กระทู้ทางผ่าน..ขอฝากด้วยค่ะ..พลีส > แชร์สัพเพเหระ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สีลสิกขา, 10 มกราคม 2013.

1. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    วันนี้วันพระ ไปทำบุญ ถือศีล ปฏิบัติกันนะคะ
    แล้วจะกลับมาสนทนาธรรมต่อ

2. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    พี่ว่าคล้าย ๆ พี่นะ เพราะพี่ขี้เกียจเหมือนกัน เพราะความขี้เกียจไม่มีข้อจำกัด
    แต่สิ่งไหนสำคัญพี่คิดว่าน้องหนู dragonฯ มีคำตอบในใจแล้ว แต่อยากจะมีส่วนร่วมในกระทู้ และอยากโดนป้าป้า น้าน้า พี่พี่ ลุงลุง ดุด่า ชิมิ ไม่งั้นเหมือนขาดไรไปสักอย่าง สวดมนต์เยอะ ๆ นะคะ วันนี้วันพระด้วย ขอให้พระคุ้มครองและบุญรักษานะจ๊ะ เด็กดีที่(โคตร)ดื้อ อิอิ

ถ้าว่างนะคะ ลองให้ความเห็นส่วนตัวนิดนุง เรื่องที่พี่ตั้งคำถามเอาไว้ เกี่ยวกับเรื่องหวยน่ะ อยากรู้ว่าเด็ก ๆอย่างน้องหนุ dragonฯ คิดยังไงหนอ กับเรื่องของผู้ใหญ่อย่างนี้...

(ฉันเห็นเธอ ออนทั้งวันทั้งคืนยัยเด็กดื้อ เมื่อไหร่จะนอน หือออ)

3. buakwun

กระทู้จรรโลงใจ สหายธรรมมากมี
    จะฮา จะทุกข์ จะสุข หรือดรามา ก็เข้ามาล้อมวงเสวนากัน

ไฟล์ที่แนบมา:

4. สีลสิกขา

คุงพี่สาว อย่าลืมเอาคำตอบเรื่องหวยมาแจมด้วยนะคะ

วันนี้วันพระ และทุก ๆ วันต่อจากนี้ขอให้พี่ buakwan
    มีดวงตาที่เห็นธรรม สุขกายสบายใจ และลั้นลา เหมือนคุงพี่นิพ_พานนะคะ จะเปนกำลังจัยให้ก้าวผ่านพ้นบททดสอบของการเกิดเป็นมนุษย์ให้ได้ค่ะ ถึงไม่อยากไป ก็จะเข็นไปนะพี่นะ (ที่สำคัญพี่ต้องยอมพวกเราค่ะ)

5. สีลสิกขา

ไม่เห็นคุณครูต้นพุทธ เข้ามาออนสักเท่าไหร่เลย คิดถุงมากมายค่ะ นึกถึงคำพูดที่แสบแสบ คันคัน เหมือนโดนมดกัด มันเจ็บ มันคัน มันปวด แซ่บหลายเด้อ
    ว่าแล้วก้ออยากกิน โรตีกะชาชักจุงเบย

** ขอความเห็นเรื่องหวยด้วยเด้อ **

6. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    เช้านี้วันพระไปใส่บาตรมา ปกติก็ใส่ทุกวันอยู่แล้ว แต่เป็นวันพระ
    เลยทานมังสาวิรัติ เอาบุญมาฝากทุกๆๆท่านที่เข้ามาอ่านค่ะ
    มาเข้าเรื่องเลยค่ะ อยู่กับสามีคนนี้มาแต่ปี 2548 พร้อมๆกับเปิดร้านขายวัสดุก่อสร้าง แต่ไม่มีลูกด้วยกันเพราะแกเจ้าชู้มาก เมียแกเลยให้แกทำหมัน มาอยู่กับเรานี่คือมาแต่ตัว
    เราอาศัยบารมีเขา เขาอาศัยเงินเรา แต่ก่อนมาอยู่กับเราเขาก็รับปากเลิกเจ้าชู้ เลิกกินเหล้า
    เพราะเราไม่ชอบคนกินเหล้า อะไรที่เราไม่ชอบเขาจะไม่ทำเลย ดูแลเทคแคร์เราเป็นอย่างดี เรียกว่าอยู่ด้วยกันมาดีไม่มีปัญหาอะไร ไว้ใจซึ่งกันและกัน พอปลายปี 2554 เพื่อนแก
    บอกมีคนต้องการซื้อที่แถวอิสาน มีกี่ไร่เอาหมด ด้วยที่แกเป็นคนกว้างขวาง แกสามารถหา
    ที่เป็นหมื่นๆๆไร่ได้ แต่การขายที่เป็นหมื่นๆไร่นี่มันไม่ใช่จะขายได้ในเร็ววัน วิ่งกันอยู่หลายเดือน ถามใครๆๆ ก็ว่าจะขายได้ แต่แล้วมันก็ไม่ได้ ที่ไม่ได้เพราะคนซื้อมันฉลาดมันจะไปซื้อ โดยไม่ต้องเสียค่าหน้านาย แต่บังเอิญที่เจ้าของที่ดันเป็นเพื่อนกับแฟนเรา เขาเลยบอก
    ว่าถ้าไม่ผ่านแฟนเราเขาไม่ขายให้ ก็เลยยังไม่ขายไม่ได้ แต่สามีดันไปได้ที่แปลงน้อยแทน
    เป็นสาวลาวอายุไม่ถึง20 แต่สามีวัยแรกแย้ม แย้มฝาโลง พอจับได้ตอนนั้นเพิ่งรู้จักเด็กนี่ประมาณ 5 เดือนได้ จากคนที่อยู่กันอย่างไว้ใจไม่เคยไปตรวจค้นความเป็นส่วนตัวของสามี
    เราก็แอบค้นดู จนพบสมุดบ/ชเงินฝากของเขา เงินห้าแสนกว่านี่ใส่เข้าไปแล้วให้เด็กกดไปใช้หมด พอถามก็บอกว่า แกจะไปสร้างอาณาจักรที่ฝั่งโน้น ปี2558 เขาจะเปิดอาเชียน
    แกจะไปเปิดตลาดที่โน่น เลยไปเปิดร้านขายปุ๋ยให้มัน เราก็ถามแกแล้วที่นี่ล่ะ แกว่านี่ไม่ใช่
    ร้านแก มันร้านของคุณอะไรก็ของคุณหมด ไม่มีอะไรเป็นของผม แล้วมันก็เงินผม(แกทำบ่อ
    ทรายกับเพื่อนแล้วมีเงินเก็บ ซึ่งเราไม่เคยรู้เลยว่าเขาแบ่งเงินให้แกทุกเดือน เก็บเงียบไม่เคยบอกเลยว่าแกมีเงิน) สรุปแล้วเงินแกใช่ แต่พอเราจับได้ อะไรจะแจ๊กพ็อตปานนั้น พอรู้เขามีเงิน ทรายที่ดูดดันหมด รถแมคโครเสีย สารพัดปัญหา นึกว่าจะได้เงินจากบ่อทรายจากแก กลายเป็นต้องหาเงินให้แกไปจ่ายสารพัดปัญหาเรื่อง108ประการของแก แล้วยังงุบงิบเงินส่งไปให้เด็กถลุงเล่นอีก 8แสนกว่า ซึ่งเป็นเงินที่ร้านทำให้ร้านประสบภาวะหมุนเงินไม่ทัน แต่แกก็ยังไม่หยุดนะ ยังหน้ามืดตามัวยังหาทางกลับหลุมไม่ถูก

7. smetwarun

smetwarun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009
    ถะ ถะ ถะ ถูกต้องนะคร้าบ!! :cool:
    อิอิ ก็อยากได้ข้อติเตียนจากพี่ๆน้าๆป้าๆลุงๆ ซักกะนิด เผื่อชีวิตจะได้แจ่มใสขึ้นมาบ้างคะ ดื้อมาเยอะแล้ว ขอหน่อยนะวันนึง อิอิ

555 ตอนนี้เวลาแค่ 4 ทุ่มวันพฤหัสเองคะ ยังมีเวลาอีกเยอะ แต่วันนี้กะจะนอนเช้าหน่อยเพราะพรุ่งนี้ (วันศุกร์) วันพระ หนูจะตื่นเช้ามาสวดมนต์กับคุณแม่คะ

เด็กดี (ที่แอบโคตร)ดื้ออีกแล้ว ^^

ส่วนเรื่องหวย ขอบอกว่าก่อนเลยว่า ชอบเล่นแต่ไม่ชอบเล่นด้วยเงินตัวเองคะ (พี่สีลสิกขาจะเข้าใจไหมเอ่ย ฮฺฮฺ)

ถ้าเป็นหนู หนูจะบอกเขาว่า.. ตีพิมพ์ซิ ถูก 18 ครั้งใน 24 ครั้งก็คือว่าแม่นในระดับนึงแล้ว มันก็ไม่ได้มีผลร้ายกับใครหนิหน่า คนเรายังต้องการเงินและปัจจัยในการดำรงชีวิต ในเมื่อเขามีสูตรหวยนี้ ก็ควรทำสูตรที่เขาคิดได้มานั้นทำคุณประโยชน์ให้กับเขาบ้าง

รวย รวย รวยยย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มกราคม 2013
  8. นิพ_พาน

แรกๆ พอรู้เรื่องนี่เราก็ทุกข์นะ เราก็ถามคนมีญานหลายคนว่าเขาทำยังไงเขาถึงจะกลับมา คนแรก อ.อ็อดได้กฤษ์ นี่ก็ช่วยอย่างมาก อ็อดจะบอกว่ามันเป็นวิบากกรรมของแกต้องพ้นวันเกิดแก 28.10.2555 ไปแล้วแกจะดีขึ้น อย่างช้าไม่เกินสิ้นปีแกเลิกแน่ โห!รอสิ้นปีเลยหรือนี่ แล้วก็ยังไปปรึกษาน้องอ้อบ้านหมอใจ คำแรกที่น้องทักมาเลย ว่าพี่รี พี่รู้ไหมว่าแฟนพี่โดนของ ก็บอกรู้เห็นน้องเอ็ม ปูรณกฤษ์ ก็บอก
    ว่าแกโดนของ เห็นเอ็มบอกว่า ให้พระอ.ของเก็บจุดเทียนช่วย พี่คิดว่าแกหายแล้วนะ
    แต่อ้อบอกว่ายังพี่ ยังออกไม่หมด อ้อให้ไปเอาน้ำมนต์จากพระที่นับถือ แล้วเอามาทำพิธี
    สวดแล้วเอาให้แกอาบ ก็ยังไม่ดีขึ้น แต่มีอะไรจะโทรถามอ้อตลอด อ้อก็ดีให้คำปรึกษา
    ตลอดไม่ว่าจะโทรหาน้องกี่ครั้งน้องก็รับฟังทุกครั้ง ขอบใจจริงๆจ้า จนครั้งล่าสุดพาไปวัด
    ไปรดน้ำมนต์ มา2 วัดของก็ยังออกไม่หมด แล้วของมันแรงมากๆๆ
    แล้วเราก็เลยหาวิธีต้องแก้ที่ละอย่าง จากที่แกรับปากไม่กินเหล้าพอไปติดเด็กนี่ เข้าครบสูตรจากเลิกกิน ก็หันมากิน จากเคยอยู่บ้านอยู่ช่องนี่ พอเหล้าเข้าปาก เริ่มกลับดึก
    แล้วเดี๋ยวก็จะมีนารีตามมาอีก แต่ดีหน่อยตรงที่แกหลงเด็กคนนี้คนเดียวไม่มีคนอื่น
    อย่างแรกที่ต้องทำคือให้แกเลิกเหล้าให้ได้ ก็จัดไปจนทุกวันนี้แกไม่กินเลย
    พอเรื่องเหล้าจบ ต่อไปต้องรู้ทุกการเคลื่อนไหวของแก ก็ต้องหาตัวช่วย ก็ได้นี่เลย
    โปรแกรมSPY คุยกับใครที่ไหน อยู่ส่วนไหนของประเทศ เราจะรู้ทุกการเคลื่อนไหว
    รู้แม้กระทั่ง แกไปให้ความหวังเด็กไว้ว่าจะเลิกกับเราแล้วหอบเงินไปอยู่กับมัน
    ก่อนหน้านี้ก็เคยบอกแกว่า "หอบเสื้อผ้าไปอยู่กับมันเลยนะ แต่ไปแต่ตัวนะ แล้ว
    วันใดถ้ามันไม่เอาแล้วค่อยกลับมาหาเรา" แกยังตอบมาว่า ก็ไม่รู้เหมือนกันถ้าไม่มี
    เงินให้มัน มันจะเอาไหม แต่คงเป็นเพราะของมันแรง ไม่ว่ามันพูดอะไรก็เชื่อมันหมด
    ถึงกับถอดสร้อยในคอจำนำเอาเงินส่งให้มันไปแสนกว่าไป ดาวน์รถแกก็ยังทำมาแล้ว
    มาหลังๆๆ นี่เพราะ SPY นี่แหละช่วยเราได้เยอะ รู้ทันเกมส์แกตลอด จนก่อนปีใหม่
    แกก็นัดมันว่าเดี๋ยวหลังตรุษจีน แกจะหาเงินส่งให้มัน ตอนนี้แกกระดิกตัวไม่ได้ เพราะ
    โดนเราคุมการเงินไว้หมด แล้วเราก็ยื่นคำขาดไปว่าสิ้นปีนี้ถ้าไม่จบ เรามาจบกัน อย่าให้
    รู้ว่ายังจะหาเงินส่งให้มันอีกนะ ต่อหน้าเราแกก็บอกจบแล้วเลิกแล้ว แต่จริงๆๆยังไม่จบ
    จนก่อนปีใหม่ไม่กี่วัน เพื่อนเราคนหนึ่งอยู่สุพรรณ บอกว่ามีหมอที่กาญจดูหมอแม่นมาก
    ทายอย่างกับตาเห็น เราเลยฝากดวงเราและสามีไปดู หมอทักมาเลยว่าแฟนโดนของ
    ไปแก้มา2 หนไม่ใช่ของยังไม่ออกหรอก พวกนั้นมันของปลอม ของผมนี่ของจริง
    เดี๋ยวมาเล่าต่อไปทำธุระแป๊บก่อน

9. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นว่าคนส่วนมากที่เอาหวยมาแจก คนก็ดี พระก็ดี ส่วนมากจะดังในไม่ช้า และมีแฟนคลับยาวเป็นกิโล กิโล ถึงแม้ให้ผิดยังให้อภัยได้ แต่ถ้าให้ถูกยิ่งดี เพราะคุณทำให้เขาถูก และยิ่งเพิ่มเครดิตให้มากกกกกกกกกก ตกลงเอาว่า คิดดูว่าการทำนี้จะได้กำไรหรือขาดทุน ที่ว่าขาดทุนเพราะทำให้คนที่อยากถูกหวยมีความหวัง มีความอยาก เมื่อมีความหวัง เมื่อสมหวังก็เป็นสุข ถ้าผิดหวังก็เป็นทุกข์ ถึงจะถูกหรือไม่ถูก แต่สิ่งที่โตขึ้นๆๆๆๆๆๆ คือกิเลสคร๊าบบบบบบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2013
  10. Amatayan

11. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010

ถูก 18 งวด ใน 24 งวด คือ 1ปี สถิติน้อยเกินไปครับ ต้องย้อนหลังประมาณ 8 ปี คือ ประมาณ 184 งวด
    แล้วต้องถูก ประมาณ 75-76 % ขึ้นไปครับ
    ถ้ามีวิธีคิดที่แน่นอนเป็นพื้นแล้ว และสามารถเก็งได้อีกระยะ ประมาณ 12 งวดเข้าได้ และรู้ว่ามีปัจจัยอะไรทำให้เลขเปลี่ยน สูตรเคลื่อน
    ให้ปล่อยออกมาขายเลยครับ ซื้อเองด้วย

(การพนันไม่ผิดศีลนะครับ มิจฉาอาชีวะก็ไม่ผิด เพียงแต่ผิดธรรมบางข้อ แต่ถ้าหวังเป็นอาชีพเสริม ก็ลองได้ครับ)

ไม่ต่างอะไรกับขายสลากกินแบ่งรัฐบาลครับ แต่ไม่ควรบอกว่าแม่นยังงั้นยังงี้
    บอกไปตามตรงว่าเข้ากี่งวด
    มีอะไรทำให้สูตรเปลี่ยนให้คนซื้อสังเกต และก็บอกว่า่ให้วิจารณญานเอา

ใครหาเลขไม่ได้ จำฝันไม่ได้ ตีฝันไม่ออก อยากลองก็ลองดู ก็ไม่ผิดศีล

เรื่องความโลภมากขึ้นก็เท่าๆกับค้าขายทั่วไปล่ะครับ เราก็ต้องการให้ขายออกมากขึ้นเพื่อนำเงินมาใช้เพื่อชีวิต เพื่อปากท้อง พ่อค้าแม่ค้าจิตใจก็อยากจะโลภขายของให้ได้เงินเยอะทั้งนั้นแหละครับ แค่การขายเลขหวยเป็นการขายแบบขายความคิดแนวคิดการคาดการณ์ เหมือนจ้างที่ปรึกษา วิเคราะห์ จ้างซินแส จ้างหมอดู ไม่มีใครรู้ว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร....

แต่ ณ ปัจจุบัน เราเชื่อใจคนที่น่าจะมีฝีมือและประสบการณ์ความแม่นยำหรือความรู้ในประสบการณ์ที่ผ่านมา เพื่อเอามาวางแผนอนาคตครับ

ซินแส หมอดูเรียกการวางแผนอนาคตว่า ดวงชะตา
    ที่ปรึกษา ก็เรียกว่ายอดขายในอนาคต หรือโครงการ
    นักการเมือง ก็บอกว่าเป็น เป้าหมายนโยบาย
    คนเล่นหวย ก็บอกว่า คือหวยออก

คาดการณ์อนาคตไม่ต่างกัน แต่แค่อนาคตคนละอย่าง

ปล. การเวลา ที่ถูกน่าจะเป็น กาลเวลา ครับ

ปล.2. ถ้าได้สูตรเอามาเผื่อแผ่ผมด้วย ไม่งั้นงอน อิอิ

ปล.3 ที่ว่า 8 ปี เพราะ เป็นระยะการเปลี่ยนรัฐบวมพอดีครับ แบ่งเป็น 4ปี รัฐบวมก่อน และ 4 ปี รัฐบวมต่อมา เพื่อเอามาหาค่าว่า รัฐบวม ได้แทรกแทรงการทำงานของกองสลากรึไม่ (ชาวบ้านว่า หวยล๊อก)

ปล.4 ผมไม่ไ้ด้ว่ารัฐบาลนะ ผมว่ารัฐบวม จริงๆ

ปล.5 เคยคิดสูตรหวย แต่เอาแบบโหราศาสตร์ ยังไม่นิ่งนัก งงๆอยู่
    แต่ได้เคล็ดมาว่า ก่อนหน้า 1 งวด หรือ หลัง 1 งวด ทุกครั้งที่มีจันทรุปราคาหรือสุริยุปราคา จะออก 7 มาแทรกตลอด ถ้า งวดก่อนหน้ามี 7 งวดหลังตัด 7ทิ้งไปได้เลย หา8 หรือ 0 มาแจมๆด้วยจะดี
    ถ้างวดก่อนหน้าไม่มี 7 งวดหลัง เล่น 7 ให้เต็มที่ มาแหงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2013
  12. Amatayan

ผมว่าของที่เฮียแกโดนคงไม่แน่เท่าไรหรอกมั้งพี่ หมอทำของคงมีเวทมนต์ไม่มากนัก... แต่ของอีหนูวัย 20 กว่าๆนั่นหนะของจริง เฮียแกติดของน้องหนูมากกว่าหรือเปล่าครับพี่

13. namitta

อาชีพไหนถ้าเขาทำแล้ว ได้ดี นั่นเป็นลาภของเขา บุญของเขา ไม่ควรขัด แต่ควรแนะนำให้เขาทำในกรอบของศีล และธรรม ไว้บ้าง เพื่อจะไม่เกิดบาปหนัก บาปแรงในอาชีพนั้นๆ

อาชีพไหนทำแล้วบาปเยอะ. ก็ให้เขาทำให้พออยู่ตัวแล้วให้ไปทำอาชีพที่ดีด้านอื่นเถอะ
    เหมือนทหารไปรบ ฆ่าคนไปเยอะเพราะสภาวะบังคับ ไม่ฆ่ามันมันก็ฆ่าเรา. กลับมา ประเทศชาติรอดจากศัตรู คนส่วนใหญ่ สุขสบายแล้ว ก็ทำบุญอุทิศเจ้ากรรมนายเวรบ้าง ทำบุญบวชบ้างหนีบาป ยังดีกว่าไม่ทำเลย

ปกติ คนมีบุญจะถูก ซื้อเลขอะไร บางทีโดนยัดเยียดให้ก็ถูก
    ก่อนทำน่าจะไปทำบุญอธิษฐานหน่อยว่า ขอให้คิดได้สูตร ได้เลขที่คนมีบุญมักจะถูกหวยกัน จุดธูปเทียน อธิษฐานเข้าหน่อย ก็น่าจะดี อะฮิๆๆ

14. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่สีลสิกขา.. เจ้าของกระทู้ผู้น่ารัก...
    แต่ว่าจะให้น่ารักกว่านี้ ขอชื่อเล่น แจ่มๆ ไว้เรียกกันง่ายๆ ดีไหมคะ..กว่าน้องจะพิมพ์ชื่อจบก็ต้องสะกดกันนาน.. คิดว่าจะเรียกพี่สี..พี่ละ..พี่สิก..หรือ..พี่ขา..ดี??? น้องก็ปวดหัวไปแล้ว.. เข้ามาแจกกิ๊ฟนะคะ..อ้าวผิดเวปหรือเนี่ย???..ก็นึกว่าพันติ๊ป โฉมใหม่..เข้าไปแล้วปวดหัวกับรูปแบบใหม่ๆ อย่างว่าเรามันคนสมัยตีกบ เป่ายาง กระโดดเชือก..
    เข้ามาได้ความรู้เยอะแยะนะคะ ขนาดไปแค่ 3 หน้าเอง..ทั้งเรื่องการบ้าน การเรือน การหวย..หากถามน้องเรื่องหวย..เค้าพาซวยมาหลายปีแล้วค่ะ เคยต้องตัดเยื่อใยกันจริงๆ แรกๆ คบกันใหม่ๆ เค้าก็น่ารักนะคะ ให้มีกำไรเหลือเล็กน้อยถึงปานกลาง พอเราเผลอรักเข้าจริงๆ เค้าเอาคืนหมด ทั้งทุน ทั้งกำไร เหลือทิ้งไว้เพียงหนี้สิน..ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
    ตอนนี้เลิกคบกันไปแล้วค่ะ เจ็บปวด และจำจริงๆ หากต้องการคำตอบว่า เพื่อนพี่ท่านนั้นเค้าควรจะให้ความช่วยเหลือในเรื่องสูตรไหม..ก็แล้วแต่นะคะ เพราะบางคนให้ไปแล้วเล่นแบบขาดสติ เหมือนน้องคนนี้(ใน)อดีตที่ผ่านมา ..ก็ให้เจ็บใจทุกวันนี้..เพราะคนที่คิดว่าจะเล่น จะคิดแต่ว่าจะได้ค่ะ..ไม่มีทางจะคิดว่าจะเสีย เช่น ถ้าซื้อ 2 พัน ถูกมาก็ได้หลายหมื่น แต่ไม่คิดหรอกค่ะว่า หากไม่ถูกก็เสียงตังค์ตั้ง 2 พัน..เพราะการพนัน เมื่อลงได้เล่น คิดแต่ว่าตัวเองต้องได้..โปรดใช้จักรยานที่อานไม่แข็งในการปั่น.555555+
    โห..กระทู้นี้ถูกใจสาวเหลือน้อยอย่างเราจริงๆ ค่ะ เหมือนได้บ่อยไก่ ตัวแก่ๆๆๆ เลย
    ข้อความใดไม่ถูกใจ ขัดเคืองใจ โปรดให้อภัยด้วยค่ะ หากถูกใจกดไลท์กันเยอะๆ ค่ะ..( แล้วเราได้อะไรจากการไลท์ เยอะๆ หว่า??? )
    ด้วยความเคารพนะคะ

15. buakwun

เห็นด้วยค่ะ หรือไม่ก็เข้าไปไหว้ในโรงเรียนภารตะข้างวัดสุทัศน์ก็เงียบสงบดีค่ะ ได้นั่งสมาธิด้วย

16. นิพ_พาน

[/COLOR][/B]
    ตอนแรกพี่ก็คิดแบบเธอนะ แต่มาดูตอนจบดีกว่าไหม ว่าของมันแรง หรือกว่ากิเลสคนมันแรงกว่า แต่ที่แน่ๆนะ ลูกสาวคนโตแกพาแกไปรดน้ำมนต์ กลับกทมไปไม่เกินเดือนเจอของมันแรงจนแทบเอาชีวิตไม่รอด แต่เดี๋ยวเก็บไว้ตอนหลังเอาตอนนี้ให้จบก่อน
    ถึงตอนหมอที่กาญจ บอกว่าแกโดนของ ของมันแรงมากๆๆ ถ้าไม่แก้นะ มันล่อจนหมดตัวเลยล่ะ (นี่ก็เหลือแต่ชีวิตกับรอยยิ้มแล้วหมอตอนนี้) ยิ่งจิตตกเข้าไปอีก หมอบอกว่า ค่าของ 9990 ค่าทำพิธี 4990 แล้วไม่ต้องเอาคนมานะ เอาแต่รูปเราสามคนไป กับเสื้อที่ใช้แล้วตัดเศษไปนิดหนึ่ง เราก็ถามหมอ โหหมอ หมื่นห้าเลยหรือ หมอบอกว่ายังไม่ถึงหมื่นห้าเลย เราก็หย่อน 20 บาทก็ใช่นี่หว่า วันที่คุยนั่นเป็นวันที่ 30สิ้นปีพอดี บังเอิญเช้านันไม่ได้ไปไหน อยู่ร้านมีแต่ลูกค้าโทรมาขอให้ช่วยเปิดร้านขายของให้หน่อย ก็เลยขาย ช่วยคุยกับหมอ ยังขายได้ไม่ถึงหมื่นห้าเลย หมอก็บอกไม่เป็นไร สะดวกค่อย มา แต่คนมันร้อนอยากรีบแก้ก็เลยบอกหมอว่า เดี๋ยววันที่ 1 ไปแล้วกัน ให้แฟนขับพาไป หมอยืนยัน ว่าถ้าเอาตัวแฟนมาคุณไม่ต้องมาทำผมไม่ทำให้คุณไปหาคนอื่นทำเถอะ เราก็งง ทำไมเอาตัวคนไข้ไปรักษาทำไมไม่ให้เราพาตัวเป็นๆไป แล้วตูจะไปยังไงวะเนี่ย
    เส้นทางที่ไปก็ขับไปเองก็ไปไม่ถูก ไปไหนสามีจะเป็นสารถีพาไปทุกที เลยนัดแนะกับเพื่อนที่รอรับเราที่โน่นว่า เดี๋ยวชวนสามีไปแล้วให้เขาพาลูกสาวเราไปเที่ยว
    ส่วนเราไปกับเพื่อนไปให้หมอแก้ ตกลงตามนั้น แต่ในใจก็คิดว่าแล้วมันจะแก้ได้จริงไหม เลยโทรปรึกษาเพื่อนที่มีญาน ที่จันที่ชื่อกุ้ง เพื่อนเราคนนี้เก่งมา บอกว่า"พี่ไม่ต้องไปทำนะ ถึงทำตอนนี้เฮียก็ไม่หายหรอกนะ เพราะดวงเฮียยังมีดาวอีกดวงทับอยู่นะ ต้องหลัง 20 กุมภาไปนั่นแหละถึงจะพ้นนะ ผมไม่อยากให้พี่ไปเสียเงินมากนะ อีกอย่างตอนนี้เฮียแกก็ยังนิ่งอยู่แล้ว พี่ก็คุมการเงินอยู่ผมว่าพี่ค่อยๆๆดูแกไปก่อนดีกว่านะ เราก็เริ่มเห็นด้วย แต่ใจหนึ่งก็อยากพาไปแก้ให้หายๆๆ ก็เลยไปหยั่งเสียงสามีว่า ไปถึงกาญแล้วเราจะไปดูหมอ แล้วให้สามีพาลูกเที่ยวที่กาญจไปพลางๆๆ ก่อนนะ สามีตอบมาว่า ที่กาญจไม่เห็นมีอะไรเที่ยวนี่ ไปทำธุระพร้อมกันแล้วค่อยไปก็ได้ งานเข้าแล้วซิที่นี้ ถ้าไปแล้วเขาตามไปหมอไม่ทำให้แน่ๆๆ ก็เลยตัดสินใจยังไม่ทำ เลยแมสเซสไปบอกหมอว่า ที่นัดไว้วันพรุ่งนี้ไปไม่ได้แล้ว ไม่สะดวกเดี๋ยวจะไปจะโทรไปนัดใหม่
    หมอก็ตอบกลับมาว่า "แล้วแต่นะ ไว้เลิกกับแฟนก่อนแล้วกัน" (ก่อนหน้านี้หมอบอกว่าถ้าไม่ทำ เรากับแฟนต้องเลิกกันแน่ๆ) สรุปก็เลยไม่ได้ไปให้หมอคนนี้ทำ อีกอย่างน้องดาทนายหัวเห็ด ห้ามเด็ดขาด"พี่รีอย่าไปทำนะมันแพงไป" นี่ก็กัลยาณมิตรในที่นี้อีกหนึ่งท่านที่คอยเป็นห่วงเป็นใยอย่างจิรงใจ
    ก็เลยเข้าเว็ปผลบุญเมล์ไปถามอ.ปลาม์ ปกติอ.ท่านก็งานมากอยู่แล้ว แต่ก็ลองเมล์ไปถามดู ก็ไม่คิดไม่ฝันว่า อ.ปลาม์จะตอบมาได้เร็วมาก แล้วบอกวิธีแก้มา
    แบบไม่เสียเงินสักบาท แถมเห็นผลทันหาเหมือนกัน สิ่งที่อ.ปลาม์บอกคือ ให้เอาสิ่งที่ท่านบอกมาไปผสมน้ำแล้วไปพรมกับของที่แฟนใช้ประจำ แล้วผสมน้ำให้อาบ ซึ่งมันเป็นวันพฤหัสบดี พอที่ช่วงเช้าเราก็เอาไปพรมตั้งแต่เสื้อผ้า ที่แกใส่ แล้วก็ไปพรมตรงที่นั่งคนขับ แต่แกยังไม่ได้อาบน้ำ เพราะต้องผสมกับน้ำให้แกอาบที่อ่างตอนกลางคืน พอกลางคืนก็ผสมให้แกอาบ เชื่อไหมพอแกลุกจากอ่างอาบน้ำ แกพูดขึ้นเลย "วันนี้วันพฤหัสเป็นวันครู ต้องไปสวดมนต์เสียหน่อย"
    เราก็เลยบอกว่า "ป๋าช่วงนี้ดวงป๋าไม่ค่อยดีนะ เขาว่าเจ้ากรรมนายเวรกำลังตามเล่นงานอยู่ไหนๆ ป๋าไปสวดมนต์แล้วก็นั่งสมาธิ แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรไปด้วยเลย" ปรากฏว่าแกแต่งชุดขาว เอาผ้าขาวม้าพาดบ่าไปนั่งสวดมนต์ แล้วก็นั่งสามธิ ซึ่งจริงๆ แล้วแกไม่เคยแต่งชุดขาวเต็มยศแล้วสวดมนต์เลยนะในบ้าน จะมีก็แค่ คืนวันที่ 31-1 ที่เราชวนแกสวดมนต์ข้ามปีที่บ้านแกแต่งสวดแค่คืนนั้นคืนเดียว แต่นี่วันนี้แกคิดเองทำเอง ทำในสิ่งที่ไม่เคยคิดว่าแกจะทำได้ ปกติสาธิแกก็ไม่เคยนั่ง แต่นี่แกทำซึ่งมันเซอรไพส์มากๆ แล้วเราก็จับตาดู หลังปีใหม่มานี่แกไม่เคยโทรหาเด็กนั่นอีกเลย อีกอย่างโทรศัพท์เครื่องนั้นเราก็โทรไปขอคืนจากเพื่อนแกมาแล้ว แล้วให้เพื่อนแกบอกไปว่าถ้าแกถามให้บอกว่า ทำหาย
    แต่แกก็ไม่ได้ถามเพื่อนแกถึงโทรเครื่องนั้น และไม่พูดถึงเด็กนั่นอีก เราคิดว่าของในตัวแกคงจะออกหมด แล้ว สติแกคงกลับมาแล้ว เราก็เล่าให้อ.ปลาม์ฟัง
    อ.ก็บอกว่าให้แกอาบไปเรื่อยๆสักระยะ แล้วก็ให้เราสวดคาถาชินบัญชรทุกวัน
    ป้องกันทางโน้นทำกลับมาอีก ก็หวังว่าแกคงจะกลับเป็นปกติแล้ว เงินที่หมดไปก็คิดว่าชาติที่แล้วเราเป็นหนี้เขา มีเวรกรรมกันมาก็ชดใช้กันให้หมดในชาตินี้

17. สีลสิกขา

18. buakwun

คนรู้ใจ...แม้อยู่ไกลแค่ไหนก็อบอุ่น

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      38.8 KB
      เปิดดู:
      66
  19. สีลสิกขา

ขอบคุณมากคร่าที่เข้ามาแชร์กันค่ะ ดีค่ะมีประสบการณ์ตรงโดยส่วนตัวไม่เห็นด้วยค่ะที่เพื่อนจะทำ ไม่อยากให้มัวหมองเพราะสิ่งนี้แม้จะมองเป็นธุรกิจ แต่มันก็
    เป็นอบาย ที่มอมเมากันได้อย่างมากค่ะ แต่เพื่อนเองต้องการปัจจัย ในการดำเนินชีวิตค่ะ ก็เลยไม่รู้จะยังไง

เรียกพี่ศีล กะด้ายค่ะ ถามว่าเราได้อะไรจากการกด like เยอะ ๆ ในที่นี้หมายถึงการกดอนุโมทนา ก็ทำให้ผู้โพส รู้ตัวเองว่า มีคนชอบความคิดเห็นของคุณนะคะ
    จะได้เข้ามาระบายกัน สอนกัน เตือนกัน ตามประสากัลยณมิตรที่ดีค่ะ

ไม่เคยนึกเสียใจเลย ว่าเมื่อ 3 เดือนก่อน มีความทุกข์ทางใจอย่างแสนสาหัส
    คิดเพียงว่า พรุ่งนี้เราจะเดินต่อไปได้ยังไงหนอ(จิง ๆ ก็มีขาไว้เดินแหละนะคะ)
    เพราะไม่มีกำลังใจที่เป็นลมหายใจอีกต่อไปแล้ว แต่วันนี้ปล่อยวางความทุกข์เรื่องนั้นได้อย่างราบคาบเลยค่ะ พร้อม ๆ กับได้เพื่อน ได้พี่ ได้น้อง คนใหม่เข้ามาเติมเต็มในชีวิต กับสังคมใหม่ (ซึ่งคนข้างนอกอาจมองว่ายัยนี่เพี้ยน) เอาเห๊อะ สักวันแกจะรู้... ว่าฉันเปนใคร.. ถ้ารู้ก็บอกกันบ้างละกาน 5555

ยังมีใครหลายคนค่ะคุณน้องวรรณ ที่มีความทุกข์ในเรื่องความรัก ทุกข์กับการยึดติด ส่วนนึงเปนวิบากกรรม แต่เมื่อเรารู้ที่มาของทุกข์ เราต้องละ ไม่ว่าจะต้องใช้ความพยายามสักแค่ไหน และ ณ วันนี้พี่ก็ได้รู้แล้วว่าชีวิตของพี่ควรเดินบนเส้นทางสายไหน ในกระทู้นี้ของบอร์ดนี้ ดูชื่อแต่ละคนสิคะ ตัวพ่อ ตัวแม่ ท้างน้าน
    เลย เป็นเกียรติ์กับตัวเอง ที่ได้มาอยู่ท่ามกลางกัลยาณมิตรทีมนี้ค่ะ แม้จะเสียบางสิ่งไปในชีวิต แต่สิ่งที่ได้รับกลับมามันมีค่ามหาศาลเลยค่ะ คุณน้องวรรณ
    รวมถึงคุณน้องวรรณ ด้วยนะคะ ดีใจนะคะที่ตอบรับกระทู้สำหรับ (คนไวทอง) 555

20. namitta

สูตรบอกอนาคต มันไม่มีอะไรแน่นอน มองเป็นอนิจจังได้ครับ

อนิจจัง อนิจจา เล่น 6 มา กลับเป็น 9