จะบวชตลอดชีพ...ช่วยสงเคราะห์หน่อยนะครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย kim, 12 มกราคม 2006.

1. kim Active Member

คือยังหาวัดที่ตรงตามสเปคไม่ได้เลย
    อยากได้ประมาณว่าความเจริญยังเข้าไม่ถึง...พระมีไม่กี่รูป...กุฏิทำด้วยไม้แบบบ้านชาวบ้าน...ผู้คนไม่ควักไขว่แบบวัดในเมือง...จะเป็นวัดป่าวัดเขาเอาหมดครับเพราะอยากได้ความสงบ....ช่วยกันตอบหน่อยนะครับ
    ปล.วัดที่คิดว่าอญิญาไม่มีจริงไม่เอานะครับ....thank u

2. เหรอ สมาชิก

เหรอ

ศีล 5 ครบไหม... อืมม์ก่อกรรมไว้เยอะเหมือนกันนะ

บวชศีล 5 ก่อนเถ้อออออออ

3. นกไร้รัง สมาชิกใหม่

มีอยู่ที่หนึ่งอยากแนะนำ ชื่อ วัดถ้ำตอง อยู่ในอำเภอจอมทอง จังหวัดเชียงใหม่ สงบมากท้ามกลางธรรมชาติ ที่สงบสวยงาม เพราะเคยไปบวชมา ลองไปเที่ยวก่อนก็ใด้ถูกใจค่อยบวช แต่ขอบอกว่าที่นี่เคร่งมาก ทานมือเดียว มังสวิรัส มีโอกาศ คิดว่าจะไปบวชอีก คะชีพรามห์

4. เหรอ สมาชิก

ท่านอาจารย์สุชิน วัดถ้ำตอง

...ถ้านายชัย จันฯ ไปอยู่ได้จริง ก็บุญแล้ว ขอให้เป็นคนจริง

5. เหรอ สมาชิก

ท่านอาจารย์สุชิน วัดถ้ำตอง

...ถ้านายชัย จันฯ ไปอยู่ได้จริง ก็บุญแล้ว ขอให้เป็นคนจริง

6. นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    คนเขาจะบวชทำไมต้องไปขัดคอกันด้วยครับ น่าจะอนุโทนากับเค้าดีกว่านะ คุณเหรอ

ผมคุ้นกับทางอิสานมากกว่า เป็นวัดป่าสายหลวงปู่มั่น วัดที่อยู่ห่างไกลความเจริญมีเยอะครับ เป็นวัดป่า กุฏิสร้างด้วยไม้ไผ่มุงหญ้าแฝก น่าจะเรียกว่ากระท่อมมากกว่า เวลาฝนตกลมแรงต้องคอยเตรียมพร้อม ไม่กล้านอน กลัวลมมันจะพัดเอาซะพัง เคร่งครัดพระวินัยมาก พระทุกรูปที่นั่นท่านปฏิบัติแบบเอาเป็นเอาตาย ไม่ได้เพื่ออภิญญานะครับ แต่เพื่อพระนิพพานเพียงอย่างเดียว ส่วนอภิญญานั้นเป็นแค่เปลือกนอก เมื่อปฏิบัติจนถึงจุด มันก็ได้มาเอง ฉันมื้อเดียว ไม่มีความสะดวกอะไรทั้งสิ้น

7. Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    วัดป่าบ้านตาด อุดรธานีสิครับ

8. นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Attawat วัดป่าบ้านตาดเข้าไปยากครับ หลวงตาท่านไม่รับใครง่าย ๆ บวชวัดอื่นในสายของท่านซักพักแล้วค่อยขอเข้าไปอยู่ที่นั่นจะง่ายกว่า

9. kim Active Member

ขอบคุณพี่เหรอกับพี่นักเดินทางที่เตือนสติ....เเละขอบคุณทุกคนมากที่อุตส่าห์เเนะนำ

10. เหรอ สมาชิก

ถ้า บวชแบบวัดป่าฯ สาขาของหลวงตา

นั่นสมควร

เป็นด่านแรกที่จะทราบว่า จะบวชได้นานเท่าไร ลองสอบถามที่วัดป่าบ้านตาดดูนะ ท่านมีวัดสาขาในป่าเยอะแยะ ถ้าชอบสไตล์แบบที่บอก

คนจริง พบ ของจริง ถ้าทำได้ ก็โมฯจ้า

ปล. รีบหน่อยนะ หลวงตาฯท่านอายุมากแล้ว

11. เหรอ สมาชิก

วันนี้ ท่านมาแถวบ้านพี่พอดี

จะไปถวายผ้าป่าให้ท่านวัน สองวันนี้ โมทนากับพี่และญาติธรรมด้วยเน้อ
    เจ้าชัย

12. นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าปราถนาพระนิพพาน ก็แนะนำให้บวชในสายวัดป่าหลวงปู่มั่น(หลวงตาบัวก็ศิษย์หลวงปู่มั่น) ไม่ได้หมายความว่าสายอื่นไม่ดีนะครับ แต่ว่าสภาพแวดล้อมหรือสัปปายะและข้อวัติปฏิบัติเหมาะสมมากสำหรับการตัดจากโลกภายนอกโดยสิ้นเชิง คุณสมบัติเบื้องต้นของผู้ที่คิดจะบวชในสายวัดป่าคือ 1. ยอมตายเพื่อพระนิพพาน(ไม่เสียดายชีวิต) 2. พระวินัย 227 ข้อ ต้องจำให้ได้โดยขึ้นใจ ข้อนี้ต้องใช้เวลาศึกษาพอสมควร ในสายพระป่าถือเรื่องพระวินัยมาก หากทำผิดแม้ข้อเดียว จะเป็นที่รังเกียจทันที ยกเว้นพระใหม่ที่ยังศึกษาอยู่ อาจจะโดนว่าบ้างตามสมควร

13. tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ถ้าหวังพระนิพพานพร้อมกับอภิญญา ก็ขอแนะนำวัดในสายพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ) ดังนี้

1. วัดท่าซุง จังหวัดอุทัยธานี

2. วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์) จังหวัดสระบุรี ชมภาพประกอบได้ตามลิงค์นี้

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=23485

3. วัดทองผาภูมิ อ.ทองผาภูมิ จังหวัดกาญจนบุรี (หลวงพี่เล็กได้รับแต่งตั้งให้เป็นเจ้าอาวาสองค์
    ปัจจุบัน)

4. สำนักสงฆ์ถ้ำทะลุ จังหวัดกาญจนบุรี ที่นี่มีพระจำพรรษารูปเดียว คือ หลวงพี่แสงชัย (น้อง
    ชายของหลวงพี่เล็ก) ดูรูปภาพถ้ำประกอบที่นี่ครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=18777

เลือกได้ตามใจชอบ ผมว่าสำนักสงฆ์ถ้ำทะลุน่าจะตรงกับความต้องการของคุณนะ อย่างไรก็ตาม ขอโมทนาบุญด้วยเป็นอย่างยิ่ง

14. ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

.....สำนักสงฆ์เขาลานวัว อ.หนองบัว จ.นครสวรรค์ สายหลวงพ่อชา สุภัทโธ ครับ บรรยากาศดีมาก มีโครงกระดูกให้พิจารณาด้วยนะ(ถ้าชอบ) เน้นด้านสติ และวิปัสสนาครับ ผมไปเดินจงกลมจนขาลากมาแล้ว (ทางเดินยาวมาก)
    .....วัดโพธิ์สุธาวาส ต.โคกหม้อ อ.ชุมแสง จ.นครสวรรค์ สายหลวงพ่อฤาษีลิงดำ อยู่ใกล้ๆกับบ้านผมเอง(ไม่เกี่ยวใช่ไหม) มีการสอนมโนฯด้วยนะครับ อาจจะไม่ใช่ป่าเขาอะไรมากมายแต่ก็น่าไปศึกษาครับ

15. พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    จะพาไปเอง โทรมาด่วน คุณจะต้องสมหวังแน่ๆ 04-1309450 คุณรู้จังหลวง"ปู่ทา"ไหมเพื่อคุณมีบุญมีวาสนาจะได้อุปาถากท่านด้วย(ท่านเป้นพระไม่เกิดอีกแล้วจ้ะ)

16. kim Active Member

ขอบคุณทุกคนมากๆครับ...ผมได้วัดตามสเปคเเล้ว...

17. tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    จะบวชเมื่อไร ที่ไหน รบกวนมาแจ้งในกระทู้นี้อีกครั้งนะครับ เพื่อนๆ สมาชิกจะได้ร่วมโมทนาบุญด้วยอีกครั้ง

18. woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เอาสัก 3 เดือนก่อนครับตั้งใจไว้แรง โดนลองหนักครับ (องค์หลวงพ่อท่านเคยกล่าวไว้ครับ) จากนั้นค่อยอธิฐานต่ออีก 3 เดือน ฯ จนมั่นใจ โมทนาด้วยอย่างสูงครับ แนะนำ วัดท่าซุง รับแนวทางวิธีปฏิบัติที่ถูกต้องก่อน ผมคิดว่าเป็นหนทางที่ตรงที่สุดเพื่อความพ้นทุกข์ แล้วค่อยออกวิเวกตามที่ชอบใจครับ.........

19. Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    โมทนาครับ

20. visarut เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วนตัวขออนุโมทนากับคุณ หากคุณตั้งใจจริงขอให้อุปสรรคใดๆหายไป
    ธรรมะของพระพุทธองค์เป็นสิ่งประเสริฐสุด แต่ถ้าใจยังไม่เต็ม100 น่าบวชผ้าขาวก่อนผมขอแนะนำให้ไปกับคุณโต