เสียงธรรม คติธรรมจากพระเทวทัต

ในห้อง 'ธรรมเทศนาทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย Sippa_Pawat, 1 มกราคม 2011.

1. Sippa_Pawat

Sippa_Pawat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    เชิญรับฟังและดาวน์โหลดครับ ได้ความรู้ดีครับ
    อนุโมทนา..สาธุ

Sippa_Pawat

ไฟล์ที่แนบมา:

2. mashimo

mashimo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะฟังแล้วได้ความรู้ท่านเทศน์สนุกดีค่ะเป็นกันเองกับลูกศิษย์มากเลย

3. JS29584

JS29584 สมาชิกใหม่

รบกวนช่วยพิมพ์เนื้อหาคร่าวๆหน่อยครับ เน็ตไม่แรงโหลดไม่ได้

4. Violent Daughter

Violent Daughter เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ธรณีสูบมันเป็นยังไงน้าอยากเห็นชมัด

5. maniamanias

maniamanias เป็นที่รู้จักกันดี

การเทศนาธรรมครั้งนี้เป็น ประวัติของพระเทวทัตคร่าวๆ น่ะค่ะ (คาดว่าคงรู้อยู่แล้ว) ไม่เชิงว่าเป็นการเทศน์ตามรูปแบบ เป็นแบบการสนทนากัน คุยกัน แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ในลักษณะที่เป็นกันเองค่ะ ก็มีเรื่องสมัยตั้งแต่ชาติที่เป็นพ่อค้ากับถาดทอง เรื่องของการแย่งหงส์ สิ่งต่างๆ ที่พระเทวทัตปองร้ายต่อพระพุทธเจ้า อนันตริยกรรม กรรมอันหนัก 5 ข้อ ซึ่งพระเทวทัตทำถึง 2 ข้อ แล้วก็มีการเล่าเรื่องของก่องข้างน้อยฆ่าแม่ จากนั้นก็เป็นเรื่องของพระเจ้าอชาตศัตรู แล้วก็เรื่องที่พระเทวทัตพาสงฆ์จำนวนหนึ่งแยกตัวออกไป จนถึงที่โดนธรณีสูบค่ะ ก็เป็นแบบการพูดคุยสนทนากันสนุกๆ แต่ได้ความรู้ไปด้วยล่ะค่ะ