เพลง กิ่งทองใบหยก ชาย เมืองสิงห์

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 15 กันยายน 2011.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ขันหมากเศรษฐีคู่บ่าวสาวเป็นคู่ที่สมกับกิ่งทองใบหยก ทำให้ชาย เมืองเหนือ อดไม่ได้เมื่อแฟนเก่าแต่งไปกับเสี่ยกรุงเตพแล้ว ขออนุญาตร้องเพลงกิ่งทองใบหยก ของชาย เมืองสิงห์ ขับร้อง/คำร้อง/ทำนอง มาในเวอร์ชั่นชาย เมืองเหนือ...อิอิ เพี้ยนไปขออภัยด้วยนะครับ

เพลง กิ่งทองใบหยก<O:p</O:p
    ชาย เมืองสิงห์ ขับร้อง/คำร้อง/ทำนอง<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    สุขจริง นะกิ่งทอง สมแล้วคู่ครอง น้องเป็นเศรษฐี พี่ไม่อิจฉา
    เพราะว่าบุญพี่ไม่มี เทียบน้อง คนดี ที่เคยจับจอง กิ่งทองใบน้อย
    ถึงลอยล่องลม สุดเหนี่ยวโน้ม เพราะลมแรง ผลักลา

ได้ยิน เสียงโห่ดัง แทบเป็นบ้าคลั่ง
    ฟังแล้วตรมหนักหนา ยิ่งคู่บ่าวสาว เขาควง เคียงคู่มา
    เห็นน้ำสังข์พาน้ำตาพี่หลั่งริน ได้ยินได้รู้
    ได้ดูกับตา หมดวาสนา เพราะว่าพี่ขาดเงิน

กิ่งเอย แม่กิ่งงาม เห็นใจนงราม แล้วจำห่างเหิน
    เจ้าสุขเลิศล้น พี่ซิทน ก้มหน้าเดิน ความหลังล่วงเกิน
    มาขอ ขมา กิ่งเอยดอกฟ้า สัญญาขาดกัน
    ให้ความฝัน นั้นจมฝากดิน

ได้เอ่ยเพียง เสียงแผ่วลา เห็นรอยดวงหน้า แล้าพาถวิล
    ตัดอกตัดใจ น้ำตา ไม่ให้ริน สมแล้วยุพิน คู่นอนกอดนาง
    พี่เป็นผู้แพ้ เหมือนแพอับปาง ต้องแรมร้าง หาทางไม่มี

สุขจริง นะกิ่งทอง สมแล้วคู่ครอง น้องเป็น เศรษฐี พี่ไม่อิจฉา
    เพราะว่าบุญพี่ไม่มี เทียบน้อง คนดี ที่เคยจับจอง กิ่งทองใบน้อย
    ถึงลอยล่องลม สุดเหนี่ยวโน้ม เพราะลมแรง ผลักลา........

นายสมเศียร พานทอง หรือที่รู้จักกันดีในนาม ชาย เมืองสิงห์ เป็นศิลปินแห่งชาติสาขาศิลปะการแสดง นักร้อง-นักแต่งเพลงลูกทุ่ง เมื่อปี พ.ศ. 2538 ชาย เมืองสิงห์เป็นนักร้องที่มีลีลาการร้องเป็นเอกลักษณ์ของตัวเองและแต่งเพลงได้เหมือนน้ำตกที่ไหลพรั่งพรูจากหน้าผาไม่มีวันเหือดแห้งเพลงที่สร้างชื่อเสียงให้แก่ ชาย เมืองสิงห์ คือ “เพลงมาลัยดอกรัก”และอีกมากมายหลายเพลง นอกจากนั้นเขาก็ยังได้ประพันธ์เพลงลูกทุ่งเอาไว้ประมาณ 1,000 เพลง ซึ่งก็มีทั้งที่เอาไว้สำหรับขับร้องเองและให้ผู้อื่นร้องมากกว่าและหลายเพลงก็ติดอันดับยอดนิยม เพลงลูกทุ่งของชาย เมืองสิงห์มีเสน่ห์และแสดงความเป็นลูกทุ่งที่ชัดเจนเป็นเอกลักษณ์ด้วยการผสมผสานเสียงดนตรีไทยและดนตรีพื้นบ้านกลายเป็นเพลงลูกผสมพันทางที่ฟังสนุกสนานกลมกลืนได้อย่างไพเราะด้วยความเป็นอัจฉริยะและความรู้ความสามารถ ทำให้ได้รับการขนานนามให้เป็น “ลูกทุ่งสามสมัย” คือ คงความยอดนิยมไว้ได้ทุกยุคทุกสมัย ชาย เมืองสิงห์ได้รับรางวัลเกียรติคุณในฐานะศิลปินดีเด่นหลายรางวัลมีชื่อเสียงโด่งดังเป็นที่ยอมรับในวงการลูกทุ่งเป็นอย่างยิ่ง
    ชาย เมืองสิงห์มีชื่อจริงว่า สมเศียร พานทอง เกิดที่ จังหวัดสิงห์บุรี จบการศึกษาที่โรงเรียนเพาะช่าง จบการศึกษาชั้นประถม 4 จากโรงเรียนวัดหัวว่าวจบชั้นมัธยมปลายจากจากโรงเรียนสิงหะวัฒนพาหะ ในจังหวัดบ้านเกิดในปี 2499 ก่อนจะเข้ามาเรียนต่อที่โรงเรียนเพาะช่างที่กรุงเทพฯ ในระหว่างนั้นเนื่องจากเป็นคนที่ชอบการร้องเพลง เมื่อเงินไม่พอใช้ก็จะอาศัยไปร้องเพลงเชียร์รำวงแต่เมื่อเรียนได้ถึงชั้นปีที่ 4 เขาก็ต้องเลิกเรียนเพราะทางบ้านประสบปัญหาทางด้านการเงินอย่างหนัก ชาย เมืองสิงห์ที่ตัดสินใจสู้ชีวิตอยู่ในเมืองกรุง จึงต้องออกหางานทำซึ่งงานที่ว่าที่สุดยอดนักร้องลูกทุ่งเคยทำมาก็อย่างเช่นรับจ้างตากผักเพื่อนำมาทำเป็นผักกาดกระป๋อง , กรรมกรตอกเสาเข็ม , รับจ้างเขียนป้าย และวาดรูปต่อมาได้รับการอุปถัมภ์จาก อารมณ์ คงกะพัน ผู้กว้างขวางที่ขายของอยู่แถวตลาดพลูที่คอยช่วยเหลือและผลักดันให้ชาย เมืองสิงห์เข้าประกวดร้องเพลงตามที่ต่างๆ
    เข้าวงการ
    พอถึงปี 2504 ชาย เมืองสิงห์มีโอกาสพบกับครูมงคล อมาตยกุล หัวหน้าวงจุฬารัตน์ จึงได้ขอสมัครเป็นนักร้องในวงแต่ครูมงคลยื่นเงื่อนไขว่าจะรับเขามาร่วมวง ก็ให้ไปแหล่สดๆแข่งกับพร ภิรมย์นักร้องดังในวงจุฬารัตน์ และนักร้องลูกทุ่งชั้นแนวหน้าของประเทศในยุคนั้น ซึ่งชายเมืองสิงห์ ก็ฝ่าด่านหินนั้นมาได้ด้วยการมาแหล่สดๆออกอากาศโต้กับพร ภิรมย์ซึ่งด้วยน้ำเสียงที่แปลกเป็นเอกลักษณ์และไหวพริบปฏิภาณที่ยอดเยี่ยมทำให้เขาได้รับการชื่นชมจากแฟนเพลงที่ฟัง รายการจนครูมงคล ต้องยอมรับเขาเข้าร่วมวงตามที่ประกาศเอาไว้ รวมทั้งตั้งชื่อให้เขาว่าชายเมืองสิงห์ ก่อนจะผลักดันให้มีโอกาสบันทึกเสียงผลงานเพลงของตัวเอง ซึ่งชายเมืองสิงห์ ก็ไม่ได้ทำให้ใครผิดหวัง เมื่อเขามีชื่อเสียงขึ้นมาอย่างรวดเร็วจากคุณสมบัติที่กล่าวมาแล้ว บวกกับความสามารถด้านการแสดงหน้าเวที ขณะเดียวกันจากหน้าตาที่หล่อเหลาไม่เบาของเขา จึงทำให้เขาได้รับฉายาว่า “อเลน เดอลอง เมืองไทย” ต่อมา คณะตลกเมืองไทยก็ตั้งฉายาให้เขาว่า “ แมน ซิตี้ไลอ้อน “ ตามชื่อที่ถอดความมาจากภาษาอังกฤษและฉายานี้ก็ยิ่งทำให้เขาเป็นที่ชื่นชอบของผู้คนมากขึ้นไปอีกแม้ในกลุ่มคนที่ไม่ฟังเพลงในแนวของเขา
    ชาย เมืองสิงห์ อยู่กับวงจุฬารัตน์ 5 ปี พอถึงปี 2510 ก็ออกมารับงานร้องเพลงทั่วไปเอง ในปีต่อมาก็ตั้งวงดนตรีเล็กๆชื่อ “วงหลังเขาประยุกต์ “ ต่อมาขยายวงและเปลี่ยนชื่อเป็น “ จุฬาทิพย์ “ เพื่อรำลึกถึงวงที่ทำให้เขาโด่งดัง ซึ่งในช่วงที่ทำวงนี้ ชาย เมืองสิงห์ได้ปลุกปั้นให้ลูกวงของเขาโด่งดังขึ้นมาในระดับแนวหน้าในภายหลังหลายคน เช่น โชคดีพักภู่ , เพชร โพธิ์ทอง , ระพิน ภูไท , ดี๋ ดอกมะดัน , ดู๋ ดอกกระโดน , สีหนุ่มเชิญยิ้ม , หนุ่ม เมืองไพร , ดาวไทย ยืนยง , ถนอม จันทรเกตุ

กลับมาอีกครั้ง
    ชาย เมืองสิงห์ ทำวงอยู่ 10 ปี ก็ยุบวงไป เพราะมรสุมชีวิต ทั้งปัญหาครอบครัว และพ่อแม่เสียชีวิตเขาจึงห่างหายจากวงการเพลงไปนานเมื่อผันตัวไปเป็นเกษตรกรทำไร่นาสวนผสมที่บ้านเกิดนานถึง 10 ปีจนได้รางวัลเกษตรกรดีเด่นของจังหวัด
    ต่อมาเมื่อมีการจัดงานกึ่งศตวรรษเพลงลูกทุ่งไทยครั้งที่ 1 ในปี 2532 ชาย เมืองสิงห์ได้รับพระราชทานรางวัลจากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารีถึง 4 รางวัลเขาจึงกลับเข้าสู่วงการเพลงลูกทุ่งไทยอีกครั้งโดยมีการนำเอาทั้งเพลงเก่าและเพลงใหม่มาบันทึกเสียงจวบจนถึงทุกวันนี้<O:p</O:p

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1672964/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2014
  2. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    โช๊ะ!!!!!!!!!!!!!!
    แหมแบบนี้ต้องโช๊ะ อิอิ

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ตามพี่รัตน์มาติดๆ...
    เป็นหวัดรึเปล่าคะพี่แซม ดูแหบนิดๆ
    ถึงเนื้อเพลงจะเศร้า แต่ จังหวะติ๊ดชึ่งดีอ่ะ
    มาฟังพร้อมกำลังใจจ๊ะ

4. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ไพเราะอีกแล้วล่ะพี่แซม พี่แซมเปลี๊ยนปายยยยยยยยย อิอิ
    [​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2011
  5. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สนุกใหญ่เลยนะป๋า เสียงชายเมืองเหนือ มันนุ่มจริง ๆ ข้างล่างนี่ใช่กิ่งทองใบหยกหรือเปล่า อิอิ..

6. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ตามแม่สร้อยมาติดๆเหมือนกัน อิอิ
    ไหนๆสองคนนี้ก็อกงานมาแต่เช้าแล้ว อีกสักงานนะ
    อะแฮ้ม!พักนี้สนุกอยุ่ห้องลูกทุ่งนะพี่จา...เด็ด
    แต่ดีแล้วล่ะ เราชอบพี่แซมร้องแนวนี้ จริง...นะ

7. chaanont

chaanont เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    ร้องเพราะดีครับคุณSam แต่ผมว่าเสียงต่ำไปหน่อยนะครับ ถ้าจะให้ดีลดคีย์ดนตรีลงมาหรือไม่ก็เพิ่มคีย์เสียงร้องขึ้น น่าจะเพราะยิ่งขึ้นครับ

8. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    พี่แซมกูรู ฟังเพลงนุ่มๆไปด้วยได้ข้อมูลไปด้วย
    แต่ทำไมชายเมืองเหนือ เรียกกรุงเทพว่า กรุงเตพละครับ
    เหนือจริงเปล่าอิๆๆ...

ปล. สงสัย ไมเคิล แจ๊คสันของ พี่อุไร
    ทำไมมือขวาพี่เคิลแกไม่ยอมจับมือแด๊นเชอร์สาวเลยละครับ....

9. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    "ชอบมากครับคุณแซม เนื้อหากินใจดีครับ"

10. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k)จังหวะสนุก..เนื้อหากินใจ..ร้องได้ไพเราะนะคุณซายมี่...
    แหบเสน่ห์นิด ๆ น่าฟังดีค่ะ...

11. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

นักร้องลูกกรุง มาร้องเพลงลูกทุ่งอีกแล้วครับ.. อิอิ
    ได้อารมณ์สนุกๆ จริงๆนะครับพี่แซม ^^/

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับท่านประธานPiyarat ที่มาอย่างรวดเร็วก่อนใครและตัดริบบิ้นอัลบั้มเพลงกิ่งทองใบหยก....โช๊ะ โช๊ะ

สุขจริง นะกิ่งทอง สมแล้วคู่ครอง น้องเป็นเศรษฐี
    พี่ไม่อิจฉา เพราะว่าบุญพี่ไม่มี....

13. sam_sbcc

ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากน้องหนูตาครับ เสียงแหบเหรอครับอาจเป็นเพราะร้องเพลงลูกทุ่งไม่ค่อยถนัดมากกว่านะครับ อยากมาสนุกร้องเพลงจังหวะรำวงบ้างจะได้คลายเครียดที่โดนหนุ่มกรุงเทพแห่ขันหมากเศรษฐีมาขอน้องกลอย..อิอิ

ได้ยิน เสียงโห่ดัง แทบเป็นบ้าคลั่ง
    ฟังแล้วตรมหนักหนา ยิ่งคู่บ่าวสาว

เขาควง เคียงคู่มา เห็นน้ำสังข์พา น้ำตาพี่หลั่งริน...

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ กิ่งทองใบหยกจริงๆคู่นี้ขอให้ถือไม้เท้ายอดทองกระบอกยอดเพชรแบบนี้ด้วยนะครับ...อิอิ

พี่ไม่อิจฉา เพราะว่าบุญพี่ไม่มี เทียบน้อง คนดี
    ที่เคยจับจอง กิ่งทองใบน้อย ถึงลอยล่องลม
    สุดเหนี่ยวโน้ม เพราะลมแรง ผลักลา

15. sam_sbcc

แหะแหะ..มาเวทีลูกทุ่งแล้วมันหลุดทุกทีเพลงเดียวยังลงไม่ได้ติดลมกับจังหวะเพลงสนุกๆแบบลูกทุ่ง...อิอิ แต่รูปเจ้าบ่าวแล้วใช่เลยแบบนี้เขาเรียก กิ่งทองดำ..กับใบหยก...คริ คริ

กิ่งเอย แม่กิ่งงาม เห็นใจนงราม แล้วจำห่างเหิน
    เจ้าสุขเลิศล้น พี่ซิทน ก้มหน้าเดิน....

16. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    แต่ผมว่าคีย์เสียงร้องพอดีแล้วนะครับ เหมาะกับคนร้อง
    มีกลิ่นลูกกรุงติดมาหน่อยๆ
    เพราะครับ

17. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    มีประวัติของนักร้องมาให้อ่านด้วย ขอบคุณครับ

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องจันทรา พี่จา..เด็ดติดใจเวทีลูกทุ่งเต้นรำวงสนุกสนานดีจังเลย...อิอิ ออกมาเต้นกันนะครับ....

พี่ไม่อิจฉา เพราะว่าบุญพี่ไม่มี เทียบน้อง คนดี
    ที่เคยจับจอง กิ่งทองใบน้อย ถึงลอยล่องลม....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2011
  19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่คุณchaanont ได้กรุณาแนะนำการร้องเพลงลูกทุ่ง เนื่องจากเพลงลูกทุ่งเป็นเพลงที่ร้องยากในความรู้สึกของผม เพราะลูกทุ่งจะร้องเต็มเสียงจะใช้พลังเต็มที่เสียงสูงจะไพเราะมากๆและที่สำคัญต้องมีลูกคอในการเอื้อนเสียงหลายชั้นทำให้เกิดระดับเสียงครบถ้วนทุกช่องทำนอง เป็นความไพเราะของเพลงเป็นอย่างมากซึ่งแม้แต่คนที่เสียงแหบก็ยังร้องเพราะ การลดหรือเพิ่มคีย์นั้นคงต้องขึ้นอยู่กับธรรมชาติของเสียงแต่ละคนที่มีระดับไม่เท่ากัน มิเช่นนั้นทุกคนจะต้องร้องเป็นคีย์เดียวกันหมด ถ้าเราจะสังเกตุว่าทำไมคุณสมยศ ทัศนพันธ์ กับคุณทูล ทองใจ ร้องเพลงเดียวกันแต่ร้องคนละคีย์ และมีความไพเราะคนละแบบกันนะครับ.....ผมจึงอยากให้เพื่อนๆที่กำลังจะมาช่วยกันร้องเพลงอย่าได้เป็นกังวลในเรื่องคีย์นะครับท่านสามารถที่จะร้องในแนวของท่านที่สามารถทำได้บางทีท่านอาจจะเป็นผู้ร้องที่มีเอกลักษณ์เป็นของตนเองก็ได้นะครับ....อิอิ

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คุณtanaong สงสัยเรื่องชาย เมืองเหนือ เรียกกรุงเทพ เป็นกรุงเตพ ก็บ่มีอะหยังดอกครับ คนเหนือเรียกดอยสุเทพ ออกเสียงเป็นดอยสุเตพครับ...อิอิ ก็มีน้องกุสุมาเรียกป๋าเตพ ก็เลยเตพก็เตพเป็นคำเหนือที่คนเมืองคุยกันแบบนี้แหละครับ...แต้แต้เจ้า...สำหรับ ไมเคิล แจ็คสัน ไม่ยอมจับมือคู่เต้นด้วยมือแกอาจ(แจ็ค)สั้นไปก็ได้..คริ คริ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2011