ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. pinyo_ole เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2011

สาธุ ครับ พี่ PSOM(k)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      173.3 KB
      เปิดดู:
      144
      ขนาดไฟล์:
      132.8 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      193.8 KB
      เปิดดู:
      130
      ขนาดไฟล์:
      187.7 KB
      เปิดดู:
      140
  2. pinyo_ole เป็นที่รู้จักกันดี

โลหะผสมหลังจากหลอมมันจะแยกตัวไม่ได้นะครับ

คือเนื้อแร่ตอนผสมใหม่ๆ มันจะมีผิวที่เกิดจากการไหม้ในเบ้าหล่อแบบพระครับ ซึ่งส่วนใหญ่หล่อโบราณสมัยก่อน น่าจะขึ้นขี้ผึ่งก่อนแล้วเอาดินมาโปะขี้ผึ่งขึ้นเบ้าหล่อแบบ

หลังจากนั้นจะมาเผากันเพื่อหลอมเอาขี้ผึ้งออก แต่มันน่าสนใจตรงนี้ครับ
    สมัยก่อนเค้าจะเผาหุขึ้ผึ้งออกกันเป็นวันเป็นสัปดาห์ขึ้นอยุ่กับ ซึ่งเดียวนี้ไม่ทำเพราะมันสิ้นเปลืองทรัพยากรมาก และ ระยะเวลาการถ่ายขี้ผึ่ง ขึ้นอยู่ ความยากง่ายของแบบหล่อ รวมไปถึงขนาดองคืพระ

พอดินเผาที่ฉ่ำขี้ผึ่งในตอนแรก โดนเผาๆนานไป เนื้อดินเผาจะเกิดคราบไขที่ผิว

พอโดนน้ำโลหะผสมเข้าไป มันก็จะไปไหม้ผิวกันอีกรอบเกิดปฎิกิริยาหล่อแร่อย่างรวดเร็วชั่วขณะหนึ่ง

ทำให้เมือถอดพิมพ์ออกมาแล้ว ผิวหน้าจะเหมือนมีสีเดียวต้องนำมาขัดแต่งถุอีกรอบ
    แต่เพราะพระองคืเล้ก เลยไม่ขัดถูแต่งผิวกัน

เนื้อโลหะผสม มันจะขมวดงวดกัน แยกเนื้อแตกผลึกกันตั้งแต่เย็นตัวลงแล้วครับ

แต่เหตุผลข้างบน ใช้ไม่ได้กับ เนื้อโลหะบริสุทธิ อย่างพวกเงิน พวกทองนะครับ พอถอดพิมพ์ออกมาเค้าจะสวยเอาน้ำมะนาวหรือมะขามเปียก มาล้างแปล้บเดียวก็เปล่งประกาย แต่โลหะผสมจะล้างขัดผิวยากกว่ามาก

ขนาดไฟล์:
      165.9 KB
      เปิดดู:
      238
      ขนาดไฟล์:
      117.5 KB
      เปิดดู:
      248
      ขนาดไฟล์:
      158.3 KB
      เปิดดู:
      221
  3. ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเที่ยงครับชาวสายกลางทุกท่าน

4. pinyo_ole เป็นที่รู้จักกันดี

สวยครับ คุณครู พิมพ์ชาวบ้าน:cool:

5. เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เสริมข้อมูลท่าน psom ครับ อ่านกันเล่นๆนะครับ
    1.รูปหล่อหลวงปู่เก๊ตาเปล่า ที่มีย่อยๆ อีกหลายระดับ ทั้งเนื้อและพิมพ์ผิดไกล หรือใกล้ๆ
    2.รูปหล่อหลวงปู่เก๊ดูง่าย ที่มีการทำเลียนแบบรูปหล่อหลวงปู่แท้ได้ดีในบางเรื่อง แต่ยังไม่ครบถ้วน ทั้งเนื้อและพิมพ์
    3.รูปหล่อหลวงปู่เก๊ดูยาก ที่มีการพัฒนาฝีมือมาก เป็นรูปหล่อหลวงปู่เก๊ที่ลงทุนสูง ราคาแพง

รูปหล่อหลวงปู่ที่อยู่ตามสถานที่ต่างๆ
    1.ระดับแผงย่อยๆ ที่ส่วนใหญ่จะเก๊ตาเปล่า
    2.ระดับแผงใหญ่ จะมีรูปหล่อหลวงปู่เก๊ดูง่ายเป็นหลัก
    3.ระดับร้านค้าย่อย จะมีรูปหล่อหลวงปู่เก๊ดูง่ายไปจนถึงพระเก๊ดูยากปนกัน พระแท้ๆมักจะเก็บแยกไว้ต่างหาก เฉพาะลูกค้าพิเศษเท่านั้น
    4.ระดับร้านค้าใหญ่ จะคล้ายๆกับร้านค้าย่อย แต่จะมีโอกาสเจอรูปหล่อหลวงปู่มากหน่อย แต่เขาจะไม่ให้ดู ถ้าท่านไม่แสดงตัวว่าเป็นลูกค้ามีระดับ และมีกำลังซื้อจริงๆ
    แต่ก็จะมีบ้างตามสถานที่ทั่วไปที่ไม่รู้จัก และไม่มีความชำนานในรุ่นนั้นๆ จึงมีแท้เข้ามาปะปน เอาของที่บ้านมาปล่อยตามแผงย่อย ก็โอกาศที่จะเจอพระที่เราชอบก็มีบ้างเหมือนกันครับ ระดับรูปหล่อหลวงปู่แท้ที่มองผ่านตาแล้วบอกง่ายๆ เป็นแบบนี้ครับ
    1.รูปหล่อหลวงปู่แท้ดูยาก กล้ำกึ่งไม่แม่นจริงไม่กล้าหยิบ มีเรื่องของราคาเป็นตัวตัดสินใจ
    2.รูปหล่อหลวงปู่แท้ดูง่าย แต่ไม่สวย เจอเป็นต้องหยิบราคาอย่าสูงมาก
    3.รูปหล่อหลวงปู่แท้ดูง่าย และสวย เป็นที่นิยมของบุคคลทั่วไป หยิบไม่ได้ ราคาสูง เพราะใครๆ ก็ดูออก
    และยังมีหลวงปู่ที่พึ่งเคยเห็น ก็เลยเช่ามาเพื่อตามหาประวัติกันที่หลัง แบบผมและอีกหลายท่านที่มีไว้ครอบครองอยู่ในขณะนี้ไงครับ จริงๆ ทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับประสพการณ์ของแต่ละท่าน ความชำนาญแต่ละคน ผมเองก็เก็บเก๊ไว้เหมือนกันครับ เอาไว้เทียบครับ ข้อความต่างๆ เป็นมุมมองของแต่ละคนเท่านั้น ไม่ใช่หลักสากล

ข้อมูลเยี่ยมครับเสี่ยโยปืนแตก ส่วนท่านที่มีหลวงปู่แยะที่สุดในกลุ่มจะเป็น เสี่ยอ้วน44 ครับ

6. psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    2.รูปหล่อหลวงปู่แท้ดูง่าย แต่ไม่สวย เจอเป็นต้องหยิบราคาอย่าสูงมาก

ครับพี่เจ๊ตุ้ม : ชุดนี้อาจเป็นของเรา---เซียนเมิน/สายแข็งไม่ชอบ แต่ โลหะสุดใจครับ
    ด้วยราคา ร้อยปลายๆ พันต้นๆ ครับ

โลหะ

ขี้เบ้า
    คราบ
    สนิมโลหะ
    พิมพ์/ทรงอ่อนช้อย / ไม่แข็งกระด้าง
    ถ้าสึก /ถ้าสึกจากการใช้ จุดลึก /ซอก/ต้องอยู่...ชัดเห็นได้/ ถ้าไม่...ถอดพิมพ์...โดนครับ /ถ้าไม่เหมือนพิมพ์หลัก ก็พระใหม่

พระเก๊
    ถ้าโลหะใหม่จับบาดมือ/คม/ตื้น/ทื่อ/...พิมพ์เหมือพิมพ์หลัก นิยม ตระกูล 3 4 5 ชาย เก๊ชัวร์---ยกเว้นทำล้อพิมพ์มีประวัติสร้าง วัดชัดเจน ...ซึ่งพิจิตร และจังหวัดใกล้เคียง ทำกันอยู่มาก ครับ(วิธีการแสวงหาเส้นทางศรัทธา สายหลวงปู่ของผมครับ..... p_som

7. เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    คนที่จริงใจใด้อ่านข้อความที่พิมพ์ออกมาก็จะรู้สึกได้ง่ายว่าเค๊าจริงใจครับ ขอบคุณท่าน psom ที่ทำให้ผมและหลายๆ ท่านรับรู้ถึงความรู้สึกแบบนั้นครับ จากใจเลย
    สำหรับท่านที่อ่าน ช่วยกดปุ่ม อนุโมทนา หรือปุ่ม ไม่เห็นด้วย ในโพสต่างๆ ด้านล่างขวามือขอโพสนั้นๆ ด้วยนะครับเพื่อนำไปพัฒนาต่อไป (ท่านที่เป็นสมาชิกเท่านั้นที่กดได้)

8. ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มาอ่านเอาความรู้อีกแล้วครับ

9. ppick เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับท่านPsom สำหรับความรู้ เพื่อนสมาชิกท่านใดที่กำลังจะศึกษาลองนำไปใช้ดูครับมีประโยชน์ครับ

สำหรับผมจะวิธีสัมผัส ถ้าสัมผัสแล้วเกิดอาการมือสั่นๆแล้ว นั่นแหละใช่เลย..........จะลงแดงแล้วขอสักเบ็ก อิอิ(good)(good)

10. มะลิทอง เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2012
    รบกวนคุณเจ๊ตุ้มครับไม่ทราบว่ารุ่นปืนแตกปี22มีกล่องมั๊ยครับถ้ามีช่วยลงรูปให้ชมหน่อยครับว่าเหมือนของผมหรือเปล่า

11. psom เป็นที่รู้จักกันดี

โปรดระวังครับ เดี๋ยวหก เสียดายครับ อิอิ

*****ครับ
    โลหะได้ พิมพ์ดี มีเสน่ห์ตรึงใจ ส่องแล้ว ขนลุกด้วยสัมผัสต้องรับไว้พิจารณาอย่างเร่งด่วนครับ:cool::cool::cool::cool::cool:

12. pinyo_ole เป็นที่รู้จักกันดี

วาระสุดท้ายของหลวงพ่อเงิน

โดยปกติหลวงพ่อเงินมีโรคประจำตัวอยู่ คือ โรคริดสีดวงทวารหนัก ท่านจะเป็น ๆ หาย ๆ เมื่อท่านมีอายุมากขึ้นประกอบกับต้องอดหลับอดนอน เพราะต้องถ่ายทอดวิชาความรู้ ซึ่งบางคืนท่านไม่ได้นอนเลย จึงทำให้โรคกำเริบ และเป็นพิษมากขึ้น มีอาการทรุดหนักไม่สามารถจะรักษาให้หายได้

จนวันศุกร์แรม11 ค่ำ เดือน 10 ปีมะแม พ.ศ. 2462 หรือตรงกับวันที่ 19 กันยายน พ.ศ. 2462 ท่านจึงมรณภาพด้วยความสงบ รวมอายุได้ 114 ปี การมรณภาพของหลวงพ่อเงินนำความเศร้าโศกเสียใจให้แก่บรรดาศิษย์และผู้ที่เคารพนับถืออย่างมาก บรรยากาศในวัดวังตะโกเงียบเหงา การอาบน้ำศพหลวงพ่อเงินนั้น มีประชาชนหลั่งไหลมาเป็นจำนวนมาก

ประชาชนบางคนเอาขันน้ำ ขวดน้ำ ถังน้ำไปรองรับน้ำที่อาบศพอยู่ใต้ถุนศาลาเพื่อนำไปไว้บูชา เพราะถือว่าเป็นของศักดิ์สิทธิ์ นอกจากแย่งน้ำอาบศพแล้วยังมีการแย่งจีวรของหลวงพ่อเงินแบ่งเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยเพื่อนำไปเป็นของมงคลคงกระพันชาตรี ผลงาน

ขนาดไฟล์:
      165.7 KB
      เปิดดู:
      201
      ขนาดไฟล์:
      148.3 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      180.8 KB
      เปิดดู:
      232
      ขนาดไฟล์:
      187.8 KB
      เปิดดู:
      193
  13. dangPitlok Active Member

มาเพิ่มครับ...

14. เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้ประวัติรุ่นปืนแตก ปี 22 ครับผม

เท่าที่ตามอ่านดูเห็นมีแต่ของปี 28 แต่ในกระทู้มีพูดถึงปี 22 ด้วย เลยอยากขอความรู้ครับผม

15. อ้วน44 เป็นที่รู้จักกันดี

ครู..ไปไหนผมไปด้วย

ขนาดไฟล์:
      428.1 KB
      เปิดดู:
      103
  16. laghaime Active Member

31 ธันวาคม 2012
    ฝากให้ความรู้ของผมซัก 2 องค์ได้มั้ยครับ

ดี หรือไม่ดี ปีไหน

ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      745.6 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      519.3 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      337.9 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      772.7 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      588.4 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      579.7 KB
      เปิดดู:
      101
  17. เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมไม่มีกล่องครับถ้ามีกล่องมาด้วยก็ต้องดูอายุของพลาสติก ที่มีอายุ 30 กว่าปีครับ อย่างกล่องรุ่นฟ้าคำรนด้านหลังกล่องก็จะพบอักษรนูน ตะพานหินพลาสติก พร้อมเบอร์โทรอยู่ครับ แต่ก็เอาแน่นอนไม่ได้ครับเพราะสร้างมาก่อนนานมาก เพราะเดิมทีปืนแตกที่ออกมาก็ให้เช่าบูชาก่อน กล่องออกมาทีหลังครับ ความสำคัญจริงๆ จะอยู่ที่ เนื้อรูปหล่อมากว่าครับว่าอยู่ในยุคนั้นหรือเปล่าครับ

ส่วนประวัติปี 22 ก็จะคล้ายคลึงกับปี 28 ครับ คืนนำชนวนเก่ามาเป็นส่วนผสมในการสร้าง แต่บางท่านก็ไม่ได้ให้ความสำคัญกับรุ่น ปี 2522 มากนัก แต่หนังสือสำนักพิมพ์ที่ลงคือ มหาโพธิ์ ก็การันตีได้ระดับนึงครับว่ามีการสร้างจริง เพราะลงชื่อสำนักงานเบอร์โทรไว้เสร็จสรรพ ถ้าท่านใดอยู่แถวพิจิตมีโอกาศไปที่วัดก็ลองสอบถามท่านเจ้าอาวาสดูนะครับ เพราะประวัติรุ่นปี 22 มีน้อยมากครับ พึ่งจะทราบกันไม่นานมานี้เองครับผม

เคยเห็นทั้งสององค์เลยแต่ยังไม่ทราบที่มาเหมือนกันครับ เพราะสร้างกันแยะมาก รอท่านอื่นเสริมอีกทีนะครับ

18. psom เป็นที่รู้จักกันดี

มือใหม่ ฝากมือใหม่ครับ ด้วยห่วงใย

การถอดพิมพ์พระยุค ...ดิจิทัล...

เคยประสบ... แต่ไม่เคยด้วยตา รับรู้มาจากหู โปรดพิจารณา
    1.ฝ่ายอาธรรม หาพระ ที่ ราคาขยับตัว ในท้องตลาด...
    2.เมื่อได้ เป้าหมาย เจรจา เช่าพระ(เช่าหมายถึงขอยืม...ด้วยราคาสูง ตามที่ตกลง)
    3.ขั้นตอนนี้ (2)ฝ่ายนี้อาจทำเอง ถ้ามีพระ ต้นแบบ เอง
    4. แล้วก็ถอดแบบด้วย การยิง เลเซอร์
    5. ......... หลบพวกเราด้วย รัก / ชาด/ ใหม่ ปัดสี ยัดกรุ ยัดต้นกล้วย เป่าแก๊ส หมกทราย(ฝังทรายกรณีฝังทรายถ้าโลหะที่หล่อแบบตลาดล่าง ก็จะมีสนิมเหล็กแดงๆ ซึมออกมา
    6....? โปรดใช้ วิจารณญาณ

****กลุ่มนี้ ตำหนิ ปาดกระเดือก ....แต่ไร้เสน่ห์ ประเภทไม่หนึกนุ่มนวลตา

(โปรดใช้ความระมัดระวังในการอ่าน ...ด้วยความห่วงใย)

19. click305 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

องค์นี้ พิมพ์ทรงนี้ จะเข้าวัดใดครับ ชอบเนื้อมาก ของพ่อตา ครับ :cool:
    เจ๊ตุ้ม พี่โญ พี่อ้วน ทุกๆท่าน
    [/SIZE]

20. ktt034 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2011
    หล่อล่ำบึ๊ก(k)