กลับมาอีกครั้งกับbigtoo ชนะใจตนเอง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย bigtoo, 3 เมษายน 2017.

1. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    1ปีเต็มที่อสุจิไม่เคลื่อนออกจากร่างกาย ด้วยการฝึกปฎิบัติธรรมะมาเกือบ20ปี ร่วมวิจารณ์ครับ

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ทำไงปฏิบัติยังไง น้ำอสุจิถึงไม่เคลื่อน แนะนำด้วย จะได้ลองทำมั่ง

3. bigtoo

ผมตั้งหลักอย่างนี้ครับ ผมเป็นคนชอบเรื่องนี้มาก สมัยก่อนปฎิบัติอย่างไรก็แพ้มันทุกครั้ง ช่วยตัวเองบ่อยมาก จนมาวันหนึ่งขณะช่วยตัวเองอยู่เกิดนึกคิดขึ้นมาได้ในระหว่างกระทำกิจช่วยตัวเอง เรากำลังทำอะไรอยู่นี่ แล้วเมื่อไหร่เราจะพ้นแก่เจ็บตายได้สักที่มาหลงอะไรกับรสอร่อยของมัน ผมหยุดในขณะนั้น และตั้งใจบอกตัวเองว่า " ถ้าเรายุ่งกับมันอีกเราก็ต้องเกิดอีกแน่ๆ" คิดอย่างนี้ทุกครั้งที่เรามีอารมณ์ จะช่วยให้เราอดใจได้พอสมควร ผมดูหนังเอ็ก แล้วใช้วิธีอดกลั้นไม่สำเร็จความใคร่ คิดคำเดิม คือ ถ้าเราทำเราต้องเกิดอีก เราไม่อยากเกิดเราจึงไม่ทำ ดูหนังเอ็กซ์ไปเดี๋ยวนี้แถบไม่มีอารมณ์แล้ว แม้ แต่ดูหนังเอ็กซ์ ทีวีไม่ดูมานานมาก มีแต่หนังเอ็กซที่นานๆเปิดดูที แต่พอเปิดได้ไม่เกิน5นาทีก็ปิดทิ้งแบบไม่ให้ความสนใจ มันจะเป็นแบบนี้บ่อยๆเดี๋ยวอยากเดี๋ยวไม่อยากดู ในที่สุดเราก็จะชนะมันได้ ปีเต็มแล้วไม่เคลื่อนเลย อวัยวะเพศก็จะไม่ค่อยชูชัน รู้สึกถึงความสบายตัวอย่างบอกไม่ถูก

4. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

มันเสื่อมไปแล้ว ไม่สามารถพยุงตัวเองให้ชูชัน
    ต้องเคี่ยวเข็นขนาบมันหน่อย 55
    พอมันโมโหก็หันมาสู้เองแหล่ะ ปล่อยนาน
    อาจฝ่อได้นะ

5. bigtoo

ไม่ทำกิจกามทั้งหลาย ฝึกสติให้รู้เท่าทันปัจจุบัน ชนะมารได้

6. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

อ่อ!!

7. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    ร่วมวิจารณ์ นะครับ

แล้วยังไง ต่อ ละครับ ?

จริงๆ เรื่อง อสุจิไม่เคลื่อน นี่มันไม่ใช่เรื่องที่จะเอามาวัดอะเลย
    ถ้าเอาจริงๆ ในประเทศไทย หรือ ใน โลก พระที่บวชในพุทธศาสนา ก็ไม่เคลื่อน ออกจากฐาน เป็นเรื่องปรกติ ครับ

มีแต่ผู้ที่ทำผิดศีล อาบัติสังฆาทิเสส อาบัติหนักเท่านั้น ที่ผิดศีลข้อนี้

ควรยกประเด็น ถามจิต ตัวเองว่า ใน 1 ปีที่ผ่านมา ปฏิบัติได้ถึงไหน สมาธิ ฌาน ? หรือว่าไม่ได้อะไรเลย ?

เอาจริงๆ สมาธิ เข้าสมาธิ จิตเป็นสมาธิ ได้หรือยัง ปฏิบัติถึงไหน มีความก้าวหน้าในการปฏิบัติไหม

ผมว่าเป็นตัววัด ได้ดีกว่าเรื่อง การยกเรื่องอสุจิ การช่วยตัวเอง มากกว่าครับ

ผมร่วมวิจารณ์ นะครับ ไม่ได้เพ่งโทษอะไร ^^

8. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

ไม่ฝันเปียกเลยเหรอครับ
    หรืออย่างไร
    รบกวนอธิบายด้วย

9. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

กายนั้นก็คือกายครับ
    จะบอกว่าจิตสงบหรือตัดกามได้แล้ว ร่างกายจะไม่ผลิตอสุจินั้น
    ไม่เป็นความจริงครับ
    เพราะ
    ไม่อย่างนั้น ผู้ที่มีวสีเข้าสมาธิระดับลึก สามารถเสพปีติอันละเอียดและสุขุมได้
    ก็ไม่ต้องกิน ไม่ต้องนอนแล้วสิครับ
    ธาตุขันธ์ก็เป็นส่วนของธาตุขันธ์ครับ อย่าหลงนะครับ
    เพียงแต่ ท่านเหล่านั้นไม่ฝันเปียกเพราะ.......
    ถ้าทำได้จริง ถึงจริงจะรู้ และตอบได้ครับ
    ขอบคุณครับ

10. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขายตัวเองชัดๆ ๒๐ ปี ได้แค่นี้
    พึ่งงดจุ๊กกรูได้ ฯปีที่ ๑๘ ๕๕๕
    เสื่อมหรืองดได้ ๕๕
    ภรรยาไม่ว่าหรือครับ
    แสดงว่าช่วงที่มาโม้ว่าตนบรรลุเป็นระดับ
    โน้นนี่นั้นเกินปีมาแล้ว เริ่มจากอนาฯลดมาสกิๆ ลดมาโสดาฯ และช่วงเข้ามาบอกว่า
    คนที่ห้อยพระหลวงพ่อท่านหนึ่ง
    ไม่ดีอย่างโน้นอย่างนี้
    แล้วอ้าง วจนะฯตลอดรวมทั้งที่
    บอกไม่นอนกับภรรยา
    ก็ยังคง จุ๊กกรู๊ๆๆๆรับสายลมอยู่นี่เอง
    โถ่ๆๆๆๆๆๆๆ
    พูดซะเหมือนหล่อมากกกกกก ๕๕

ขำดี มุขฮาแห่งปีก่อนสงกรานต์
    บอกตามตรงคุณภาพจิตคุณยังเหมือนเดิม
    นั่นหละ คือพวกคิดเอาเอง
    ตามสิ่งที่รับรู้มาจากอดีต
    แนวคิดเข้าข้างตัวเองล้วนๆ
    แต่ไม่ใช่วิถีแห่งการปฎิบัติ
    เพื่อยกคุณภาพจิตแห่งตนเองครับ
    สมองซ้ายไม่ค่อยดี มีปัญหาด้านเหตุผล
    การเขียน รวมทั้งการอ่านส่วน
    สมองขวาแห่งนามธรรมก็คิดเอาล้วนๆ

น่าฝึกสติมากกว่านะครับ
    ดีกว่ามาพูดอะไรให้ตัวเองดูขำๆ

ปล เด่วตอก็พ้นน้ำ

11. Saber

19
    เอาจริงๆ นะครับ ถ้าจะคุยกันเรื่อง ระงับ อสุจิ นั้น ผมก็จะร่วมวิจารณ์ เพิ่ม ก็ได้

การที่เราจะทรง อารมณ์ ระงับอารมณ์ ทางเพศ นั้น

บอกตรงๆ ไม่ใช่แค่ อสุจิ ที่จะไม่เคลื่อนออกจากฐานหรอก

น้ำหล่อลื่น ก็จะไม่มี ด้วยครับ มันจะแห้งสนิท ไม่มีน้ำหล่อลื่นใดๆ

ลองสำรวจตัวเองดูครับ อสุจิไม่เคลื่อน ออกจากฐานจริง แล้ว น้ำหล่อลื่น เคลื่อนออก หรือป่าวละครับ

ตลอด 1 ปีนั้น กล้าพูดหรือไม่ครับ ว่า แม้แต่น้ำหล่อลื่น ก็ไม่มี ไม่เคลื่อนออก

ถ้าน้ำหล่อลื่น เคลื่อนปรกติ มันก็ไม่แตกต่างอะไร ก็เหมือนคนทั่วๆไป

แต่ถ้า สามารถ ทรงอารมณ์ สมาธิ ฌาน จิตทรงสมาธิได้ตลอดเวลา น้ำหล่อลื่น ก็ไม่มี ครับ มันจะแห้ง แห้งๆ อย่างนั้นละ เป็นอาทิตย์ เป็นเดือน ก็แห้งอย่างนั้น แต่ก็ไม่มีปัญหาใดๆ

พูดมากไปละ เดี๋ยวบางคนจำ เอาว่า รู้เฉพาะตัว ^^ หรือว่า เรื่องแบบนี้ ยังไม่รู้ ?

ต่ออีกนิด ไม่อยากพูดจริงๆ เดี๋ยวจำเอาไปใช้ อย่าว่าแต่ น้ำหล่อลื่น เลย ถ้าทรงอารมณ์ สมาธิ ฌาน จริงในประจำวัน แม้แต่ ตื่นนอน ก็ไม่แข็ง ไม่ชู แน่นอน ครับ จะกี่วัน กี่อาทิตย์ หรือ เป็นเดือน อวัยวะ ก็จะไม่แข็ง เพราะอารมณ์ที่เราทรงสมาธิ กดทับ ร่างกาย ก็คือ กาย อยู่ นั้นเอง

ตอนที่ตื่น นอน รู้เลย ว่าจริงหรือปลอม ^^

ถือว่า ฟังผ่านเอาก็แล้วกันครับ ถ้าใครปฏิบัติถึงอยู่ เรื่องพวกนี้เค้ารู้ๆกัน

ตัวเองเป็นผู้รู้เองครับ ว่าจริง หรือปลอม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2017
  12. bigtoo

ก็เล่าให้ฟัง ผมสามารถระงับจิตใจตนเองได้ก็แล้วกันครับ 1ปีดูหนังเอ็กซ์ก็สามารถไม่สำเร็จความใคร่เลย คนธรรมดาไม่มีข้อห้ามทำได้คิดว่าไงครับ

13. bigtoo

ไม่ฝันเลย ไม่เคยออกเลย

14. bigtoo

ผมสามารถทำได้มาถึงจุดนี้ก็เพราะเดินบนเส้นทางนี้มานาน เป็นผู้ละกิเลสเมถุนธรรมได้ อย่างน้อยก็หนึ่งปีเต็มๆที่ไม่เสพมันเลย

15. bigtoo

ยังอยู่อีกเหรอ ท่าน นึกว่าโดนแบนไปแล้ว ธรรมะเขาฝึกลดละเลิกในกาม ท่านจะเอาอะไรละครับกับมรรคคา หรือจะเหาะ จะเรียกพระธาตุ เดินให้ถูกทางนะ

16. bigtoo

เด็กน้อยทางธรรมละมั้งท่านจะมาทรงอารมณ์ด้วยสมาธิอะไรครับ นั้นพวกฝึกหัดต้องใช้สมาธิขผมนะเจอมาเยอะแล้วพวกใช้สมาธิข่มสุดท้ายดีแตก ผมนี่สบายๆใช้ปัญญา พร้อมทุกอย่างมีทุกอย่าง กฎเกณฑ์ห้ามก็ไม่มี ทำไมจึงทำได้ กำลังอะไรรู้มั้ย ปัญญาไงล่ะ

17. Saber

19
    ก็เพราะคงไม่สามารถเข้าใจได้ สินะ

คนทำจริง วันๆ เค้าไม่มีสนใจหรอก ว่า วันนี้จะแข็งไหม หรือจะหลั่ง จะออกไหม หรอก ใช้ฟุ้งซ่าน มากกว่า วันๆ

เพราะมันเป็นอาการของคนที่ ปฏิบัติได้จริง มาให้เห็นให้รู้ ก็เท่านั้น

สมาธิไม่มีเป็นฐาน มันก็ได้แค่ ปัญญาแบบโลกๆ แบบคิดเองเออเอง หลงว่าตัวเองกำลังไดปัญญา ใช้ปัญญา ทั้งๆที่ไม่มีพื้น สมาธิ ไม่ใช่ปัญญาที่เกิดจากทางธรรมในสมาธิ ครูบาอาจารย์ก็เทศน์สอนไว้เยอะมากมาย เรื่องปัญญา น่าจะแยกออกได้ ว่าแตกต่างอย่างไร ปัญญาในสมาธิ

ไม่เคยได้ยินครูบาอาจารย์ที่ไหน สอนเทศน์บอกว่า สบายๆใช้ปัญญา เป็นปัญญาทางพุทธศาสนา หรือถ้า จขกท.เคยได้ยินพระเทศน์มา ช่วยเอาลิ้งมาลงให้ฟังทีนะ อยากรู้เหมือนกัน

ทำจริงปฏิบัติจริง ใช้ปัญญาจริงๆ จิตต้องออกทำงาน จิตมีกำลัง จิตออกทำงาน ไม่เคยมีหรอก สายๆใช้ปัญญา ..

เอาเป็นว่า ไม่ต้องสนใจ ก็ได้นะครับ ที่ผมพิมพ์ๆไป

พอดี ผมมาคนละสาย กับของคุณ ผมรู้มาอย่างไร ก็ วิจารณ์ ไปอย่างนั้นครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2017
  18. ผ่านมาเฉยๆ

ของผม ๖เดือน จึงจะมีอาการอสุจิล้นออกมา อย่างเร็วสุดนะครับ
    ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับอาหารการกินด้วย
    แต่ก็เอาเถอะ ผมอาจจะยังด้วยชั้นกว่าทุกท่านก็เป็นได้นะ
    แล้วจะบอกให้นะ
    มันล้นออกมาแต่ไม่ได้ฝันเปียกนะครับ
    บอกแค่นี้คนที่ปฏิบัติถึงจะเข้าใจได้
    เอาเถอะ ผมไม่ซีเรียสหรอก
    ในนี้มันเวบบอร์ดสาธารณะ
    ใครใคร่โม้ โม้
    ใครใคร่ ถาม ถาม
    ใครใครตอบ ตอบ
    เท่านั้นเอง

19. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณต่างหากที่น่าจะโดนแบนนะครับ ๕๕๕
    เอ๊ะ หรือตอนที่ผมโดนแบนคุณมีส่วนรู้เห็นอะไรหรือเปล่า เหอะๆๆ
    คุณเนี่ยยังจะหน้าด้าน หน้าทน เข้ามาให้คนแซะเล่นอีกเนาะ
    ถ้าผมเป็นคุณนะ คงย้ายไปดาวอังคารแล้วหละครับ
    พอดีว่าคุณ มันมั่นใจตัวเองสูง แต่คุณภาพทางจิตต่ำมาก

ถ้าเถียงผมไหมหละครับ. อย่างคุณพูดแค่เรื่องการเจริญสติ
    คุณก็ตายแล้ว ไม่ต้องไปพูดเรื่องอื่นๆที่คุณไม่มีปัญญาทำได้
    แล้วเอามาแดกดันคนอื่นๆเค้าหรอกครับ
    คนที่ทำได้แล้ววาง กับ พวกทำมะเขืออะไรไม่ได้
    แล้วมาแดกดัน มันคนละแบบกันนะน้อง...
    อย่าไปเอาตัวอย่างที่ไม่มีมาทำตามซิ...วจนะอะไรนะ ๕๕๕

เอ่อๆ ไอ้นี่ พอที่ตัวเองทำได้ เล็กๆน้อยๆ
    สัมผัสระดับปฐมฌาน แสงสว่างจร้า(แค่ปฐมฌาน)
    แล้วเอามาพูดประหนึ่งว่า บรรลุคุณธรรมชั้นสูง
    คุยกับพระพุทธฯ(แค่ผีหลอกในสมาธิ ๕๕๕)แล้วประหนึ่งว่า
    เป็นความสามารถระดับเทพ
    ที่ไหนได้ เป็นแค่กิริยาทางจิตระดับ
    พื้นฯระดับอนุบาล ๕๕๕
    ปลาตายน้ำตื่นๆ

แถมหลงตัวเองอีกต่างหาก
    เพราะคุณอยู่ไปก็ไม่มีประโยชน์อะไรหรอกครับ
    ขี้เกียจฟังพวก โม้ว่าตัวเองบรรลุระดับโน้นนี่นั้น
    ขี้เกียจฟังพวกโม้ว่าตัวเองทำบุญมาเยอะแล้วมาโม้ทับคนอื่นๆ
    ขี้เกียจฟังพวก มาว่าพวกห้อยพระฯ เป็นพวกยึดติด
    โน้นนี่นั้น พูดประหนึ่งว่าตนเองบรรลุ ไม่ยึดติด
    โดยไม่มีสภาวะทางปฏิบัติมารองรับ
    อ้างแต่ ตำรา บวก คิดเอาเอง..

ยังไม่รู้ตัวเองอีก...ตู่ เอ่ยยยย

โม้ว่าตัวเองเดินถูกทางถูก อยากขำให้ฟังร่วง
    ถ้าอย่างคุณ เดินทางถูก โลกนี้ต้องเรียกพวกอสูรกาย
    ว่าพวก บรรลุอนาคามี บรรละสกิทาฯ แล้วหละพ่อคุ๊นนนนน
    ยังไม่รู้ตัวเองอีกเนาะ...

ไหนๆๆๆๆ พึ่งงด จุ๊กกรู๊ๆ ได้มาเมื่อปีก่อน หลังจากที่ปฏิบัติ
    มา ๑๙ ปีย้ำนะว่า ๑๙ปี(ตอนแรกกะจะเอามาพูดเสริม
    ว่าตนเองนั้นปฏิบัติมานานให้ดูน่าเชื่อถือ ๕๕๕)
    มีอะไรน่าตื่นเต้นอีกไหมน้อง....

ปล. ก็บอกแล้วว่า ว่าตอกำลังจะพ้นน้ำ ไม่เชื่อ ๕๕๕๕
    สงสัย อ่านแล้วไม่เก๊ท ๕๕๕

20. ชมทรัพย์

ชมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2015
    เวลากามสัญญาเกิด คุณทำอย่างไรบ้างครับ