จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ไหนๆๆขำไรกันนักกันหน๋า ครูเพ็ญ คุณลินดาไปไหน ดูหมู่ครูจิตเกาะพระกันดิมาจับเข่าขำกลิ้งกันอยู่นี่แหล่ะ
    ใครอย่าหลงมาที่กระทู้นะ เพราะกำลังมีครูหิวลูกศิษย์ง่ะ เอ่อเป็นไปได้เน๊อะ โดยเฉพาะครูวัฒ+ครูเกษ และผมจับคนนอนดึกได้แล้วคือ ครูเพ็ญกับครูเกษ แต่ดึกละซีกโลกนะ

2. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

"เรือลำนี้จะไม่จม"
    ขอขยายนิดนึงนะ ธรรมะสดถูกคอ

"เรือลำนี้จะไม่จม" ครูเพ็ญๆ ครูดัชๆ นี่คือคุณวิทย์หรอ? คุณวิทย์วันนี้ฯ แทบไม่น่าเชื่อเลยนะเนี๊ย ไม่ทำให้ผิดหวังเลย จิตคมยิ่งกว่าใบมีดโกนอาบน้ำผึ้งเดือนห้าซะอีก เดี๋ยวอนาคตดูครูเกษให้ดีๆ สายปัญญาส่งเข้าประกวด แต่ทางโลกตกรอบมาหลายหนแล้ว สายอภิญญากำลังจะตามอีกเพี๊ยบ ไปๆมาๆเรานั่งขำคนเดียว นึกถึงคุณวัฒ ท่าจะบ้า เขาเป็นทุกข์กันมากโข แล้วพวกจิตบุญมายิ้มในจิตกันอยู่ได้

3. watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    เห็นผู้คนมากมายหวั่นเกรงภัยพิบัติกัน ก็ได้แต่วางอุเบกขา ท่านจะหนีไปไหนได้เมื่อเกิดภัยพิบัติทั้งหลายแหล่ ต่อให้รอดท่านจะใช้ชีวิตอย่างไรหลังภัยพิบัติ แค่คิดก็ทราบว่าโลกหลังภัยพิบัติเป็นเช่นไร เกิดเหลือเราอยู่คนเดียวญาติพี่น้องตายหมด เราจะใช้ชีวิตอยู่อย่างไร เอาแต่คิดว่าตอนนี้ขอรอดพ้นจากภัยตรงนี้ก่อน
    แต่ไม่ยอมฝึกจิตเตรียมรับกับมัน ต่อให้ไม่มีภัยพิบัติ ท่านก็ต้องเจอการพลัดพรากอยู่ดี สู้ฝึกจิตเตรียมรับกับทุกๆสถานการณ์ที่จะเกิดจะดีกว่าไหม
    หรือว่าท่านกลัวตาย กลัวทำไมในเมื่อท่านก็ต้องตาย หรือว่ากลัวโลกหลังความตาย ไม่แน่ใจว่าตายไปแล้วจะอยู่ที่ไหนเลยกลัวกัน ก็จิตเกาะพระนี่ไงครับ แนวทางพ้นทุกข์ แต่คนก็ยังจะเดินไปหาทุกข์
    ทุกวันนี้กายผมทำเอากายทุกข์ไม่เบา โรคสารพัดไปหมด แต่จิตเราสบายๆ เรารู้อยู่แล้วว่าตายไปเราจะไปที่ไหน เราไม่ต้องเกิดแล้ว เราจะมานั่งซึมเศร้ากับสิ่งสมมมุติไปทำไม ผมก็เลยนั่งยิ้มในจิตไงครับคุณภู ส่วนกายมันก็ยุ่งไปตามเรื่องของมัน ปล่อยมันไป จิตเรารอดแล้วก็พอ ใครจะยังไปเอาจิตไปยุ่งกับเรื่องทางโลกผมก้ไม่สนแล้ว เห็นกิเลสคนแล้วก็น่าสะอิดสะเอียด ท่านต้องหลงไปอีกซักกี่แสนชาติกัน กว่าจะได้มีโอกาสได้เจอเส้นทางกลับสู่บ้านเก่าอีกครั้ง มีโอกาสอยู่ตรงหน้าไม่รีบคว้าก็โง่เต็มที

4. อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

กายเป็นคนแต่ใจเป็นสัตว์ เป็นเปรตเพราะอะไร

ธรรมโอวาท หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ความมีระเบียบวินัยเป็นของสำคัญ
    คนที่เลวย่อมไม่รักษาระเบียบวินัย
    ไม่จำคำสั่งและ คำสอน

คือคนใดก็ตามต้องมีอาการเตือนกันอยู่เสมอ ๆ
    นั่นจงรู้ว่าเลวเกินไปสำหรับการที่เกิดมาเป็นมนุษย์
    เพราะการเป็นมนุษย์เรามาจากความดี
    มาจากทาน มาจากศีล มาจากภาวนา

ถ้ามาถึงความเป็นมนุษย์แล้วทำเป็นคนไร้ศีล
    ไร้ทาน ไร้ภาวนา คือการเจริญปัญญา
    ก็แสดงว่า เรากลับเป็นสัตว์ของอบายภูมิใหม่

กายเป็นคน แต่ใจเป็นสัตว์
    กายเป็นคน แต่ใจเป็นเปรต
    นี่เป็นวิสัยของคนที่ไม่รักดี ไม่รักงาม

นี่เราฟังธรรมกันมาถึงขั้นความเป็นอริยะ
    แต่ว่าจิตใจของเรายังตกเป็นทาสของอบายภูมิ
    ก็รู้สึกว่าจะเลวมากเกินไป

ที่มา fb
    BuddhaSattha

5. อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีใครมาทำให้เราไป นิพพาน พรหม เทวโลก โลกมนุษย์ และอบายภูมิได้
    ผุ้อื่นได้แค่ บอกทาง สนับสนุน

แต่ทางสายนี้ ต้องเดินเองด้วย ศีล วิริยะ ขันติ โดยมีปัญญานำ แล้วบารมีทั้ง 10 ก็จะครบ
    ถ้ามัวแต่บ้างาน หลงใหลทางโลก แล้วยังปิดอบายภูมิไม่ได้ คงได้ท่องเที่ยวไปหลายภพภูมิ อีกกี่ อสงขัยกัปกัลป์ ถีงจะได้เจอพุทธศาสนาอีก

โอกาสอันดีที่มีวิธีลัดตัดตรงให้จบกิจมาให้ได้พบเจอ ไม่รู้จะได้เเจออีกเมื่อไร

เวลาเหลือน้อยลงทุกวัน ถ้าวันนั้นมาถีง ไม่รู้ว่าจะได้อะไรจากการมาเกิดเป็นมนุษย์ ให้สมกับได้พบพระพุทธศาสนา มีโอกาสพบกัลยณมิตรผู้ชี้ทางธรรม

คงได้แต่ทอดตาดู และแผ่เมตตาให้ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ตี่นเถิด

6. tuk187 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณภูและคุณครูทุกๆท่านค่ะ มาขอสมัครลงเรือด้วยคนนะคะ มีที่ว่างไหมคะ ช่วยเคาะสนิมหนาๆออกจากตัวดิฉันด้วยค่ะ ใช้แค่ฆ้อนไม่พอนะคะ ต้องใช้ฆ้อนปอนด์กระเทาะแรงๆค่ะ เพื่อให้สนิมที่เกาะหนามากออกค่ะ ขอความกรุณาคุณครูทุกๆท่านค่ะ ไม้แก่คนนี้ดัดยากหน่อยนะคะ เพราะไม่เคยปฏิบัติแนวนี้มาเลยค่ะ เอาจิตเกาะก็แล้วค่ะ จิตไม่ยอมเกาะเลย ขอความเมตตาต่อคุณครูทุกท่านชี้แนะสั่งสอนด้วยค่ะ ขอเกาะท้ายเรือไปด้วยนะคะ

7. urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณแหววจิตบุญดวงที่ ๗๘ด้วยคะ
    ขออนุโมทนาบุญกับครูลูกพลัง,ครูเกษ,ครูวัฒ,ครูดัช และครูจิตบุญทุกท่านคะ
    ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ที่ทำจิตเกาะพระ จิตบำเพ็ญ และผู้เกาะขอบกระทู้ให้เข้าถึงนิพพานโดยเร็วพลัน ชาตินี้ด้วยเถิด ขอให้ทุกคนเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ สาธุ.

8. urairatvi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    โอะโอ๋...ตอบเมล์แล้วนะคะส่วนใหญ่จะตอบกลางคืนน้อยถึงกลางคืนมาก,ถ้ามีเวลาช่วงบ่ายก็จะเข้ามาตอบอีกรอบคะ พี่ไม่หนีไปไหนอยู่แถบๆนี้แหละคะ พี่เต็มที่ทุ่มทั้งกายทั้งใจเพื่อพระพุทธศาสนา ลมหายใจเข้า ลมหายใจออก....ตือตื้อตึดตือ....คุณหวานถามได้24ช.มเลยนะคะ พี่แวะแวะเวียนเวียนอยู่แถบนี้แหละคะ มีปัญหาเมื่อไรก็แวะมา พี่ปลื้มตอบแล้วกดเซ้นส์...ตึดตือตึดตึ่ดตือ....

9. newwave1959 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010

สวัสดีครับ กัลยาณมิตร จิตเกาะพระ ทุกๆท่าน
    วันนี้ผมขอน้อมนำคำสอนที่เป็นประโยชน์มาฝากไว้
    พิจารณากันเป็นเครื่องเตือนสติ และเป็นกำลังใจกันครับ

มหาอานิสงค์ของ "ธรรมทาน"

1.มีจิตใจเบิกบานแจ่มใส หน้าตาสดใสมีสง่าราศี
    2.มีสติปัญญาดีเลิศ คิดสิ่งใดก็คิดออกได้ง่าย และ ถูกต้องกว่าแต่ก่อน
    3.ได้คนรอบตัวดีดี มีเพื่อนแท้แก้ทุกข์สู้งานใ<wbr>หญ่
    4.ได้เพื่อนธรรมกัลยาณมิตร ชวนกันคิด ชวนกันทำ กรรมดี เพื่อการสั่งสมบุญบารมี
    5.เจ้ากรรมนายเวรไล่ล่าเราไ<wbr>ม่ทัน เปรียบเสมือนได้ลบล้างหนี้เ<wbr>วรกรรม
    6.โรคภัยไข้เจ็บอันเกิดจากเ<wbr>จ้ากรรมนายเวร ก็ทุเลาหายไปเพราะเราอุทิศบ<wbr>ุญให้
    7.ทำให้ชีวิตตนและครอบครัวม<wbr>ั่นคง ทรัพย์สมบัติกิจการค้า ตำแหน่งการงาน เจริญรุ่งเรือง
    8.ช่วยดึงและดันให้สั่งสมบุ<wbr>ญบารมีขั้นสูงกว่า คือการรักษาศีลลและการเจริญ<wbr>ภาวนา เมื่อทำก็ทำได้ง่ายไร้อุปสร<wbr>รค
    9.ได้สร้างเสริมและเจริญเมต<wbr>ตาธรรม ฝึกตนให้เป็นพระพรหมมีจิตใจ<wbr>ครบ 4 หน้า คือ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา เมื่อเป็นผู้ที่มีพรหมวิหาร<wbr>ทั้ง 4 ก็ย่อมให้อภัย ไม่พยาบาท ทำดีได้ง่ายขึ้น เข้าสมาธิและฌานได้ง่ายดี
    10.สมาชิกในครอบครัว ในธุรกิจ ในหน่วยงาน มีรักสามัคคี มีเมตตาไมตรีต่อกันมาก
    11.เทวดาคุ้มครอง ปกป้อง รักษาความปลอดภัยแก่สมาชิกใ<wbr>นครอบครัว ในธุรกิจ ในรถ เรือ บ้านเรือน อาคาร
    12.สร้างธรรมทานด้วยขวังขจั<wbr>ดกิเลส และด้วยจิตใจเบิกบานทั้ง 3 ระยะ คือ ก่อนสร้าง, ขณะสร้าง และหลังสร้างบุญธรรมทาน ชาติหน้าเกิดมาก็จักรวยตั้ง<wbr>แต่เกิด รวยมั่นคงจนถึงปลายชีวิต เพราะชาตินี้สร้างธรรมทานด้<wbr>วยความยินดี มีจิตเบิกบานตลอด 3 ระยะ
    13.อุทิศบุญกุศลให้บุพการีแ<wbr>ละผู้มีพระคุณ บุญส่งให้ท่านเหล่านั้นได้อ<wbr>ยู่ในภพภูมิที่ดีดี
    14.คิดหาวิธีเองได้ ที่จะทำให้ตนและผู้อื่นพ้นท<wbr>ุกข์น้อยใหญ่ ไล่ความโง่ เติมความงามแก่กายใจ
    15.ช่วยให้คนทั้งโลก แม้ว่าจะต่างเชื้อชาติ ศาสนา มีความสุขสงบร่มเย็น เป็นเพื่อนเกื้อกูลกัน
    16.ขจัดความตระหนี่ถี่เหนี่<wbr>ยว ลดความยึดมั่นถือมั่น ตัดความงกความเป็นเจ้าของออ<wbr>กจากใจ
    17.ไล่ตัวมารแห่งความโลภ ขจัดความโศกที่เกิดจากการดิ<wbr>้นรนอยากมีวัตุสิ่งของเกินค<wbr>วามจำเป็น
    18.เห็นเส้นทางเดินตามพระรา<wbr>ชปรัชญา แห่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู<wbr>่หัวฯ ในเรื่อง "เศรษฐกิจพอเพียง"
    19.เพิ่มวิปัสสนาปัญญาคือคว<wbr>ามเห็นความไม่เที่ยงแท้แน่น<wbr>อนของสรรพสิ่งดั่งสมบัติผลั<wbr>ดกันชมผลัดกันใช้
    20.ได้เปลี่ยนความคิดเห็นที<wbr>่ผิดที่ไม่ถูกต้อง (มิจฉาทิฐิ) เป็นความคิดเห็นที่ถูกต้อง (สัมมาทิฐิ)
    21.เมื่อได้เสริมบุญธรรมทาน<wbr> ด้วยการรักษาศีล และเจริญภาวนาทำสมาธิเป็นเน<wbr>ืองนิตย์ หากตายไปจักได้เกิดเป็นเทวด<wbr>าอย่างแน่นอน พอจิตอิ่มบุญบารมีสูงสุดก็จ<wbr>ักเข้าสู่นิพพาน ไม่เกิดเป็นอะไรอีกแล้ว
    22.สร้างความสุขให้ชาวโลกใน<wbr>อนาคต เติมเชื้อธรรมไว้ในปฐพี อีก 100 ปี มีผู้เห็นหนังสือที่พิมพ์แจ<wbr>ก เขาก็จักฟื้นฟูดูแลพระพุทธศ<wbr>าสนา เราท่านเกิดมาในชาติหน้าจะเ<wbr>ป็นพุทธบริษัทที่สมบูรณ์ อยู่ในแดนพุทธที่เจริญ และปลอดภัย
    23.หากได้เกิดเป็นมนุษย์อีก<wbr> จักเกิดในครอบครัวที่อุดมด้<wbr>วยสัมมาทิฐิ "รีบเร่งสั่งสมบุญบารมีในชา<wbr>ตินี้เถิด
    24.ไม่เกิดในอบายภูมิได้ง่า<wbr>ย (นรก, เปรต, อสุรกาย, ดิรัจฉาน)
    25.ช่วยรักษาและเผยแผ่พระพุ<wbr>ทธธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าไ<wbr>ม่ให้เสื่อมสูญ
    ที่มา : หนังสือพุทธฤทธิ์พิชิตมาร

ขอเจริญในธรรม

ด้วยจิตคารวะ

นิวเวป จบ.๑๔

10. natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะถามว่าคุณ watjojoj คนเดิมหายไปไหน
    ทำไมคุณ watjojoj วันนี้จึงไม่ใช่คนเดิม
    คุณ watjojoj เปลี๋ยนไป๋เป็นคนละจิตกันแล้ว
    ท่านทำได้ไง?
    เมื่อก่อนพี่เพ็ญจำได้ว่าตอนที่ท่านเข้ามาเรียนจิตเกาะพระใหม่ ๆ
    ครูเข็นกันแทบตายแต่ท่านก็ไม่ค่อยจะเดิน
    พอโดนครูจี้หนัก ๆ คุณก็แอบหลบไปตั้งหลักซะงั้น
    ปล่อยให้ครูเงื้อไม้หน้าสามเก้อกันเป็นแถว ก้ากๆ
    มาวันนี้ไหงท่านวิ่งแซงหน้าคนอื่นไปหมด ฮ่าๆๆ
    โมทนา สาธุ จิตเกาะพระเปลี่ยนจิตคนได้ สาธุ สาธุ สาธุ

ครือว่าพี่เพ็ญไม่รู้จะไปหลบที่ไหนดี :'(
    เข้าอีเมลก็เจอการบ้าน :boo:
    เข้ากระทู้ก็เจอคนขอสมัครเรียนจิตเกาะพระ yimm

ครูท่านใดมีเมตตากรุณาสอยไปดองไว้ด้วยค่ะ
    แต่ตอนนี้ของครูเพ็ญเต็มอ่ะ
    ทั้งทางโทรศัพท์ทั้งทางอีเมล
    หลายท่านอาจจะเห็นว่าไม่เห็นพี่เพ็ญตอบเมลหนูเลย
    แล้วพี่เพ็ญไปตอบที่ไหนอ่ะ
    โอ๊ย ๆ ที่ครูเพ็ญเลี้ยงต้อยอยู่ก็มีหลายคนนิ อิอิ
    แถมยังต้องตามดูคนใหม่อีกหลายคนเลย ตอบไม่ทันอ่ะ
    ตอนนี้ทั้งครูหน่อย ครัวบัว พี่เพ็ญจับเข้าคอสครูฝึกหมดแล้ว 555
    ยังเหลืออีกคนเดี๋ยวไปตามเก็บมาเข้าคอสครูฝึกก่อน
    เอ้า คุณป้อม กฤษณะ ใจกล้า ๆ หน่อยนะ
    จำได้ไหมวันแรกที่มาฝึกจิตเกาะพระกับพี่เพ็ญ
    ถ้าคุณไม่ขึ้นบันไดขั้นแรกคุณก็จะไม่ถึงบันไดขั้นสุดท้ายใช่ไหม
    การเป็นครูฝึกก็เหมือนกัน ถ้าไม่เริ่มฝึกสอนแล้วจะเป็นครูอาชีพจนถึงครูชำนาญได้อย่างไร
    ว่าแล้วก็กระโดดขึ้นเอวพี่เพ็ญเลย ไปไหนไปด้วยกันเหมือนแม่กับลูก ฮ่าๆๆ

catt24catt24catt24

ปล. สงสัยเราคงต้องไปเก็บมาดองเองซาลาเปา เอ้ย ซะล่ะมั้ง เขียนให้งงไปงั้นแหละ 5555555

11. watta chan เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับ คุณ tuk 187
    ยินดีต้อนรับเข้าสู่บ้านน้อยหลังนี้
    เพื่อเดินทางไปสู่จุดหมายปลายทางอันยิ่งใหญ่
    ขอเพียงคุณมีความตั้งใจและมุ่งมั่นที่จะหาทางหลุดพ้น
    คุณก้าวเข้ามาแล้ว เจ้าของบ้านก็พร้อมให้การต้อนรับ
    เอ้า ท่าน ผอ. ท่านครูใหญ่ ว่ายังได๋ จัดมาเลยครับ

12. dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    เอาเลยค่ะ ลุยไปเลยครูวัฒน์เดี๋ยวครูดัชช่วยอีกแรง
    ครูใหญ่เปิดไฟเขียวให้สอยกันแล้วหล่ะ
    เอ๊าคุณปุ๊กเข้าเมลล์เลยค่ะ ของครูดัช
    dutchaneerover@hotmail.co.uk
    รอของครูวัฒน์อีกเมลล์นะ
    โมทนาสาธุค่ะ

13. watta chan เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    มาแล้วครับ
    ดีจังเลย ว่าแล้วก็เริ่มเลยละกัน
    จะเอาแบบ ยำ ๆ หรือว่าจะเอาแบบ ไว ๆ มาม่า ดีล่ะ
    watt011009@live.com

14. Patcharawan เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2012
    นะ..นะ..หนูเองงับ;k04

15. Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับคุณครูทั้งสองด้วยครับ

สู้ๆนะครับ ผมเอาใจช่วยทุกท่านครับ

คอยดูนะครับ ต่อไปนี้ เริ่มจากเรือลำน้อยๆของครูแต่ละท่าน ต่อไปจะกลายเป็นกองทัพธรรมที่แสนเกรียงไกร ให้ท่านพ่อได้ใช้งานตราบนานแสนนาน เพื่อนำแสงสว่างแห่งธรรมกลับมาสู่โลกใบนี้เสียที ... สาธุ

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

16. Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

โอเชๆๆ เดี๋ยวเค้าตะเองกลับบ้านเองนะ .... อิอิ
    สู้ๆ ไอ้มดแดง ....

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

17. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุๆ ท่านนี้เป็นใครหว๋า ทำไมถึงได้กล่าวเช่นนั้น watjojoj คนเดิมไปไหนแล้ว ฮ่าๆ ครูเพ็ญ...เราได้ปชส.จบ.(ประชาสัมพันธ์จิตเกาะพระ) เมื่อก่อนเห็นคุยน้อยจัง! มีคนพร่ำแทนพี่ภูแร๊ะ เห่อๆ

18. ThunwaNoppibool เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012
    เมื่อวันจันทร์ หลังจากผมเลิกเรียน แล้วกำลังจะลงลิฟ ปรากฏว่า ไฟดับหมด ลิฟไม่สามารถทำงานได้ คนอยู่ในลิฟต่าง ตกอก ตกใจ บ้างก็กอดกัน บ้างก็โวยวาย แต่ผม ไม่ได้ตกใจ คิดไว้แล้วว่า อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ตายก็ตาย ก่อนตายก็ตั้งสติ มีสมาธิก่อนตายก็แล้วกัน ซักพัก มีคนบอกว่าลองเปิดลิฟดู ปรากฏว่า ลิฟยังปิดไม่สนิท เลยสามารถใช้มือดันออกมาได้ โอเค รอดตายครับ ^^

19. ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

น่าน แพร่ ลำพูน เชียงใหม่ บอกแล้วใครอย่าหลงทางมา โดนครูยื้อแย่งฉุดกันไปแล้ว สงสัยงานนี้คุณDhammanee ไม่ทันคุณwatta chan 555...
    เอ๊า มายังงัยเนี๊ยท่านนี้ ตอนแรกๆผมนึกว่าคุณwatjojoj ซะอีก ตกลงเรามีกี่วัฒ ผมก็กำลังจะมาฝากคุณtuk187 ในกระทู้ซะหน่อย ไม่ทันแล้ว ไวจริงๆ ครูดัชกับครูวัฒ...เอาเลยครับตามสบายเลย โชคดีนะครับ

20. tuk187 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณค่ะ คุณภู และคุณครูทุกๆท่านค่ะ ที่รับตุ๊กลงเรือด้วยค่ะ จะยำหรือจะแกงก็ได้นะคะ ขอขึ้นเรือเป็นคนสุดท้ายก็ได้ค่ะ