ขอเชิญร่วมแชร์ประสบการณ์ สำหรับท่านที่พบหลวงพ่อในลักษณะต่างๆ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย โมกขทรัพย์, 5 พฤษภาคม 2012.

1. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

สักประมาณ 3 เดือนที่ผ่านมา...ฝันว่า หลวงพ่อฤาษี ให้พระเครื่อง แต่ฝากผ่านมาทางหลวงพี่เล็ก ในฝันก็ไปเอานะ แต่เรื่องจริงไม่ได้ไปเอา เพราะพระที่บ้านเยอะมากแล้ว ไม่รู้คิดผิด หรือคิดถูก...ยังลังเล อยู่จนทุกวันนี้ จะไปดีมั๊ย ไปแล้วจะบอกหลวงพี่เล็กว่าไง เหมือนโมเม มั่วนิ่มไงไม่รู้ 555 เพราะจริงๆ แล้วไม่ได้คุ้นกันมาก่อน...

ยังไงก็ตาม ศรัทธา หลวงพ่อฤาษีอยู่ในใจค่ะ:d

2. tuatoo

tuatoo Active Member

เราจะรับสัมผัสของหลวงพ่อจากกลิ่นซะส่วนใหญ่ค่ะ ครั้งเเรกตอนไปฝึกกรรมฐานที่ซอยสายลมในห้องฝึกได้กลิ่นยานัตถุ์แรงมาก ก็หันซ้ายหันขวากลัวเข้าข้างตัวเอง

อีกครั้งเมื่อตอนงานธุดงค์ปี 2554 เข้าไปกราบลาหลวงพ่อที่วิหารแก้ว 100 เมตร เพื่อจะเดินทางกลับ ครั้งนี้ค่อนข้างมั่นใจเพราะเราเดินอยู่คนเดียวโดดๆ กลางวิหารแก้วแต่กลิ่นยานัตถุ์มาชัดเจนมาก ก็ปลื้มปิติก่อนกลับบ้าน

ล่าสุดนี่ได้กลิ่นยานัตถุ์จากคุณลุงของเราท่านนึง คุณลุงเราไม่ได้นัตถุ์ยาเเต่เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อเหมือนกัน เราก็เลยถามคุณลุงบอกว่าหนูได้กลิ่นยานัตถุ์ คุณลุงเราก็ยิ้มๆ

3. wonderfulman

wonderfulman เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงพ่อครับ..และขอโมทนาบุญกับลูกหลานหลวงพ่อทุกๆท่านครับ....สาธุ ๆๆ......:cool::cool::cool:

4. มนุษย์น้อย

มนุษย์น้อย Active Member

25 พฤษภาคม 2012
    เวลาอ่านหรือฟังถึงตรงนี้ทีไรก็ยิ้มทุกทีครับ หลวงพ่อมีิวิธีถ่อมตนโดยการยกความดีให้ครูบาอาจารย์ทั้งหมดเลย ท่านเป็นคนที่บูชาครูมากๆ ครับ

5. มนุษย์น้อย

มนุษย์น้อย Active Member

25 พฤษภาคม 2012
    ที่จริงไปเอา ก็จะได้นะครับ :d

6. karag

karag Active Member

23 กันยายน 2008
    มาให้กำลังใจครับ หลวงพ่อมาสอนในสมาธิบ่อยๆครับ เหมือนอยู่กับเราตลอดแม้จะอยู่ข้างบนนิพพานครับ ขนาดเราฝันร้ายท่านก็รับรู้และมาช่วยเสมอครับขอบคุณเว็บพลังจิตที่ทำให้รู้จักกับหลวงพ่อครับ

7. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจัง พี่น้องเข้ามากันเยอะเชียว

8. merumas

merumas เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    เป็นกระทู้ที่มีคุณค่ามากค่ะ โมทนากับคุณโมกขทรัพย์ด้วยที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ^ ^

....

ตัวเราเองเคยฝันถึงหลวงพ่อ ๔ วาระด้วยกัน
    ครั้งที่ ๑ ท่านมาแสดงภาพสิ่งที่เราสงสัยอยู่ค่ะ
    ครั้งที่ ๒ ฝันว่าได้เข้าเฝ้าในหลวง ณ ที่แห่งหนึ่ง ท่านตรัสว่าสิ่งที่สงสัยอยู่ในนี้
    แล้วก็ยื่นหนังสือมาให้ ปรากฏว่าเป็นหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ^ ^
    ครั้งที่ ๓ ท่านมาเตือนว่าเราละเลยการปฏิบัติ หน้าท่านบึ้งมากค่ะ ^ ^"
    ครั้งล่าสุด ตีความเอาเองว่าทานมาสอนเรื่องจาคะ แล้วก็ให้ไปสะเดาะเคราะห์ค่ะ

เคยสงสัยนะว่าที่เราฝันนี่มันจริงมั้ย หลวงพ่อมาจริงหรือเปล่า
    แต่เคยอ่านจากในนี้แหละ มีท่านหนึ่งพูดว่าไม่เคยมีใครฝันถึงหลวงพ่อ
    ด้วยความบังเอิญหรือคิดไปเอง ก็เลยเลิกสงสัยละ
    จะคิดไปเองหรือไม่ก็ไม่สำคัญ เพราะการได้ฝันเห็นพระที่เราเคารพบูชา
    ก็เป็นมงคลสูงยิ่งแล้ว

9. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาด้วยครับพี่ เมื่อพ่อรักลูก ลูกก็รักพ่อ เหมือนกันครับ อยากให้ทุกคนเข้ามาแชร์ความประทับใจต่อองค์หลวงพ่อพระราชพรหมยานครับ เพื่อให้หลายๆคนรับรู้ว่า ไม่เฉพาะผมเท่านั้นที่มีความประทับใจ แต่ยังมีอีกหลายๆท่านที่เป็นเหมือนกันครับ ทำให้รู้ว่า ลูกหลานท่านมากมายเหลือเกินครับ

ปล. อย่าลืมเรื่องที่เราเคยคุยกันไว้นะครับ มาเมื่อไรส่งข่าวด้วยนะพี่

10. โมกขทรัพย์

1
    โมทนาด้วยครับ คุณก็เป็นอีกคนที่เกี่ยวพันกับท่าน สาธุๆๆ

11. โมกขทรัพย์

1
    โมทนาด้วยครับ หลวงพ่อมาโปรดจริงๆ ท่านไม่เคยไปไหนครับ ยังอยู่ในใจลูกหลานตลอดครับ

12. โมกขทรัพย์

1
    ความรู้สึกคล้ายๆผมเลยครับ เวลาคิดถึงท่าน บางทีน้ำตาก็ไหลโดยไม่รู้สาเหตุ บางที ขึ้นไปกราบท่านข้างบน ก็ร้องไห้ทั้งเจริญกรรมฐานนั้นล่ะครับ

แหม๋ พูดแบบไม่อายเลยนะครับ น้อยคนมากจะทำให้ผมร้องไห้ได้ นอกจากพ่อแม่ แล้ว ก็มีในหลวง และหลวงพ่อนี่ล่ะครับ

13. โมกขทรัพย์

1
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้สมความปรารถนาครับ

14. โมกขทรัพย์

1
    สาธุด้วยครับ เป็นบุญจริงๆครับ

15. โมกขทรัพย์

1
    โมทนาด้วยครับ นี่ล่ะครับ ท่านมาได้หลายแบบครับ ท่านมาโปรดลูกหลานท่านเสมอ

16. ชาน

ชาน เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมมาแปลก ผมไม่ได้ฝันเห็นหลวงพ่อแต่ฝันเห็นพระเครื่องของหลวงพ่อ(สมเด็จพระคำข้าว) ผมไม่เคยรู้จักหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาก่อน เคยเห็นแต่หนังสือของหลวงพ่อ(ผมชอบอ่านหนังสือธรรมะ)แต่ไม่เคยอ่านของหลวงพ่อสักเล่มยังพูดอีกว่า(พระอะไรเป็นฤาษี)เลยไม่อยากจะอ่าน
    :eek:มีอยู่วันหนึ่งพ่อเพื่อนผมเขาเล่าว่าเขานับถือหลวงพ่ออยู่ท่านหนึ่งคือหลวงพ่อฤาษีลิงดำ พระเครื่องของท่านสุดยอดมาก ตอนเขาเป็น ตชด หลวงพ่อเอาพระมาแจกแต่ไม่ค่อยมีคนเชื่อเท่าไหร่ท่านเลยให้ลองของ ปืนยิงไม่ออกเลยและมีตำรวจอีกคนกล้ามากถือพระแล้วให้เพื่อนอีกคนฟัน ฟันไม่เข้า(แต่ถ้าโดนทุบอันนี้ไม่รู้นะ) พอพูดจบผมก็บอกว่าที่บ้านผมมีอยู่องค์ เมื่ออาทิตย์ก่อนค้นห้องพระแล้วเจอเดี๋ยวจะเอามาให้ดู
    (smile)มาเ้ข้าเรื่องดีกว่า หลังจากนั้นผมก็มาหาที่ห้องพระ หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ ค้นทุกซอกทุกมุม หาทุกวันเกือบอาทิตย์เลยถอดใจ มิหนำซ้ำยังไปว่าญาติแอบเอาไปอีก พลานไปทั่ว แฟนผมเลยบอกว่าฝันไปเองรึเปล่า พูดแค่นี้ผมสดุ้งเลย งง ตัวเองเหมือนกันว่าสดุ้งทำไม ก็ลองคิดนึกย้อนกลับไปวันที่เจอพระมีอะไรสะดุดตาบ้าง ก็นึกๆ ในภาพเห็นองค์พระด้านหน้าเป็นพระสมเด็จด้านหลังเป็นหลวงพ่อ เขียนข้างใต้ว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำ สีชมภู คิดไปคิดมามันก็เหมือนฝันแต่ทำไมมันชัดเจนขนาดนี้ แฟนผมเลยบอกว่างั้นหาในเว็บดู ผมก็ลองค้นหาในgoogleดู พิมพิ์ว่า พระสมเด็จ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ พอออกมาผมตกใจเลย ตื่นเต้นมาก บอกแฟนผมว่าองค์นี้เลยใช่เลย สมเด็จพระคำข้าว(สีขาว)แต่ผมบอกว่าที่เห็นมันสีชมภู แฟนผมถามว่างั้นก็พระหางหมากสีชมภู ผมบอกว่าที่เห็นข้างหน้าเป็นพระสมเด็จ แฟนผมเลยบอกว่างั้นชัวร์เลยฝันไปแน่ๆ (ผมถึงกับขนลุกเลย) งงเลยเป็นไปได้ไง
    ถามตัวเองว่านี่รึเปล่าที่เขาเรียกว่า "ปาฏิหาริย์"
    หลังจากนั้นผมว่าจะหาเช่าพระสมเด็จคำข้าวไว้สักองค์ หาเช่าที่ไหนก็ไม่มีหาในเว็บก็ไม่เจอ หาหลายเดือนมากจนถอดใจ หาเช่าพระแต่ดันไปเจอแต่หนังสือก็ลองอ่านๆดู ทีนี้ไม่หลับไม่นอนเลยอ่านทั้งวันทั้งคืนติดมาก สนุกด้วย ยกระดับจิตด้วย ได้ฟังธรรมะจากหลวงพ่ออีก ซึ้งในรสพระธรรมเลย
    หลังจากนั้นเชื่อหรือไม่ว่าพระเครื่องของหลวงพ่อหายังไงก็เจอเว็บนู้นเว็บนี้มีหมด จนเลือกไม่ถูก

หลวงพ่อคงจะรู้จริตนิสัยของผมเลยเอาพระเครื่องมาเป็นตัวล่อ ให้ติดกับดัก ให้ผมได้อ่านหนังสือของท่านได้ฟังธรรมะของท่าน หลวงพ่อท่านคงจะรู้ว่าผมไม่ชอบชื่อฤาษีลิงดำของท่านผมเลยไม่อ่านหนังสือของท่าน ถ้าวันนั้นหนังสือของท่านชื่อว่าหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ผมคงไม่ต้องเสียเวลาไปตั้งหลายปี
    เหตุที่ไม่ชอบตั้งแต่แรกคือ (ในความคิดผมนะ) พระก็คือผู้สำรวม ฤาษีก็คือผู้มีอิทธิฤทธิ์ พอเห็นชื่อหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ก็เลยคิดว่าจะเป็นการอวดอ้าง นี่เพราะความโง่โดยแท้เลยต้องเสียเวลาไปหลายปี ดีนะที่หลวงพ่อมาชี้ทางสว่างให้ไม่งั้นโง่ไปอีกนาน(smile)

17. โมกขทรัพย์

1
    อ่านแล้วปลื้มปิติด้วยครับ โมทนาด้วยนะครับ หลวงพ่อมีกุศโลบายในการสอนลูกหลานแบบนี้ล่ะครับ ของผมโดนในลักษณะที่ทุกข์จนไปไม่เป็นครับ จนต้องหันหน้าเข้าพึ่งธรรมะ นี่ล่ะครับ

ถ้าไม่ได้หลวงพ่อ ผมคงไปเล่นของเล่นในนรกแล้วครับ(ปัจจุบันนี้ก็ไม่รู้จะพ้นรึเปล่านะ)

สาธุๆๆ

18. โมกขทรัพย์

1
    ภัยพิบัติปีนี้น่าจะหนักเอาการครับ การเมืองก็เริ่มเข้มข้นมากขึ้นแล้ว (อาจมีสงครามกลางเมืองขึ้นครับ) ที่แน่ๆ ตั้งแต่เดือนกรกฏาคมนี้เป็นต้นไป เฝ้าระวังกันครับ มีอะไรเยอะแยะมากมายเลย คนที่มีญานหยั่งรู้หลายท่านได้ชี้แจ้งแถลงไขกันเป็นเีสียงเดียวกันว่า ปีนี้หนัก และสาหัสมาก งานนี้ประเทศไทยบอบช้ำเยอะครับ สงสารประเทศไทย สังเกตุดูว่า พระที่ท่านปฏิบัติดีปฏิบัติชอบท่านมักจะละ สังขาร เพื่อเยื้อเวลาให้ยืดออกไปอีก แต่ถึงกระนั้น ภัยธรรมชาติก็ต้องเกิดขึ้นอย่างแน่นอนครับ ต้องดูกันว่า จะมีเกจิดังท่านใด ละสังขารบ้างภายในเดือนนี้และเดือนหน้า หากมี ก็เตรียมเลื่อนออกไปอีกได้เล็กน้อยครับ แล้วแต่บุญบารีมีของหลวงปู่หลวงพ่อครูบาอาจารย์ท่านจะเยื้อได้มากน้อยเท่าใด

นี่ล่ะโลก มันก็เป็นแบบนี้ล่ะ ทุกอย่างอยู่ภายใต้กฏไตรลักษณ์ทั้งสิ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2012
  19. spyjung

spyjung เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2012

อนุโมทนา สาธุค่ะ.....

20. krasin

krasin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    สำหรับผมก็ไม่ทราบอะไรมาดลใจให้ชอบฟังธรรมะของหลวงพ่อเหมือนกัน ตรงไปตรงมาดี ปกติก็ชอบฟังหลวงตาบัวเทศน์ตรงใจแรงด่าเป็นด่า พอมาฟังหลวงพ่อฤาษีก็ประทับใจครับ จนมีอยู่ครั้งนึง ฝันเห็นหลวงพ่อฤาษีมาให้ข้อคิดสั้นๆ ท่านบอกว่าการมียศมันเป็นทุกข์ ซึ่งมันก็ตรงกับชีวิตผมในปัจจุบัน ก่อนหน้านี้ก็ทำงานมีตำแหน่ง ใครก็เรียกเราท่านผู้จัดการ ให้ความเคารพเรา ทั้งที่ยังไม่เคยรู้นิสัยใจคอกันเลย มาเคารพมาไหว้เรา เราก็มานั่งคิดคนเรามองกันแค่ภายนอกก็มาสรุปแล้วว่าดีเห็นมีตำแหน่งก็มายกยอเรา มันเลยเบื่อกับการเสแสร้งของคน ตอนนี้ออกมาทำกิจการเล็กๆของตัวเอง ไม่ได้แต่งตัวโก้ผูกไท้ มันก็มีความสุขดี ไม่ต้องดิ้นรนอะไรมากมาย ไม่ต้องทำตอแหลประจบผู้บริหารเพื่อเอาตำแหน่ง