การตัดวงจรปฏิจจะสมุปบาท..ง่ายมากครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใครบรรลุธรรม, 20 ตุลาคม 2018.

1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ใครคือพวกคุณ?? นิวรณ์ขาเป๋ปังวีร์
    นี่ใช่ไหมฮับพวกคุณที่ว่า

2. ธรรมแท้ว่าง

แบบนี้เอาไว้สนทนาในกลุ่มวะจะนะคึก
    เหมาะที่สุดคงได้ไล้ค์เยอะอยู่
    แต่คนนอกกลุ่ม
    ไม่มีไลค์ให้จั๊กกะฉึก

3. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

:):):) ผมจะแก้ให้นะครับ..ปฏิบัติธรรม ตาม มรรคมีองค์8 นำนั้น เหตุผล-ปัญญา-ศิล-สติ-สมาธิ-.. เขาจะดึงกันเอง ตามคำสอน
    :):) ศิลจะควบคุมไม่ให้คุณ ถลำ-ไถล-ไหลออก-ไปเป็นมิจฉาทิฏฐิ..สมาธิคือความตั้งใจมั่น หากคุณ ไม่ตั้งใจมั่นจิตคุณจะเกิดสมาธิไหม.."..
    :):) ส่วนถลำไถล-กลางๆไปเรื่อยๆนั่น.." ผมฟันธงเลย สอนกันมาผิดๆ..สอนแบบขัดกันเองในเหตุผลของ สมาธิ-แค่นี้คุณน่าจะคิดได้เอง-ไปหลงเชื่อคำสอนเพี้ยนๆนี่ได้ยังไงครับ..สมาธิแปลว่าตั้งใจมั่น..ยังต้องมีศิลกำกับอีกหากเป็น สัมมาสมาธิ ครับ สัมมาสมาธิ สติ ต้องประกอบด้วยศิล-ปัญญามรรคมีองค์8 ครับ.

4. ใครบรรลุธรรม

:):) ข้อความข้างบน พวกคุณไปคุยกัน ตั้งแต่สมัยใด ผมไม่ทราบ-ไม่อยากรู้ครับ เมื่อก่อนเขาอาจจะศึกษาหรือเชื่อตามนั้น- แต่ผมยึดปัจจุบัน และ ตามอักษรที่พิม์อยู่ อย่ามาจับแพะชนแกะ-ยุแยง-ตะแคงรั่ว-ผมไม่สนใจครับ ผมเอาธรรมเป็นใหญ่..

5. คนไทบ้านๆ

คนไทบ้านๆ เป็นที่รู้จักกันดี

โอย ยังมัวมาเป็นห่วงเรื่องศีลอยู่ ยังอีกนาน แสดงว่า ศีลไม่มีเป็นปกตินะสิ ถึงได้มัวคอยระแวงแคลงใจอยู่ นี่แหละหนาปฏิบัติแบบติดสงสัย แล้วก็แกะแคะปฏิจจฯไปเรื่อย ๆ ได้แค่หลงรักเพราะตรงกับทิฏฐิของตน

6. ใครบรรลุธรรม

คุณคนไทบ้านๆ
    :):):) สัมมาสมาธิ-มรรคมีองค์8..เขามีศิล ประกอบอยู่แล้วในตัวมรรคทั้ง8องค์- ไม่งั้นเขาจะเรียก- สัมมาสมาธิรึครับ..
    :mad::( คุณนี่คุยไม่รู้เรื่อง- มุ่งมาหาเรื่องนี่เอง-ผมไม่สู้คุณหรอก เชิญคุณเก่ง-ไปคนเดียวนะครับ ไปข้างหน้าเถอะครับ
    :mad::mad: ไหนบอกจบแล้วยังมาก่อกวนอยู่นั่นแหละ-คุณต้องการอะไรนี่- ตอบไม่ถูกใจคุณ-ก็มาผูกใจเจ็บ-มาส่ง-มาขุดคุ้ย-ข้อมูลใครส่งมาให้ผมอีก- สกปรก จริงๆพวกคุณนี่ ไม่เอาธรรม-จะเอาแต่สิ่งสกปรก-จะเอาชนะ ไม่ใช้เหตุผลรึ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2018
  7. ธรรมแท้ว่าง

คนโพสต์แต่ธรรมจริงๆ ทั้งวันไม่ลวงโลก
    ไม่มีใครถวายไลค์ให้ซักจึ๊ก
    เฮี้ยปังก็ไม่กดให้
    แถมมีแต่ค้านบ้างด่าบ้าง
    ลูกศิษย์ก็ไม่ได้เพิ่ม
    ไม่ท้อบ้างรึงัยฮับ

8. คนไทบ้านๆ

ถ้าศีลยังต้องเอ่ยปาก สัมมายังต้องเอ่ยปาก แบบคุณนี่ยังอีกนานเลยนะ

รีบใช้มุกไล่ เถียงไม่ขึ้นล่ะซิไม่ว่า..

9. ใครบรรลุธรรม

:cool::eek: NEOWORLD..คุณนี่ จิตใจกู่ไม่กลับ-เข้าขั้นเซียนแล้วละ ..:mad::cool:

10. ธรรมแท้ว่าง

หลายคนคุยกะคุณ
    ไม่มีรู้เรื่องสักคน...... มันแปลว่ารัย
    ธรรมะของคนคุณเพี้ยนหรือคนอื่นเพี๊ยน

11. ใครบรรลุธรรม

:):):) อะไรของคุณครับ-ศิลยังต้องเอ่ยปาก-คุณหมายถึงอะไร-แล้วที่คุณแสดงอยู่นี่ หมายถึงคุณมีศิลดี-แล้วเหรอครับ..อ้อ..
    :mad::mad::confused: ที่ไล่คุณนี่ เพราะคุณคุยไม่รู้เรื่อง สับสน-ย้อนแย้ง-ในความรู้-ปนเป-แยกไม่ออก อันไหนปริยัติ-อันไหนสภาวะ-ที่ปฏิบัติไปแล้ว-สภาวะต่อไปจะเกิดขึ้น ตามมาเอง..คุณไร้ทักษะมาก ผมจึงบอกคุณคุยไม่รู้เรื่องครับ.จบนะครับ คุณเริ่มไร้สาระมาก

12. ธรรมแท้ว่าง

ไม่ไหวเเล้ว เรียกจารย์ปังขาเป๋มา
    ช่วยหน่อยเย้ว

13. ใครบรรลุธรรม

:):):mad:..ผมเข้ามาแลกเปลี่ยนธรรม-เรียนรู้ธรรม-ไม่ได้มุ่ง มาหาไลท์ กดแชร์- แบบที่คุณทำ-ที่ขนาดคนในบ้านคุณเอง-ยังไม่เอาคุณ นั่นเราไม่เหมือนกันนะครับ

14. ใครบรรลุธรรม

..NOPPAKAN..เจ้านี่ก็แอบส่องไม่เลิก..เฮ้อออ มีแต่คนบ้า แพคทีมมาแจกไลท์นี่เอง..ไปกินยา..นอนพักนะ.

NOPPAKAN..แสงที่เกิด แปล๊บ-ปล๊าบ-ทางหางตา-หัวคิ้ว-แขน ขา นั่นแสดงถึง กระดูกต้นคอเสื่อม อาจทับเส้นประสาท ครับต้องรีบรักษา..
    :mad::eek: ..นั่นคุณไม่ต้องไปอ้าง-กระแสวิบาก-กระแสพลังอะไรเลย-หรือ-นั่งเข้าฌาน1 2 3 4 -อะไรไปดู- ไปสอน-ไปรักษา-ไปตรวจสอบเขาเลย ..เสียเวลา ไปที่กายภาพบำบัด เขามีเตียง-พิเศษ-ใช้สำหรับยืดกระดูก -ให้หมอทำนะครับ อย่าไปทำเอง
    :mad::mad: :eek: ส่วนอาการนี้.."จิต"..ดวงสีเขียว-ขาว-ดำ-แดงๆปนเหลือง..ที่เกิด หางตา-หัวตา -ที่ก้นกบ-ที่หน้าผาก-หางคิ้วซ้าย-ขวา-ฯล ..
    :mad::eek: มันคือ อาการ "ริดสีดวงทวาร"..มันเกี่ยวตรงไหน กับกระแสวิบาก กระแสพลัง..?
    คุณต้องดูตนเองว่า.." ทิฏฐิคุณนั้น วิปลาส..".. หลงตัวเอง ทำตัวเป็นคนพาล สันดานหยาบอีก ไปด่าคนอื่นเขาทำไม เขาแค่เข้ามาในกะทู้ผม-สนทนาธรรม นี่มันบอร์ดสาธารณะ คุณ..NOPPAKAN..หมอตำแย เท่านั้นที่เขาดูจิต สีต่างๆที่ก้นกบนะ"..ไปหาหมอเถอะคุณนะ .."

15. ธรรมแท้ว่าง

คุณมีตาทิพย์ด้วยหรอฮับ
    แต่เอาธรรมะมาแลกด่าทั้งวันฮับ
    ไม่ท้อแฮะ

16. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กั๊กๆๆ นึกแล้วว่า ต้อง งง

อันดับแรก ป๋ม กับ พี่เกิด คงเป็น สิ จาน กันไม่ได้

พี่เกิด เขาเป็น "คณะที่เอาตำรวจไปดักจับสึกพระอาจารย์ของป๋ม" อะฮับ
    มีทั้งแจ้งความ ดำเนินคดี วิ่งเข้าสถาณีโทรทัศน์จัดรายการ

ที่เห็น คุยๆ กันอยู่นี่ แค่ ตะเลี้ยงต้อยเอาไว้ก่อน พักรบ ก็หันมาเสวนา
    เฉพาะ ข้อ อัด! ข้อ ทำ บางที่ก็ ข้อธรรม ข้ออรรถ ว่ากันไป

ไม่มี ต้องแช่ง 2ปี 1คืน หรือเรียก stood แบบที่ กำลังจะมี อีกหน่อ .....

บอกคลำเดียว อย่างฮา เอา จิต กระทบ กระทบ แยก

จิตเกิดจากปัจจัยการฮับ หาก ปัจจัยไม่มี จิตเกิดไม่ได้
    ( แยกรูปแยกนาม ต้องไปเห็นอันนี้ เห็นนัยอื่น .....เอิ่ม )

โอปนยิโก -- ควรน้อมเข้ามารื้อค้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2018
  17. ใครบรรลุธรรม

:(:(:( อาจารย์..อย่าไปบอกเขา ปล่อย neoworld ..ให้ซื่อบื่อต่อไปนั่นแหละดีครับ..

18. ใครบรรลุธรรม

:(:mad: ผมยังรู้เลยว่า..เจ้า NOPPAKAN..คู่มารคุณ มาแอบส่องทุกความเห็น ตอนนี้ก็ยังแอบดู-แอบส่องอยู่เลย..ได้ไงอิอิ

19. คนไทบ้านๆ

ศีลน่ะคือข้อห้าม ถ้าไม่ได้ทำอะไรผิด ก็ไม่ต้องไปกังวลหรือกลัวข้อห้ามอะไรให้เป็นวิจิกิจฉาไปเปล่าๆ และก็ไม่ต้องไปป่าวประกาศบอกชาวบ้านเขาด้วย เงียบกริ๊บ พอมาอ้างมุกศีลไม่รักษามาก่อน มันก็เลยฟ้องให้รู้ไง ว่าคนอ้างมันยังลูบๆคลำๆกลัวศีลจะขาดอยู่ สมาธิยังไม่ต้องไปพูดถึง..

20. ธรรมแท้ว่าง

จารย์ขาปังมันนกรู้เห็นศิษย์กำลังเ
    พลี่ยงพล้ำหลบเข้าเซฟเฮ้าส์
    ไปนอนสมาทิเงียบ
    ไม่ออกมากดไลค์ให้กำลังใจศิษย์สักจึ้ก