การที่ซื้อแผ่น MP3 มาฟัง ถือว่าผิดศีลข้อ 2 ไหมคะ ?

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย gluay, 25 มิถุนายน 2012.

1. gluay

gluay เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งไปรับยันต์เกราะเพชรมาค่ะ
    และการที่เราโหลดวิดิโอจาก Youtube โหลดเพลงเพื่อมาฟัง
    จะผิดศีลข้อ 2 หรือไม่ รบกวนผู้รู้มาให้คำตอบหน่อยค่ะ

2. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เค้าอัปโลหดไว้ให้คนมาชม เราก็รับมาชมด้วยวิธีของเรา คือรับโดยโหลดมาชม

จะผิดอะไร ก็เจ้าของตั้งใจให้คนมานิยมชมชอบอยู่แล้วนี่นา :cool:

3. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

แค่มาชมมาดูก็ไม่น่าจะผิดแต่ถ้ามาทำในรูปของการค้าผิดแน่ๆ

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ที่วัดท่าขนุน วันเป่ายันต์เกราะเพชร วันเสาร์ที่ 28 ม.ค. 2555 ช่วงเที่ยงๆ บ่ายๆ

หลวงพี่เล็ก ได้ตอบคำถาม ดังนี้ครับ

ในช่วง บ่าย ก่อน หลวงพี่เล็ก เริ่ม พิธี เป่ายันต์เกราะเพชร รอบบ่าย นะครับ

ผม จำคร่าวๆ มาดังนี้ นะครับ

จริงๆ มีอีกหลายข้อ นะ แล้ว หลวงพี่เล็ก พูด อธิบาย ไว้บางเรื่อง แต่ผม จำไม่ได้

ขอพิมพ์ ตอบ สั้นๆ ประมาน นี้ นะครับ หรือใคร อัดเสียง อัดวีดีโอไว้ ลองเปิดดูได้ครับ

1.ขโมยใช้ไฟฟ้า ตัวอย่างเช่น แอบไป ขโมยไฟตามที่ต่างๆโดยการ ชาร์ตแบตโทรศัพท์ โดยที่สถานที่นั้นไม่อนุญาติ

ยันต์เสื่อม

2.ขโมยโปรแกรม ที่มี ลิขสิทธิ์ ต่างๆมาใช้

ยันต์เสื่อม

3.ขโมย ดูหนัง ที่ละเมิดลิขสิทธิ์ต่างๆ ตามเวปดูหนัง ทั่วๆไป ในเน็ต เช่น คริปหนังในโรง หรือ หนังที่ออกโรงแล้ว แต่มีคน อัฟโหลดเอาไว้ในเน็ตให้เราโหลดเข้าไปดู ได้ฟรีๆ โดยที่ไม่เสียเงิน รวมถึง เวป คริปต่างๆ ทั่วๆไป

ยันต์เสื่อม

4.ขโมยเพลง ตามค่าย ศิลปิน ต่างๆ ทั้งใน ละต่างประเทศ มาฟัง โดยที่ไม่จ่ายค่า ลิขสิทธิ์ในผลงานต่างๆ

ยันต์เสื่อม

5.ใช้โน๊ตบุค แต่ แอบไปเสียบปลั๊ก ลอบ ขโมย ต่อไฟฟ้าใช้ ในสถานที่ ที่เค้าไม่ได้มีไว้บริการ หรือ อนุญาิติ

ยันต์เสื่อม

6.ขโมย ทรัพย์สิน ใน อินเตอร์เน็ต ตัวอย่างเช่น เกมส์ ซิมฟาร์ม เลี้ยงหมู เลี้ยงแกะ เราไป ขโมย สัตว์เลี้ยง ในเกมส์ต่างๆ ที่เป็นของ คนอื่น ทำให้ เจ้าของ เสียทรัพย์สิน ทั้งที่ใช้เงิน เติม หรือ ซื้อมาก็ดี หรือ ได้ฟรี ก็ดี การกระทำเพื่อให้ได้ของ ของคนอื่น มาเป็นของตัวเอง มาให้ตัวเอง โดยที่ เจ้าของไม่ได้รับรู้ หรือ อนุญาิติ

ยันต์เสื่อม

7.เราทำการ เล่นเกมส์ ผ่านเวปต่างๆ หรือ เกมส์ online ต่างๆ แล้วเรา กระทำการโกง ทุจริต ขี้โกง บุคคลอื่นๆ ให้ได้ซึ่ง ทรัพสิน ในโลกของ อินเตอร์เน็ต คอมพิวเตอร์มา

ยันต์เสื่อม

ผมจำได้ คร่าวๆ ตามนี้ละครับ

การทำความผิด ว่าไปตามหลักฐาน ตามความเป็นจริง ตรงไปตรงมา

ยันต์เสื่อม เป่าใหม่ ได้

แต่ เพียงแต่ว่า เป่ามาใหม่ เสร็จ เราจะรักษา ยันต์ ให้อยู่กับตัว ได้ต่อไปหรือป่าว

เรื่องบางเรื่อง เราอาจทำ ผิดศีล จนเป็น อาจิน แล้วบางเรื่อง เราก็อาจไม่รู้ ว่าผิด หรือ บางเรื่อง ไม่รู้ตัว ว่าได้ทำให้ ศีลขาดไปแล้ว

ถ้าตั้งใจ รักษา ยันต์เกราะเพชร จริงๆ ไม่ให้เสื่อม

ดังนั้น ถ้ามีอะไร สงสัย เรียนถาม หลวงพี่เล็ก แล้วจะได้ คำตอบ จริง