ช่วยแนะนำ เวลาที่ฝึกสมาธิครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กายในกาย, 16 กรกฎาคม 2006.

1. กายในกาย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมนึกไม่ออกเลย ว่าจะใช้เวลาไหน อยากให้ผู้ที่ฝึกสมาธิได้ ช่วยแนะนำวิธีปฏิบัติ เวลาปฏิบัติ ด้วยครับ

2. angus เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    จริงๆแล้วทำสมาธิได้ทุกเวลาและสถานที่นะค่ะ ยังเวลาธรรมดาเราทำสมาธิแบบอาณาก็ได้ ไม่ว่าจะเดิน หรือทำไรก็ตาม เวลานอนก็ทำได้นะค่ะ จะแบบอาณา หรือ พุทโธ ก็ได้

3. กิมท้ง เป็นที่รู้จักกันดี

(verygood)
    *ตราบใดที่เรายังหายใจอยู่ ปฏิบัติได้ทุกเวลาแหละจ้ะ เหมือนที่คุณ angus แนะนำก็ดีจ้ะ

4. countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    บ้านสายลม แต่ยังไม่เคยไปนะ อยากไป ถ้ารวยแล้ว และมีเวลาไปนะ

5. countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    กะจะเอาครึ่ง ๆ กลาง ๆ ไปฝึกให้มันเต็มซะที เอาคนเดียวไม่ไหวมันงมโข่ง

6. bon7 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2005
    เวลาที่สะดวก แต่ต้องทำเป็นประจำทุกวัน ณ เวลาเดิมครับ สักครึ่งชั่วโมงต่อวัน ลองหาหนังสือ สมาธิกับการทำงาน ของ พลตำรวจเอก วสิษฐ เดชกุญชร มาอ่านดูนะครับ เป็นการฝึกแบบง่ายๆ แต่อย่าคิดว่าง่ายๆ ก็งั้นๆ คงไม่มีประโยชน์อะไร เพราะผมได้ลองฝึกมาแล้ว แม้จะไม่เคยเห็นนั่นเห็นนี่ แต่ก็สังเกตเห็นว่า ความคิด การตัดสินใจ รวมไปถึงการคาดเดาเหตุการณ์ล่วงหน้าของตัวเรา มันค่อยๆเปลี่ยนไปจากเดิม การอธิษฐานขอสิ่งใด บ่อยครั้งมักได้ดังหวัง ลองดูนะครับ แล้วคุณจะเริ่มเข้าใจว่า ทำไมคนเก่งๆ ทั้งทางโลกและทางธรรมหลายท่าน จึงแนะนำให้ฝึกสมาธิกัน

7. KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำเป็นกิจลักษณะสิครับ

อาจจะเป็นช่วงเย็นๆ หลังจากเสร็จภาระกิจทุกอย่าง ...

ก็นั่งๆ ยืนๆ สวดๆ พิจารณาวิปัสสนาๆ กราบๆๆ ดูภาพพระ ดูหนังสือธรรมะ ดูพระเครื่อง ระลึกถึงพระพุทธเจ้า ฯลฯ

มีอะไรให้ทำเยอะแยะ แต่รวมเป็นความดี ไว้ค่อยตะล่อมไปก็แล้วกันครับ