ตรวจกรรมกับคนมีญาณ อ. "ประทีป" โฟกัสกรรม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 18 กันยายน 2009.

1. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ตอนแรกก็ว่าจะไม่เล่าแล้วค่ะ เพราะเป็นเรื่องของความเชื่อและความศรัทธาของแต่ละบุคคล กลัวจะโดนต่อว่าเป็นม้าเป็นลากันอีก ก็จะเกิดอาการเซ็งกันไป แต่คงต้องเล่าแล้วหล่ะเพราะต้องการจะอนุโมทนาบุญกับอาจารย์ประทีปด้วย อาจารย์ใจบุญจริงๆ ใจดีและตอบข้อข้องใจได้ตรงประเด็นค่ะ คือเราตกงานมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว พอจะมีงานเล็กๆ น้อยๆ เข้ามาบ้าง แต่ก็ไม่พออยู่ดี ตอนนั้นรู้สึกว่าตัวเองไม่ไหวแล้ว ทำไงดี เห็นชื่ออาจารย์ประทีป ก็ไม่ได้รู้สึกว่าจะอยากดูเท่าไหร่ ยิ่งตกงานด้วย หมดเงินไปกับหมอดูก็เยอะแล้ว ไม่อยากเสียเงินแล้ว ลังเลอยู่เป็นนานสองนาน ดูดีหรือไม่ดูดี ถามตัวเองอยู่อย่างนั้นสองวันเต็มๆ จนไม่ไหวแล้ว เลยโทรหาอาจารย์ คำแรกที่ได้รับอาจารย์ถามว่าชื่ออะไร ก็ตอบชื่อเล่นไป อาจารย์บอกว่าพอไหวมั๊ย เราก็ตอบไปว่า จะไม่ไหวแล้วค่ะ เครียดมากๆ อาจารย์ก็เลยนัดเวลาให้ได้คุยกัน พอถึงเวลาก็ได้คุย คำแรกอาจารย์บอกว่าวันนี้ผมจะดูให้ฟรี เราก็บอกว่าไม่เป็นไรค่ะ ยังพอจ่ายได้ค่ะ ไม่ได้อยากดูฟรี แต่เหมือนอาจารย์รู้ว่าเราลังเลในการดูเพราะเรื่องเงินด้วย ก็เลยบอกว่าวันนี้จะดูให้ฟรีไม่เป็นไรครับ จากนั้นก็คุยกันเรื่องบทสวดมนต์ซึ่งอาจารย์ก็ผ่านเรื่องสวดมนต์คงเพราะเห็นว่าเราปฏิบัติดีแล้ว จึงคุยกันเรื่องเงินและงานต่อ อาจารย์บอกว่าก่อนหน้านี้เราไม่เคยทุกข์ขนาดนี้ นี่ถือว่าทุกข์สาหัสแล้วสำหรับเรา เพราะก่อนหน้านี้ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นเราก็ผ่านมาได้ไม่เดือดร้อน นั่นเพราะเรากินบุญเก่าอยู่ แต่ตอนนี้บุญหมดแล้ว วิบากกรรมก็ตามติด ให้สวดมนต์ทุกวัน สวดในบทที่เราสวดนั่นแหละ แล้วก็แก้เรื่องบ้านเลขที่ของเรา และให้ขอพรกับท้าวมหาพรหม และสิ่งสำคัญ ให้เราเชื่อมั่นและศรัทธาครูบาอาจารย์เราก่อน อย่าน้อยใจ ไม่ขอแล้วยังน้อยใจอีกต่างหาก อย่าทำ ซึ่งข้อหลังเนี่ยโดนสุดๆ อาจารย์ก็เลยบอกว่า เชื่อมั่นและศรัทธาท่านเถอะ ท่านพร้อมจะช่วยเราอยู่แล้ว แต่เราไม่เคยขอพรท่านเลย อย่าลังเลสงสัยในท่าน ปล่อยใจให้ว่าง แล้วเดินตามท่านไป แล้วท่านจะนำเราเอง เท่านั้นแหละ เราร้องไห้เลย อาจารย์ก็เลยถามว่าคุณรู้ใช่มั๊ยว่าครูบาอาจารย์ของคุณคือท่านใด เราก็ตอบว่าเรารู้ แต่เราไม่รู้ว่าท่านมีจริงหรือเปล่า หรือเราคิดไปเอง เข้าใจไปเอง นั่นเพราะเราไม่เคยเชื่อในเรื่องพวกนี้มาก่อนเลย อาจารย์ก็เลยบอกว่านั่นแหละที่ทำให้เราติดขัดอยู่ตลอดเวลา ในเชื่อและศรัทธาในท่าน และขอพรท่าน นั่นแหละค่ะ ตอบได้ตรงประเด็น ได้คุยแล้วสบายใจ หายเครียดค่ะ แล้วอาจารย์ก็บอกเวลาว่าเราจะดีขึ้นเมื่อไหร่ ก็ทำตามที่อาจารย์แนะนำและรอดูต่อไปค่ะ เรื่องข้างหน้าไม่ทราบนะคะ แต่เรื่องในใจเนี่ยขอบอกว่าตรงประเด็นอย่างแรงค่ะ ขอขอบคุณอาจารย์ประทีปมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ ขอกุศลใดที่ดิฉันได้ทำไปในทุกภพภูมิขอส่งถึงอาจารย์ประทีปและคุณรักไร้พ่ายขอให้บารมีสูงๆ ยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

2. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอเป็นกำลังใจให้คุณสายฝนฉ่ำเย็นสู้ชีวิตต่อไปครับ

เชื่อว่าหลังจากสิ่งร้ายๆในชีวิตจบลง สิ่งดีๆจะเข้ามาแทนที่

ทุกคนต้องเคยผ่านพบประสบการณ์ย่ำแย่กันทั้งนั้นครับ

อย่าท้อแท้นะครับ

3. delkung

delkung Active Member

5 มิถุนายน 2008
    เป็นกำลังใจให้นะค่ะคุณสายฝนฉ่ำเย็น ขอให้คุณผ่านพ้นอุปสรรคทั้งหลายไปได้ด้วยดี
    ขออนุโมทนาบุญคุณรักไร้พ่ายและอ.ประทีปด้วยค่ะ

4. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจดีๆ ค่ะ และก็ต้องยกคำขอบคุณนี้ส่งให้กับคุณรักฯ และ อ.ประทีปด้วยค่ะ

5. turbomanda3

turbomanda3 สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2009
    ขออนุโมทนา ให้ด้วย ครับ ผมยังกลัว ๆ กล้า ว่าจะเข้าไปดูดีไหม เพราะว่าทุกวันนี้ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร
    แค่อยากรู้เรื่องสิ่งที่เราเคยทำผิดในอดีตเท่านั้นเอง

6. รักไร้พ่าย

ยินดีด้วยกับทุกท่านที่ได้รับความกระจ่าง จาก อ.ประทีป

7. a little angel

a little angel เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    ตัเราเเคยประสบปัญหาเรื่องคล้ายๆกันกับคุณสายฝนเย็นฉ่ำ มีทั้งโรคภัยไข้เจ็บรุมเร้า ไม่มีงานทำ สมัครงานแล้วก็ไม่ผ่านการคัดเลือก หลายๆอย่าง ปัญหาทางบ้านอีก ทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้ดีขึ้นหมดทั้งหมด แต่เราทำใจมองไม่เห็นมันบ้าง ไม่คิด มันก็ไม่ค่อยฟุ้งซ่านมากนัก ขอเป็นกำลังใจให้คุณฝ่าอุปสรรคตรงนี้ไปได้ด้วยดีนะคะ

8. nongplathong

nongplathong สมาชิก

เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ สงสัยต้องโทรไปหาอาจารย์บ้างซะแล้ว อยากค้นพบทาง
    ออกเหมือนกับทุกๆท่านที่อาจารย์ได้ช่วยแนะแนวทางให้
    ขอบคุณคุณรักไร้พ่ายมากๆนะค่ะสำหรับการแนะนำสิ่งดีๆ :cool::cool:

9. nongplathong

nongplathong สมาชิก

เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ อยากหาดูดวงกับผู้มีญาณมากๆ
    สงสัยต้องลองโทรไปหาอาจารย์บ้างซะแล้ว จะได้พ้นทุกข์เหมือนคนอื่นๆ
    ขอบคุณคุณรักไร้พ่ายมากๆนะค่ะสำหรับการแนะนำสิ่งดี :cool:

10. RGB

RGB Active Member

วันศุกร์ที่ผ่านมา เพิ่งคุยกับอาจารย์ประทีปไปหมาด ๆ ค่ะ อาจารย์เห็นว่าเราตกงาน มีรายได้เล็ก ๆ น้อย ๆ เข้ามาไม่มาก อาจารย์เลยดูฟรีให้ ทีแรกอาจารย์นัดบ่าย 2 เพราะเห็นว่าไม่มีคิววันนั้น แต่พอเอาเข้าจริง อาจารย์มีนัดแทรกมาบ่าย 2 ก็เลยรีบโทรหาเราก่อนบ่ายโมงนิดหน่อย ๆ ว่าเราสะดวกคุยตอนนี้เลยมั๊ย เราก็ตอบไปว่าได้ อาจารย์ก็ให้โทรเลย กว่าจะติดได้ก็นานเหมือนกัน เพราะใช้ hutch เลย เปลี่ยนเครื่องโทรเป็น true ถึงได้โทรติดค่ะ

ก็พิมพ์ save บทสนทนาไว้ในเครื่อง เลยเอามาลงไว้ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน เผื่อใครจะดูกับอาจารย์ จะได้เตรียมคำถามไว้กันพลาดค่ะ เพราะอาจารย์คิวยาวมาก แต่ยังอุตส่าห์สละเวลามาดูให้ฟรี เกรงใจมาก ๆ แต่ก็คุยกันประมาณครึ่งชม.ได้ค่ะ ดีว่าเตรียมคำถามไว้ (แต่เอาเข้าจริง ก็ไม่ได้ถามทุกคำถามหรอกนะคะ) ก็บทสนทนา ประมาณนี้ค่ะ บางส่วน ก็ละไว้เป็น จุด ๆ ๆ นะคะ เพราะว่า บางเรื่องจะค่อนข้างส่วนตัวซักนิดนึงน่ะค่ะ

RGB : เอ่อ พอดี กว่าจะโทรติด เมื่อกี้ไม่มีสัญญาณ เลยโทรมาช้าหน่อยนะคะ โทษทีค่ะ

อ.ประทีป : ไม่เป็นไรฮะ เอ่อ คุณอายุเท่าไหร่นะ

RGB : อายุ 33 ค่ะ

อ.ประทีป : อ่ะ โอเค

RGB : ค่ะ ถ้างั้น ขอถามคำถามเลยได้มั๊ยคะ

อ.ประทีป : ฮะ ว่ามา

RGB : เอ่อ คือ อยากรู้ว่ามีกรรมอะไรมาบ้างค่ะ (จริง ๆ พิมพ์ไว้ยาวกว่านี้ แต่เอาเข้าจริง
    ถามแค่นี้เอง)

อ.ประทีป : ก่อนอื่นนะครับ คุณท่องนะโม 3 จบ แล้วนึกถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายขออนุญาติให้ผมเปิดกรรมให้ ถ้าเค้าอนุญาติก็จะ
    เปิดกรรมให้ นึกในใจนะครับ เสร็จแล้ว ให้บอกผมด้วย

RGB : (ท่องในใจ แล้วอธิษฐานนานพอดู เพราะเกือบนึกไม่ออกว่า ต้องขอจากเทวดา หรือเจ้ากรรมนายเวร หรือสิ่ง
    ศักดิ์สิทธิ์กันแน่ เพราะฟังไม่ทันค่ะ) เสร็จแล้วค่ะ

ท้าวความนิดค่ะ จริง ๆ ตอนเช้า ได้ทำสังฆทานที่วัดแถว ๆ หมู่บ้านไปแล้วค่ะ แล้วก็กรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลเผื่อมายังอ.ประทีป และ
    เจ้ากรรมนายเวร รวมทั้งเทพเทวดาประจำตัวของอาจารย์ด้วย เผื่อว่าจะได้มีบุญสัมพันธ์กัน เพื่อให้ครูบาอาจารย์เปิดทางให้เปิด
    กรรมได้น่ะค่ะ ก็กรวดน้ำ แล้วว่าไปประมาณนี้ค่ะ

อ.ประทีป : ผมบอกคร่าว ๆ ก่อนนะฮะ ของคุณมีอย่างนี้นะ
    1. คุณมีเรื่องของการคดโกง ทำให้มีปัญหาเรื่องการเงินในตอนนี้

RGB : ชาติที่แล้วหรือชาตินี้คะ

(ในใจคิด ชาตินี้ ก็มีนะ เรื่องของการคดโกง มีบ้างนิด ๆ หน่อย โกหกเพื่อให้ได้เงิน
    เพราะความเป็นแม่ค้าขายของน่ะค่ะ ก็มีบ้าง ตอนนี้ก็ยังละอายใจอยู่เลย แต่ก็ยังหาทางออกอย่างอื่นไม่ได้ น่าอายจริง ท่านพูดเรื่องนี้ สะอึกเลย แถมทักแบบนี้เรื่องแรกซะด้วยแฮะ ทีแรก เลยคิดว่าเป็นของชาตินี้ซะอีกนะเนี่ย ชาติที่แล้วก็ทำแบบนี้มาก่อนเหรอเนี่ย เอิ้ก...น่าอาย)

อ.ประทีป : ถ้าผมพูดเรื่องกรรมจะเป็นของชาติที่แล้วทั้งหมดเลยนะฮะ

RGB : อ๋อ ค่ะ

อ.ประทีป : งั้นผมต่อนะ

2. คุณเคยเป็นคนเอาแต่ใจตัวเองในอดีต ทำให้ชาตินี้ คุณไม่มีบริวาร เพราะไม่มีใครเชื่อฟังคุณนะฮะ

RGB : อุ๊ย ฮิ ๆ ๆ (คิดในใจ จริงแฮะ)

อ.ประทีป : 3. นะ คุณมีกรรมในเรื่องการเดินทางต่าง ๆ มีการโยกย้ายถิ่นฐาน จะอยู่ไม่เป็นหลักแหล่ง และอันที่ 4 คือ คุณมีกรรมในเรื่องของความรักนะ และเรื่องการเดินทาง กับความรักนี่สัมพันธ์กันด้วย คือ จะต้องอยู่ห่างไกลกันกับคนรักนะ อันนี้เป็นกรรมของคุณในเรื่องของความรัก อันนี้ คร่าว ๆ นะครับ

RGB : อื๋มมมม ค่ะ อึ้งไปเลย ถามต่อไม่ถูกเลยค่ะ

อ. ประทีป : ตรงบ้างมั๊ยครับ

RGB : เอ่อ ที่ชัด ๆ เลย ก็คือ เรื่องคดโกงนะคะ ชาตินี้ก็ยังทำอยู่ ยังเลิกไม่ได้ค่ะ ส่วนเรื่องเอาแต่ใจตัวเองเนี่ย ก็เป็นมาตั้งแต่เกิดเลยค่ะ คือ ปกติ จะเป็นคนที่ควบคุมอารมณ์ตัวเองไม่ค่อยได้ค่ะ ก็จะเป็นคนโกรธง่ายน่ะค่ะ ส่วนเรื่องย้ายถิ่นฐานเนี่ย ไม่รู้จะนับตอนเด็ก ๆ มั๊ยนะคะ คือ เล็ก ๆ เนี่ย ไม่ได้อยู่กับคุณพ่อค่ะ

พอโตขึ้นก็มาอยู่กับพ่อได้พักนึง พอแต่งงานออกมา ก็อยู่บ้านสามีที บางที ก็ไปอยู่อพาร์ตเม้นท์บ้าง บางที ก็มาอยู่บ้านคุณพ่อบ้าง ไม่มีบ้านของตัวเองค่ะ อาศัยเค้าไปเรื่อย ๆ จริง ๆ ไม่ค่อยได้เดินทางเท่าไหร่ ไม่รู้ว่าอยากนี้นับหรือเปล่านะคะ ส่วนเรื่องความรัก สามีก็เดินทางไปตจว. ห่างกันบ่อย ๆ ค่ะ

อ.ประทีป : สรุปว่าตรงทุกข้อเลยนะ แต่คุณก็ไม่ต้องคิดมากนะ คือ ผมต้องบอกก่อนว่า การเปิดกรรมเนี่ย มีทั้งข้อดี ข้อเสียนะ คือว่า
    ถ้าคุณเปิดกรรมแล้ว แล้วถ้าคุณไม่เลิกทำกรรมแบบเดิม ๆ นะ ผลของกรรมจะให้ผลทวีคูณเลยนะ

RGB : อ๋อ อย่างงั้นเลยเหรอคะ แล้วอย่างนี้เนี่ย ถือว่าอาจารย์ได้เปิดกรรมไปหรือยังคะ

อ.ประทีป : เปิดไปแล้วฮะ เปิดแล้ว ฟังแล้วอึ้งเลยใช่มั๊ยฮะ

RGB : อุ๊ย โทษทีนะคะ อาจารย์ ขอเสียบสายชาร์ตแบตไปด้วย คุยไปด้วยนะคะ (แบบว่า โทรศัพท์เครื่องเดิมมันถูกขโมย ไปซื้อ
    ใหม่ เลยได้แค่เครื่องมือสองเก่า ๆ แบตเสื่อม ๆ หน่อยนะ เฮ้อ คุยไม่ชัด แถมแบตยังทำท่าจะหมดซะอีก ร้องเตือนตี๊ด ๆ เป็นระยะเลย
    เฉิ่มอีกแล้วเรา เฮ้อ)

อ. ประทีป : แต่ข้อดีของการเปิดกรรมมันก็มีนะ

RGB : เหรอคะ

อ.ประทีป : คือ ถ้าคนที่รู้กรรมแล้ว พยายามค่อย ๆ แก้มันไป แล้วก็หมั่นทำบุญ หมั่นสวดมนต์ภาวนานะฮะ มันก็จะได้บุญ แล้วกรรมในอดีตจะค่อย ๆ เบาบางลงฮะ

RGB : อ๋อ คืออย่างนี้ค่ะ เรื่องของเรื่องคือ เวลาสวดมนต์เนี่ย เคยได้ยินมาว่า จะเห็นอะไรที่ไม่อยากเห็นน่ะค่ะ ก็เลยไม่ค่อยกล้าสวดเท่าไหร่น่ะค่ะ แล้วอีกอย่างคือ ไม่ทราบว่าจะต้องสวดบทไหนบ้างน่ะค่ะ

อ.ประทีป : โอเค งั้นคุณพยายามสวดบ่อย ๆ นะ ไม่ต้องถึงกับทุกวันก็ได้ สวดอย่างนี้นะ
    1. สวดบทมะยัง ภันเต ก่อน
    2. อารธนาศีล 5 (ปาณาติปาตา .. นะ)
    3. ชุมนุมเทวดานะ เป็นบทสวดที่หาอ่านได้ทั่ว ๆ ไปนะ สวดเพื่อว่า เวลาเราสวดมนต์ เทวดาจะได้มาร่วมฟังด้วยนะ
    4. บทพุทธคุณ (อิติปิโสภควานะ)
    5. บทพาหุงมหากา (สวดถวายพรพระ)
    6. แล้วของคุณเนี่ย เพิ่มไปอีกบทนึงด้วย คือ ชินบัญชรนะ จะได้เพิ่มบุญให้คุณด้วย จะดีกะคุณนะ
    7. สุดท้ายก็แผ่เมตตา กรวดน้ำนะ กรวดเปียก กรวดแห้งก็ได้ ให้นึกถึงว่า เรากำลังกรวดน้ำอยู่ แล้วแผ่เมตตา
    แล้วคุณก็ไม่ต้องกลัวนะ เรื่องเห็นอะไร การสวดมนต์ คุณลืมตา คุณจะเห็นได้งัยล่ะ

RGB : ค่ะ เอิ้ก

อ.ประทีป : ยกเว้นแต่ว่าคุณจะนั่งสมาธินั่นแหละ

RGB : อย่างนี้ ถือว่า กรรมหนักมั๊ยคะ

อ.ประทีป : แล้วคุณคิดว่าไงล่ะ ชีวิตของคุณช่วงนี้เป็นงัยบ้าง

RGB : ก็ 6 ปีที่ผ่านมานี้ ตั้งแต่แต่งงานมาก็หนักเอาการค่ะ แล้วอย่างนี้ แสดงว่า เจ้ากรรมนายเวรที่ตามมาเนี่ยเค้าเล่นเราหนักมั๊ยคะ

อ.ประทีป : ก็ไม่ถึงกับหนักมากหรอกนะ คือ ถ้าหนักจริง ลองเทียบกับคนพิการซิ บางคน ก็เป็นโรคมะเร็งเลยนะ ที่ผมทักไป เค้าก็ยิ่งหนักกว่าคุณอีก

RGB : อืม ก็จริงค่ะ

อ.ประทีป : คืองี้นะ คนที่ผมเลือกดูให้ฟรีเนี่ย ต้องมีครูบาอาจารย์อนุญาติก่อนนะ ถึงจะดูให้ได้

RGB : หมายถึงว่า ครูบาอาจารย์ของใครเหรอคะ

อ.ประทีป : ครูบาอาจารย์ของผมเอง

RGB : อ๋อ ไม่ได้เลือกดูฟรีให้ เพราะว่า เห็นว่าคน ๆ นี้วิบากกรรมเยอะ อะไรทำนองนี้ใช่มั๊ยคะ

อ.ประทีป : เอ่อ คืองี้ ครูบาอาจารย์ผมเค้าต้องมองแล้วว่า คนไหนพออบรมสั่งสอนให้ดีขึ้นได้น่ะ

RGB : แหะ ๆ ค่ะ งั้นถามต่อนะคะ อยากจะทราบว่าชาติก่อน เกิดเป็นอะไรคะ ถามได้มั๊ยคะ

อ.ประทีป : ชาติก่อน คุณมีชาติตระกูลดีนะ คือ ผมเห็นคุณใส่ชุดเครื่องทรงน่ะ แต่เป็นระดับไหน ผมไม่รู้นะ เพราะมันเป็นชาติก่อน
    ผมดูไม่ออก คือ พูดง่าย ๆ คือ คุณมีศักดิ์น่ะ ประมาณหม่อมนะ ตระกูลค่อนข้างดี แต่พ่อแม่คุณค่อนข้างตามใจคุณนะ คุณเลยเอาแต่ใจ เวลาคุณไม่พอใจใคร คุณสั่งเฆี่ยนเลยนะ กรรมเลยติดตัวคุณมาน่ะ แต่คุณก็ทำบุญนะ แล้วเวลาคุณทำบุญที คุณทำบุญแบบใหญ่โตเลย คุณก็เลยมีบุญติดตัวมาบ้าง

RGB : อ๋อ เหรอคะ งั้นขอถามอีกซักหน่อยนะคะ อยากจะทราบว่า ดิฉันจะมีอายุถึงกี่ปีค่ะ

อ.ประทีป : อันนี้ ผมขอไม่ตอบนะ เคยมีคนถามเหมือนกัน แต่ผมไม่ตอบดีกว่า เพราะบางที บอกไปว่าอายุเท่านั้นเท่านี้ กังวลไปกัน
    ใหญ่ ไม่บอกแล้วกัน

RGB : แหะ ๆ ๆ ...ค่ะ เอ่อ แล้วอนาคต ควรจะทำงานเกี่ยวกับอะไรดีคะ

อ.ประทีป : ช่วงนี้ คุณยังไม่มีบุญมากพอ คุณไปสวดมนต์มาให้ดีก่อนแล้วกัน บอกไปตอนนี้ คุณก็ทำไม่ได้อยู่ดี เพราะยังไม่มีบุญพอ
    คุณทำแล้ว ค่อยมาบอกผมนะ

RGB : ค่ะ จะลองดูค่ะ อาจารย์

อ.ประทีป : อ่ะ มีอะไรจะถามอีกมั๊ย

...

บทสนทนาช่วงนี้ ขอละไว้นะคะ (เป็นส่วนที่ยังค้างคำตอบอยู่ เพราะเราสมาธิไม่ดี นึกหน้าคนที่ฝากอาจารย์ดูให้ไม่ออกน่ะค่ะ)
    ...

RGB : อาจารย์จะสะดวกให้ไปพบที่ ๆ บ้านอาจารย์มั๊ยคะ พอดี เห็นอยู่ไม่ไกลกันน่ะค่ะ

อ.ประทีป : ได้ ๆ เดี๋ยวผมเช็คก่อน เอ่อ เอาเป็นวันที่ 8 พ.ย. ให้คุณโทรหาผมตอนเช้าดูอีกทีนะ แล้วค่อย c/f กันตอนนั้นแล้วกัน
    (สงสัยอาจารย์คงจะคิวอีกยาวค่ะ)

RGB : ได้ค่ะ แล้วจะโทรไปหานะคะ งั้นวันนี้ ต้องขอบคุณอาจารย์มาก ๆ เลยค่ะ

อ.ประทีป : ครับ ๆ ไม่เป็นไร สวัสดีครับ

RGB : ค่ะ สวัสดีค่ะ

(อัปเดทค่าดูนิดนึงนะคะ อาจารย์บอกว่า ถ้าดูดวงอย่างเดียว 299 ทางโทรศัพท์ค่ะ ถ้าแก้กรรมด้วย 500 ค่ะ)

11. RGB

RGB Active Member

เราโพสต์ไป ทำไมไม่ขึ้นน๊อ

12. atnarak

atnarak เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โทรคุยกับอาจารย์ครับ
    แกเป็นคนใจดีมากๆครับ ทั้งยังเป็นคนสุภาพด้วย ^ ^

13. รักไร้พ่าย

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

เชื่อว่าทุกคนต้องมีช่วงเวลาที่ตกต่ำกันไม่มากก็น้อย แต่ทุกข์ไม่อยู่กับเรานานมากหรอก สักวันก็ต้องมีช่วงเวลาที่ดีสำหรับเราแน่นอน

ผมก็เคยมีช่วงเวลาที่ย่ำแย่มาก่อน คล้ายๆกับคุณเลย แต่ก็ผ่านมันมาได้
    เมื่อย้อนกลับไปมองอดีตเหล่านั้น มันสอนให้เราเข้มแข็ง เพราะเมื่อเราต้องเจอเรื่องเลวร้าบแบบนั้นอีก เราก็จะรับมันได้

อย่างน้อยเมื่อเรามองดีๆ ความทุกข์สอนเราหลายๆอย่าง สอนให้เราเข้มแข็ง และสอนให้เราให้ได้พิสูจน์ความไม่เที่ยงของชีวิต

14. LM2009

LM2009 Active Member

28 พฤษภาคม 2009
    ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่าน รวมทั้งตัวกะผมเองครับ

อิอิ ^__^!

15. hellqoo

hellqoo เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    + ขอสอบถามหน่อยนะฮะ

+ ว่าระหว่างดูอย่างเดียว กับ การแก้กรรมต่างกันยังไงฮะ

+ สงสัยนิดหน่อย ^^

+ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยฮะ

+ และขอบคุณสำหรับเรื่องราวดี ๆ ที่นำมาแบ่งปันด้วย

16. รักไร้พ่าย

ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมอ่ะ อยากอ่าน your experience

17. 8377

8377 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    เคยขอความกรุณาอ.ประทีปเช่นกันค่ะ...
    งานนี้เจอของจริงเข้าไป ...ทีแรกไปขอคำปรึกษาเรื่องงาน และว่าจะออกจากงานค่ะ
    อ.ประทีปบอกว่ายังออกไม่ได้หรอก รัชกาลที่ ๕ กั้นตัวเองอยู่ ไปไหนไม่รอดเลย
    ต้องก้มหน้าก้มตาทำงานอย่างเดียว เพราะต้องเกิดมาเป็นข้ารับใช้แผ่นดินค่ะ
    จึงต้องทำอะไรอีกเยอะ วางหลักวางฐาน อีกยาว...งานนี้ก็ทำงานอย่างเีดียวแล้วค่ะ
    ไม่คิดมากแล้ว

ต้องขอบพระคุณ อ. ประทีปเป็นอย่างสูงด้วยค่ะ

18. j.chaisat

j.chaisat เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ได้ตรวจกับอ.ประทีปแล้วครับ อาจารย์ว่างเสมอสำหรับเราครับ อาจารย์บอกในหลายเรื่องให้เราปฏิบัติ อาจารย์บอกว่าคุณพ่อแม่ครูบาอาจารย์บอกให้ท่านมาช่วยแนะนำผม (ท่านไม่คิดเงินเลย) มันเป็นหน้าที่ ที่ฟ้าให้ทำ
    อาจารย์บอกเกี่ยวกับเรื่องงาน เรื่องเงิน เรื่องความรัก (รักสามเศร้า) ที่ใกล้จะเกิดขึ้น มันเป็นเพราะกรรมของผมเอง แต่มันจะผ่านไปด้วยดี และต้องทำใจรับ เข้าใจในสิ่งนั้น
    อาจารย์บอกว่าเทพที่คุ้มครอง คือ เทพพระที่เก่งทางด้านพระเวทย์ และ ท่านเทพผู้ใหญ่
    สามารถไปได้ทั้งสามโลก แต่คุณพ่อแม่ครูบาอาจารย์ห้ามไม่ให้อาจารย์ประทีปบอกชื่อของท่าน อาจารย์ท่านรู้แต่ท่านบอกว่าบอกไม่ได้จริงๆ (อาจารย์บอกไม่งั้นจารย์ก็อาจโดนดีดได้) (บอกใบ้เพียงไปได้สามภพ)
    อาจารย์บอกว่าคุณพ่อแม่ครูบาอาจารย์อยู่กับผม ให้ผมเดินตามท่านไป อย่าฝืน ห้ามฝืน และท่านกำลังช่วยผม (รวมกรรม) (เชื่อหรือไม่ว่าผมเคยถูกระเบิดแต่รอด ประสบอุบัติเหตุมานับครั้งไม่ถ้วน และหนักมาก เช่นกระโหลกแตก ไหปลาล้าหักเหมือนจะไม่รอดแต่รอดทุกครั้ง) แก้กรรมต้องใช้กรรม แต่ท่านสามารถโยกกรรมได้ และผมนั้นมีหน้าที่สำคัญที่ต้องทำในอนาคต....ซึ่งผมอยู่ในขั้นตอนเก็บข้าวของ เตรียมการ
    ทุกคนมีหน้าที่ แต่สำคัญที่จะต้องทำในสิ่งที่ดีที่ชอบครับ ขอบพระคุณอาจารย์ประทีปครับ
    และยังไงก็ขอขอบพระคุณพี่รักฯ มากครับในการให้ข้อมูลที่ดีเสมอครับ

19. prair

prair เป็นที่รู้จักกันดี

เชียร์ อ.ประธีป คนนี้สุดยอดแล้วค่ะ

20. รักไร้พ่าย

ขอบคุณที่มาเขียนเล่าให้อ่านนะครับ