คาถาอุณหิสสวิชัยอันศักดิ์สิทธิ์

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เปาชุนไหล, 3 กรกฎาคม 2012.

1. path finder

path finder เป็นที่รู้จักกันดี

คาถานี้คืออะไร ครับ
    "สักกัตตะวา พุทธะระตะนัง โอสะถัง อุตตะมังวะรัง
    หิตัง เทวะ มะนุสสานัง พุทธะเตเชนะ โสตถินา
    นัสสันตุปัททะวา สัพเพ ทุกขา วูปะสะเมนตุ เต
    เพราะทำความเคารพพระพุทธรัตนะ อันเป็นดั่งโอสถอันอุดมประเสริฐ
    เป็นประโยชน์แก่เทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย ด้วยเดชแห่งพระพุทธเจ้า
    ขอสรรพอุปัทวะทั้งหลายจงพินาศไป ขอทุกข์ทั้งหลายของท่านจงสงบไปโดยสวัสดี

สักกัตตะวา ธัมมะระตะนัง โอสะถัง อุตตะมังวะรัง ปะริฬาหู ปะสะมะนัง ธัมมะเตเชนะ โสตถินา
    นัสสันตุปัททะวา สัพเพ ภะยา วูปะสะเมนตุ เต
    เพราะทำความเคารพพระธรรมรัตนะ อันเป็นดั่งโอสถอันอุดมประเสริฐ
    เป็นเครื่องระงับความกระวนกระวาย ด้วยเดชแห่งพระธรรมรัตนะ
    ขอสรรพอุปัทวะทั้งหลายจงพินาศไป ขอทุกข์ทั้งหลายของท่านจงสงบไปโดยสวัสดี

สักกัตตะวา สังฆระตะนัง โอสะถัง อุตตะมังวะรัง อาหุเนยยัง ปาหุเนยยัง สังฆเตเชนะ โสตถินา
    นัสสันตุปัททะวา สัพเพ โรคา วูปะสะเมนตุ เต
    เพราะทำความเคารพพระสังฆรัตนะ อันเป็นดั่งโอสถอันอุดมประเสริฐ
    เป็นผู้ควรแก่สักการะที่เขานำมาบูชา เป็นผู้ควรแก่สักการะที่เขาจัดไว้ต้อนรับ
    ด้วยเดชแห่งพระพุทธเจ้า ขอสรรพอุปัทวะทั้งหลายจงพินาศไป
    ขอทุกข์ทั้งหลายของท่านจงสงบไปโดยสวัสดี"
    ครูบาอาจารย์บางคนบอกว่าจริงๆ คาถาคือตัวนี้ แต่ในกระทู้เป็นเพียง อานิสงค์ของคาถา เพราะเท่าที่ดูคำแปลตัวคาถาปกติจะเป็นการสรรเสริญ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ครับ
    แต่ผมก็็ไม่แน่ใจครับ
    วอนท่านผู้รู้ให้ช่วยตรวจสอบด้วยครับ

2. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012

ขอบคุณครับที่นำมาเสริมให้
    ผมก็เห็นตามคุณ paisano ครับ

ใครชอบก็สวดไปทั้ง2บทเลยจะมีอานิสงส์มากครับ

(บทที่ท่าน paisano เอามางผมก็เคยผ่านตามาบ้างแล้วครับ)
    แต่ไม่รู้คำแปล พอได้รู้คำแปลแล้ว ขอก๊อปไปสวดบ้างนะครับ (good)
    รู้สึกอิ่มใจที่ได้ยินบทสวดนี้มาก

3. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

ก็คุณนั่นแหละมิจฉาทิฏฐิ โง่!

4. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

ก็คุณนั่นแหละมิจฉาทิฏฐิ โง่! มีภวะตัณหามากเยอะ วิภวะตัณหาก็จมอยู่นั่นแหละ และกามตัณหาก็ยังละไม่ได้คุณน่ะ...

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ดูเหมือนว่าจะเคยได้ยินพระท่านจะเจริญพระคาถานี้บ่อยนะคะ
    โดยส่วนตัวรู้สึกชอบมาก พระคาถาไพเราะ และความหมายดีมากค่ะ

6. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาด้วยครับ พระพุทธเจ้าท่านตรัสแต่สิ่งที่มีประโยชน์ สิ่งไม่มีประโยชน์พระพุทธเจ้าท่านไม่ตรัสหรอกครับ

ใครว่าคาถานี้เป็นอัปมงคล ก็ถือได้ว่ากล่าวตู่พระธรรมคำสอนของพระพุทธองค์แล้วล่ะครับ

โมทนาในกุศลกรรมครับ

7. Era

Era Active Member

30 พฤศจิกายน 2011
    "อกาลเรเณน วา" อ่านว่า "อะกาละมะระเณนะ วา" ขอความกรุณาช่วยตรวจทานด้วยครับ จะได้ท่องไม่ผิด และก็ขออนุโมทนาที่นำมาเผยแพร่ครับ

8. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เป็นส่วนหนึ่งของบทสวดอาฏานาฏิยปริตร ซึ่งเป็นคาถาที่ท้าวจาตุมหาราชทั้ง ท่านผูกคาถาไว้ค่ะ แต่ท่านท้าวเวสสุวรรณ เป็นผู้อาราธนาถวายแด่พระพุทธเจ้าในสมัยพุทธกาลค่ะ ทำให้มีผู้เรียกบทนี้ว่า "บทภาณยักษ์" แปลความหมายว่า ยักษ์กล่าว หรือยักษ์พูด เนื่องจากท่านท้าวเวสสุวรรณ เป็นหัวหน้าสายยักษ์นั่นเอง

บทอาฏานาฏิยปริตรทั้งบท เป็นการป้องกันภัยอมนุษย์ เทวดามิจฉาทิฐิที่อยู่นอกเขตพุทธศาสนา หากผู้ใดสวดบทนี้แล้ว อมนุษย์ หรือเทวดาไปรังแก ถือว่า มีโทษหนัก จะต้องถูกลงโทษตามกฏค่ะ

สำหรับท่อนที่นำมานี้ เป็นคาถาป้องกัน และรักษาโรคภัยไข้เจ็บค่ะ พบได้ในหนังสือมนต์พิธี

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เริ่มนับ 1 ในพรรษา
    เชิญชวนทุกท่านมาสาธยายพระคาถานี้เถิด
    เพื่อสวัสดิมงคล ณ กาลนี้

10. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

แน่ใจเถิด

11. รัตนสุวรรณ

รัตนสุวรรณ Active Member

4 มิถุนายน 2013
    ศักดิ์สิทธ์จริงคาถานี้เวลาแฟนผมไม่สบายผมสวดให้แล้วอาการดีขึ้นมากอานุภาพแห่งพระพุทธองค์ยิ่งใหญ่ที่สุดแล้วในสามโลก....สาธุ

12. 9TRONG

9TRONG เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาท่านเจ้าของกระทู้ครับ

ช่วยกันนำไปสวดอธิษฐานนะครับ

จะได้ทำให้ทุกๆครอบครัวประสบแต่ความร่มเย็นเป็นสุข.. สาธุ

13. ครูเรือง

ครูเรือง เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดนี้ ใช้สวดต่ออายุเทวดาครับ พระพุทธเจ้าเป็นผู้สอนให้กับเทวดาที่จะหมดอายุขัย แล้วจะไปเกิดในเมืองนรก ท่านที่มาคัดค้านก็ว่าไปอีกทางหนึ่ง เสียๆ หายๆ แต่ผมเชื่อพระพุทธเจ้าครับ