จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

พี่จี หรือ UncleGee ศิษย์ครูดัช ครูวิทย์ ครูลูกพลัง ครูแทนนี่
    จบกิจจิตเกาะพระเป็นจิตบุญ 93 ณ วันที่ 14 ตุลาคม 2555
    ระยะเวลาการฝึกอย่างจริงจังประมาณเดือนกว่า(ใช่ป่าวพี่จี ครูลูกพลัง ครูดัช ครูแทนนี่)

พี่จีเป็นสมาชิกเวปซึ่งเกาะกระทู้มายาวนานมากก่อนที่จะตัดสินใจเข้ามาฝึกจิตเกาะพระอย่างจริงจัง

พี่จีฝึกจิตเกาะพระอย่างใจเย็นนุ่มนวล สุขุมลุ่มลึก ลึกเจง ๆ นะจะบอกให้ ^^
    ด้วยความเพียรของพี่จีและความเพียรของครูอย่างยิ่งยวดจนพี่เพ็ญอยากจะร้องไห้แทน แฮ่

ในที่สุดพี่จีก็สำเร็จสมความมุ่งมาดปรารถนานำพาดวงจิตกลับถึงบ้านอย่างปลอดภัย

และสมปรารถนากองเชียร์ที่แอบส่งกำลังใจไปช่วยลุ้นพี่จีจนตัวโก่งแล้วโก่งอีก อึ้บๆๆ

ขอเชิญพี่จีขึ้นมากล่าวรายงานตัวบนกระทู้สักเล็กน้อยค่ะ (ขอมากกว่าหนึ่งบรรทัดค่ะ)

และขอเชิญครูฝึกที่แสนอึ้ดทั้งหลายขึ้นมากล่าวโอวาทธรรมเพื่อเป็นขวัญและกำลังใจให้พี่จีและผู้ปฏิบัติจิตเกาะพระที่กำลังเดินมรรคอยู่ด้วยค่ะ

รักดอกนะจึงหยอกเล่น พี่จีอย่าไปถือสาหาความหมายอะไรเลยนะคะ มันไม่มีอะไรในกอหญ้าดอกสิบอกให้

ดีใจหลาย ๆ เ้ด้ที่พี่จีจบกิจเสียที เห็นครูลูกพลังบอกว่าจะขอลาพักร้อนยาวเลย 5555555555555

ส่วนครูเพ็ญขอลาไปทานส้(ว)มตำก่อนนะ ฉลองศรัทธาจบกิจจิตเกาะพระของพี่จี ดีใจหลายเ้ด้ออ้าย

โมทนา สาธุค่ะ

พี่เพ็ญ จบ.3

ปล.พี่จีอย่าลืมส่งข้อมูลส่วนตัวให้ลูกหว้าด้วยนะคะ สาธุค่ะ

2. apichayo เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอนนี้ก็ปฏิบัติอยู่เช่นกันครับ คล้ายๆกับ แนวทางของท่านภูฯ

แวะเข้ามาดูมาอ่านแล้วมีปิติ เปรียบเหมือนแม่น้ำหลายสาย

ปลายทางคือมหาสมุทรใหญ่ เราจะออกไปสู่มหาสมุทรด้วยกัน ...

ขออนุโมทนากับทุุกๆท่านด้วยครับ

3. Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านตัวหนังสือของท่านแล้วเย็น เบา ดีจัง
    สิ่งที่ท่านกำลังทำ กำลังฝึกนั้น ชอบแล้ว ดีแล้ว เราขอโมทนาด้วยครับ

เราขอเชิญท่านมาฝึกจิตเกาะพระด้วยกันครับ ..... สิ่งที่ท่านเดิน ที่ท่านหวัง ไม่ไกล
    วางกำลังใจ ... ยึดมั่นใน ศีล สมาธิ ปัญญา ...

มาช่วยกันครับ ..... เรือแต่ละลำการลอยไป สุดท้ายไปจบที่ท่าเดียวกัน
    มีเจ้าของท่าท่านเดียวกัน ...

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

4. Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับ จิตบุญ ๙๓ และครูผู้ฝึกสอนด้วยครับ .... สาธุ

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

5. watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ขอร่วมโมทนาบุญกับคุณลุงจีและครูผู้ฝึกสอนทุกท่านด้วยนะครับ :cool:

6. ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญน้องใหม่ คือคุณลุงจี เป็นจิตบุญดวงที่ 93 แล้วจ้าาาาา หนูก็แอบลุ้นลุงจีจนตัวโก่งอีกคนเหมือนกันค่ะ อิๆๆๆ และขออนุโมทนาบุญกับครูผู้ฝึกสอนทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ๊ :cool: ดอกบัวลุงจีส๊วย สวยนะค่ะ

7. dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ม่วนแต้ๆเจ้า เสียงหวานจริงๆ
    ขอบคุณสำหรับเพลงวันพักผ่อน
    พักขันธ์ พักใจ ในวันอาทิตย์ อิอิ

8. dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ พี่พอใจ
    หรือว่าไม่ต้องไปหาเพลงที่ไหนแล้ว
    รอฟังเพลงของพี่พอใจดีกว่า

9. ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยอย่างสูงเลยนะค่ะ ถึงจะคล้าย แต่ขอบอกว่าไม่เหมือนค่ะ รีบตัดสินใจเลยนะค่ะ รับรองได้ว่าเส้นทางเดินนี้ ไม่ไกลอย่างที่ท่านคิด และตลอดการเดินทางกลับบ้านท่านจะไม่โดดเดี่ยว เดียวดายแน่นอนค่ะ :cool::cool:

10. dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับพี่จีจ๊ะ พร้อมครูลูกพลัง ครูเพ็ญ ครูวิทย์ และครูทุกท่าน

11. natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาค่ะท่านพี่ ท่านเข้าถึงสัญญาเวทยิทนิโรธแล้ว ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ แล้วช่วยมาเล่าเป็นธรรมทานอีกนะคะ หนูชอบดู สาธุ

12. klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขอร่วมอนุโมทนาด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

13. pattranit uk เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC][/MUSIC]
    [MUSIC][BIGVDO][/BIGVDO][/MUSICSIZE="ขอแสดงความยินดี ขออนุโมทนาจิตบุญ93ด้วยค่ะและครูผู้สอนทุกท่านค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ:cool:[MUSIC][/MUSIC]

14. เมธญา เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนาสาธุกับจิตบุญ93 และครูผู้สอนทุกท่านค่ะ...
    เจริญในธรรม สาธุ สาธุ สาธุ

15. mooda เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    ด้วยกายกรรม 3 วจีกรรม 4 มโนกรรม 3 กรรมอันหนึ่งอันใด
    ที่ข้าพเจ้าได้สบประมาทพลาดพลั้ง ต่อหน้าก็ดี ลับหลังก็ดี
    ตั้งใจก็ดี ไม่ตั้งใจก็ดี ต่อครูเพ็ญ ครูดัช ครูทุกๆ ท่าน
    จิตบุญทุกท่าน จิตบำเพ็ญทุกท่าน
    ขอครูเพ็ญ ครูดัช ครูทุกๆ ท่าน จิตบุญทุกท่าน
    จิตบำเพ็ญทุกท่าน ได้โปรดอโหสิกรรมต่อข้าพเจ้าด้วยเถิด
    จุ๋ม

16. ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับท่านพี่จีและคุณครูฝึกทุกๆท่านด้วยซัก93ล้านครั้งครับ..
    เฮ้อ..สาธุด้วยจริงๆเลย ในที่สุดก็จบกิจจนได้..

ท่านพี่จี(นามแฝงว่าUncleGee) ลูกศิษย์ ครูดัช ครูแทนนี่ ครูลูกพลัง ครูเพ็ญ (แถมครูวิทย์ช่วยปิดบัญชีให้)
    ส่วนนามจริง..??..555 เชื่อไหมครับ ไม่รู้เลยจริงๆว่าท่านพี่จีชื่อจริงว่าอะไร..555
    (เจอหน้ากันปั๊บ..ก็ไม่มีอีรังขังขอบ..555 จับเดินมรรคทันที ก็เรียกแต่ว่า"พี่จี" เรียนจนจบพวกครูๆก็ยังไม่รู้ชื่อจริงๆแกเลย..555)
    ท่านพี่จีของเรานี้จบการศึกษาปริญญาเอกด้านหลักสูตรการสอน เป็นอาจารย์ดร.สอนหนังสืออยู่ที่จ.มหาสารคาม
    เคยบวชเณรตอนอายุ15ปีและก็เคยบวชพระมาก่อน มีพื้นฐานการปฎิบัติธรรมมาพอสมควร(อานาปานกรรมฐาน)
    แม้จบการศึกษาระดับปริญญาเอก เรื่องอัตตามานะ(ก็มีบ้าง)นี้ไม่ค่อยจะรุนแรง ท่านค่อนข้างเบาๆอยู่แล้ว
    แต่ด้วยการที่เรียนสูง จึงคิดมากติดลูกละเอียดเนียนๆมากจนกลายเป็นวิจิกิจฉา(ความลังเลสงสัย)
    ฉุดรั้งให้การเดินมรรคมีความล้าช้าไปบ้าง (แต่ก็ค่อนข้างแน่นปึก..)
    ท่านตีตั๋วรถไฟเร็วธรรมดา (ไม่เหมือนพวกก๊วนUK นั่นตีตั๋วรถด่วนสปริ้นเตอร์ ไม่มีจอดระหว่างทาง ต้นทาง-ปลายทางเลย)
    รถไฟไทยของเรา ฉึกฉักๆๆหวานเย็นไปเรื่อยๆ รถไฟขบวนนี้จอดทุกสถานี..
    แต่ดีอยู่อย่างที่ท่านพี่จี ไม่เคยที่จะลุกจากรถไฟแวะลงไปพักข้างทางเลย ท่านก็นั่งอยู่ในรถไฟตลอด
    (ปฎิบัติตลอด อาจจะมีติดๆดับๆบ้าง แต่ไม่มีเลิกไม่มีเกียรถอยเลยครับ)
    จนในที่สุดรถไฟขบวนนี้ก็ได้มาถึงจุดหมายปลายทาง สุดสถานีแล้ว!
    (ก็ต้องเชิญท่านลงจากรถไฟครับ โดยส่งตำรวจรถไฟชื่อว่า "รตอ.วิทย์(ครูวิทย์)" เป็นผู้ไปเชิญท่านลงและบอกท่านว่าถึงแล้วครับ)
    ช่วงท้ายมานี่ ท่านพี่จีเร่งความเพียรขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัดเจนเลย วิปัสสนาต่อเนื่องมาตลอดเป็นอาทิตย์เลย
    จนในที่สุดก็ได้ครูวิทย์ช่วยโทรคุยปลดล๊อคเรื่อง"ความลังเลสงสัย"ลงไปได้ จึงปล่อยวางทุกสิ่งลงได้ โปร่ง โล่ง เบา สบาย
    ท่านซื้อตั๋วรถไฟตั้งแต่วันที่12สค.2555 แต่ว่าเราเปิดรถไฟให้ท่านขึ้นนั่งจริงๆวันที่19สค.2555จบกิจวันที่14ตค.2555
    รวมระยะเวลาเดินทางทั้งสิ้น 56วัน
    (การยกตัวอย่างนี้ถ้าได้ล่วงเกินท่านพี่จี ก็ต้องขอขมาอภัยด้วยนะครับ)
    เพียงเพื่อให้เห็นภาพของการเดินมรรค อีกรูปแบบนึงของจิตบุญดวงที่93
    ที่เราจะบอกกับท่านๆผู้ที่กำลังปฎิบัติอยู่ว่า
    "ตราบใดที่ท่านยังไม่ยอมแพ้ เดินหน้าลูกเดียว ไม่มีเกียรถอย!
    (อาจจะช้าไปบ้าง ก็ไม่สำคัญ สุดท้ายก็ถึงเช่นเดียวกัน)
    ตราบนั้น ความสำเร็จย่อมที่จะถึงท่านอย่างแน่นอน"

ขอเชิญทุกๆท่านร่วมโมทนาบุญกับท่านพี่จีของพวกเราและคุณครูฝึกทุกๆท่านด้วยเทอญ..สาธุครับ

17. Natcha@uk เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญ กับจิตบุญ ดวงที่ 93 และครูผู้ฝึกสอนทุกท่านด้วยค่ะ ...สาธุ:cool:

18. Natcha@uk เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะ..หนูเอาเพลงนี้มาลงให้ค่ะพี่แนท เห็นว่าเข้ากันพอดีเลย อิๆๆ:cool:({):cool:({)[/QUOTE]

ขอบคุณค่ะ คุณครูน้องเกษ...ช่างรู้ใจพี่ จริงๆ ก็เพลงนี้แหละค่ะ ที่มันขี้นมา..แต่พี่ลืมเนื้อเพลงไปหมดแล้ว ...ได้แต่...ฮึมม์ ...ฮึมม์..ฮึมม์ 555

วันนี้ ช่างเป็นเช้าวันอาทิตย์ ที่ตื่นมาด้วยความเบิกบาน จริงๆ ...นึกแล้วว่า
    ต้องมี ดอกบัวบาน อีกแล้ว...จริงๆด้วย ...โมทนาสาธุ..กับท่าน Uncle Gee
    ด้วยค่ะ...แล้วก็ต่อด้วย เพลงโปรด จากดีเจ ประจำกระทู้ ท่านพี่พอใจ ของเรา
    "ขอเพียงที่พักใจ" และ จากคุณครูน้องเกษ "จับมือไว้แล้วไปด้วยกัน" จะไม่ให้ จิตพี่เบิกบาน ได้ไง ..อิ อิ

วันนี้ พี่แนทคงต้องขอพลังใจ จากต่างแดน ส่งมาที่อังกฤษด้วยนะคะ...เพราะ กายขันธ์ 5ของ จิตบุญ ทางนี้ป่วย ค่ะ น้องดาว จบ 92... น๊อคเลยค่ะ...หลังจิตยกไปหมาดๆ ...แต่จิตเธอยังดีเยี่ยมค่ะ ...ขอให้เธอหายป่วยเร็วๆ พวกพี่ๆเป็นกำลังใจให้ค่ะ(f)

19. kongkiatm เป็นที่รู้จักกันดี

ปางเมื่อพระองค์ปะระมะพุท

ปางเมื่อพระองค์ปะระมะพุท ธะวิสุทธะศาสดา
    ตรัสรู้อนุตตะระสะมา ธิ ณ โพธิบัลลังก์
    ขุนมารสหัสสะพหุพา หุวิชาวิชิตขลัง
    ขี่คีริเมขละประทัง คชะเหี้ยมกระเหิมหาญ
    แสร้งเสกสราวุธประดิษฐ์ กละคิดจะรอนราน
    รุมพลพหลพยุหะปาน พระสมุททะนองมา
    หวังเพื่อผจญวระมุนิน ทะสุชิน[ะ]ราชา
    พระปราบพหลพยุหะมา ระเหลืองมลายสูญ

ด้วยเดชะองค์พระทศพล สุวิมล[ะ]ไพบูลย์
    ทานาทิธัมมะวิชิกุล ชนะน้อมมโนตาม
    ด้วยเดชะสัจจะวจนา และนะมามิองค์สาม
    ขอจงนิกรพละสยาม ชยะสิทธิทุกวาร
    ถึงแม้จะมีอริวิเศษ พละเดช[ะ]เทียมมาร
    ขอไทยผจญพิชิตผลาญ อริแม้นมุนินทร ฯ

ให้เป็นกำลังใจสำหรับทุกๆ ท่าน ครับ
    อนุโมทนากับจิตบุญที่ 93 (ลุงจี) และคุณครูทุกๆ ท่านด้วยครับ
    ขอให้ทุกๆ ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปครับ​

20. Natcha@uk เป็นที่รู้จักกันดี