เล่าเรื่องปี 2475 ผ่านมุมมองเทวดาแห่งชาติ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สมภพ, 19 เมษายน 2014.

1. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    เทวดาแห่งชาติ? ในที่นี้ผมหมายรวมทั้งเจ้าพ่อหลักเมือง และพระสยามเทวาธิราช เท่าที่ผมเคยไปสื่อสารมานะครับ
    โดยในที่นี้จะโฟกัสเฉพาะเรื่องการเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 เพราะมีกระแสความเชื่อเรื่องคำทำนายพระราชอำนาจอยู่ได้ 150 ปี นับจากปีที่ ร.๑ ขึ้นครองราชย์ 2325 ไปจบที่ 2475 แต่ไม่จบ เพราะก่อนนั้น ร.๔ ได้เปลี่ยนเสาหลักเมืองใหม่ 2395
    เจ้าพ่อหลักเมือง ในฐานะเทวดาผู้(น่าจะ)รับผิดชอบเรื่องนี้โดยตรงจะว่าอย่างไร และผมได้นำไปถามกับพระสยามด้วย โดยผมจะเรียงตามลำดับก่อนหลังการถามดังนี้

บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมือง 27 เม.ย. 55

คำทำนายหลักเมืองเรื่องสถาบันพระมหากษัตริย์อยู่ได้ถึง 150 ปีซึ่งนับได้ถึงปี 2475 เป็นเรื่องจริงหรือไม่อย่างไรครับ
    วั น ที่ รู้ ว่ า ว ร นุ ช นํ า นั ก เ รี ย น ม า บุ ก วั ง ห า ว่ า ส บ โ อ ก า ส ใ น ก า ร เ ป ลี่ ย น ก า ร ป ก ค ร อ ง ทั้ ง ห ม ด ถู ก จั บ ไ ป รั บ โ ท ษ
    อันนี้ท่านกำลังเล่าถึงในเหตุการณ์ในสมัยกษัตริย์รัชกาลที่เท่าไหร่ครับ
    7
    เหตุการณ์ที่ท่านเล่าให้ฟังเมื่อกี้ เกิดขึ้นภายในปี 2475 หรือก่อนหลังครับ
    ภ า ย ใ น ปี 2 4 7 5
    งั้นเรื่องคำทำนายสถาบันกษัตริย์ 150 ปี ที่ว่านับจากสถาปนาเสาหลักเมืองครั้งแรกสมัยรัชกาลที่ 1 เป็นต้นมาเนียะ เป็นสิ่งที่มาแต่งขึ้นยุคหลังปี 2475 หรือว่ารู้กันมาก่อนแล้วครับ
    วั น พ ร ะ ว ร นุ ช จ ะ นํ า นั ก เ รี ย น ไ ป ปิ ด วั ง ลุ ง สั ง ท อ ง ไ ด้ อ อ ก ม า ทํ า พิ ธี จั บ ด ว ง เ มื อ ง ช่ ว ย ช สะกดผิด ด ล บั น ด า ล ใ ห้ อํ า น า จ ป ก ค ร อ ง เ สื่ อ ม ล ง น ว
    (คำตอบอาจไม่ตรงคำถามนัก แต่ไม่เป็นไรครับ บางทีอาจจะผิดตั้งแต่คำถามแล้วก็ได้)
    เอิ่ม หมายถึงให้อำนาจปกครองของใครเสื่อมลงครับ
    สู่ รู้
    คือเป็นเรื่องลับๆลวงๆภายใน ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

อยากให้ท่านยกตัวอย่างเหตุการณ์สำคัญที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ในบ้านเมืองสามารถบัลดาลฤทธิ์เพื่อช่วยเหลืออะไรได้ คือเหตุการณ์อะไรครับ
    ส ร้ า ง รู ป ดุ ไ อ พ ว ก ล้ ม เ จ้ า
    เกิดขึ้นผ่านมาแล้วใช่มั้ยครับ
    ผ่ า น ม า แ ล้ ว
    เหตุการณ์เกิดขึ้นที่ไหน และเมื่อไหร่ครับ
    น า น แ ล้ ว
    เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเมืองการแบ่งสีในยุคปัจจุบัน หรือว่านานกว่านั้นอีกครับ
    น า น ก ว่ า นั้ น
    เจ้าพ่อหลักเมืองคือผู้สำแดงอิทธิฤทธิ์กระทำเองใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    (มานึกได้ตอนนี้เสียดายน่าจะบอกท่านว่าท่านสามารถ สร้างรูปดุ อย่างงั้นให้ผมดูอีกรอบได้มั้ย เผื่อจะถ่ายวีดีโอมาโพสให้ชมครับ ^_^)
    ประมาณปี พ.ศ. อะไรครับ
    2 4 7 5
    2475 เหรอครับ
    ใ ช่
    (ถ้าจริงงั้นคงจะมีคนโดนผีหลอกแต่ไม่เป็นข่าว)
    พวกกบฏเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 นี่ จัดเป็น ยังไงดีหละ จัดเป็นคนไม่ดีใช่มั้ยครับ
    หั ว มึ ง นี่ โ ง่ ช มั ด
    (คำตอบนี้ทำเอาแอบคิดไปว่าปีนั้นเจ้าพ่อไม่ได้เข้าข้างพวกเปลี่ยนแปลงการปกครองแน่นอน)

ต่อมาช่อง TPBS ทำสารคดี 2475 แล้วมีคนนึงพูดว่า คนที่เปลี่ยนแปลงการปกครองถือน้ำพิพัฒน์สัตยาแล้วตายไม่เหลือ [ame="http://www.youtube.com/watch?v=lmsuUh3pa8w"]Trailer อภิวัฒน์สยาม 2475 Thaipbs HD - YouTube[/ame] รู้สึกว่าน่าถามเหมือนกัน

http://palungjit.org/threads/บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองกรุงฯ-3-ส-ค-55-a.352711/

เค้าว่าพวกเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 ถือน้ำพิพัฒน์สัตยาแล้วตายไม่เหลือนี่ เป็นฤทธิ์น้ำพิพัฒน์สัตยา จริงหรือเปล่าครับ
    บุ ญ น้ อ ย

ต่อมาผมได้หา รายนามสมาชิกคณะราษฎร - วิกิพีเดีย แล้วไม่พบว่ามีใครชื่อวรนุช

http://palungjit.org/threads/บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองกรุงเทพฯ-1-ก-ย-55-a.357802/

เมื่อตอนท่านเล่าเรื่องปี 2475 ให้ฟังหนะครับ ท่านเล่าถึงพระวรนุชด้วยหนะครับ แต่ทีนี้ผมไปหารายชื่อคณะราษแล้ว ไม่มีพระวรนุช ไม่ทราบว่าพระวรนุชเป็นใครเหรอครับ
    ร บ อ อ ก จ า ก ป ร ะ วั ติ
    (การได้มาสื่อสารอย่างงี้ก็ดีอย่าง ตรงที่ได้รู้บางอย่างที่ไม่มีในประวัติศาสตร์ แต่จะพิสูจน์อย่างไรว่าเป็นเรื่องจริงหละนี่)
    วันที่พระวรนุชนำนักเรียนมาปิดวัง วันนั้นเนียะ ก่อนที่คณะราษฎรจะมายึดที่ลานพระรูป หรือว่าหลังครับ
    ดู จ า ก โ ห ร า ศ า ส ต ร์ แ ล้ ว ว่ า ก่ อ น
    ก่อนหน้านั้นไป 20 ปีเนียะ ยังมีเหตุการณ์กบฏ ร.ศ. ๑๓๐ ที่มีทหารออกมายึดอำนาจเหมือนกัน แต่ไม่สำเร็จ ท่านไม่ได้จำสับสนกับเหตุการณ์ ร.ศ. ๑๓๐ ใช่มั้ยครับ
    ไ ม่
    ลุงสังทอง เป็นโหรเหรอครับ
    ใ ช่

ก็ไม่รู้ว่าพระวรนุชและสุงสังทองจะมีจริงหรือไม่ แต่ท่านเล่าเองว่า ...ทั้งหมดถูกจับไปรับโทษ ก็เป็นการบอกชัดว่า กระทำไม่สำเร็จ และต้องไม่ใช่พวกคณะราษแน่ เพราะคณะราษทำสำเร็จ
    แล้วถามต่อว่า พวกนี้ออกมาก่อนหรือหลังคณะราษ แน่นอนว่าถ้าทำไม่สำเร็จแสดงว่าต้องเป็นพวกที่ออกมาก่อน ก็ถือว่าคำตอบเจ้าพ่อหลักเมืองพอจะเข้าท่าอยู่บ้าง(ไม่ฟุ้งซ่านนัก)
    แล้วถามว่าออกมาก่อนหนะ ก่อนเมื่อไหร่? สมมุติฐานผมเป็นไปได้มั้ย ว่าพวกพระวรนุชเป็นพวกที่เชื่อเรื่อง 150 ปี ดังนั้นหากไม่ออกมาวันที่ 6 เม.ย.(วันจักรี) ก็อาจเป็น 21 เม.ย. (วันฝังเสาหลักเมือง) ขนาดมีลุงสังทองช่วยเรื่องโหราศาสตร์แล้วก็ยังทำไม่สำเร็จ แต่คณะราษออกมา 24 มิ.ย. แล้วทำสำเร็จ

http://palungjit.org/threads/บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองกรุงฯ-20-ม-ค-56-a.422572/

เล่ากันว่า ในพิธีฝังเสาหลักเมืองครั้งแรกสมัย ร.๑ มีงูเล็กปริศนา ๔ ตัว ลงไปปรากฏที่ก้นหลุมด้วย แต่ก็จำต้องฝังเสาทับลงไป ต่อมาปี ๒๔๗๕ นั้น ได้เกิดผลกระทบกับเจ้านายที่ทรงความสำคัญรวม ๔ พระองค์ คือ ๑. พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว (ร.๗) ๒. สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงพระนครสวรรค์วรพินิต ๓. สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน ๔. สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงเพ็ชร์บุรีราชสิรินทร โดยทั้ง ๔ พระองค์นี้มีพระราชสมภพและพระราชประสูติในปีมะเส็ง (งูเล็ก) เหมือนกันหมด ไม่ทราบจะเกี่ยวข้องกันหรือไม่ครับ
    ออกไปดูก่อน
    (20 นาที)
    มี รู ใ ห้ งู เ ลื้ อ ย เ ข้ า ไ ป
    ท่านกำหนดรู้ย้อนหลังได้เหรอครับ (ถามเพราะท่านเคยบอกว่าท่านมาอยู่สมัย ร.๔)
    ใ ช่
    เลยส่งผลต่อดวงบ้านเมืองใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    ท่านเพิ่งจะรู้เรื่องงูเล็กวันนี้ใช่มั้ยครับ
    โ ผ ล่ ม า จ า ก ไ ห น ไ ม่ รู้
    แล้วนั่นส่งผลอย่างมีนัยยะสำคัญกับ ร.7 และเจ้านายที่เกิดปีงูเล็ก รวม 4 พระองค์ดังกล่าว จริงหรือเปล่าครับ
    เ อ า ม า จ า ก ไ ห น
    (เอ่อ ไม่ขอต่อความยาวให้เรื่องนี้แล้วกันครับ ผมเอามาจาก google แหะแหะ)

บทสัมภาษณ์พระสยามเทวาธิราช 23 มี.ค. 56

สมัยเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 พระสยามฯมีบทบาทอย่างไรครับ
    แ อ บ เ อ า นั ก หั ว แ ข็ ง ไ ป ห า อั น หั ว
    โ บ ร า ณ ว่ า ไ ว้ ดี แ ล้ ว
    แอบนำนักหัวแข็งไปหา? แล้วก็อะไรนะครับ ฟังไม่ค่อยได้ศัพท์เลยครับ
    อั น ไ ป ห า หั ว ห น้ า ใ ห ญ่ ใ น ม า สะกดผิด
    อ่าไม่เป็นไรครับ
    ท่านนำไปทั้งๆที่เค้าเป็นมนุษย์อยู่ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ว่ากันว่าพวกนี้ถือน้ำพิพัฒน์สัตยา แล้วตายไม่เหลือเนียะ จริงหรือเปล่าครับ
    ใ น บ้ า น อ า จ จ ริ ง
    ในบ้าน ยังไงครับ
    ใ น บ้ า น มั น เ อ ง

http://palungjit.org/threads/บทสัมภาษณ์พระสยามเทวาธิราช-8-ธ-ค-56-a.519589/

คำทำนายหลักเมืองเรื่องสถาบันพระมหากษัตริย์อยู่ได้ถึง 150 ปี ซึ่งนับจากสมัยฝังเสา ร.๑ มา 150 ปีจะได้ปี 2475 ไม่ทราบว่าเป็นสิ่งที่เค้าเคยทำนายมาก่อนจริงๆหรือเปล่าครับ หรือเค้ามาแต่งขึ้นหลัง 2475
    ตั ด หั ว มั น เ ล ย ใ ค ร พู ด
    (คำตอบนี้ทำเอาเสียววาบ ถ้าท่านตอบว่าตัดหัวผมหละก็ การสัมภาษณ์คงจบเลย -_- แต่คำถามนี้เคยถามเจ้าพ่อหลักเมืองแล้วเมื่อ 27 เม.ย. 55 แต่ตอบไม่เหมือนกัน)
    งั้นการที่นับจากปีที่ฝังเสาหลักเมืองมา 150 ปี มาถึงปี 2475 แล้วเปลี่ยนแปลงการปกครองพอดีเนียะ เป็นเพียงความบังเอิญใช่มั้ยครับ ไม่ได้มีหลักโหราศาสตร์อะไรรองรับไว้
    บั ง เ อิ ญ
    เรื่องนี้คงจะไม่ใช่คำพูดของโหรราชสำนักแน่นอน ใช่มั้ยครับ
    ไ ม่ ใ ช่

http://palungjit.org/threads/บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองกรุงเทพฯ-28-30-มี-ค-57-a.528719/

สมเกียรติ เรือนประภัสสร์ : วันที่รัชกาลที่ ๑ ท่านทรงตั้งศาลหลักเมืองเนียะ โหรได้มีการทำนายดวงเมืองไว้ แน่นอนว่าต้องทำนายว่า รัตนโกสินทร์ศกเนียะจะอยู่ได้เท่าไหร่ ก็บอกอยู่ได้ 150 ปี ก็มาถึงรัชกาลที่ ๔ ท่านมาเปลี่ยนเสาหลักเมืองใหม่ ก็เลยต่อได้อีก เราไม่รู้ว่าหลังจากนี้ไปเนียะจะเป็นยังไง ตรงเนียะที่ได้พูดกันมามีตำราว่ากันมาเนียะ ที่ผมพูดนี่จริงมั้ย
    อ ย่ า ม า พู ด พ ล่ อ ย ๆ

ครับ เรื่องก็เป็นมาอย่างงี้ สาเหตุที่แยกมาตั้งกระทู้ใหม่เพื่อแตกประเด็นจากกระทู้เดิม ในความคิดเห็นที่ 8 http://palungjit.org/8920034-post8.html
    หลายๆคนก็คงเคยได้ยินมาประมาณนี้ แต่พอโดนเจ้าพ่อหลักเมืองและพระสยามกล่าวเชิงคัดค้าน เรื่องที่เราเคยได้ยินมานี้เลยต้องถูกตั้งคำถาม ว่านำมาจากไหน จากบันทึกฉบับใด เป็นบันทึกในราชสำนักหรือคนนอกมาแต่งขึ้น ซึ่งเมื่อเจอบันทึกที่น่าเชื่อถือ จึงจะนำไปอ้างกับเทวดาแห่งชาติได้ในภายหลังครับ

2. สมภพ

4
    แถม การพยายามถามถึงพิธีฝังเสาหลักเมืองสมัย ร.๑ ว่ามีงูน้อย 4 ตัวเข้าไปอยู่ก้นหลุมจริงหรือไม่

<a href ='http://palungjit.org/threads/%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%A1%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A9%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AF-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A-22-23-%E0%B8%A1%E0%B8%B5-%E0%B8%84-56-a.480944/' target='_blank'>บทสัมภาษณ์พระสยามเทวาธิราช 23 มี.ค. 56</a>

ผมถามประวัติศาสตร์บ้านเมืองกับพระสยามฯ ย้อนลงไปได้ไกลถึงสมัยไหนครับ
    ถ า ม ทํ า ไ ม
    อยากรู้เรื่องการฝังเสาหลักเมืองสมัย ร.๑ หนะครับ ลือว่ามีงูน้อยลงไปอยู่ก้นหลุม 4 ตัว จริงหรือเปล่าครับ
    ใ ห้ ไ ป ถ า ม ท่ า น ส า อ ถ
    เอิ่ม ใครนะครับ ดูเหมือนจะสะกดไม่ได้ศัพย์หนะครับ
    ล อ ง ถ า ม ส ะ อํ า
    (ไม่รู้เรื่อง >_<)

http://palungjit.org/threads/บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองโคราช-3-ม-ค-57-a.522027/

ตอนพิธีฝังเสาหลักเมืองตั้งกรุงรัตนโกสินทร์สมัย ร.๑ ท่านได้ไปร่วมพิธีหรือได้ไปดูหรือเปล่าครับ
    ไ ด้
    คือบางคนก็ลือกันว่า มีการฝังคนลงไปในหลุมเสา บ้างก็ว่ามีงูน้อย 4 ตัวลงไปในหลุมเสา ท่านมีความเห็นเป็นประการใดบ้างครับ
    บ อ ก ย า ก
    ท่านดูอยู่ห่างๆเหรอครับ
    ใ ช่
    คือมีเจ้าที่กันไม่ให้เข้าไปใกล้ๆเหรอครับ
    ใ ช่
    แล้วเท่าที่ท่านเห็น อะไรบ้างครับ ในพิธีนั้น
    ส ว ด ม น ต์
    สวดมนต์ แล้วโดยรูปธรรมสภาพของพิธีเป็นยังไงบ้างครับ
    ตู ท สะกดผิด
    อธิบายยากใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    ท่านคิดว่า ผมจะสามารถไปถามได้ที่เทวดาองค์ไหนบ้างครับ ว่าในหลุมเสานั้นมีอะไรบ้างครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า ไ ป ถ า ม ส ว สะกดผิด
    มันตอบยาก(อีกแล้ว)ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

3. สมภพ

4
    แล้วเสาหลักเมืองสมัย ร.๔ ต้นปัจจุบันนี้หละ มีอะไรอยู่ก้นหลุม ?

http://palungjit.org/threads/บทสัมภาษณ์เจ้าพ่อหลักเมืองกรุงเทพฯ-1-ก-ย-55-a.357802/

แล้วใต้เสาหลักเมืองนี่หละครับ มีร่างคนถูกฝังบ้างหรือเปล่า
    วั น นั้ น ใ ห้ นํ า ม ว ย ผ ม ร อ บ ร อ บ ว า ง ก้ น ห ลุ ม