การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. กรรมบท 10 เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนที่คุณ Aunyasit จะ ไปหนองคาย รบกวนเข้ามาโพสบอกที่กระทู้นี้ก่อนไปได้ไหมค่ะ จะได้หนีตามไปด้วยนะค่ะ

2. Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ พ้นเกิด :- จาก 7 พันล้านคน หลังผ่าน 5 ปี น่าจะเหลือประมาณ 500 ล้านคนครับ

คุณ ckj_tong :- อ. เมือง มหาสารคาม น้ำจะท่วมบางส่วน แต่โรคระบาดจะหนักหน่อยครับ ถ้าตอนนั้นใช้ชีวิตอย่างระมัดระวังก็สามารถอยู่รอดได้ครับ

คุณ csukasem :- โรงพยาบาลเซ็นหลุยส์ (สาทร) ถึงตอนนั้นตึกส่วนใหญ่จะจมอยู่ใต้น้ำหมด ตึกสูงก็จะล้มลงมาครับ คลื่นน้ำประกอบกับแรงจากแผ่นดินไหวเขย่าไม่นานจะพังพาบหมดครับ ส่วน บริเวณอำเภอสีคิ้ว โคราช ประมาณ กม.9 ฝั้งซ้ายคือฝั่งทำการเกษตร นั้นหากสถานที่อยู่สูงจากทางน้ำไหล เช่นตามดอนหรือเนินเขาก็สามารถอยู่ได้ครับ แต่ต่อไปคนจะหนาแน่นขึ้นมากและจะทำให้เสี่ยงต่อโรคระบาดครับ ยกเว้นว่าวางแผนอยู่เป็นเอกเทศ ไม่ยุ่งเกี่ยวกับชุมชนอื่นเป็นช่วงระยะเวลาสัก 6 เดือนแรก ก็ค่อนข้างจะปลอดภัยครับ

คุณสิงหราชพล :- ความมืดนั้น ไม่น่าจะมาจากการเกิดสุริยุปราคา แต่ความมืดจะเกิดมาจากไอน้ำและน้ำปริมาณมหาศาลที่พายุหมุนพัดดันขึ้นไปในอากาศและบดบังความสว่างจากทางทิศตะวันออกครับ

คุณ กรรมบท 10 :- ก่อนผมอพยพไปหนองคาย หากระบบไฟฟ้าและอินเตอร์เน็ต ยังใช้ได้ ก็จะโพสต์บอกครับ แต่หากทุกคนเล็งเห็นว่าฟ้ามืดเป็นกลางคืนในตอนกลางวัน ไม่ต้องรอดูโพสต์จากผมหรอกครับ ให้อพยพออกจาก กทม. ทันทีเลยครับ

3. leia17 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามอีกนิดเถอะค่ะ มืดนี้ .. แบบยามทุ่มนึง ยังพอเห็นแสง หรือมืดแบบ 5 ทุ่มเที่ยงคืนเลยคะ

ขอบคุณมากค่ะ

_/|\_

4. มณีกาญจน์ Active Member

22 ธันวาคม 2011
    ติดตามการตอบคำถามของคุณอัญญาสิทธิ์แล้ว
    รู้สึกได้ว่าเป็นคนที่มีความเมตตา-กรุณาเต็มเปี่ยม
    และใจเย็นมากค่ะ

ขอบคุณค่ะที่เป็นที่พึ่งให้คนที่ไม่รู้

5. ดูที่จิต Active Member

17 กันยายน 2010
    25 เม.ย. 55 จริงหรือหลอกไม่รู้ แต่พฤษภาคม 55 คงไม่เลื่อนแน่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์สาบานว่าจะไม่พูดเรื่องนี้แล้ว เป็นความลับสวรรค์ ตรงตามที่คุณอัญญาสิทธิ์ หรือไม่ อยู่ที่ไหนก็ปลอดภัยถ้าเป็นคนดีมีศีลธรรม ไหว้พระสวดมนต์ บำเพ็ญบารมี 2+5 =7 ปริศนาธรรม

6. Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ leia17 :- เข้าใจว่ามืดแบบเป็นกลางคืนน่ะครับ กะไม่ถูกว่ามืดแบบประมาณเวลากี่ทุ่ม เอาเป็นว่ามืดแบบไม่เห็นแสงก็แล้วกันครับ โดยเฉพาะทางทิศตะวันออกนั้นจะมืดมากกว่าทิศตะวันตกครับ และวันที่จะมืดนั้นก็จะเกิดขึ้นไม่น่าจะเกินวันที่ 20 พ.ค.นี้ครับ

คุณ ดูที่จิต :- ผมเข้าใจว่าคงจะเป็นช่วงเวลานั้นแหละครับ อีกไม่นานก็คงจะได้เห็นว่าเป็นอย่างที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านบอกหรือไม่ครับ

7. rainbowflower สมาชิก

24 พฤศจิกายน 2011
    คุณอัญสิทธ์คะบ้านญาติอยู่สระแก้วถ้าในวันฟ้าดับจะขับรถไปทางมอเตอร์เวจะปลอดภัยไหมคะ

8. ning55 Active Member

<TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="Post 5919691" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>ดูที่จิต</TD><TD class=alt1>25 เม.ย. 55 จริงหรือหลอกไม่รู้ แต่พฤษภาคม 55 คงไม่เลื่อนแน่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์สาบานว่าจะไม่พูดเรื่องนี้แล้ว เป็นความลับสวรรค์ ตรงตามที่คุณอัญญาสิทธิ์ หรือไม่ อยู่ที่ไหนก็ปลอดภัยถ้าเป็นคนดีมีศีลธรรม ไหว้พระสวดมนต์ บำเพ็ญบารมี 2+5 =7 ปริศนาธรรม </TD></TR></TBODY></TABLE>อะไร 7 ปริศนาธรรม
    ได้ติดตามกระทู้นี้ทุกวันไม่เคย โพส กะเค้า เพราะได้เตรียมตัวเตรียมใจ ไว้อย่างเดียว อ่านทุกวันก็สนุกดี ถ้าเกิดขึ้นจริง ก็ได้มีความรู้ว่าควรทำอย่างไรบ้าง สิ่งของที่ต้องเตรียมหรือการปฎิบัติ ปี54 ท่วมยุดยา ซะอ่วมเลยก็ได้สิ่งของทีเตรียมไว้ พอได้กินที่ชั้น 2 อยู่ได้ แบบไม่ทุกข์ แต่ปีนี้ ตามที่ท่านAunyasit เตือนนี้คงอยู่ไม่ได้ แต่ก็คงออกไม่ทัน เพราะว่า ติดงานประจำ ก็พยายามติดตามสัญญาณ เตือนต่างๆๆจากท่านผู้รู้

9. เอกณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    ตอนนี้ก็เตรียมให้พร้อม ถ้าเกิดฟ้ามืดขึ้น ก็อพยพออกไปก่อนเลย
    งานก็ลาป่วย ลาพักร้อนอะไรก็ว่าไป..ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก้ค่อยกลับมาทำงาน

แต่ถ้าเกิดตามที่ว่ากันไว้..อย่างน้อยเราก็ยังมีโอกาสรอด

10. ning55 Active Member

ตามคิดส่วนตัว ไม่ได้ขัดแย้งใดใดนะ
    คาดว่า ถ้าเกิด คงได้ตายเยอะ เพราะว่าไม่มีใครคาดคิด ธรรมชาติ น่าจะลงโทษแบบไม่คาดคิด ไม่ทันตั้งตัว ไม่ทันได้ระวังกัน เพราะยังเพลิดเพลินกับสิ่งที่มีอยู่ในโลกศิวิไล บ้างก็ติดงาน ครอบครัว ห่วงบ้าน
    ขนาดน้ำท่วมเมื่อปลายปี54 พอดีอยู่อุตสาหกรรมโรจนะ อยุธยา ยังไม่หนีกันเลย เพราะว่านิคมจะสั่งปิดนิคม น้ำก็จ่อเกือบถึงจะแย่แล้ว ส่วนน้อยที่จะออกจากพื้นที่กัน เพราะคิดว่าไม่ท่วม ก็บอกว่า "เอาอยู่"

11. leia17 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณที่ช่วยขยายความให้ค่ะ

_/|\_

12. \O_O/ Active Member

23 ธันวาคม 2009
    ผู้คนจำนวนมากครับ ที่ยังไม่รู้เรื่องนี้ หลายๆคน
    ยังเดินช๊อปปิ้งกันอยู่เลยครับ บางคนเล่นเกมส์
    บางคนตั้งหน้าตั้งตาหาเงินตัวเป็นเกลียว หารู้ไม่ว่า
    จะไม่มีโอกาสได้ใช้อีกต่อไปแล้ว มนุษย์ก็มีเท่านี้

13. komsant เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณ Aunyasit ว่าที่เขาสอยดาวบริเวณสวนศรีมหาโพธิ์และวัดป่า
    ร่มโพธิ์ศรี-เขาลับแล จ.จันทบุรี จะปลอดภัยไหมครับ (ผมจะเดินทางไปกับครอบครัว)

14. CopperOxide เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010

2535 พฤษภาทมิฬ
    2555 พฤษภาทมิฬ(อีกรอบ) ?

สมมติว่า
    วันฟ้ามืดยามบ่ายเกิดขึ้นจริงๆ

ก่อนหน้านั้น
    พฤติกรรมของสัตว์มีอาการผิดแผกไปจากเดิมมั้ยครับคุณ Aunyasit
    เช่นว่า
    เกิดฝูงนกอพยพจากทิศตะวันออกไปทิศตะวันตก ,
    สัตว์บกตื่นกระวนกระวาย-ดุร้าย-เศร้าซึม ผิดปกติ
    หรือสัตว์น้ำเกยตื้น อพยพมากขึ้น

หากเกิดภัยพิบัติรุนแรงระดับนั้นจริง เผ่าพันธุ์มนุษย์ยังดำรงอยู่ สงสารแต่สัตว์อีกหลายประเภทคงสูญพันธ์เป็นแน่แท้

และเท่าที่ดูคุณ Aunyasit ตอบๆมา ยังไม่ปรากฏภัยหนาว-พายุหิมะหรือภูเขาไฟระเบิดในประเทศไทยเลย (ยกเว้นแต่ว่า จะตามมาเป็นระลอกหลัง)

แต่ถึงที่สุดหากภัยทั้งหมดเกิดขึ้นจริงๆ แล้วละก็ ...

ไม่มีเรือโนอาห์ ไม่มีแม้แต่นางมณีเมขลา คงพึ่งพาตัวเองอย่างเดียว

บุญรักษาทุกท่านครับ

26-26-26-26-26-26-26-26-26-26-26-26

15. Zeta Moccok สมาชิกใหม่

รบกวนถาม พี่Aunyasit อีกครับ
    ตอนนี้ เรียนอยู่ที่ ประเทศจีน เมืองต้าเหลียน อยู่ทางตอนเหนือของจีนครับ
    แนวเดียวกะเกาหลีเหนือ ติดทะเล ครับ
    ไม่ทราบที่นี้จะเป็นอย่างไรครับ รวมถึงเกาหลีและญี่ปุ่นด้วยครับ
    ควรจะต้องกลับไทยในช่วงไหนดีอะครับ พี่Aunyasit
    ขอบพระคุณมากๆๆ ครับ<!-- google_ad_section_end -->

16. axzon47 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    รบกวนคุณ Aunyasit สักหน่อยครับ

เข้าใจว่า พื้นที่ จ.ภูเก็ตคงจะเหลือไม่มาก เลยอยากถามว่า ระหว่างเกิดเหตุ
    วัดหลังศาล (เชิงเขาโต้ะแซะ) กับ เขานาคเกิด (ยอดเขาเสน่ห์) พอจะให้หลบภัยชั่วคราวได้ไหมครับ

17. Toonthana สมาชิกใหม่

6 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณมากครับ คุณ Aunyasit อ่านไปอ่านมา เริ่มจะทำใจแล้ว ลูก 2 คนก็ยังเล็กอยู่ถ้ารอดไปได้จริงๆ ก็ไม่รู้ลูกจะอยู่กันได้ไหม แต่ยังไง ก็กะว่าจะกลับไปที่บ้านที่จันทบุรีละ รอดไม่รอดว่ากันอีกที อย่างน้อยเส้นนี้ก็มีแต่เขาละ น่าจะมีลุ้น

18. Chai054 สมาชิกใหม่

รบกวนถามคูณ Aunyasit อีกครั้งว่า อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา พอจะอยู่รอดปลอดไหมครับ และน้ำจะท่วมพออยู่ได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

19. incubird สมาชิก

นครนายกเป็นไงบ้างครับ รบกวนด้วยครับ

20. Sonk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับในคำตอบ จะขออนุญาตไปไหว้สักการะสิ่งศักดิสิทธิ์ที่พุทธสถานน่ะครับ ถ้าไม่มีติดขัดซะก่อน
    เรียนถามคุณ Aunyasit เรื่องงานพิธี ไว้ก่อนนะครับ
    เห็นคุณ Aunyasit เคยกล่าวไว้ว่า วันที่ 6 เช้าบวงสรวง เิบิกพระเนตรพระพุทธรูปพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน และพระศรีฯ และตอนประมาณ 17:00 พิธีสมโภชน์พระธรรมจักร์ ใช่มั้ยครับ ต่อจากนั้นจะมีพิธีอะไรต่อมั้ยครับในคืนวันที่ 6 ?
    แล้วตารางกิจกรรมพิธีในวันที่ 7 กับ 8 ล่ะครับ รบกวนช่วยแจ้งคร่าวๆ พร้อมช่วงเวลาให้ทีครับ โทษทีครับผมอยากทราบว่า พระพุทธรูปองค์ไหนครับที่พระมหา
    กัสสปะสร้างไว้แล้ว ทางคุณ Aunyasitได้อันเชิญมาประดิษฐานที่พุทธสถาน ผมอยากทราบว่าท่านประทับอยู่ตรงจุดใด จะมีสัญลักษณ์หรือป้ายชื่อใดบ้างบอกไว้มั้ยครับ ช่วยแนะนำทีครับ ในระหว่างวันที่ 6-8นี้ คุณ Aunyasit จะมีการบรรยายซักเล็กน้อย เพื่อบอกกล่าวอัพเดต ข่าวสารคืบหน้าใหม่ๆให้ฟังมั้ยล่ะครับ (ขอถามไว้ก่อนครับ แหะแหะ) แต่อย่างไรก็รอความกรุณาคุณ Aunyasit โพสต์ทางเน็ตด้วยเช่นกัน ทางผมคงไม่ทันได้เห็นพิธีสำคัญตอนช่วงเช้าวันที่ 6 เพราะตอนนั้นกำลังเดินทางคงถึงตอนเย็นๆน่ะครับ
    รบกวนตอบชี้แนะครับ ขอบพระคุณครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ