เพลง ลาวดวงเดือน ๒oo ปี วินัย พันธุรักษ์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 21 เมษายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเอาเพลงไทยเดิมมาร้องเพื่อคลายร้อนของเดือนเมษายน ฟังแล้วคงจะใจเย็นขึ้นมาบ้างนะครับ ในบทเพลงลาวดวงเดือน ๒oo ปี ของคุณวินัย พันธุรักษ์ ขับร้อง นิพนธ์คำร้องโดย พระบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นพิไชยมหินทโรดม มาร้องในเวอร์ชั่นเพี้ยนๆของ sam_sbcc ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง ลาวดวงเดือน ๒ooปี
    วินัย พันธุรักษ์ ขับร้อง
    พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นพิไชยมหินทโรดม นิพนธ์คำร้อง

..โอ้ ละหนอ ดวง เดือน เอย
    พี่ มา เว้า รัก เจ้า สาว คำ ดวง
    โอ้ ว่า ดึก แล้วหนอ พี่ ขอ ลา ล่วง
    อก พี่ เป็น ห่วง รัก เจ้า ดวง เดือน เอย

..โอ้ ละหนอ ดวง เดือน เอย
    พี่ มา เว้า รัก เจ้า สาว คำ ดวง
    โอ้ ว่า ดึก แล้วหนอ พี่ ขอ ลา ล่วง
    อก พี่ เป็น ห่วง รัก เจ้า ดวง เดือน เอย

..ขอ ลาแล้ว เจ้า แก้ว โก สุม
    เฮ้อ เออ เออ เออ เอย
    เฮ้อเออ เออ เออ เอย
    พี่นี้รัก เจ้า หนา ขวัญ ตาเรียม
    จะหาไหน มาเทียม โอ้เจ้าดวงเดือนเอย
    จะหาไหนมาเทียม โอ้เจ้าดวงเดือนเอย

..หอมกลิ่น เกษร เกษร ดอก ไม้
    หอม กลิ่น คล้าย คล้ายเจ้าสู ของเรียมเอย
    หอมกลิ่น กรุ่น ครัน หอม นั้น ยัง บ่ เลย
    เนื้อ หอม ทราม เชย เอ๋ย เรา ละหนอ
    เนื้อ หอม ทราม เชย เอ๋ย เรา ละ หนอ

..หอม กลิ่น เกษร เกษร ดอกไม้
    หอม กลิ่น คล้าย คล้าย เจ้า สู ของ เรียม เอย
    หอม กลิ่น กรุ่นครัน หอม นั้น ยัง บ่เลย
    เนื้อ หอม ทราม เชย เอ๋ย เรา ละ หนอ
    เนื้อ หอมทราม เชย เอ๋ย เรา ละ หนอ..

<TABLE style="mso-cellspacing: 1.5pt" class=MsoNormalTable border=0 cellPadding=0><TBODY><TR style="mso-yfti-irow: 0; mso-yfti-firstrow: yes"><TD style="BORDER-BOTTOM: #e8e8e8; BORDER-LEFT: #e8e8e8; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; PADDING-LEFT: 0.75pt; WIDTH: 388.5pt; PADDING-RIGHT: 0.75pt; BORDER-TOP: #e8e8e8; BORDER-RIGHT: #e8e8e8; PADDING-TOP: 0.75pt" width=518>เพลงลาวดวงเดือนทำนอง ๒ ชั้น นั้น เดิมชื่อ "ลาวดำเนินเกวียน" เป็นเพลงที่พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นพิไชยมหินทโรดม ทรงนิพนธ์ขึ้น เมื่อคราวเสด็จตรวจราชการทางภาคเหนือโดยทางเกวียน สาเหตุที่ทรงนิพนธ์เพลงนี้ขึ้นเนื่องจากโปรดเพลง "ลาวดำเนินทราย ๒ ชั้น" ที่พระยาประสานดุริยศัพท์ (แปลก ประสานศัพท์) ได้แต่งทางดนตรีไว้ตามทางร้องแบบสักวา จึงทรงนิพนธ์เพลงสำเนียงลาวที่มีท่วงทำนองอ่อนหวานไพเราะคล้ายคลึงกับเพลงลาวดำเนินทรายขึ้นอีกเพลงหนึ่งทรงตั้งชื่อว่า "เพลงลาวดำเนินเกวียน" แต่เนื่องจากบทร้องเพลงนี้ขึ้นต้นด้วยคำร้องที่ว่า โอ้ละหนอ...ดวงเดือนเอย.." ซึ่งเป็นคำที่ติดหูผู้ฟังเป็นส่วนใหญ่ จึงมีผู้นิยมเรียกชื่อเพลงนี้ว่า ลาวดวงเดือน มากกว่าชื่อ ลาวดำเนินเกวียน และนิยมเรียกกันเช่นนี้สืบมาจนึงปัจจุบัน

</TD></TR><TR style="mso-yfti-irow: 1; mso-yfti-lastrow: yes"><TD style="BORDER-BOTTOM: #e8e8e8; BORDER-LEFT: #e8e8e8; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; PADDING-LEFT: 0.75pt; WIDTH: 388.5pt; PADDING-RIGHT: 0.75pt; BORDER-TOP: #e8e8e8; BORDER-RIGHT: #e8e8e8; PADDING-TOP: 0.75pt" width=518>เพลงลาวดวงเดือนเป็นเพลงในอัตรา ๒ ชั้น ดำเนินทำนองไพเราะอ่อนหวานน่าฟังนับเป็นเพลงไทยสำเนียงลาวที่มีผู้รู้จักกันดีทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ และถือว่าเป็นเพลงไทยอมตะเพลงหนึ่งซึ่งฟังไพเราะเสมอไม่ว่าจะบรรเลงด้วยแนวเพลงอย่างไรหรือบรรเลงเครื่องดนตรีชนิดใดก็ตาม

</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    โอ้ละหนอ ดวงเดือนเอย... ที่มาของเพลงนี้น่าประทับใจก็เพราะว่า มันเป็นเรื่องราวของความรักที่ไม่สมหวังของเจ้าชายพระองค์หนึ่งพระนามว่า ‘พระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหมื่นพิชัยมหินทโรดม พระองค์เจ้า เพ็ญ พัฒนพงศ์ ’พระราชโอรสของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว. และ เจ้าจอมมารดามรกฎ หลานตาของพระยามหินทรศักดิ์ธำรง (เพ็ญ เพ็งกุล) ชื่อหลังนี้ใครเรียนละครไทยมาคงจะต้องคุ้นอยู่บ้าง เพราะท่านเป็นหนึ่งในคนทำละครที่เก่งและดังมากๆ เมื่อครั้งปลายรัชกาลที่ 4 และรัชกาลที่ 5

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2012415/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2021
  2. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาให้กำลังใจพี่แซมนะครับ
    ฟังเพลงนี้แล้วคิดถึงเพลง
    ลาวดวงเดือนที่ร้องบ่อยๆตอนเด็กๆเลยครับ

3. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    มาแล้ว มาแล้ว ยายมาฟังเพลงแล้วววววววววว

ไพเราะอีกเช่นเคยนะพี่แซม ไม่ได้เข้ามาฟัง
    เสียนานเสียงพี่แซมยังเหมือนเดิมไม่เปลี่ยน

4. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังเพลงที่ร้องแล้วไพเราะจับใจ มากๆ
    มีน้ำเสียง กลม เกลีัยง ดีครับผมชอบ!
    ยิ่งเห็นแม่ลาวแล้วรู้สึกได้ถึงความเป็นอมตะของเพลงดรับ
    :cool:

5. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่ากดให้คะแนนตรงไหน

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับที่น้องแมนแวะมาทันพิธีเปิดอัลบั้มและตัดริบบิ้นเพลงลาวดวงเดือน ๒oo ปี...ฉับ ฉับ เฮ้อ เออ เออ เออ เอย เฮ้อ เออ เออ เออ เอย....

โอ้ ละหนอ ดวง เดือน เอย

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ธิดาบิ๊กกรรไกรทองฝังเพชรซิ่งมอเตอร์ไซด์รีบมาฟังคอนเสิร์ตลาวดวงเดือน..อิอิ ช่วงนี้อย่าขี่ทางไกลนะครับเป็นห่วงจะเกิดอุบัติเหตุได้..คริคริ

8. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เพลงที่ชอบเลยค่ะ..
    แวะมาฟังพร้อมกำลังใจค่ะพี่แซม

9. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Piyarat Gehrke [​IMG]
    มาแล้ว มาแล้ว ยายมาฟังเพลงแล้วววววววววว

ไพเราะอีกเช่นเคยนะพี่แซม ไม่ได้เข้ามาฟัง
    เสียนานเสียงพี่แซมยังเหมือนเดิมไม่เปลี่ยน
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอบคุณครับ ธิดาบิ๊กกรรไกรทองฝังเพชรซิ่งมอเตอร์ไซด์รีบมาฟังคอนเสิร์ตลาวดวงเดือน..อิอิ ช่วงนี้อย่าขี่ทางไกลนะครับเป็นห่วงจะเกิดอุบัติเหตุได้..คริคริ

อย่าขี่ทางไกลอะไรได้ เมื่อวันที่ 14 เพิ่งจะขี่จาก
    ลากกระบังไปจันทบุรีมาจ่ะ ระยะทางไปกลับก็แค่
    400 กว่ากิโลเอง แถมไปตอนสี่ทุ่มกว่าเสียด้วย
    ไปรดน้ำดำหัวให้พ่อมาค่ะ อิอิ
    <!-- google_ad_section_end -->

10. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    <TABLE cellPadding=6 width=450><TBODY><TR><TD align=center>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

แวะมาเอ่อระเหย เอ๊ยโอ้ละหนอด้วย^__^
    เป็นเพลงแรกที่หัดร้องตอนป.5จำได้....

11. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เด็กๆ คุณครูเคยสอนให้ร้องเพลงนี้
    ตอนนั้นบ่นนิดๆ ว่าเพลงอะไรช้าจัง ร้องแล้วง่วงนอน
    แต่โตมา กลับรู้สึกว่า...เพราะดีนะ ๕๕๕๕

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงอมตะทำนองไทยเดิมอยากร้องมากครับหาฟังยากแล้วนะครับ....อิอิ

พี่นี้รัก เจ้า หนา ขวัญ ตาเรียม

13. sam_sbcc

ที่นี่ไม่มีให้กดนะครับ...อิอิ

จะหาไหน มาเทียม โอ้เจ้าดวงเดือนเอย

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจจากน้องหนูตาเหมือนเช่นเคย...อิอิ

หอมกลิ่น เกษร เกษร ดอก ไม้

15. sam_sbcc

โห...ขอให้ปลอดภัยด้วยนะครับและขอเป็นครั้งสุดท้ายด้วยนะครับเสี่ยงจังเลย...อิอิ

16. sam_sbcc

วิชาดนตรีสมัยนั้นต้องถูกบังคับให้ร้องเพลงไทยเดิม ช๊อบชอบเพลงนี้...อิอิ

หอม กลิ่น คล้าย คล้ายเจ้าสู ของเรียมเอย

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สมัยก่อนยังไม่มีเพลงร็อคมาให้ฟังทำให้ชอบเพลงช้าๆจนติดมาถึงปัจจุบัน นี่คืออิทธิพลของเสียงเพลงจริงๆนะครับ...อิอิ

หอม กลิ่น กรุ่นครัน หอม นั้น ยัง บ่เลย

18. sam_sbcc

โอ้ ละหนอ ดวง เดือน เอย