จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

พระธรรม ๖ ข้อจ่ากอนุตตริยะ ๖ เป็นพระธรรมเพื่อเสริมสติปัญญา
    ท่านใดที่ ที่จะเสริมปัญญาบารมี ควรจะเจริญธรรมบทนี้ให้มาก

ขอเสริมเพิ่มเติม

การเห็นนิมิตรของกสิณ ก็จัดเป็น ทัสสนานุตตริยะ

การได้ดวงตาเห็นธรรม การบรรลุธรรมขั้นพระโสดาบันขึ้นไป ก็จัดเป็น ลาภานุตตริยะ

การได้บำรุงบำเรอ ตถาคตและผู้สืบทอดต่อพระพุทธศาสนา ก็จัดเป็น ปาริจริยานุตตริยะ

สาธุการ

หลักธรรมทั้งหลาย สอนอยู่ในหลักสูตรอย่างครบถ้วน
    ในคัมภีร์สุรรณโคมคำ

ท่านสามารถเข้าไปเรียนรู้ได้ในคอร์ส ๔ วันที่จัดไว้
    ในวันที่ ๒๐-๒๑-๒๒-๒๓ ตุลาคม ที่จะถึงนี้
    โดยคลิก www.srisuwankhomkhum.com

2. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

สัตตาภิธรรมคอร์ส ๔ วัน ภาคพิเศษ ปี ๒๕๕๕
    ๒๐-๒๑-๒๒-๒๓ ตุลาคม ๒๕๕๕
    เรียนรู้หลักสูตร อย่างย่อของคัมภีร์สุวรรณโคมคำ
    เพื่อคำนวณการเกิดของธาตุต่าง ๆ เพื่อดูกรรมฐานแห่งตน เพื่อรู้ดวงชาตาตนเอง
    และฝึกปฐวีกสิณ
    เน้นหลักกรรม แปรเปลี่ยนพฤติกรรม เพื่อหมดกรรม
    tel : 02 681 2524 (14:00-20:00) หยุดจันทร์และศุกร์
    08-9215-0588 ; 08-9199-1605
    <SPAN style="COLOR: #008000"> email :<SCRIPT language=JavaScript type=text/javascript> <!-- var prefix = 'mailto:'; var suffix = ''; var attribs = ''; var path = 'hr' + 'ef' + '='; var addy10749 = 'suwankhomkhum' + '@'; addy10749 = addy10749 + 'yahoo' + '.' + 'com'; document.write( '<a ' + path + '\'' + prefix + addy10749 + suffix + '\'' + attribs + '>' ); document.write( addy10749 ); document.write( '<\/a>' ); //--> </SCRIPT> suwankhomkhum@yahoo.com<SCRIPT language=JavaScript type=text/javascript> <!-- document.write( '' ); //--> </SCRIPT> <SCRIPT language=JavaScript type=text/javascript> <!-- document.write( '</' ); document.write( 'span>' ); //--> </SCRIPT>

3. poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    พี่แสนสวาทช่วยหนูที่หนูจับหลักไม่ถูกเลย หนูจะปฎิบัติไปทางไหนดี

4. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

หนูใจร้อนมากหรือเปล่าคะ เพราะชื่อที่หนูตั้ง ก็มองออกว่า ธาตุไฟร้อนระอุ

หนูบูชาครูก่อนนะ แล้วบอกวันเดือนปีเกิดไปที่ pm แล้วจะบอกให้จากการเห็น
    จากดวงชาตาของหนูนะจ๊ะ

ป้าแสนสวาท

5. poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    ก่อนหน้านี้หนูเคยนั่งเพ่งพระพุทธรูป เป็นสีทอง ไปหมดเลยตอนนี้ไม่เห็นอะไรเลยคะเฉยๆ

6. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ ๒๐๙

poopae 191

หนูสิ้นภพก่อนหน้ามาด้วย วิตกจริต
    เคยเดินทาง เจโตวิมุตติ
    กรรมฐานที่เหมาะกับหนู คืออานาปานนสติกรรมฐาน
    หากเริมต้นฝึกกสิณ ให้เริ่มที่กสิณดิน เหมาะเจาะมาก
    สักปีหนึ่งให้มีพื้นฐานแล้วเปลี่ยนไปฝึกกสิณไฟได้ค่ะ

คิดมากนะเรา วาง ๆ เรื่องอะไรลงไปบ้าง
    ความคิดรอบคอบดีแล้ว แต่เมื่อจบเรื่องแล้วต้องวางลง
    ให้นึกถึงกสิณดินเป็นอารมณ์ตลอด ท่องไว้เสมอ ๆ เพื่อลดอาการฟุ้งของจิต

ธรรมะที่ทำให้เกิดพลังของความหนักแน่นของวิตกจริตคือ ทศพลญาน
    ไปหาอ่านดูนะ
    ก่อนอื่นให้เข้าไปอ่านที่กสิณแม่ธาตุที่ป้าเขียนไว้ในห้องอภิญญา เวปนี้แหละ

อายุย่าง ๒๖ ปี
    สวดพระประจำวันอาทิตย์ไว้เสมอ ๆ วันละ ๖ จบนะ เผื่อจะใจเย็นลงบ้าง

7. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ ๒๑๐

เกิดอังคารที่ ๑๕ พย
    ท่านเกิดมาด้วยปัญญาจริตที่แฝงวิตกมาด้วย
    เคยเดินทางมาทางปัญญาวิมุตติ
    กรรมฐานของท่านคือ อานาปานสติกรรมฐาน
    ธรรมะประจำจริตของท่านคือ อนุตตริยะ ๖
    สัปปายะ คือ วัด ห้องกรรมฐาน ห้องพระ
    การเริ่มต้นอะไรของท่านไม่ได้ง่ายเลยนะ ต้องมีวิริยะคือความพากเพียรมากกว่าคนอื่นหน่อย

หากจะเริ่มที่กสิณ ให้เริ่มได้ที่กสิณลมค่ะ
    แวะไปดูรายละเอียดที่เวปพลังใจ ห้องคัมภีร์นะคะ
    ดิฉันยังไม่มีโอกาสจะเขียนไว้ในเวปนี้สักที่
    เขียนไว้ได้แค่ กสิณดิน อย่างอื่นยังไม่มีเวลาพอจะทำเลย
    ตั้งใจไว้ว่าจะทำให้ครบกสิณสี่ เพื่อเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่จะเริ่มต้น​

อย่าได้เริ่มต้นด้วยกสิณไฟนะ เสียเวลานานเลย​

8. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

มีวิตกกังวลมาก ทำอย่างไร
    จิตที่วิตกมาก คือคิดซ้ำ ๆ ซาก ๆ ไม่รู้จักวาง ไม่รู้จักลืม
    ทำให้เกิดความเครียด คิดมากไปอาจใส่แค้นผสมกันเป็นอาหารจานใหม่ไปเลย
    อารมณ์แบบนี้ เขาเรียกว่า ฟุ้ง
    บริโภคอารมณ์เครียดมาก ๆ อาการของโรคก็เกิดขึ้น ทำงานไม่เป็นผลดี ฯลฯ

ทำอย่างไรดี
    ให้เจริญกรรมฐานตลอดเวลา เมื่อแรกจิตก็ไปฟุ้งเรื่องนั้นนี้ เรื่อย ไป
    ก็ค่อย ๆ บริกรรม เมื่อไรฟุ้ง เป็นอันว่าบริกรรมเช่น วาโยกสิณัง
    บริกรรมแบบนี้ ตลอดเวลา จิตก็จะเริ่มคุ้นเคยกับคำว่า วาโยกสิณัง เอยค่ะ
    แล้วจะค่อย ๆ วางลงไปเอง เมื่อจิตวางเรื่องต่าง ๆ ได้ จิตก็สงบ
    จะมองเห็นอะไรชัดขึ้น

ฝึกทำตามกรรมฐานที่ได้แนะนำท่านไว้นะคะ

สาธุการ

9. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

สวัสดีครับ คุณแสนสวาท ผมได้ทำตามกติกาโดยการโทรไปวัดพระบาทน้ำพุเรียบร้อยแล้วครับ

ขอทราบกรรมฐานกองใดตรงจริต ถ้าเป็นกสิน ควรเป็นกสินกองใดครับ ขอบคุณมากครับ

อยากทราบว่าทางมูลนิธิสุวรรณโคมคำ มีการจับอบรมแบบ 1 สัปดาห์บ่อยแค่ไหน คือบ้านผมอยู่ไกล(ขอนแก่น) แต่อยากไปร่วมอบรมด้วยนะครับ

อีกคำถามนะครับ ผู้ที่ไปฝึกแล้วมีผลสำเร็จในกสินสุงมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ท่านถามเรื่องการฝึกกสิณ บางคนได้กสิณที่ตนถนัดในทันทีที่ฝึกครั้งแรกค่ะ
    เพราะตรงกับกระแสธาตุของเขา เข้ากันได้ ก็ต้องไปพัฒนาต่อไป
    ความสำเร็จก็มีแต่ละวัน แล้วแต่ความเข้าใจ ของแต่ละคน

ท่านถามถึงคอร์สที่จัดเพื่อเรียนกสิณและวิชชาสัตตาภิธรรมละก็
    ปีนี้คงไม่ได้เปิดรุ่นคอร์สระยะสั้นอีกค่ะ เพราะไม่มีวันที่เหมาะสม

เราจะได้แจ้งใน www.srisuwankhomkhum.com ต่อไป
    หากจะเปิดเมื่อไร จะประชาสัมพันธ์ให้ทราบในนี้บ้าง ในเวปของชมรมฯ บ้างค่ะ

คราวนี้ที่ไปเรียนมีคนจากต่างจังหวัด ๓ ท่าน ก็ไปพักที่ชมรมฯ ได้ ไม่มีปัญหาเรื่องที่พัก
    ขอบคุณที่ท่านสนใจค่ะ อยากให้ท่านไปชื่อไว้ในเวปนะคะ
    จะได้ติดต่อท่านต่อไปเมื่อมีคอร์สต่อไปค่ะ

สาธุการ
    แสนสวาท

10. Apollo14 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

อยากทราบว่ากรรมฐานกองใดตรงกับจริตครับ ขอบคุณครับ

11. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

เกิดวันที่ ๖ คือวันอาทิตย์ใช่ไหม เวลา ตึ ๔ เศษ
    เท่ากับว่า ต้องทอนเป็นวันเสาร์กลางคืน ในคืนวันที่ ๕
    หากเป็นเช่นนี้ ก็ถูกต้อง
    การพยากรณ์เป็นดังนี้ค่ะ

ท่านมีโมหะจริตค่ะ กรรมฐานที่เหมาะกับท่านคือ อานาปานสติกรรมฐาน
    หากจะเริ่มกสิณกรรมฐาน ให้เริ่มที่กสิณ ลม
    ธรรมะที่ท่านควรใคร่ครวญ คือ กรรม๑๒
    เป็นกำลังของโทสะจริต

ให้พยายามเดินจงกรมบ่อย ๆ หรือจะใช้ลูกประคำในการทำสมาธิก็ได้ค่ะ

12. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คอร์ส ๓ หรือ ๔ วัน มีค่ะ ยังไม่เคยจัดคอร์ส ๕ วันสักที
    คอร์สระยะสั้น เหมาะกับท่านที่อยู่ต่างจังหวัด เพราะท่านจะไม่ต้องเดินทางไป ๆ มา ๆ
    หรือคนบ้านไกล เรียกว่า คอร์สนี้เหมาะกับท่านที่สามารถพักที่ชมรมฯ ได้
    สะดวกดีค่ะ

หากมีวันหยุดติดกัน ก็จะจัดขึ้นอีก ปีหนึ่งคงทำได้ สองหรือสามครั้งเป็นอย่างมาก

คอร์สกสิณกรรมฐานภาคประชาชนทั่วไป พยายามจัดทุกเดือนค่ะ
    คราวนี้จัด ๑๑ เดือน ๑๑ ปี ๒๕๕๕ คนแจ้งความจำนงค์ เต็มอัตราเลย
    รับเพิ่มไม่ได้แล้วค่ะ ต้องรอเดือน ธันวาคม ๒๕๕๕
    คอยติดตาม www.srisuwankhomkhum.com

อย่าเข้าเวปผิดนะคะ เสียเวลาอ่าน

13. kabukiman เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    ผมได้ทำตามกติกาที่คุณแสนสวาทแล้วนะครับผม รายละเอียดส่งไปทาง pm แล้วครับผม

14. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ ๒๑๑
    ท่านที่เกิด พุธกลางคืน ๒๐ เมษายน
    ท่านมีมารยาจริต (โทสะจริต) เคยเดินทางเส้นทางเจโตวิมุตติ
    สัปปายะเป็นที่โล่งอากาศถ่ายเทดี เย็น

กรรมฐานกลางหากจะเริ่มต้น ให้เริ่มที่ กสิณลมค่ะ
    ธรรมะตามจริตของท่านคือ จรณะ ๑๕​

15. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ต้องขออภัยท่าน
    ดิฉันไม่ขอตอบเป็นการส่วนตัวค่ะ ตอบหน้าเวปเท่านั้น
    หากท่านไม่ต้องการให้เปิดชื่อท่าน ดิฉันก็ไม่ลงรายละเอียดไว้ค่ะ

และต้องการทราบจริต
    กรุณาทำตามกติกาก่อนนะคะ

16. kabukiman เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำครับผม

อยากจะขอคำแนะนำเพิ่มนะครับ คือว่ากสิณลมเนี่ยครับ คือเพ่งลมเหรอครับ แบบว่าเพ่งลมนี้เพ่งยังไงอ่ะครับ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยจะได้ไหมอ่ะครับ

17. แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

กสิณลม

ธรรมชาติของลมคือการเคลื่อนไหว มีลมพัดเราจึงทราบว่ามีการเคลื่อนไหวของลม
    กสิณเป็นการพิจารณารูป แต่ลมเป็นของละเอียดสุดในธาตุ สี่
    ส่วนของดินที่ปนอยู่ในลม มีเหมือนกันแต่ไม่มากนัก เราสัมผัสได้แต่ไม่ค่อยเห็น
    สิ่งที่เราเห้นคือดินที่ปนกับลมอยู่

ดังนั้นเราจึงดูอาการเคลื่อนไหวของลม
    ให้มองไปที่ลมพัดใบไม้ สีเขียวแล้วกัน สีอื่นจะเกิดปรุงแต่งจิตขึ้นมา
    ง่ายเลย ไปไหน นั่งรถผ่านต้นไม้ก็ดูอาการเคลื่อนไหวไป ให้บริกรรมกสิณลมหรือ
    วาโยกสิณังก็ได้ค่ะ
    ท่านหาข้อมูลได้จากสองแหล่ง คือ
    www.srisuwankhomkhum.com
    และ
    กสิณลม วาโยกสิณ

18. Apollo14 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเกิดวันจันทร์ครับ(ถ้านับตามเวลาไทย):'(ยังไม่ถึง 06.00 น. รบกวนอีกครั้งด้วยครับ:cool:

ขอบคุณอีกครั้งครับ

19. kanus เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2011
    ทำตามกติกาเรียบร้อยค่ะ ตอบผ่านหน้าเวปได้ รายละเอียดตามที่ได้ PM ไปแล้วค่ะ
    ขอรบกวนช่วยดูให้ด้วยเพื่อใช้เป็นแนวทางในการปฏิบัติ
    ขอบคุณค่ะ

20. kabukiman เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ