กฐินวัดถ้ำข้าวสารหิน(สายเก๋) เสร็จสิ้นบรรลุวัตถุประสงค์ขอเชิญโมทนาบุญค่ะ

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย keh, 14 กรกฎาคม 2009.

1. keh

keh เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    การแจกซอง แบบดาวกระจาย กระจายไปทั่ว ...ราชอาณาจักร

เก๋แจกหมดไปแล้วหลายร้อยซอง แต่ไม่รู้ว่าจะได้คืนครบหรือเปล่า เพราะเก๋ถือว่าทำหน้าที่เราเต็มที่แล้วจ้า

เมื่อวานซืนพระอาจารย์บุญถมโทรมาบอกให้เอาซองของสายทางวัดไปแจกให้ด้วย ของพระอาจารย์เหลือเป็นพันซองเลย ก็พอดีซองสายเก๋และเพื่อน สั่งโรงพิมพ์เองโดยมีแบบฟอร์มเป็นอย่างเดียวกันกับทางวัด แล้วมาเรียบเรียงคำอวยพรตามแบบฉบับของเราเข้าไป ใส่ชื่อของสายเพื่อนครบ ตอนนี้ได้แจกหมดแล้ว ก็เลยรับของหลวงพ่อมาเพิ่มอีก 300 ซอง ใครช่วยแจกซองบอกได้นะคะ มีของเล็ก ๆ น้อย ๆ มอบให้ และ 29 ซองขึ้นไปเก๋จะขออนุญาตพระอาจารย์บุญถม มอบพระแม่นางกวักแร่ดูดทรัพย์ให้ 1 องค์ค่ะ

ซองนั้น ทางโรงพิมพ์ก็ทำเกินให้เก๋ตั้งเยอะ แบบว่าไปนั่งพึมพำ ๆ "งานบุญนะเจ๊ ราคากันเอง" พึมพำมากไปหรือเปล่าไม่รู้ เขาเลยแถมเสียเยอะ ขออนุโมทนาบุญมาก ๆ ด้วยรักและเคารพ อิอิ ชื่อร้าน "ศิริมงคลการพิมพ์" แถวบขส.ระยอง อยากจะพิมพ์หนังสือสวดมนต์ โรเนียว นามบัตร ของชำร่วย มีหมด แถมเจ้าของร้านใจดี ใครอยู่จ.ระยองแวะไปอุดหนุนกันได้นะคะ ทั้งเฮียทั้งเจ๊และทุกคนเป็นกันเองมาก ๆ

ขั้นตอนการแจกซอง
    ไปยกลังมาจากโรงพิมพ์ นั่งพับตาโหลเลยค่ะ อย่างที่น้อง nan_na บอก น้อง ๆ ร้านอาหารตามสั่งใกล้บ้านก็น่ารัก ช่วยใหญ่ทั้งนั่งพับซอง ตักข้าวสารใส่ซองซิบไซส์เล็ก เอาข้าวสารสอดซองด้วย เก๋ก็ไปพิมพ์พวกใบคาถากำกับ นั่งกรีดกระดาษ นั่งแม๊ก ก็ขออนุโมทนาบุญกับสองสาววัยสะรุ่น ช่วยพี่ได้เยอะเลย เพราะนั่งทำคนเดียวมาหลายวันไม่เสร็จสักกะที กว่าจะนอนก็ตีสี่ทุกวัน ตื่นก็ประมาณแปดโมงอ่ะจ้า มึน ๆ เบลอ เบลอ เลยบวม ๆ ตามมา ... หึ ๆ
    ...
    ซึ่งทุกอย่างที่ทำได้ส่งตัวอย่าง ไปให้โยมบ้านใกล้วัดนำไปถวายให้พระอาจารย์บุญถมท่านรับทราบว่าเก๋ พิมพ์ซองอย่างไร รายชื่อกรรมการ พิมพ์คาถาพร้อมข้าวสารหินศักดิ์สิทธิ์ไปอย่างไรบ้าง ทำวัตถุมงคลอย่างไรในการแจกจ่าย

พร้อมกันนี้ ก็จะคอยแยกซองพร้อมวัตถุมงคลจัดส่งให้แต่ล่ะที่ (ตามสายเพื่อน) ยากตอนที่จะนำพระแม่โพสพใส่กล่องน่ะค่ะ ที่วัดไม่มีกล่องก็แล้วแต่จะสร้างสรรค์ เราก็ไอเดียบรรเจิดกระดาษรียูสห่อบ้าง บับเบิ้ลกันอีกที แต่ก็หลายท่านด้วยกันที่บอกว่า มือแม่หลุด แต่ยังไงพระอาจารย์ก็บอกแล้วว่า
    " กาวตราช้าง ใช้ต่อได้ " ขอย้ำเช่นเดิมว่า กาวตราช้างช่วยได้ค่ะ
    เรื่องจริง ...เพราะของเก๋ ก็หักเหมือนกัน พระอาจารย์หยิบออกมาจากยามให้เอง ท่านก็อ้าว ! ดังนั้นทุกท่านไม่ต้องน้อยใจนะ อีกเรื่องที่ต้องขออภัย ก็คือสำหรับบางคนรอเก๋นานมาก ต้องขอโทษจริง ๆ จ้า ไหนจะวัดนู้นวัดนี้ เดินสายหลายที่ และต้องกลับมาดูแลคุณพ่อแท้ ๆ และก็จะแวะไปกราบคุณแม่บุญธรรม ทุกอาทิตย์ด้วย( อาทิตย์ไม่ได้กราบเท้าหรือกราบตักสองท่านนี้ เก๋จะรู้สึกไม่มีพลัง ) อะไรประมาณนั้น เว่อร์ไปไหมอ่า.... ถึงจะเป็นคนห้าว ๆ เคยดื้อด้าน เป็นหมูแรมโบ้...แต่เค้าก็เชื่องที่สุดนะ...

รายชื่อที่พิมพ์ เอามาให้ดูให้เบิ่ง นั่งพับกระดาษกันหงิก ๆ เลย เราแจกซองให้เพื่อนนอกเวปเยอะ ในเวปวัตถุประสงค์สำหรับเก๋ เพื่อให้คนได้รู้จักวัด และได้ร่วมบุญกันอีกทางนึง เพราะดีใจที่มีหลายท่านเล่าให้ฟังว่า รู้จักวัดเพราะมาอ่านในนี้ เก๋ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2009
  2. keh

พระอาจารย์โทรมาแจ้งเรื่องการหาเจ้าภาพอยากร่วมทำบุญสร้างพญานาคนาคปรก เด๋วคงจะต้องเปิดกระทู้แยก กับทำบุญกระเบื้อง และซื้อที่ดินเพื่อทำหมู่บ้าน

3. keh

เดี๋ยวมารายงานภาพการสร้างศาลาให้ดูนะคะ

ขอตัวก่อนมีคนมาพบที่บ้านจ้า

เก๋

ต่อภาพสร้างศาลาค่ะ เดี๋ยวให้เสร็จงานกฐินก่อนนะจ๊ะ แล้วจะรีบวางแผนงานบุญโปรเจ๊กต์ของพระอาจารย์ท่านเยอะมากเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2009
  4. keh

ขนมอร่อยมากเลย

ได้รับขนมนานแย๊ว แต่พี่เก๋เพิ่งจะมาระยอง และได้กินเมื่อวานอร่อยมาก ๆ ชอบไส้นี้ด้วย ขอบคุณนะก๊ะ คุณน้องสาว จุบุ จุบุ

5. keh

เรื่องการขอรับซอง เพื่อช่วยกระจายซองให้พระอาจารย์บุญถม

ใครข้าวสารหินเพชรไม่พอแจกจ่าย บอกมานะจ๊ะ ให้ค่ะ
    ส่วนพี่ ๆ ที่ไม่ใช่สมาชิกเวปพลังจิต ติดต่อเก๋ที่เบอร์ 083-0393326 หรือส่ง sms ที่อยู่มาให้ก็ได้จ้า จะสะดวกนะคะ เพราะสายไม่ว่างในบางครั้ง บางทีว่างก็ติดยาก ของฮัทช์ต้องโทรหลายรอบนะคะ จึงจะติดค่ะ

ด้วยเหตุที่ทางวัดยังมีซองเหลืออยู่อีกมาก เป็นพันซอง ในส่วนของเก๋จัดทำเองนั้นเก๋ได้แจกจ่ายไปแล้ว หมดเกลี้ยง พระอาจารย์จึงให้ช่วยในส่วนของทางวัดและสายอื่น ๆ ที่เหลืออยู่ จึงส่งมาให้เก๋ช่วยกระจาย ซึ่งเก๋ก็รับปากพระอาจารย์แล้ว น่าจะได้ซองจากทางโยม ๆ ลูกศิษย์ ในวันศุกร์นี้ค่ะ

สำหรับคนช่วยแจกซอง 29 ซองขึ้นไปได้พระแม่นางกวัก แร่เหล็กไหลด้านดูดทรัพย์ ด้านหลังฝังข้าวสารหินเพชร 1 องค์
    นางกวักนี่ก็เมตตามหานิยม กวักเงินกวักทอง กวักโชค กวักลาภ แถมมีแร่ดูดทรัพย์สีเงินระยิบระยับดึงดูดวัตถุของมีค่า เช่น เงิน ทอง มาหาเรา ทั้งกวัก ทั้งดูด คิดดูสิค่ะจะมีกำลังเห็นผลเร็วขนาดไหน มีญาณพระแม่ธรณีอยู่ด้วย ตั้งตัวได้แน่นอน อิอิ ไม่ได้เน้นที่จำนวนเงินนะคะ เราเน้นที่ใจที่อยากจะช่วยให้งานสำเร็จค่ะ

ทางสงขลารับไป 150 ซอง อนุโมทนาสาธุ น้องกวาง นะคะ เด็กอุบลแต่ไปทำงานที่ใต้ งานสาธารณะประโยชน์เสียด้วย ช่วยเด็กและสตรีของมูลนิธิชื่อเต็ม ๆ ว่าอะไรน้า จำไม่ยักกะได้แหะ จำได้เป็นช่วง ๆ สงกะสัยจะเบลอเพราะน้ำในหูไม่ค่อยเท่ากันแย๊ววว นั่งรถเดินทางบ่อย

อย่างไรถ้าติดต่อเก๋ไม่ได้ทางเวป เพราะพรุ่งนี้จะไปแจกซองที่ต่างจังหวัดอีก 2 จังหวัด ก็โทรนะคะ ไม่ก็ส่ง sms มาที่เครื่อง ไม่หายด้วย

ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวล เก๋ทำเพราะอยากได้บุญ อยากให้งานพระพุทธศาสนาสำเร็จทุกงาน แต่ก็มีกำลังในด้านการบอกบุญกะแรงงาน แรงใจเนี่ยแหละค่ะ กำลังทรัพย์ไม่ค่อยมี ไปไหนก็อาศัยว่าพี่ ๆ เขานึกถึง ก็เลยได้เกาะเขาไป นอกนั้นก็รถทัวร์ รถตู้ ตามประสา

6. keh

ฝากแจ้งข่าวถึงพี่เดี่ยว

เรื่อง ฝากแจ้งข่าวถึงพี่เดี่ยว (ลูกศิษย์พระครูบาจา ขณะนี้ท่านจำพรรษาที่วัดถ้ำข้าวสารหิน จ.เลย)

ขอบคุณมากนะคะพี่เดี่ยว ที่ส่งข้อความพระครูบาจามาให้ และติดตามอ่านข้อมูลข่าวสารของน้องเก๋ตลอด เราก็ว่าอยู่พระอาจารย์กับพระครูบาจาท่านพูดว่า มีคนอ่านของเก๋เยอะนะ เพราะเขาโทรมาบอกที่วัดถ้ำข้าวสารหิน
    ไอ้หมูอ้วนดำ ขอขอบคุณมาก ๆ นะคะ น่าเสียดายที่พี่ไม่ได้มางานกฐิน งานผ้าป่าของพี่ที่จะทอดตามหลัง...ถ้าเก๋ไม่ติดอะไรคงจะได้ไปร่วมแน่นอน...ว่าแต่ว่า ติดรถไปด้วยได้ไหมอ่า เพราะพระอาจารย์ให้ไปช่วยงานที่วัดด้วย ท่านโทรมาคุยด้วยเกือบทุกวัน

เพราะจะลุยงานด้านบอกบุญเรื่องการจองที่ดินเพื่อสร้างหมู่บ้านแนวคล้าย ๆ กับแผ่นดินธรรม (เน้นศีล 5 และอัธยาศัย)

แต่ชื่อหมู่บ้านยังไม่ทราบว่าพระอาจารย์บุญถมจะตั้งว่าอะไร
    -อีกอย่างนึง เก๋ก็ส่งข้าวสารหิน และนำข้าวสารหินเพชรศักดิ์สิทธิ์ของทางวัดไปถวายให้กับวัดต่าง ๆ ที่ไม่มีวัตถุมงคล ซึ่งทุกวัด หรือทุกที่ที่ได้มอบ ได้โทรแจ้งขออนุญาตพระอาจารย์บุญถมอยู่เสมอ ท่านรับทราบทุกที่ที่เก๋ไป จะบอกเหตุผลท่านตลอดว่า ตอนนี้เก๋มาสำนักสงฆ์/วัดนี้นะคะ วัดท่านไม่มีอะไรเลย เก๋ขออนุญาตมอบข้าวสารหินให้ท่านไว้บอกบุญญาติโยมนะคะ เพราะท่านไม่มี
    ไฟฟ้า เพื่อช่วยพัฒนาที่นี้นะคะ ท่านก็จะบอกว่า "ดี ดีโยมเก๋ ช่วย ๆ กันนนนน อาตมาไม่ว่าอะไรหรอก"

7. keh

keh*, gftor มีคนมาอยู่เป็นเพื่อนเราด้วยแฮะ

8. keh

งานบุญด่วนค่ะ เพื่อหาเจ้าภาพสร้างพญานาคปางนาคปรกของวัดถ้ำข้าวสารหิน

สำหรับผู้ที่ร่วมทำบุญ 10,000 บาทค่ะ พระอาจารย์จะมอบพระปางปฐมเทศนา ขนาดบูชาให้ แบบภาพคะ มีที่นี่ทีเดียวนะคะ ใครสนใจอยากสอบถามโทรไปที่เบอร์วัดได้ค่ะ มีพระท่านคอยรับโทรศัพท์ บางครั้งก็จะเป็นพระอาจารย์บุญถมท่านรับโทรศัพท์ด้วยตัวท่านเอง หรือใครอยู่ใกล้แถวเลย ก็เข้าไปที่วัดได้นะคะ

ตอนนี้พระอาจารย์ต้องเตรียมหาปัจจัยเพื่อจ่ายค่าช่าง ค่าแรง ในการสร้างพญานาคนาคปรกค่ะ ใครสนใจร่วมสร้าง และเป็นลูกหลานท่านพญานาค ช่วย ๆ กันนะคะ พญานาคปรกเป็นปางที่ท่านคุ้มครองปกป้องพระพุทธองค์ด้วยนะคะ

เบอร์โทรศัพท์ทางวัดถ้ำข้าวสารหิน จ.เลย 042-801123

หรือถ้าไม่เข้าใจอะไรตรงไหนโทรถามที่เบอร์เก๋ 083-0393326

9. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    พี่หนูแวะมาเยี่ยมและเอากำลังใจมาฝากน้องเก๋จ้า

พี่หนูก็ลูกหลานองค์ปู่พญานาคเหมือนกัน งานนี้ไม่พลาดแน่นอนจ้า จะมาบอกรายละเอียดอีกทีนะจ๊ะ ^__^

10. Pantawan

Pantawan สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2009
    ผากข่าวถึงเก๋

พี่เดี่ยวได้อ่านแล้ว ขอบคุณน้องเก๋มาก

11. nan_na

nan_na Active Member

21 สิงหาคม 2009

ไม่ต้องกลัวจ๊ะหนู่แอ้ เพราะเจ๊แกมีร้านข้าวเป็นของตัวเอง(ไปยึดร้านคนอื่น

เค้า) ก็เจ๊เค้าเล่นทำงานอยู่ร้านข้าวเลยอะ ปักหลักไม่ลุกไปไหน กะว่างานนี้ถึงตายก็ไม่ยอมอด (smile)oishi_

12. nan_na

สาธุ ขอให้สมดังที่พี่สาวอวยพรให้นะค่ะ

13. nan_na

นั้นนะสิดูจากสีผิวหรือเปล่าเนีย อะแซวเล่นขำๆ โมทนาบุญด้วยนะค่ะ

14. nan_na

หวังว่าเราคงได้ไปทำบุญช่วยท่านกันนะค่ะพี่เก๋ เพราะว่าจากพี่เล่าให้ฟังแล้วสงสารท่านมากเลย

15. nan_na

โมทนาบุญด้วยนะค่ะ จะได้จดจำไว้เพื่อจะได้ไปบอกต่อแต่แกใครหลายๆคน

ที่เค้าไม่รู้กัน :cool:

16. nan_na

โหมีโปรเจกเพียบเลย ก็ร่วมด้วยช่วยกันไปนะค่ะ จะได้สร้างบุญสะสมกัน

หลากหลายด้วย วิมานจะได้มีครบทุกอย่าง :cool:

17. nan_na

ก็อยากช่วยท่านเยอะๆนะค่ะ แต่พอดีกำลังทรัพย์น้อย ก็ขอช่วยตามกำลัง

ทรัพย์ทีหามาได้ ถึงกำลังทรัพย์จะน้อย แต่กำลังใจในการช่วยงานพระพุทธ

ศาสนามีเกินร้อยนะจะบอกให้ (sing)

18. keh

อย่าบอกเรื่องจริงไป

ฮั่นแน่ ...เขาก็รู้กันหมดดิ ว่าทำไมพี่ไม่ผอมสักกะที อิอิ

พี่หมูแรมโบ้ ตอนนี้เป็นหมูเปื่อยแล้วจ้า ทำเอกสารให้ทางวัดอยู่ ด่วนมาก

เก็บซองด้วย อยากแยกร่างอ่ะ ตัวคนเดียว ทำไม่ทันคร้าบบบบบ

แต่ขอบคุณทุก ๆ แรงใจ

19. keh

ถึง พี่เดี่ยว และครอบครัว ญาติธรรมทางศรีราชา

ขอบคุณนะคะ อุตส่าห์มาตอบกระทู้ให้สะด้วย วัยสะรุ่นนะเนี่ย

ขอให้พี่และครอบครัว มีความสุขกายสบายใจ มีสมบัติตักไม่พร่องและคล่อง
    ตัวในการสร้างบารมีและการดำรงชีวิต รวยเร็ว ๆๆๆ จนถึงที่สุดแห่งธรรมค่ะ

ไอ้หมูอ้วน ณ ระยอง

20. keh

ภาพบายศรี

ขอขอบคุณอาจารย์ท่านนึง ปัจจุบันอยู่ที่บางแสน ท่านเฝ้าสอนเรา

ขนาดดื้อด้าน ก็ยังแนะนำสิ่งดี ๆ และเป็นครูที่สอนทั้งการทำบายศรี

ดนตรีไทย (แต่เราเล่นไม่เป็นหรอก ก็ไม่ได้ซ้อมเลย)

ภาพนี้คือ บายศรีบูชาพระรัตนตรัย หลวงปู่ หลวงพ่อ พรหมเทพ เทวา ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณทั้งหมดทั้งมวล

ส่วน อีก 3 พานนั้น บายศรีรับขวัญน้อง สร้างเพื่อรับขวัญน้องปี 1 ของมหาวิทยาลัยบูรพาค่ะ