เพลง แสนแสบ ชรินทร์ นันทนาคร

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 15 กันยายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    สัปดาห์ที่แล้วจากลุ่มเจ้าพระยายังพักอยู่แถวถนนเพชรบุรีตัดใหม่ริมคลองแสนแสบก็อดไม่ได้ที่จะขออนุญาตร้องเพลงแสนแสบ ของคุณชรินทร์ นันทนาคร ขับร้อง คำร้อง คุณชาลี อินทรวิจิตร ทำนอง คุณสมาน กาญจนะผลิน ยังวนเวียนอยู่ภาคกลางสัปดาห์หน้าคงได้ไปแถวตะวันออกแล้วค่อยขึ้นอิสานและทางเหนือต่อไปนะครับ ขอเชิญรับฟังเวอร์ชั่นเพี้ยนๆของ sam_sbcc ต่อนะครับ..อิอิ

เพลง แสนแสบ
    ชรินทร์ นันทนาคร ขับร้อง
    ชาลี อินทรวิจิตร คำร้อง
    สมาน กาญจนผะลิน ทำนอง

อกพี่กลัดหนอง พี่หมองดั่งคลองแสนแสบ
    เจ็บจำดังหนามยอกแปลบแปลบ แสบแสนจะทน
    โอ้ว่ากังหันทุกวันมันพัดสะบัดวน
    อยากจะรู้จิตคนจะหมุนกี่หนต่อวัน

ย่างเดือนสิบสองฟากคลองเจิ่งนองน้ำหลั่ง
    อยู่ไกลกันคนละฝั่ง ฝั่งยังร้องสั่งกัน
    สิ้นเดือนสิบสองน้ำนองแห้งคลองขอดพลัน
    สิ้นความรักจากกัน เหมือนกังหันเปลี่ยนทางลม

แสนแสบ แสบแสนเปรียบแม้นชื่อคลอง
    นี่คือโลงทองของเรียม ขวัญ เขาฝากชีพจม
    แต่คลองยังช้ำ เหลือไว้แต่น้ำขุ่นตม
    พี่จึงช้ำจึงช้ำขื่นขม ขม ตรมเสียกว่าคลอง

***เจ้าจากพี่มาเจ้าลืมทุ่งนาฟ้ากว้าง
    เจ้าลืมฟากคลองสองฝั่ง ฝั่งลืมทั้งทุ่งทอง
    จวบจนบัดนี้มิเห็นมีน้ำเจิ่งนอง ชื่อว่าแสนแสบคลอง
    เหมือนคนหมองต้องแสบแสน

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2249375/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2021
  2. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

มาฟัง...เพลงพี่แซมก่อนไปนอนจร้าาา
    เอร่ออออ....รีบๆไปเหอะพี่จา...เด็ดเค้าว่าน้ำจะท่วมอีกแล้ว

3. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าลืมฟากคลองสองฝั่ง ฝั่งลืมทั้งทุ่งทอง
    จวบจนบัดนี้มิเห็นมีน้ำเจิ่งนอง ... ดีแล้วครับคุณแซมขืนเจิ่งนองท่วมเหมือนปีที่แล้ว แสบแสนจริงๆ เพลงเก่านี่ฟังไพเราะไม่เบื่อเลยนะครับ...

4. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าจากพี่มาเจ้าลืมทุ่งนาฟ้ากว้าง

ไพเราะนุ่มนวลครับ
    พี่แซมเล่นเที่ยวไปทั่วเลยนะครับ...
    ระวังนะน้ำคลองนี้มันแสบจริงๆ...

5. cat13

cat13 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ไม่ยักกะรู้ว่าคุณแซม..พาทัวร์ด้วยเสียงเพลง...ดีจังคร่า...ถ่ายทอดด้วยบทเพลงที่ร้องได้ไพเราะ .นุ่มนวล..น่าฟัง..ฟังเพลิน..แถมเที่ยวเพลินอีกตังหาก...ขอบคุณค่ะ.....เพราะมากมายคร่า...(kiss)(kiss)(kiss)

6. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เห็นด้วยกะพี่ cat 13 ค่ะ (good) (good) (good)

7. bossbam10

bossbam10 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    เพลงเพราะมากค่ะ พี่แซม

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องจันทราที่มาเป็นประธานตัดริบบิ้นเปิดคลองแสนแสบ...อิ อิ โช๊ะโช๊ะ....อกพี่กลัดหนอง พี่หมองดั่งคลองแสนแสบ เจ็บจำดังหนามยอกแปลบแปลบ แสบแสนจะทน.....รีบไปไหนเหรอปีนี้น้ำไม่ท่วมหรอกรับรองกทม.เอาอยู่...ฮ่าๆ

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ รับรองปีนี้น้ำไม่ท่วมกทม.แน่นอนคลองแสนแสบไม่แสบแสน แสบแค่หมื่น..อิอิ เพลงเก่าๆลูกกรุงมีความไพเราะมากครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะมีคนรุ่นใหม่ชอบหรือเปล่าเป็นห่วงว่าจะสาบสูญ...คุณhotmax19ต้องรีบร้องเพลงเก่าๆกันเยอะๆลงมาอีกถี่นะครับ...ฮ่าๆ(เว็บนี้สตริงเยอะจัง)

อยู่ไกลกันคนละฝั่ง ฝั่งยังร้องสั่งกัน

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ช่วงนี้เดินสายทัวร์ไปเรื่อยๆ..อิอิ น้ำในคลองแสนแสบระยะนี้แสบน้อยหน่อย..ฝนช่วยเจือจางนอกจากแสบแล้วยังคันๆอีกด้วย..555 ^_^

สิ้นเดือนสิบสองน้ำนองแห้งคลองขอดพลัน

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ทัวร์ทริปนี้เดินทางเชื่องช้าหน่อยนะครับ..อิอิ เส้นทางที่จะไปจะแวะผ่านอดีตที่เคยได้ไปและมีความประทับใจ บางทีทำให้คิดถึงเรื่องราวเก่าๆที่เคยได้พบและยังไม่ลืมสิ่งที่ประทับใจ..อิอิ คุณแคทติดตามนะครับ จะไปเที่ยวบางแสนแล้วย้อนกลับมาทางลพบุรีเพื่อจะขึ้นอีสาน...ฮ่าๆ วุ้ย...เรื่องยาว(มาก)....แต่น่าติดตามนะครับ

สิ้นความรักจากกัน เหมือนกังหันเปลี่ยนทางลม<O:p</O:p

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เห็นด้วยกับคุณแคท13 ก็ต้องติดตามฟังเพลงทัวร์ไปบางแสนต่อด้วยนะครับตอนนี้กำลังขับรถผ่านบางปูแล้ว..อิอิ คิดถึงอดีตที่เคยมานั่งร้านอาหารริมทะเลที่บางปูทำให้คิดถึงอีกบางหนึ่งที่ผ่านมาทางสุขุมวิท คิดแล้วก็เศร้าใจเพราะเมื่อถึงเวลาหนึ่งก็จะต้องมีอันเป็นไป...อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

แสนแสบ แสบแสนเปรียบแม้นชื่อคลอง

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แวะมาฟังอีกนะครับ...อิอิ

แต่คลองยังช้ำ เหลือไว้แต่น้ำขุ่นตม
    พี่จึงช้ำจึงช้ำขื่นขม ขม ตรมเสียกว่าคลอง
    <O:p</O:p

14. sam_sbcc

จวบจนบัดนี้มิเห็นมีน้ำเจิ่งนอง ชื่อว่าแสนแสบคลอง
    เหมือนคนหมองต้องแสบแสน............