ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Mcafee.x

Mcafee.x เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ คงจริงตามท่านว่าครับ สู่กิเลสไม่ไหวจริงๆครับ ยอมรับครับว่าช่วงนี้ผมเลวจริงๆ ทั้งที่รู้อยู่แต่สู้ไม่ได้ จะตายวันตายพรุ่งยังไม่รู้เลย

2. Mcafee.x

รบกวนเอาคำด่าของท่านส่งเป็นข้อความส่วนตัวให้ผมด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

3. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณ Me, myself

ดีจังครับ โมทนาบุญอีกครั้งครับ เหมือนตัวเองได้กราบองค์หลวงพ่อท่านด้วย

ผมได้เคยอ่านหนังสือของหลวงพ่อฤๅษี หลวงพ่อท่านกล่าวว่า พูดให้ฟัง ไม่ได้พูดให้เชื่อ (ถ้าผมเข้าใจผิด กรุณาช่วยแก้ไขด้วยครับ และผมขออภัยด้วยครับ)

ฉะนั้น ท่านใดจะเชื่อหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับ แต่ละท่านจะ พิจารณาครับ

บุญรักษาครับ

4. djannie

djannie Active Member

10 พฤศจิกายน 2008
    เหมือนจะเป็นสมาชิกใหม่ เพราะสมัครเป็นสมาชิกไว้นานแล้วแต่เพิ่งเข้ามาดูเป็นจริงเป็นจังไม่กี่วันนี่เอง ดีใจที่ได้อ่านเรื่องของคุณMe,myself และอยากรู้จักคุณให้มากขึ้นผ่านเรื่องราวบนเว็ปบอร์ด รออ่านนะคะ^_^

5. zonedd

zonedd Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณมากครับที่สละเวลามาเล่าให้ฟังเหมือนตัวผมไปเองเลยครับ

6. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

วันนี้ไปทำบุญถวายอาหารเพลแก่พระสงฆ์ที่อาพาธที่โรงพยาบาลสงฆ์มาค่ะ เอาบุญมาฝากกันทั่วหน้าค่ะ ขอให้โชคดีมีความสุขทุกท่านนะคะ

7. Me, myself

เอาละค่ะ จะมาบอกเรื่องที่พระอาจารย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำฝากมาค่ะ ถือซะว่าท่านอาจารย์ท่านรักแล้วก็เป็นห่วงนะคะ เลยมาเตือนสติ

สำหรับดิฉันนี่ ถ้าอาจารย์ด่าถือว่าอาจารย์รักค่ะ ถ้าท่านไม่พูดไม่ว่าเลยนี่ ต้องพิจารณาตัวเอง

แล้วนี่ก็คือข้อความจากพระอาจารย์ฤาษีลิงดำค่ะ

"อยากฝากบอกลูกศิษย์ลูกหาทั้งศิษย์เก่าและศิษย์ใหม่ โดยเฉพาะพวกที่เล่นๆ ทำไม่จริงไม่จัง ให้ปฏิบัติกันให้จริงๆหน่อย ทำเป็นของเด็กเล่นไม่ได้ บางคนเห็นนิด เห็นหน่อย ก็เอาไปโม้กันซะยาวยืด ทั้งๆที่ยังไม่เป็นอะไรเลย อุปทานกันซะละมากกว่า ตั้งใจกันให้จริงๆหน่อย

ศีลห้านี่สำคัญ เป็นพื้นฐานของวิชามโนมยิทธิ ส่วนใหญ่เห็นศีลห้ายังรักษากันไม่ได้เลย แล้วจะมาฝึกให้มันได้อะไร ไปรักษาศีลห้าให้มันครบถ้วนก่อน ถ้าศีลห้ายังรักษาไม่ได้ มันก็ฝึกไม่ได้หรอก อย่างน้อยเวลาที่จะฝึกก็ควรจะมีศีลครบแล้ว ณ เวลานั้น ใจต้องสะอาด ศีลบริสุทธิ์ ไม่ใช่นึกจะมาฝึก ก็แห่กันมาตามกระแสแฟชั่น ของอย่างนี้มันไม่ได้เล่นขายของ จะได้มากันได้ง่ายๆ เดี๋ยวนี้เห็นว่า คนรุ่นใหม่ ฝึกกันไม่จริงไม่จัง ท้อถอยก็ง่าย อยากจะได้อะไรกันเร็วๆ ต้องคิดด้วยว่า บุญเก่าเราทำมาเท่าไหร่ มากน้อยแค่ไหน ถ้าบุญเก่าเยอะ ก็ไปไว ถ้าบุญเก่าทำมาน้อย ก็ต้องค่อยๆฝึกไป แต่ถ้าคนที่ไม่เคยมีบุญเก่ามาเลย อันนี้หลวงพ่อก็ต้องขอบอกว่า ต้องทำใจหน่อย เพราะว่ามันยาก แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีทางเป็นได้ ขอให้ตั้งใจแน่วแน่ มันต้องเห็นผลสักวัน

สำหรับลูกศิษย์ที่ทำได้แล้ว เก่งแล้ว อันนี้ไม่ค่อยเป็นห่วง เพราะก็พบเจอกันเป็นประจำ ห่วงแต่พวกที่เล่นๆ ทำบ้างไม่ทำบ้าง ของอย่างนี้มันมาทำเล่นๆไม่ได้ ต้องให้จริงให้จัง ถ้าศีลห้ายังรักษาไม่ได้ ก็ไม่ต้องมาฝึกหรอก เสียเวลาเปล่าๆ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นเถอะ หลวงพ่ออยากให้ลูกศิษย์ทุกคนได้ดี มีธรรมะ เอาเวลามาฝึกไปนิพพานกันเถอะ โลกนี้มันวุ่นวาย แต่ถ้าใครอยากเกิดอีก ก็ไม่ต้องฝึก ปล่อยผ่านไป หลวงพ่อก็อยากฝากบอกแค่นี้แหละ ก็ขออวยพรให้ลูกศิษย์ทุกคน ฝึกมโนมยิทธิกันให้คล่องๆ ไปนิพพานกันได้ทุกคน คราวนี้ก็ขอฝากแค่นี้ก่อน เจริญพร"

สาธุ

8. Mcafee.x

สาธุ อนุโมทนาครับ

9. Mcafee.x

สาธุ

10. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ โมทนาบุญ ครับ

11. Ricardo DeCalgary

สาธุ สาธุ สาธุ โมทนาบุญ ครับ คุณ Me, myself

ขอกราบนมัสการแทบเท้า หลวงพ่อ ครับ

12. ดับ

ดับ เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังรอตอนต่อไปอยู่นะครับ อิอิ

13. putter88

putter88 Active Member

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาครับ

14. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากค่ะ อ่านแล้วเพลิดเพลินในทางธรรมขณะอ่านเป็นสมาธิทุกครั้ง และทำให้มีกำลังใจในการปฏิบัติธรรมมากยิ่งๆขึ้นไป ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณ " Me, myself" ในทุกๆบุญด้วยค่ะ จะติดตามอ่านต่อนะค่ะ

15. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ คุณ Me, myself

สมาชิกมากขึ้น เรื่อยๆ ครับ

อย่าลืมมาเล่าเรื่องดีๆ อีกน่ะครับ

รอฟัง เอ้ย รออ่านอยู่ครับ

ถ้ามีอะไรแนะนำ ก็ยินดีครับ

บุญรักษาครับ

16. Me, myself

เดี๋ยวเย็นนี้จะมาเขียนเรื่อง ทัวร์นรกรอบสองนะคะ คราวนี้ได้พระอาจารย์โมคคัลานะพาทัวร์ เพราะพระอาจารย์อนุรุททะไปบำเพ็ญศีลที่เขาไกรลาศค่ะ

17. Me, myself

วันนี้ไปทำบุญที่วัดหลวงพ่อโตที่บางพลีใหญ่มาค่ะ บริจาคเงินสร้างพระหลวงพ่อโตนิ่ม แล้วก็บริจาคซื้อน้ำดื่มให้กับทางวัดไว้บริจาคให้กับคนที่มาทำบุญที่วัดค่ะ เอาบุญมาฝากค่ะ

18. ดับ

ดับ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ สาธุ

19. Me, myself

บันทึกการทำสมาธิของวันที่ 28 เม.ย. 52
    <O:p
    วันนี้พอเข้าสมาธิก็ไปกราบหลวงพ่อโตเป็นปกติ แล้ววันนี้ตัวเองก็ใส่ชุดกิโมโนสีแดง แขนเสื้อดูยาวรุ่มร่ามพิก๊ล (เดี๋ยวขออธิบายหน่อย เรื่องการแต่งตัว คือดิฉันชอบมีความคิดว่าเรื่องที่ดิฉันเห็นมันอาจจะไม่จริง ยิ่งถ้าเห็นภาพซ้ำๆ ยิ่งไม่ค่อยอยากจะเชื่อ ไม่ว่าทุกคนที่ดิฉันเคยพบเจอ หากมาเจอคราวหลังแล้วยังมีอิริยาบถในแบบเดิมๆ ดิฉันจะสงสัยทันทีว่าตัวเองอาจจะคิดไปเอง ความคิดนี้ของดิฉันได้โดนพระศาสดาแล้วก็อาจารย์ทั้งหลายติงมาหลายครั้งแล้วเหมือนกัน ดังนั้นหลังๆท่านเลยบันดาลให้เห็นภาพแตกต่างกันไปทุกครั้งเพื่อยับยั้งความคิดฟุ้งซ่านของดิฉัน บางวันดิฉันจะเห็นตัวเองแต่งชุดขาวเหมือนถือศีล บางวันก็แต่งตัวเป็นนางฟ้า บางวันก็ใส่ชุดแขก บางวันเกล้าผม บางวันผมสั้น ส่วนมาวันนี้มาแปลก ใส่ชุดกิโมโนซะสีแดงเดียว ส่วนใครที่มีประสบการณ์แตกต่างออกไป ช่วยมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ)

จากนั้นดิฉันก็ขึ้นไปที่นิพพานไปเฝ้าพระศาสดา พร้อมทั้งนำเรื่องราวปัญหาของเพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่งไปถามพระศาสดาด้วย ท่านก็เมตตาชี้แจงถึงเหตุแห่งปัญหานั้นพร้อมทั้งบอกวิธีแก้ไขมาด้วย หลังจากเสร็จเรื่องของเพื่อน ก็เลยได้สนทนากับพระองค์ท่าน
    <O:pตถาคต – แล้ววันนี้จะไปดูนรกอีกไหม

ดิฉัน – ก็น่าจะไปดูอีกนะคะ แต่ต้องไม่ซ้ำกับครั้งก่อน
    ตถาคต – ดีแล้ว ไปดูเรื่อยๆ แล้วก็เอามาบอกคนอื่นว่ามันน่ากลัวยังไง จะได้ไม่ต้องทำบาปกัน วันนี้พระอาจารย์อนุรุททะไม่อยู่ ไปบำเพ็ญศีลที่เขาไกรลาศ เดี๋ยวให้พระอาจารย์โมคคัลลาพาไปแทนก็แล้วกัน .....ท่านโมคคัลลา เดี๋ยวท่านพาไปที
    พระอาจารย์โมคคัลลา – ขอรับ
    ดิฉัน – นมัสการพระอาจารย์โมคคัลลาค่ะ

<O:pพระอาจารย์โมคคัลลา – เจริญพร ไม่ได้พบกันนาน คงสบายดีนะ
    ดิฉัน – สบายดีค่ะ<O:p

พระอาจารย์โมคคัลลา – องค์พระศาสดา ถ้ายังงั้น ข้าพระองค์ขอทูลลาไปเลยนะขอรับ
    ตถาคต – เชิญท่าน
    พระอาจารย์โมคคัลลา – เอาล่ะ... (ชื่อดิฉัน).....ตามอาจารย์มา
    ดิฉัน – ค่ะ

<O:pจากนั้นก็เดินตามอาจารย์ไป แป๊ปเดียวก็ถึงวังของท่านพระยายม วันนี้ท่านพระยายมราชใส่ชฎาเป็นรูปเขาควายดูแปลกไป เหมือนในหนังทีวีเรื่องพิภพมัจจุราชเลย <O:p
    พระยายมราช – ท่านโมคคัลลา นมัสการขอรับ
    พระอาจารย์โมคคัลลา – เจริญพรท่านพระยายมราช องค์ตถาคตใช้ให้เราพาลูกศิษย์มาดูนรก

<O:pพระยายมราช – เอ๊า..มาอีกแล้วเรอะเรา มาบ่อยนะ วันนี้จะดูอะไรล่ะ
    ดิฉัน – อะไรก็ได้ค่ะ ที่ไม่ซ้ำกับครั้งที่แล้ว
    พระยายมราช – เชิญท่านโมคคัลลา เดี๋ยวกระผมจะพาไป
    <O:pจากนั้นท่านพระยายมราชก็เดินนำไป โดยมีพระอาจารย์กับเราเดินตามหลัง ไปที่ลานโล่งๆ ตอนแรกไม่เห็นมีอะไรเลย จากนั้นก็เห็นมีสัตว์นรกเข้ามาในลานแห่งนั้น แล้วก็ปรากฏว่ามีลูกหินกลมๆ ขนาดใหญ่มาก กลิ้งมาทับพวกสัตว์นรกจนร่างแหลกเหลว ลูกหินจะกลิ้งไปกลิ้งมาไม่มีการหนีพ้นไปได้ ท่านพระยายมราชบอกว่า ที่นี่เขาเรียก ลานหินบด เราก็ถามว่าทำกรรมอะไรถึงต้องมารับโทษอย่างนี้ ท่านก็ว่า ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต ทำร้ายผู้อื่น ต้องมารับโทษที่นี่

<O:pมีต่อตอนสอง...<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2009
  20. Me, myself

ต่อตอนสอง..

ท่านพระยายมก็พาไปแห่งที่สอง มองเห็นเป็นสระน้ำใสๆ แล้วก็เห็นพวกสัตว์นรกที่หิวกระหายพากันวักน้ำในสระนั้นกินดื่มกันใหญ่ ไม่นานหลังจากนั้นพวกสัตว์นรกก็นอนร้องครวญครางดิ้นทุรนทุรายไปมา แล้วท้องก็แตกออก ตับไตไส้พุงก็ทะลักออกมาหมด ทรมานอยู่ไม่นานก็ตาย ท่านพระยายมบอกว่าที่นี่คือ สระน้ำกรด พวกที่มารับโทษที่นี่ตอนเป็นมนุษย์เป็นพวกโกงกินสินบน ฉ้อราษฏร์ บังหลวง

จากนั้นท่านก็พาไปดูแห่งที่สาม เห็นเป็นแท่นหินแล้วก็มีสัตว์นรกนอนอยู่บนแท่นนั้น มือและขาถูกตรึงด้วยยมฑูตสองคน จากนั้นก็เห็นยมฑูตอีกสองคนเอาเลื่อยอันใหญ่มากๆ มาเลื่อยร่างสัตว์นรกนั้นให้ขาดจากกันดูน่าสยดสยอง ท่านพระยายมราชบอกว่าที่นี่คือ แท่นแยกร่าง พวกชอบฆ่าสัตว์ ทำลายชีวิตผู้อื่นจะต้องโทษที่นี่ เราก็เกิดการสงสัยว่า ที่ลานหินบดนั่นก็เป็นพวกฆ่าสัตว์ตัดชีวิต แล้วทำไมรับโทษไม่เหมือนกัน (บอกแล้วว่าดิฉันน่ะ ปัญหาเยอะ) ท่านพระยายมบอกว่า ขึ้นอยู่กับลักษณะกรรมที่ทำ ความร้ายแรง ความมากน้อยของกรรมที่ทำ ซึ่งจะส่งผลให้ได้รับโทษที่แตกต่างกัน (อืมม...กรรมนี่มันลึกลับซับซ้อนดีแท้) ดิฉันก็เลยถามต่อว่าแล้วนรกแต่ละขุม มีเวลาเท่ากันหรือเปล่า ท่านก็บอกว่าไม่ ยิ่งลึกระยะเวลายิ่งยาวนานกว่า แต่แค่ชั้นต้นๆก็กินเวลาหลายร้อยหลายพันปีมนุษย์แล้ว ดิฉันก็ว่า โห....อย่างนี้ถ้าใครตกนรกนานเป็นพันๆหมื่นๆปี แล้วจะไปเกิดกันตอนไหนล่ะ เพราะยุคนี้ศาสนาของพระศาสดาองค์ปัจจุบันก็เหลือเวลาอีกประมาณสองพันกว่าปีเอง แล้วจะไปเกิดกันยังไง ชาติไหน กี่ปีกี่กับป์กัน

พระอาจารย์โมคคัลลา ท่านเลยว่า เจ้าเองก็เกิดมาหลายชาติแล้วจำไม่ได้รึ ก่อนยุคนี้อีก โลกเราไม่ได้มีแค่ยุคนี้ก่อนหน้านั้นก็มีมานานแล้ว ไม่ว่าจะนานแค่ไหนก็วนเวียนอยู่อย่างนี้ เจอพระอาจารย์ว่าอย่างนี้ก็เลยเงียบไปเลยดิฉัน

เดี๋ยวต่อตอนสามค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2009