เพื่อการกุศล ขอเชิญร่วมบุญบูชาพระอุปคุต รูปหล่อ ลป.ญาท่านสวน 3-5" เหรียญบาตรน้ำมนต์ เหรียญ 2 ด้าน

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 9 กันยายน 2010.

1. mrdon เป็นที่รู้จักกันดี

13-14มี.ค.54พุทธาภิเษกเสร็จ รับพระที่วัดนาอุดมได้เลยหรือเปล่าครับ อิอิกะว่าจะไปงานวันนั้นด้วยครับ:cool:

2. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    รับทราบค่ะ... หมดห่วงไปอีก 1 เปาะเนอะ ^^

พี่สุขจะไปรับเองที่วัดในวันงานหรือที่นนทบุรี (บ้านพี่ชัยวิทย์ - พี่วิทยา)

3. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อกี้หนูได้โทรสอบถามพี่ชัยวิทย์แล้ว ได้รับคำตอบว่า "ได้" ขอให้หนูแจ้งรายละเอียดให้พี่เค้าทราบก่อนวันงานแล้วพี่เค้าจะได้จัดแบ่งเตรียมไว้ให้ค่ะ

ปล.น่าอิจฉาพี่ดอนจังที่บ้านอยู่ใกล้ไปสะดวก... งานนี้หนูคงได้แต่ส่งจิตไปร่วมเท่านั้นแหละค่ะ... อดไปเพราะเป็นโรคทรัพย์จาง :':)':)'(

4. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจ้งให้ทราบค่ะ

เมื่อ 2 วันก่อนหนูได้โทรไปคุยกับพี่ชัยวิทย์หลายเรื่องและพี่ชัยวิทย์ได้แจ้งให้ทราบว่าปีนี้จะมีการจัดตั้งกฐินไปถวายหลวงปู่ที่วัดนาอุดม ในช่วงหลังออกพรรษาเพื่อนำปัจจัยไปสมทบทุนในการสร้าง "พระมหาธาตุเจดีย์ศรีอุบล"

ในครั้งนี้ทางพี่ชัยวิทย์จะจัดรถทัวร์ไปตามจำนวนผู้จะร่วมเดินทาง ขณะนี้ทางพี่ชัยวิทย์และคณะก็ได้เตรียมตัวเตรียมงานกันแล้ว เมื่อได้รายละเอียดเพิ่มเติมเมื่อไหร่จะแจ้งให้ทุกท่านทราบกันอย่างทั่วถึงอีกทีค่ะ ญาติธรรมทั้งหลายจะได้เตรียมตัวเก็บตังค์และลางานกันตั้งแต่เนิ่นๆ ^^

(สำหรับหนูเองก็ต้องเริ่มอดขนมเก็บตังค์เป็นค่าตั๋วตั้งแต่เนิ่นๆเหมือนกัน งานนี้ไม่มีพลาดอยู่แล้ว)<!-- google_ad_section_end -->

5. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุที่ปีที่แล้วทางพี่ชัยวิทย์และคณะไม่ได้จัดกฐินไปถวายที่วัดนาอุดมก็เนื่องจากมีการจัดผ้าป่าสามัคคีไปถวายแล้วในช่วงต้นปีและได้มีงานบุญอื่นๆอีกหลายงานทั้งที่แจ้งประกาศอย่างเป็นทางการและไม่เป็นทางการ จึงเกรงว่าจะมีการบอกบุญญาติธรรมบ่อยเกินไป จึงไม่ได้จัดกฐินไปถวายแต่จัดเป็นผ้าป่าสามัคคีแทน

วัตถุประสงค์ในการถวายผ้าป่าสามัคคีในครั้งนั้นมีอยู่ 4 อย่างด้วยกันคือ

1. นำปัจจัยไปสร้างวิหารพรหม
    2. นำปัจจัยไปร่วมดำเนินการหล่อพระศาสดาปฐมบรมโกฏิ พระอุปคุต หลวงปู่ทวด หลวงปู่สำเร็จลุน หลวงปู่ญาท่านสวน
    3. นำปัจจัยส่วนหนึ่งร่วมสร้างบารมีกับท่านท้าวมหาพรหมสันนังธกุมาร โดยการทอดผ้าป่าสามัคคีร่วมสร้างศาลาปฏิบัติธรรม ณ สำนักปฏิบัติธรรมพูลสวัสดิ์วัฒนธรรม ต.หนองจอก อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี
    4. นำปัจจัยไปสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ศรีอุบล

วัตถุประสงค์ข้อที่ 1,2 และ 4 ได้เป็นไปตามเป้าหมายที่กำหนดเรียบร้อยแล้ว จึงเหลือแต่วัตถุประสงค์ข้อที่ 3 เท่านั้น หลังจากวันงานทอดผ้าป่าสามัคคีที่วัดนาอุดม ในวันที่ 11.12.53 เสร็จสิ้นลง ทางวัดนาอุุดมจึงได้ทำตามวัตถุประสงค์ที่ได้แจ้งไว้โดยการแบ่งปัจจัยส่วนหนึ่ง (500,000 บาท) จากยอดผ้าป่าสามัคคีทั้งหมดไปถวายแด่ "หลวงพ่ออุดม" ซึ่งเป็นผู้เมตตามอบ "ท่านท้าวมหาพรหมสันนัง" ให้กับทางวัดนาอุดม

การเดินทางไปถวายปัจจัยในครั้งนี้มีหลวงพี่พระประชิต (ผู้ดูแลเรื่องการสร้างพระมหาธาตุเจดีย์ศรีอุบลทั้งหมด) พระสงฆ์ลูกวัดวัดนาอุดม รวมทั้งพี่ชัยวิทย์และคณะค่ะ

ขอเชิญญาติธรรมทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะคะ ^^<!-- google_ad_section_end -->

6. สารัช Active Member

2 กุมภาพันธ์ 2011
    ไปด้วยครับ จะได้ลางานล่วงหน้าไว้เลย

7. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบค่ะ... ศรัทธาจริงแท้... ประเดิมเป็นคนแรกเลย... จะแจ้งรายละเอียดให้ทราบอีกทีนะคะ ^^

8. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

หนูก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่างานบุญครั้งต่อๆไปจะมีชื่อคุณ Onigiri ร่วมขบวนอยู่ด้วยตามความศรัทธาและความสะดวกนะคะ ^^

9. Onigiri เป็นที่รู้จักกันดี

หากมีโอกาสดีๆ ไม่ติดธุระอะไร ผมก็จะไปร่วมงานบุญด้วยครับคุณหนู

10. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ ^^

11. THANAT BOON Active Member

ขอแผนที่หรือรายละเอียดเส้นทางไปวัดหลวงปู่ด้วยครับ...ขอบคุณครับ

12. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

กรุณารอหน่อยนะคะ (ถึงพรุ่งนี้) หนูได้โทรแจ้งให้ "พี่ mrdon" เข้ามาช่วยบอกรายละเอียดเส้นทางไปวัดแล้วค่ะ... พี่ mrdon เค้าเป็นคนท้องถิ่นน่าจะอธิบายได้ดีกว่าหนูเพราะถ้าให้หนูบอกนำทางคงมีแต่หลงใกล้หรือหลงไกลแน่นอนค่ะ (smile)

13. สองหัดส่อง เป็นที่รู้จักกันดี

ให้พี่หนูนำทางทะลุไปเวินไซ สปป.ลาวแน่นอนครับผม
    confirm:cool::cool:

14. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

ไอ้ห่าสองเอ๊ย... เล่นเผากันเป็นๆต่อหน้าสาธารณะเลยนะมึง pig_cryy2

15. mrdon เป็นที่รู้จักกันดี

งวดที่แล้วให้บอกทางไปวัดหลวงปู่อ่อง ยังไม่เข็ดอีกหรือครับคุณหนู อ้าวถ้ายังไม่เข็ด บอกอีกก็ได้ครับ ทางไปวัดหลวงปู่ญาท่านสวน ฉันทโร ว่าแต่คุณTHANAT BOON มารถอะไรครับ รถไฟ รถทัวร์ รถยนต์ส่วนตัว หรือมาเครื่องบินครับ เอาแบบรวมๆไปกอ่นนะครับ ถนนที่จะไปอ.ตาลสุมคือ ถนนสมเด็จ หมายเลข2222 เริ่มที่อุบล-ตาลสุม -พิบูล-โขงเจียม ถ้าจากอุบล-ตาลสุม 35กม. จะเป็นถนนคอนกรีตต่อด้วยถนนลาดยางมะตอยขนาด2เลนครับ ผ่านที่ว่า อ.ตาลสุม แล้วก็ขึ้นเนิน มีโรงเรียนบ้านนามน อยู่ทางว้ายมือ ครับ ให้ขับต่อไปอีกประมาณ500เมตร จะมีทางแยก ทางซ้ายมือและมีป้ายบอก ว่า "ไปวัดหลวงปู่ญาท่านสวน ฉันทโร" หรือป้ายบอกทางไป"บ้านคำหว้า7กม." ให้เลี้ยวซ้ายไปเลยครับ เป็นถนนลาดยางครับ ให้ตามถนนลาดยางนี้ไป ผ่าน บ.คำหว้า ไปอีก4กม.เป็นบ.นาทมใต้เลยขึ้นไปก็ถึงวัดหลวงปู่แล้วครับ ติดถนนเลยครับ :cool:ไม่เข้าใจถามได้อีกครับ เดี๋ยวมาเพิ่มเติมอีกครับ
    ถ้าท่านมาจาก จ.ศรีสะเกษ และ จ.ยโสธร จะเจอสี่แยกไฟแดงถ.เลี่ยงเมือง ให้เลียวซ้ายมือครับจะไม่เข้าในตัวเมือง ขับตรงไปครับ เจอสี่แยกไฟแดง ใหท่านขับตรงไปอย่างเดียวครับ สังเกตุป้ายตามแยกไฟแดง "ไปอ.พิบูล อ.สิรินธร ช่องเม็ก" ถ้าท่านมาจาก จ.ศรีสะเกษ หลังจากเลี้ยงซ้ายที่สี่แยกไฟแดงแล้ว ให้ขับตรงไปอย่างเดียวจะผ่านสี่แยกไฟแดงเลียงมืองอยู่3แยกไฟแดงครับ ขับต่อไปอีก4กม.จะมีสี่แยกไฟแดงอีก ให้เลี้ยวซ้ายครับ จะมีป้ายบอกไป อ.ตาลสุมครับ ให้ขับตามไปเลยครับ จากสี่แยกนี้ไป25กม.ก็ถึงอ.ตาลสุมครับ เป็นถนนเส้นเดียวกันครับ(ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข2222 อุบล-ตาลสุม-พิบูล-โขงเจียม)จะเป็นถนนคอนกรีตต่อด้วยถนนลาดยางมะตอยขนาด2เลนครับ ผ่านที่ว่า อ.ตาลสุม แล้วก็ขึ้นเนิน มีโรงเรียนบ้านนามน อยู่ทางว้ายมือ ครับ ให้ขับต่อไปอีกประมาณ500เมตร จะมีทางแยก ทางซ้ายมือและมีป้ายบอก ว่า "ไปวัดหลวงปู่ญาท่านสวน ฉันทโร" หรือป้ายบอกทางไป"บ้านคำหว้า7กม." ให้เลี้ยวซ้ายไปเลยครับ เป็นถนนลาดยางครับ ให้ตามถนนลาดยางนี้ไป ผ่าน บ.คำหว้า ไปอีก4กม.เป็นบ.นาทมใต้เลยขึ้นไปก็ถึงวัดหลวงปู่แล้วครับ ติดถนนเลยครับ

ถ้าท่านมาจาก จ.ยโสธร หลังจากเลี้ยงซ้ายที่สี่แยกไฟแดงแล้ว ให้ขับตรงไปอย่างเดียวจะผ่านสี่แยกไฟแดงเลียงมืองอยู่2แยกไฟแดงครับ ขับต่อไปอีก4กม.จะมีสี่แยกไฟแดงอีก ให้เลี้ยวซ้ายครับ จะมีป้ายบอกไป อ.ตาลสุมครับ ให้ขับตามไปเลยครับ จากสี่แยกนี้ไป25กม.ก็ถึงอ.ตาลสุมครับ เป็นถนนเส้นเดียวกันครับ(ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข2222 อุบล-ตาลสุม-พิบูล-โขงเจียม)จะเป็นถนนคอนกรีตต่อด้วยถนนลาดยางมะตอยขนาด2เลนครับ ผ่านที่ว่า อ.ตาลสุม แล้วก็ขึ้นเนิน มีโรงเรียนบ้านนามน อยู่ทางว้ายมือ ครับ ให้ขับต่อไปอีกประมาณ500เมตร จะมีทางแยก ทางซ้ายมือและมีป้ายบอก ว่า "ไปวัดหลวงปู่ญาท่านสวน ฉันทโร" หรือป้ายบอกทางไป"บ้านคำหว้า7กม." ให้เลี้ยวซ้ายไปเลยครับ เป็นถนนลาดยางครับ ให้ตามถนนลาดยางนี้ไป ผ่าน บ.คำหว้า ไปอีก4กม.เป็นบ.นาทมใต้เลยขึ้นไปก็ถึงวัดหลวงปู่แล้วครับ ติดถนนเลยครับ
    อิอิ..ปล.ถ้ามาจากศรีสะเกษเจอสี่แยกแล้วเลี้ยวซ้าย ขับตรงมาสี่แยกแรกคือสี่แยกที่มาจาก จ.ยโสธรครับ

ถ้าท่านมาเครื่องบิน ออกจากสนามบินอุบล มาเจอไฟแดงแรกให้เลี้ยวซ้ายเลยครับ แล้วขับตรงไป อย่างเดียว ถนนจะเลี้ยวและคดโค้งบ้างนะครับจะเจอแยกไฟแดงอีก3ไฟแดงให้เลี้ยวขวาตรงไฟแดงที่3นี้มีป้ายบอก"อ.ตระการอ.ศีรเมืองใหม่ อ.พิบูล" ขับไปอีก1กม.ถึงสี่แยกเลี่ยงเมืองให้เลี้ยวขวาป้ายบอก"อ.ตาลสุม อ.พิบูล ช่องเม็ก"ขับต่อไปอีก4กม.จะมีสี่แยกไฟแดงอีก ให้เลี้ยวซ้ายครับ จะมีป้ายบอกไป อ.ตาลสุมครับ ให้ขับตามไปเลยครับ จากสี่แยกนี้ไป25กม.ก็ถึงอ.ตาลสุมครับ เป็นถนนเส้นเดียวกันครับ(ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข2222 อุบล-ตาลสุม-พิบูล-โขงเจียม)จะเป็นถนนคอนกรีตต่อด้วยถนนลาดยางมะตอยขนาด2เลนครับ ผ่านที่ว่า อ.ตาลสุม แล้วก็ขึ้นเนิน มีโรงเรียนบ้านนามน อยู่ทางว้ายมือ ครับ ให้ขับต่อไปอีกประมาณ500เมตร จะมีทางแยก ทางซ้ายมือและมีป้ายบอก ว่า "ไปวัดหลวงปู่ญาท่านสวน ฉันทโร" หรือป้ายบอกทางไป"บ้านคำหว้า7กม." ให้เลี้ยวซ้ายไปเลยครับ เป็นถนนลาดยางครับ ให้ตามถนนลาดยางนี้ไป ผ่าน บ.คำหว้า ไปอีก4กม.เป็นบ.นาทมใต้เลยขึ้นไปก็ถึงวัดหลวงปู่แล้วครับ ติดถนนเลยครับ :cool:
    ปล.2 ท่านที่ไปเที่ยว อ.พิบูล อ.สิรินธร อ.โขงเจียม อ.ศรีเมืองใหม่ อ.ตระการพืชผล แวะมากราบ ลป.สวนที่วัดนาอุดม อ.ตาลสุมได้ครับ ไม่ไกล ไม่ต้องย้อน เข้าอ.เมืองก่อน ครับ:boo:

16. Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอจอง 1 เหรียญครับผม เหรียญอุปคุต สิ้นเดือนหรือต้นเดือนจะโอนให้นะครับผม แล้วค่าจัดส่งละครับผมเหรียญบาตรน้ำมนต์ (เนื้อชนวนมีดสายฟ้ามหาปราบไตรจักร) 1,000 บาท

17. naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกัลหลวงปู่และทุกๆท่านที่ร่วมบุญกันมาครับ สาธุ

18. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

ครั้งที่ไปกราบหลวงปู่อ่องน่ะพี่ดอนบอกทางดีแล้วค่ะ แต่คนที่ไปดันฉลาดน้อยไปหน่อยเองเลยไม่ค่อย get ซะเท่าไหร่ ^^"

<!-- google_ad_section_end -->

ขอขอบคุณสำหรับเรื่องเส้นทางการเป็นไกด์ในครั้งนี้ด้วยนะคะ หนู save เก็บไว้แล้ว เผื่อในวันข้างหน้าจะได้ใช้เป็นประโยชน์ต่อญาติธรรมท่านอื่นๆ (รวมทั้งตัวหนูเองด้วย)

ปล.ขอเส้นทางไปคฤหาสน์ของพี่ดอนด้วยได้ป่าวอ่ะ... เผื่อวันไหนเบื่อกินเป็ดกินไก่จะได้ไปขอกินแย้ที่บ้านพี่ดอนแทน อิอิอิ

19. cuparadise Active Member

น่าสนใจค่ะอยากไปสักครั้งค่ะ

20. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบตามนั้นค่ะ... ขอรบกวนค่าจัดส่ง 50 บาทนะคะ ^^

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับคุณ Lee_bangkok ที่มีส่วนร่วมในงานบุญครั้งนี้ด้วยค่ะ... สาธุ...<!-- google_ad_section_end -->