เว็บพลังจิต ขอเชิญชวนสวดมนต์พร้อมกันทั่วประเทศเวลา 20.30 น. ด้วยบทสวดมนต์พระมหาจักรพรรดิ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย Attawat_Rx, 14 มีนาคม 2007.

1. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    โมทนาอย่างยิ่งครับสาธุ...อานิสงค์มากนัก

2. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    เมื่อคืนเจอของเก่า (กรรมปาณาติบาต เล่นเอาเสียแย่) แข็งใจสวดมนต์จนเสร็จแล้วก็ฟุ๊บ หลับไปเลย ตื่นขึ้นมาเหมือนฝันเห็นหลวงตา หลวงปู่ และแม่ชีด้วย แต่จำไม่ค่อยได้ เหมือนหลวงปู่มาสอนธรรมเฉพาะตนด้วยนะ

3. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">สวดตามเวลาที่ท่านสะดวก ท่านกับผู้ที่อยู่ข้างเคียงได้ยิน ได้อานิสงค์

สวด 20.30 น. ทั้ง 31 ภพภูมิ ได้ยิน ได้อานิสงค์ ได้อนุโมทนา แล้วท่านว่ามันต่างกันมั๊ยล่ะครับ

เรื่องนี้หลวงตาบอกเองว่าหลวงปู่ดู่ท่านว่าไว้และจะเปิด 3 โลก ให้ได้ยิน ให้ได้เห็นกันในเวลานี้เท่านั้น (จะเรียกว่า Time Gate เปิดก็ได้นะครับ)
    ความสามารถนี้มีเฉพาะในวิสัยผู้ที่เป็นพระบรมโพธิสัตว์ จะตรัสรู้เป็นองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในอนาคตเท่านั้นที่จะพึงมีได้

ฉะนั้นทางเหล่าศิษย์และหลวงตาจึงเคร่งครัดเวลาตรงนี้มากครับ

หากมีความสงสัยก็ลองสวด 108 จบ ในเวลานี้บ่อยๆซิครับ จะทราบเอง

ฌาน สมาธิ ปัญญา เป็นปัจจัตตัง ผู้ใดทำ ผู้นั้นได้ ผู้นั้นเห็น ผู้นั้นได้ยิน
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อันนี้ผมขอยืนยันครับ...สัมพัสด้วยตนเองมาแล้วครับ

โมทนาสาธุครับ

4. Attawat_Rx

5. เสขะ

เสขะ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2006
    โมทนาสาธุทั้งหมดทั้งมวลครับ

6. รัก+ยม

รัก+ยม เป็นที่รู้จักกันดี

20.30 ทุกวันไหมครับ

7. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    11
    ทุกวันครับ(verygood)

(f) (f) (f)

8. okilu220

okilu220 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    ขออนุโมทนาด้วยครับผม ถ้าไม่มีเหตุจำเป็นอะไร จะสวดทุกวันเลยครับ

9. Attawat_Rx

โมทนาทุกท่านครับ

ทางผมได้ เพิ่มข้อมูลไฟล์ที่จำเป็นให้โหลด อีก 2 ไฟล์ แล้วในหน้า 1 กระทู้แรกครับ คือ

1.ไฟล์ เสียงบทสวดพระมหาจักรพรรดิ อัดจากวัดถ้ำพรหมปัญโญ.wmv เผื่อไว้เปิดขณะสวด หรือฟังดูจังหวะนะครับ
    2. ไฟล์ ตัวอย่างคำอธิษฐานจิตที่แนะนำให้ใช้เป็นประจำ.doc

ลองโหลดไปใช้นะครับ

10. Attawat_Rx

การถือสัจจะสวดทุกวัน มีอานิสงส์มาก ที่สำคัญหากรวมบุญในช่วงเวลาหลังสวดจบเวลา 20.30 น. จะเกิดความคล่องตัวมากในทุกๆเรื่อง เพราะเป็นการรวมบุญบารมีทั้ง 10 ทัศ จึงมิได้คล่องเพียงเรื่องเงินเรื่องเดียวเท่านั้น ช่วงหลังนี่ผมเองก็มีความคล่องตัวในทุกเรื่องอย่างประหลาดทีเดียว รู้สึกว่าคำว่ายากนี่ไม่ค่อยจะเจอแล้วนะ มันคล่องตัวดีเกือบทุกเรื่องเลย

11. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานท่านรุกขเทวดาหลังบ้าน มารายงานว่า เค้าแผ่บุญไปได้ไกลแค่ไหน -*-

แถมสอนผมหลายอย่าง เอิ๊ก..

12. Attawat_Rx

เล่าให้ฟังหน่อยสิ

13. KomAon11

..ท่านมาเทศน์การปฏิบัติธรรมให้ฟังครับ สำหรับตัวผม ท่านบอกว่า เมื่อใดเธอมีราคะอยู่ ไสยดำมีโอกาสจะเข้าตัวได้ ให้ระวังจิตให้ดี.. นอกนั้นไม่ขอเล่าครับ

วันนี้เจอรุกขเทวดา ที่ประจำต้นไม้ที่จอดรถ(ป่า) รพ.ศรีนครินทร์ .. มาทัก มาบอกว่า ช่วยแผ่บุญไปให้เขาหน่อย ก็เลยกำพระแผ่ให้เค้าไป ..

ไป รพ. งวดนี้ ผมจัดการซะหน่อยแล้วนะครับพี่หมวด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2007
  14. kim_osk119

kim_osk119 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับทุกท่านครับ แต่ผมคงต้องสวดมนต์หลัง 20.30 แน่เลย ยังไม่ถึงบ้านเลย

15. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    ขับรถ ทำงานอยู่ พยายามกำหนดจิตเล็กน้อยสวดในใจแค่นี้ก็บุญแล้วครับ (f)

16. Attawat_Rx

ประสบการณ์จากการสวดมนต์ของคุณโคมฉายครับ จริง ๆ แล้ว หากสวดมนต์ 20.30 น. ไม่มีพระอยู่ที่ตัว ก็ขอหลวงปู่ส่งวิญญาณได้ ใครที่มีญาติพี่น้องที่เสียชีวิตแล้ว ไม่รู้ว่าไปดีหรือไม่ ก็ขอให้หลวงปู่โน้มนำมาร่วมสวดมนต์ หลังจากนั้นก็อธิฐานส่งวิญญานครับ

17. KomAon11

สวดมนต์ 20.30 น. พร้อมกันก็จะดีอีกอย่างครับ

...ผมก็ลองดู ลอง ลอง ดู

ตอนนี้ติดซะแล้ว... เอิ๊กก... มีประโยชน์มากต่อคนอื่น และก็ง่ายดี ผมก็เลยสวดแบบนี้มาตลอด

ไม่เชื่อก็ลองดูครับ...ไม่ทำยิ่งดี สบาย อิอิ

18. Attawat_Rx

ผมทำทุกวันมิได้เว้น แม้ยามป่วยหนัก ก็นอนสวดเอา แม้ยามมีงานเลี้ยงกับผู้ใหญ่ ยังแอบกลับมาสวดเลย ลองทำดูครับว่าจะทำต่อเนื่องไม่ขาดได้นานขนาดไหน นี่ก็ตั้งแต่ชวนเพื่อน ๆก็ 2 เดือนกว่าแล้วมั้ง เดี๋ยวนี้จะทำอะไรก็คล่องเสียทุกเรื่องเลย

19. Attawat_Rx

ตัวอย่างคำถามที่น่าสนใจครับ

พี่ได้รับพระจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่ จากแม่ชีประภัสสร หลายเดือนแล้วคะ เวลาสวดมนต์ ภาวนา ทำไม่รู้สึกตึง กลางหน้าผาก และหนัก ๆ มึนๆ หัว เป็นเพราะอะไรคะ เคยถามหลวงตาม้าท่านบอกว่าให้เพ่งไปที่รูปพระที่เราชอบจะไม่ปวด พี่ก็จะหลับตาและ นึกถึงรูปหลวงปู่ดู่ ก็ยังรู้สึกหนักๆมึนๆ อยู่ เป็นเพราะอะไรจ๊ะ พี่คิดว่าน้องคงจะทราบดี ยังงัยช่วยตอบพี่หน่อยนะคะ

และวิธีการสวดภาวนา แผ่เมตตาที่ถูกต้องทำยังงัย พี่ไม่แน่ใจว่าที่ทำอยู่ถูกหรือเปล่า

รบกวนหน่อยนะจ๊ะ
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลของน้องด้วยนะคะ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นเถิด

ตอบครับ ตามความรู้ที่พอมี

เรียกว่าอาการเพ่งตาที่สาม

ข้อดี
    1. หากเพ่งเป็นมีครูอาจารย์ ตาที่สามเปิด ก็จะเห็นโลกทิพย์ เป็นวิชาถอดจิตในแนวสมเด็จโต (แนวนี้ยากพอควร) แนะนำให้ฝึกเฉพาะผู้ที่แนวอื่นไม่ได้

ข้อเสีย
    1. เพ่งไม่เป็นไม่มีครูคอยคุม จะรำคาญมาก ประสาทเสียได้

ทางแก้
    1. เพราะหลับตาเพ่งแล้วพยายามนึกให้เห็น จึงปวดเกร็งประสาท คราวหลังลืมตา แล้วใช้จินตนาการมองเห็นเอา จินตนาการนะครับ ใช้ใจเห็นไม่ใช่ตาเห็น
    2. วางอารมณ์ให้ห่างจากกลางหน้าผาก ของผมจะวางอารมร์ที่หัวใจ หรือที่ลมหายใจเอา
    3. ยืนเดินนั่งนอนจับอารมณ์เบา ๆคลอคาถาไปเรื่อย ๆ ลืมก็ช่างมันเริ่มต้นใหม่ จนจิตสบาย สมาธิที่ถูกทางจิตจะสบายสดชื่น ราวกับได้ต้องอากาศยามเช้าหลังฝนตก

ทุกวิชาหลวงปู่มีหลักที่ละไม่ได้คือ
    1. คาถาจักรพรรดิ์ ( สร้างพลังงาน ติดต่อพลังงาน)
    2. คำอธิษฐาน(กำหนดเส้นทางพลังงาน)
    3. บทสัพเพ (ส่งพลังงาน)
    4. จิตสบายที่สุดไร้ทุกข์ไร้กังวล (ความเป็นทิพย์ ที่มีกำลังสูง)

ข้อเตือนใจ
    หากทำกรรมฐานแล้วไม่มีความสุข แสดงว่ามาผิดทางแล้ว......

20. KomAon11

..มันเยี่ยมมากเลยจอร์ช แหะๆ