เพลง ลาสาวแม่กลอง พนม นพพร

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 13 ธันวาคม 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้แวะมาขึ้นเวทีลูกทุ่งเพื่อร่วมสนุกร้องเพลงลาสาวแม่กลอง ของคุณพนม นพพร ขับร้องต้นฉบับ คำร้อง/ทำนอง คุณเกษม สุวรรณเมนะ มาฟังในเวอร์ชั่นแบบ sam_sbcc อีกเพลงนะครับผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ

เพลง ลาสาวแม่กลอง
    คำร้อง - ทำนอง : เกษม สุวรรณเมนะ
    ขับร้อง : พนม นพพร

สิ้นแสงดาว ดุเหว่าเร่าร้อง
    จากสุมทุมลุ่มน้ำแม่กลอง พี่จำจากน้องคนงาม
    แว่วหวูดรถไฟ พี่แสนอาลัยสมุทรสงคราม
    คงละเมอเพ้อพร่ำ คิดถึงคนงามที่อยู่แม่กลอง

ราชการทหารเรียกใช้ ลูกน้ำเค็มเข้าทัพเรือไทย
    ฝึกเตรียมเอาไว้ทุกกอง
    พี่ต้องขอลา จากแล้วแก้วตาลาถิ่นแม่กลอง
    คงหวนมาหาน้อง คนสวยแม่กลองคอยพี่กลับมา

เมื่อสงกรานต์งานวัดบ้านแหลม
    เคยเที่ยวชมกับโฉมแฉล้ม เมื่อคืนข้างแรมเมษา
    สรงน้ำร่วมน้อง ปิดทองพระปฏิมา
    อธิษฐานรักอยู่คู่ฟ้า หวังเกิดมาร่วมใจ

ป้อมพระจุลไกลบ้านห่างน้อง
    เมื่อฝนมาฟากฟ้าคะนอง
    ได้ยินถึงน้องหรือไม่
    พี่ส่งสัญญาฝากฟ้าครวญมาจากห้วงหัวใจ
    คือเสียงครวญหวนให้
    ทหารเรือไทยยังห่วงแม่กลอง

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2995905/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=http://palungjit.org/attachments/%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87-sam_sbcc-23-oct-2013-cao-mp3.2995905/][/AUDIOPLUS]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2017
  2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เพราะนุ่มมากพี่แซม
    ฟังดูแล้วเป็นลูกทุ่งเวอร์ชั่นลูกกรุง
    เพลงนี้พนม นพพร ร้องไว้ซึ้งมากจริงๆ
    มีนักร้องหลายท่าน นำมาร้อง
    แต่ผมก็ยัง หลงไหลในลีลาการร้องของพนม นพพรครับพี่แซม...

3. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณครับ เพลงลูกทุ่งเพราะๆมีหลายเพลงที่ชอบนะครับ เลยอยากนำมาร้องในแนวแบบลูกกรุงบ้าง..อิอิ

สิ้นแสงดาว ดุเหว่าเร่าร้อง จากสุมทุมลุ่มน้ำแม่กลอง พี่จำจากน้องคนงาม