เพลง เข็ดแล้วลพบุรี นพดฬ ชาวไร่เงิน

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 29 กันยายน 2012.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ความรักของเราพบกันที่ลพบุรี เมื่อก่อนเคยรักกับพี่เดี๋ยวนี้เธอเป็นของใคร.....วันนี้เดินทางมาถึงลพบุรีอย่างทุลักทุเลเพราะฝนตกหนักตลอดทางมีอุบัติทางรถยนต์หลายรายมาช้าไปนิดเดียว...อิอิ มาถึงแล้วก็ขออนุญาตร้องเพลงเข็ดแล้วลพบุรี ของคุณนพดฬ ชาวไร่เงิน คำร้อง/ทำนอง คุณประเทือง บุญญประพันธ์ เพลงนี้ได้รับคำแนะนำจากคุณPongsak2503 สมาชิกเว็บพลังจิตที่มีความผูกพันกับลพบุรีเหมือนsam_sbcc ซึ่งยังไม่เข็ดลพบุรี..อิอิ ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง เข็ดแล้วลพบุรี
    ศิลปิน : นพดฬ ชาวไร่เงิน
    ประพันธ์โดย ครูประเทือง บุญญประพันธ์

ความรักของเราพบกันที่ลพบุรี
    เมื่อก่อนเคยรักกับพี่เดี๋ยวนี้เธอเป็นของใคร
    เจ้าคงไม่รู้ว่าชู้ทำให้ช้ำใจ
    ข้าจึงต้องหมองร้องไห้ตัดใจจากน้องไม่ลง
    เคยรักกันมั่นรักกันดั่งขวัญชีวี
    เหตุการณ์คืนลพบุรีชักพาให้พี่พะวง
    เชื่อในใจเขาทำรักของเรายิ่งงง
    ก่อนเคยเชยขวัญมั่นคงไม่ยืนยงเพราะใครแกล้งฉัน
    **แดนลพบุรีนี่เอย
    ไม่เคยคิดเลยว่าเราจะเลิกรักกัน
    แม่สื่อแม่ชักทำให้ความรักเปลี่ยนผัน
    สัญญาหน้าศาลพระกาฬมาขาดสะบั้นเพราะใคร
    เธอเพ้อรำพันทุกวันให้ฉันจงคอย
    เจ็บจนใจฉันละห้อยหลงคอยจนใจร้องไห้
    ไม่อยากจะพบเมืองลพบุรีจนตาย
    หวั่นกลัวจะช้ำหมองไหม้เข็ดจนตาย โอ้..ลพบุรี......**(ซ้ำ)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2271071/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2021
  2. new_mansum

new_mansum เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาให้กำลังใจนะครับพี่แซม ^_^

3. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:เพราะมากคุณแซมมี่ .. มีความหลังที่ลพบุรีนะคะ...

4. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพราะมากครับพี่แซม

ขอเพลงที่มีชื่อจังหวัดอีกนะครับ ^^

5. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    โห..มาราทอนมาก กว่าถึงลพบุรี เจอฝนอีก ระวังสุขภาพด้วยนะคะ อิ อิ เพราะอีกแหละคร่า..เข็ดจนตายเลยเหรอ..ลพบุรีเนี่ยยย..คะคุณแซม(kiss)(f)(kiss)

6. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เมื่อวานอยู่บางแสน วันนี้มาลพบุรี มาถึงก้อเข็ดเลยเหรอค่ะพี่แซม....ร้องเพราะมากมายค่ะ:cool::cool:

7. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

มาถึงลพบุรีก็เข็ดเลยเหรอครับคุณแซม...แนวสุนทราภรณ์ก็ร้องได้ดีนะครับ...

8. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    แง่ะ อ่านชื่อนักร้อง นึกว่าพี่แซมพิมพ์ผิด
    จนแล้วจนรอดก็ยังอ่านไม่ออก(smile)

9. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อดีตเยอะจัง อยู่เชียงใหม่นะดีแล้ว... แหะ ๆ

10. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อไปนี้ผมก็จะระวัง "แม่สื่อแม่ชัก"
    ไม่อย่างนั้นได้เข็ดแล้วกรุงเทพแน่ๆเลย....

11. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ผมก็เหมือนพี่แซมละครับ
    เข็ดมาแล้วหลายจังหวัด
    จนเกือบจะครบ 76 จังหวัดแล้วละครับ....
    ไพเราะมากครับ อยากบอกว่าไม่เคยฟังเพลงนี้ เพิ่งฟังพี่แซมนี่ละครับ

12. Pongsak2503

Pongsak2503 สมาชิก

28 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณมากครับคุณแซม ที่ช่วยหาเพลงเก่ามาร้องให้ฟัง ชอบมากครับ ดีใจที่ยังมีคนรุ้จักเพลงนี้ครับ

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องแมนที่แวะมาให้กำลังใจและเป็นประธานตัดริบบิ้นเพลงเข็ดแล้วลพบุรี.....ฉับ ฉับ ความรักของเราพบกันที่ลพบุรี เมื่อก่อนเคยรักกับพี่เดี๋ยวนี้เธอเป็นของใคร.......

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ มีอดีตความหลังที่ลพบุรีแต่ยังไม่เข็ดนะครับ...อิอิ

เจ้าคงไม่รู้ว่าชู้ทำให้ช้ำใจ
    ข้าจึงต้องหมองร้องไห้ตัดใจจากน้องไม่ลง

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องแคทสองจุ๊บ ที่แนะนำให้ร้องเพลงที่มีชื่อจังหวัดจะรับไว้และไปค้นหาให้ครบทุกจังหวัดของประเทศไทยนะครับ..อิอิ เดี๋ยวจะขึ้นอีสานแล้วคงไปทั่วอีสานจะมาร้องให้ฟังทุกจังหวัดภาคอีสานนะครับ..ขอเที่ยวลพบุรีคิดถึงอดีตก่อน วันนี้พาไปเที่ยวเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์..สวยมากผ่านไปจะเห็นทุ่งทานตะวันเหมือนกับทุ่งเอยทุ่งรวงทองจริงๆ

เคยรักกันมั่นรักกันดั่งขวัญชีวี
    เหตุการณ์คืนลพบุรีชักพาให้พี่พะวง

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ กว่าจะมาถึงลพบุรีได้ต้องผ่านอุปสรรคตลอดทางเพื่อความปลอดภัยขับรถอย่าประมาทกันนะครับ...อิอิ คิดถึงอดีตที่ลพบุรีแล้วยังเสียวไม่หายมีอุบัติเหตุจนได้ แต่ก็เป็นอดีตที่ลพบุรี วันนั้นขับรถออกจากร้านอาหารใบแก้ว ซึ่งร้านนี้จะอยู่ตรงทางโค้งนิดๆก่อนถึงวงเวียนพระนารายณ์ ก็เจอรถปิ๊กอัพบรรทุกผักชนด้านขวาตรงล้อหลัง(ชนที่ยางล้อหลัง)พอดีรถเราไม่เป็นอะไรเลย(รถยนต์เราสูง)แต่รถเขายุบตั้งแต่กระจกข้างและประตูด้านซ้ายเปิดไม่ได้เลย..อิอิ ต้องเรียกประกันมาเจรจาให้ อาหารมื้อนั้นเลยไม่อร่อยเท่าไหร๋..ฮ่าๆ

เชื่อในใจเขาทำรักของเรายิ่งงง
    ก่อนเคยเชยขวัญมั่นคงไม่ยืนยงเพราะใครแกล้งฉัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2012
  17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เมื่อวานอยู่บางจากเอ้ยบางแสน..อิอิ แวะเติมน้ำมันปั้มบางจากก็ขับยาวถึงแดนลพบุรีนี่เอย ไม่เคยคิดเลยว่าเราจะเลิกรักกัน.....แต่ยังไม่เข็ดลพบุรี เพราะยังมีอดีตอีก...ฮ่าๆ ถ้าคิดว่าจะไปฟังเพลงเก่าๆยุคครูเอื้อที่ลพบุรีก็ต้องสวนอาหารบัวหลวงกับโรงแรมลพบุรีอินน์สองสถานที่นี้รับรองไม่มีวัยรุ่นมานั่งฟังเหลียวไปโต๊ะไหนก็รู้สึกอบอุ่น...คริ คริ

แม่สื่อแม่ชักทำให้ความรักเปลี่ยนผัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2012
  18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ถึงลพบุรีเรียบร้อยนานแล้วครับ...อิอิ แต่ยังไม่เข็ดตามเพลงนะครับเมืองลพบุรีมีอะไรสวยงามประทับใจอีกเยอะแยะ เช่นพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติสมเด็จพระนารายณ์...ท่องเที่ยวได้อีกหลายวันด้วยกันนะครับ.....แนวเพลงสุนทราภรณ์ที่จริงก็ชอบแต่ร้องไม่ค่อยได้นะครับถนัดทางลูกกรุงมากกว่า...อิอิ

สัญญาหน้าศาลพระกาฬมาขาดสะบั้นเพราะใคร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2012
  19. sam_sbcc

อ่านว่านบพะดลที่เขียนเป็นนพดฬ ฬ=ว่าวจุฬามัง..อิอิ ทำให้ชื่อเหมือนลอยอยู่บนฟ้าตลอดรับรองว่าไม่มีตกเพราะว่าวติดลมบนเสียแล้ว...ถ้าใช้ ล ลิงคงไม่ถูกโฉลกเพราะว่าพวกลิงเค้าไม่ให้หลอกใครนอกจากให้หลอกเจ้าอย่างเดียว...ฮ่าๆ พูดเรื่องลิงลพบุรีแล้วทำไมหลอกเจ้าแต่ก็ไปอยู่กับเจ้าที่ศาลพระกาฬ อาศัยอยู่อย่างปลอดภัยแล้วไม่รู้ทำไมถึงต้องหลอกเจ้าด้วย..วุ้ยงงนะเนี่ย ล ลิง กะ ฬ จุฬา....คริ คริ อ่านออกหรือยังจ๊ะน้องจันทฬา..อิอิ

เธอเพ้อรำพันทุกวันให้ฉันจงคอย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2012
  20. sam_sbcc

วุ้ย..อีสานยังไม่ได้ไปคิดถึงอดีตเลย จะไล่กลับเชียงใหม่แระ..แหะแหะขอตระเวณอีสานก่อนค่อยกลับละกัน..อิอิ น่อน่อแค่อีกเพลงเดียวก็เที่ยวทั่วอีสานแระ...ฮ่าๆ

เจ็บจนใจฉันละห้อยหลงคอยจนใจร้องไห้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76.4 KB
      เปิดดู:
      599