เพลง ช่อทิพย์รวงทอง สมยศ ทัศนพันธ์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 26 พฤศจิกายน 2010.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงช่อทิพย์รวงทอง ของคุณสมยศ ทัศนพันธ์ ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง ครูพยงค์ มุกดา เพลงนี้คุณชรินทร์ นันทนาคร ก็นำมาร้องเช่นกันเป็นเพลงเก่าอีกเพลงหนึ่งที่ร้องไว้ตั้งแต่ 9 กันยายน 2553 ในเวอร์ชั่น sam_sbcc เชิญรับฟังครับ

เพลง ช่อทิพย์รวงทอง
    สมยศ ทัศนพันธ์ , ชรินทร์ นันทนาคร ขับร้อง
    พยงค์ มุกดา คำร้อง/ทำนอง

..รุ่ง แล้วอรุณ อุ่น ไอ แสง ส่อง ทั่ว ท้อง คัน นา
    อร่าม งาม ตา ช่อ ทิพย์ รวงทอง
    ชู ช่อ เหลือง ประ เทือง งาม ผ่อง
    ดั่ง หนึ่ง น้อง พธู นารี โพสพ เทวีเฉิด ฉันท์

รุ่ง ทิพย์ รวง ทอง พี่ มอง เหมือน เช่น
    ได้ เห็น อนงค์ ยืน อวดเอว องค์ อ่อน ช้อย ลาวัณย์
    งาม ดุจ ฟ้า เทวา มา ปั้น ดัง สวรรค์ ประทานนาง มา
    เมื่อ ฟ้า สี ทอง อุทัย

รวง ทอง ชู ต้น เหมือน คน ใจ เดียว
    รอ ฤ-ดูเก็บ เกี่ยว แหงน คอ รอ เคียว เกี่ยว ไป
    สาว เอย แม่ มัว เฉย เมย คอยใคร
    ให้ พี่ เก็บ เกี่ยว เจ้า ไป สู่ ยุ้ง ฉาง ใน ห-ทัย รัก พี่

..ช่อทิพย์ รวง ทอง พี่ ปอง น้อง ยิ่ง
    กว่า หญิง ใดๆ จะ เก็บ เกี่ยว ไป เป็น ขวัญชีวี
    เป็น ช่อ ทิพย์ ใน ดวง ใจ พี่ รวง ทอง นี้ ปราณี ให้ เคียว
    เกี่ยวน้อง ไว้ ครอง คู่ เอย

รวง ทอง ชู ต้น เหมือน คน ใจ เดียว
    รอ ฤ-ดู เก็บเกี่ยว แหงน คอ รอ เคียว เกี่ยว ไป
    สาว เอย แม่ มัว เฉย เมย คอย ใคร
    ให้พี่ เก็บ เกี่ยว เจ้า ไป สู่ ยุ้ง ฉาง ใน ห-ทัย รัก พี่

..ช่อ ทิพย์ รวง ทองพี่ ปอง น้อง ยิ่ง
    กว่า หญิง ใดๆ จะ เก็บ เกี่ยว ไป เป็น ขวัญ ชีวี
    เป็นช่อ ทิพย์ ใน ดวง ใจ พี่ รวง ทอง นี้ ปราณี ให้ เคียว
    เกี่ยว น้อง ไว้ ครองคู่ เอย...

เพลงช่อทิพย์รวงทอง สมยศ ทัศนพันธุ์ เป็นนักร้อง ลูกทุ่งคนแรก ที่ได้รับรางวัลแผ่นเสียงทองคำพระราชทาน ปี ๒๕๐๙ ในด้าน การขับร้องยอดเยี่ยม

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1245108/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2023
  2. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

มารักษาการ ทำหน้าที่ประธทานให้พี่แซมจ้าาา
    แหง่มๆๆ เพลงนี้ไม่คุ้น เหมือนไม่เคยฟัง
    แต่เคยได้ยินชื่อเพลงนะ .....

3. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ช่อทิพย์มาแล้ว รวงทอง ต้องตามมาเป็นกำลังใจด้วย เพลงนี้เราก็ได้ยินในบอร์ดนี่แระ เพลงนี้พี่แซมร้องเพราะนะ

4. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะหลายๆครับป๋ม
    มาให้กำลังใจพี่แซมพร้อมดอกไม้สวยๆครับ ^^

5. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    (k) เป็นเพลงเก่าที่ไพเราะ และประทับใจ..ค่ะคุณแซม...
    น่าจะเป็นเพลงที่หนุ่ม ๆ เอาไว้จีบสาว ๆ ในอดีตช่ายหมายคะ..ให้กำลังใจนะ...

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับเพลงเพราะๆนะคะคุณแซม

7. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ตามมาฟังเพลงเพราะ ๆ จากอาแซมด้วยคนนะคร้า

ชอบภาพประกอบของ P'สร้อย เข้ากะเนื้อหาเพลงอาแซมเลย อิอิ^-^

8. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    เพลงนี้ไม่เคยได้ยินเลยครับ แต่ร้องได้เพราะนุ่มตามสไตล์พี่แซมเหมือนเดิม
    ต้องขอขอบคุณพี่แซมที่สรรหาบทเพลง เพราะๆ ทรงคุณค่าหาฟังได้ยาก
    มาขับร้องให้พวกเราในบอร์ดฟังอยู่เสมอๆ :cool:

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องจันทราที่ถืดมีดดาบมาเป็นประธานตัดริบบิ้นเพลงช่อทิพย์รวงทอง ....ฉับ ฉับ รุ่ง แล้วอรุณ อุ่น ไอ แสง ส่อง ทั่ว ท้อง คัน นา
    อร่าม งาม ตา ช่อ ทิพย์ รวงทอง........

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจและดอกไม้จากน้องเบนซ์....

11. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

งามจะอี้...เลยก่ออ้ายแซม งามตวยอิ่มอวยแม่นก๊อ

12. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เป็นอีกเพลงหนึ่งที่ได้ยินบ่อยๆ ตอนยังรุ่นๆ พี่ชายชอบฟัง เพราะมากค่ะ

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ พี่จา..เด็ดพามาแล้วครับคุณรวงทอง ทองลั่นทม สมัยสาวๆนะครับ...อิอิ ช่อทิพย์ รวง ทอง พี่ ปอง น้อง ยิ่งกว่า หญิง ใดๆ จะ เก็บ เกี่ยว ไป เป็น ขวัญชีวี......

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้เป็นเพลงเก่ามากคุณสมยศ ร้องได้ประทับใจมากครับเนื้อร้องมีความหมายดีมากนะครับ...สมัยก่อนการจีบสาวมักจะหาคำเปรียบเทียบเป็นรวงข้าวเสมือนเป็นสิ่งที่มีคุณค่าให้สาวที่มั่นหมายเอาไว้..อิอิ ร่ายซะยาวเลย..ฮ่าๆ
    เป็นช่อ ทิพย์ ใน ดวง ใจ พี่ รวง ทอง นี้ ปราณี ให้ เคียว เกี่ยว น้อง ไว้ ครองคู่ เอย...
    <O:p</O:p
    <O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2010
  15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่ชอบเพลงนี้ด้วยเนื้อเพลงที่มีถ้อยคำสละสลวยนะครับ...อิอิ
    สาว เอย แม่ มัว เฉย เมย คอยใคร
    ให้ พี่ เก็บ เกี่ยว เจ้า ไป สู่ ยุ้ง ฉาง ใน ห-ทัย รัก พี่

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องมุกที่ชอบภาพประกอบเพลงช่อทิพย์รวงทอง ที่ขาดไม่ได้ต้องมีทุ่งรวงข้าวที่ชูเหลืองอร่ามเป็นภาพทุ่งนาที่สวยงามมากนะครับ...อิอิ

งาม ดุจ ฟ้า เทวา มา ปั้น ดัง สวรรค์ ประทานนาง มา เมื่อ ฟ้า สี ทอง อุทัย...............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2010
  17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงช่อทิพย์รวงทอง ของคุณชรินทร์ ร้องไว้อีกเวอร์ชั่นหนึ่งที่มีความไพเราะเช่นกัน ผมว่าบทเพลงอมตะเช่นนี้จะยังอยู่เสมอถ้านำมาร้องแม้นจะผ่านยุคสมัยมาก็ยังมีความน่าฟังอยู่เสมอ....นะครับ

18. sam_sbcc

รวงข้าวงามจะอี้ ก่อเก็บเกี่ยวดั้ยและ ว่าแต่เป๋นข้าวตี้ไหนก่อ แถวแม่ฮ่องสอนกิ๋นลำเน้อ....ผ่อก๋างโต้งบนดอยมีก้าต้นข้าว..อิอิ

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เป็นเพลงที่ร้องช้าๆ จังหวะสโลว์ ทำให้ร้องสบายหน่อยนะครับ หายใจคล่องด้วย..อิอิ

รุ่ง ทิพย์ รวง ทอง พี่ มอง เหมือน เช่น
    ได้ เห็น อนงค์ ยืน อวดเอว องค์ อ่อน ช้อย ลาวัณย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2010
  20. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    เพลงนี้เมื่อก่อนได้ฟังบ่อยมากเลยครับ พี่แซมร้องเพราะจังเลย เพราะมากๆด้วย ขอโหลดไว้ฟังนะครับ