คำแนะนำที่อาจช่วยให้ชีวิตดีขึ้น

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 17 กุมภาพันธ์ 2013.

1. ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

เวลา วาระ เฉพาะ
    หลายสิ่ง แม้ รู้ ก็มิอาจก้าวล่วง
    ท่านเท่านั้น ที่จะเข้าไปในจุดที่ท่านประสงค์ ด้วยตัวของท่านเองครับ

TOP SECRET

2. bordintu เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2011
    Top Secret ขนาดนี้ ชะตาผมหรือภรรยาจะมีอันตรายถึงชีวิตมั้ยอ่ะครับ มีทางแก้ไขมั้ยครับ บอกพอเป็นนัยๆได้มั้ยครับ ถ้าบอกตรงๆไม่ได้ หรือคุณศักดิ์ ช่วยดูเรื่องงานให้ก็ได้ครับ หรือชะตาผมเป็นอย่างไรมันร้ายแรงจนมิอาจบอกได้เลยหรือครับ จะได้เลือกทางเดินที่ถูกต้องครับ

3. ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่เรื่องอะไรที่คุณวิตกกังวลหรอกนะครับ
    เวลานี้ ชีวิตคุณ มีหลายสิงที่เข้ามาเสริม มาเพิ่ม และ ดูแลคุณอย่างดีแล้ว
    เป็นอะไรที่พิเศษมาก
    ทุกอย่างจะดำเนินไปด้วยดีครับ

4. bordintu เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2011
    ขอบพระคุณมากครับ ผมก็กังวลใจว่าจะมีเรื่องถึงขั้นร้ายแรง แล้วคุณศักดิ์ไม่สามารถก้าวล่วงชะตาชีวิตมาบอกกล่าวได้น่ะครับ

พอได้รับทราบดังนี้ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างมากครับ ขอโมทนาบุญในเมตตาจิตที่ช่วยให้ผมคลายกังวลด้วยครับ ขอขอบพระคุณคุณศักดิ์ ธรรมลิขิตอีกครั้งจากใจจริงๆครับ ขอบพระคุณครับ

5. tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ อาจารย์ศักดิ์

หนูจิตใจมั่นคงขึ้นค่ะตั้งแต่ที่ได้คุยกับอาจารย์ศักดิ์และไปทริปกรรมฐานที่ป่าช้า มีบ้างที่มันตกแต่ก็จะรู้ตัวเร็วขึ้น แต่ละวันค่อนข้างจะมีบททดสอบหนูเสมออารมณ์โกรธไม่พอใจ เสียใจผิดหวัง ความโลภ เช่นบอกกำตัวเองว่าจิตใจต้องผ่องใสนะ หลังจากนั้นสถาณการณ์ต่างๆที่ทำให้หงุดหงิดก็เข้ามาเลย เหมือนจะยากแต่ก็สนุกไปอีกแบบเห็นตัวเองรับมือกับสิ่งต่างๆ ท้าทายดีค่ะ

ผู้คนรอบข้างและคนที่เคยหวังร้ายกับหนู หนูพอรู้จุดอ่อนของเขาเหล่านั้นลึกๆข้างในมีจิตใจที่เปราะบางปกปิดความละอายกับสิ่งที่ทำไว้กับหนู หลายๆคนกำลังแย่ด้วยเรื่องต่างๆแต่หนูก็ช่วยพอประมาณโดยไม่เบรยดเบียนตัวเองมากนัก สิ่งที่หนูทำอยู่ตอนนี้คือแสดงความเป็นมิตรด้วยความจริงใจช่วยเหลือเพื่อที่ให้เขาเหล่านั้นได้หลุดพ้นจากความผิดลึกๆที่อยู่ข้างในให้เห็นว่า หนูคนนี้ให้อภัยและหวังดีกับทุกคนอย่างหมดหัวใจ อดีตก็คืออดีต เราเป็นญาติพี่น้องกันต้องช่วยเหลือกันในยามทุกข์และยินดีในยามสุข ทำหน้าที่ญาติให้ดีทีสุด ตอนนี้ก็เบาๆสบายสุขที่ใจนะค่ะแม้รายได้จะลดฮวบๆๆๆ แปลกเหมือนกันพอคิดจะเอาจะเอากลับเหนื่อยและหนัก พอรู้จะให้สละออกกับเบาและสุขใจ หนทางข้างหน้ายังจะหนักจะเหนื่อยหนูกไม่ท้อ แม้จะมีใครมาฆ่าหนูตายตอนนี้หนูก็จะไม่โกรธเลย เพราะทุกอย่างล้วนเป็นเหตุและปัจจัย ณ จุดนี้สิ่งที่หนูรู้น่าจะเรียกว่า ปัจจัตตังนะคะ รู้ได้เฉพาะตนเหมือนที่พระพุทธเจ้าบอกไว้เลย

ขอบคุณค่ะ

6. luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ อยากสอบถามให้น้องสาวค่ะ งานที่สัมภาษณ์ตำแหน่ง ผู้จัดการฝ่ายการเงิน จะไ้ด้เซ็นสัญญาหรือไม่คะ เพราะครั้งแรกบริษัทนัดวันเซ็นสัญญาและนัดวันเริ่มงานแล้วแต่อยู่ๆก็ขอเลื่อนออกไปอย่างไม่มีกำหนด เป็นเพราะอะไรและมีคำแนะนำหรือไม่คะ

7. แม่เมย์ สมาชิก

4 มิถุนายน 2013
    สามีจะทิ้งดิฉันกับลูกได้จริงหรือคะ

ตลอดเดือนกว่าที่ผ่านมาหลังจากดิฉันจับได้ว่าสามีมีผู้หญิงอื่น สามีก็ยอมรับและบอกเลือกคนนั้น จะหย่ากับดิฉันอีก3ปีข้างหน้าเมื่อลูกเรียนจบ ดิฉันจิตตกดูหมอ7-8คนในหนึ่งเดือน
    ทุกคนล้วนบอกว่าสามีหมดรักดิฉันแล้วและใจอยู่กับผู้หญิงคนนั้นแล้วพร้อมจะไปจากดิฉันได้ทุกเมื่อ แต่ผู้หญิงไม่ได้รักเขาจริงให้ปล่อยเขาไป สักวันเขาจะรู้เองว่าเขาเลือกผิดมหันต์
    ดิฉันก็พยายามทำใจ แต่เราอยู่กันมา24ปีลำบากมาด้วยกันพอเริ่มสบายเขาก็จะทิ้ง
    แต่ดิฉันก็ยังรักเขา 3ปีที่ยังได้อยู่กับเขาบ้างดิฉันก็ตั้งใจทำดีกับเขาที่สุดแม้เขาจะไม่แยแสดิฉันหรือพูดไม่ดีกับดิฉันก็ตาม ดิฉันกับสามีหมดวาสนาที่จะได้กลับมารักกันเหมือนเดิมแล้วใช่ไหมคะ แล้วผู้หญิงใหม่เขารักเขาจริงๆหรือแค่รักเงินของเขาคะ อนาคตสามีฝากบั้นปลายชีวิตกับผู้หญิงคนนี้ได้หรือไม่คะ ดิฉันกับลูกพร้อมดูแลเขาค่ะในวันที่เขาไม่มีใคร

8. Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

อ.ครับ สมมุติว่าผมเปลี่ยนใจไม่เอาบ้านให้เขาเช่าแล้วอยู่เหมือนเดิม ชีวิตก็จะวนเวียนอยู่แบบเดิมเช่นนี้ใช่ไหมครับ จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงในอนาคตดังที่อ.ได้บอกไว้ ขอบคุณครับ

9. ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับ
    แต่ทุกอย่าง
    คุณตัดสินใจด้วยความเป็นตัวของคุณเองนะครับ

ทุกสิ่งที่เคยได้ฟัง เคยได้ยิน เป็นเพียงข้อมูลประกอบการพิจารณาตัดสินใจ

กรรมของคุณกำหนดทุกอย่างไว้แล้ว การเลี่ยงกฎแห่งกรรม คงเลี่ยงไม่ได้ง่ายนัก

คนจะเฮง นอนอยู่บนบ้าน ก็มีคนเอาลอตเตอรี่มายัดเยีัยดขายให้ แล้วก็ถูกรางวัลซะอย่างงั้น มีอยู่บ่อยไป

10. Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับอ.ผมคงจะเดินหน้าตามที่ได้รับคำแนะนำ และส่วนหนึ่งที่ผมคิดไว้ครับ

11. ตั้งใจมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอ.ศักดิ์ วันนี้กลับมาขอรบกวนอ.อีกครั้ง ครั้งก่อนผลสอบผ่านแล้วค่ะ แม้คะแนนไม่ดีแต่ก็ผ่านไปได้
    ส่วนตอนนี้ปัญหาที่เจอ คือร่วมงานกลุ่มกับเพื่อนสามคน แต่มักจะโดนอาจารย์ และเจ้าหน้าที่คอยจับตาดูกลุ่มเราและมีเรื่องให้ตำหนิเสมอ ทำให้ตัวดิฉันคิดว่าพวกเขาไม่รักไม่เอ็นดูเราเลย จึงรู้สึกกดดัน เกร็งไปหมด ไม่ทราบว่าจะเป็นแบบนี้ไปทั้งปีไหมคะ และพวกเขาจะประเมินผลให้ดิฉันสอบผ่านไหมคะ ขอบคุณอ.ล่วงหน้าค่ะ

12. chodza555 สมาชิก

ส่งpm ไปแล้วครับผม ขอบคุณมากครับ

13. ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบให้แล้วนะครับ

14. ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกอย่างมีเหตุเป็นแดนเกิด
    ไม่มีไฟ ฤาจะมีควัน
    หนึ่งในกลุ่มของคุณ เขามีปัญหา ในอดีต
    ปลาข้องเดียวกัน เน่า 1 ตัว ก็เหม็นหมดข้อง

ไม่ใช่ให้เลิกคบ แต่ พิจารณา ให้ดี ความเกรงใจ ใช้ให้ถูกกาละเทศะ จะเกิดผล
    ยกตัวอย่าง เขาชวนไปเที่ยวบาร์ เวลากลางคืน เราปฏิเสธได้ไหม
    ถ้าปฏิเสธไป เขาจะเลิกคบเรา
    เราจะยินดีให้เขาเลิกคบไหม
    หากยินดี ให้เขาเลิกคบ
    แต่เวลาเจอกัน เราก็เป็นฝ่ายทักท่ายเขาก่อนเสมอ
    นี่คือ เพื่อนที่ดีต่อกัน
    เพื่อนที่ไม่สนับสนุนกันในทางที่ทำให้เพื่อนตกต่ำ
    รักกัน ต้องรักให้ถูกทาง ถูกจังหวะ

15. Sci139 สมาชิกใหม่

ส่ง PM ไปแล้วค่ะ

16. ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

17. suta Active Member

15 สิงหาคม 2007
    ส่ง pm ไปแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

18. ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

19. suta Active Member

15 สิงหาคม 2007
    ขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำที่ดีๆ

20. ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

หากกระแสของบุญที่ก่อตัวแล้ว แต่ไม่สามารถสนองกลับมาในขณะปัจจุบันได้สักที
    ศาสตร์แห่งความเชื่อ ที่อยู่บนฐานของบุญแต่ละบุคคล
    ขอเชิญบูชา พระสิวลี ของหลวงปู่นาค วัดระฆังโฆษิตาราม เนื้อทอง
    พิมพ์เล็ก

http://palungjit.org/threads/ร้านธร...่นาคเนื้อทอง-วัดระฆังโฆษิตาราม.496065/page-18