ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพข่าวหลวงพ่อเงินปืนแตก ปี 2522

คุณขอมา...จัดไป....เดี๋ยวขอเวลาค้นหาก่อน

ไฟล์ที่แนบมา:

• gb22 news 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      143.5 KB
      เปิดดู:
      515
    • PT news2522.JPG
      ขนาดไฟล์:
      161.2 KB
      เปิดดู:
      339
  2. bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

แนวทางดูปืนแตก ปี22

คิดว่าคงช่วยเป็นแนวทางได้บ้าง....จัดไปครับ...

3. bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว..ร้อนเลย รูปไม่ขึ้น ..เอาใหม่

4. bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

อัพใหม่ ปืนแตกปี22

คราวนี้คงขึ้นครบนะ

5. laghaime Active Member

31 ธันวาคม 2012
    ฝากของผมด้วยนะครับ

6. เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่เจ๊ตุ้ม กับพี่ bhothale สำหรับความรู้ครับ

7. psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010

8. ppick เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่เคยเห็นเลยครับ แต่ดูจากพิมพ์ทรงแล้วเป็นพระแท้ยุคหลังครับ ห้อยบูชาได้สบายใจ:cool::cool::cool:

9. ppick เป็นที่รู้จักกันดี

สีพระตามรูปบนหรือรูปล่างที่ใกล้เคียงกับองค์จริงค๊าบบบบ

10. psom เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากวิเคราะห์ด้วยครับ คู่แฝด

เพิ่งนิมนต์ท่านมาเมื่อ ประมาณกลางปีที่แล้วครับ
    หลวงปู่ผมเองวิเคราะห์ได้เต็ม กำลังเลยครับ

+++++++

ขนาดไฟล์:
      273.8 KB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      273.3 KB
      เปิดดู:
      189
  11. pinyo_ole เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2011

ครับ จากโลหะที่เริ่มตาย พิมพ์ทรางที่ไม่ล้อพิมพ์หลัก ส่วนตัว

มองเป็นพระแท้ยุคหลังๆครับ ทองประกาย เสียดตาเลยครับ :)

12. wasawas Active Member

เกล้ดกะดี่แบนี้นะครับได้ไม่หลงเห็นกะแสโลหะเรียกเป็นเกล้ดกะดี่อิอิ

13. อ้วน44 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

14. เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เราเคยรู้จักกันมาก่อนป่าวค่ะ
    ฉันเคยทำความเดือดร้อนให้คุณป่า­วค่ะ แล้วคุณมาทำร้ายฉันทำไม

ไม่เฉพาะบุหรี่นะครับ เหตุการณ์อื่นๆ ก็มีที่ทำร้าย ทำความเดือร้อน และสร้างความรำคาญให้แก่คนที่ไม่รู้จักคุณ
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=jzCnMCYuZAs]บุหรี่ทำร้ายคนใกล้ชิด - YouTube[/ame]

15. ppick เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจจริงๆน๊ะเจ๊ อิอิ:cool:

16. ppick เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล เพื่อเป็นวิทยาทานกับผู้ที่เริ่มศึกษา อยากรบกวนชี้ให้เห็นภาพหน่อยครับว่าตรงไหนที่เรียกเกล็ดกระดี่ครับ

17. dangPitlok Active Member

มาเพิ่มอีกครับ ...บางรูปสีอาจเพี้ยนไปหน่อย

18. pinyo_ole เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับ :):cool:

19. pinyo_ole เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อหลวงพ่อเงิน ปี 15

การแสดงความคอดเห็นนั้น เป็นเพียงแนวทางในการพิจารณาความแท้ หรือไม่แท้ ของพระเครื่องต่างๆเท่านั้น..บางครั้งการที่เราจะเชื่อข้อมูลในการแสดงความคิดเห็นของสมาชิก ที่ร่วมแสดงความคิดเห็นมา ก็เป็นเรื่องธรรมดา ในทัศนะของสมาชิกแต่ละท่าน...ท่านไหนจะมีข้อมูลที่ระเอียด เด่นชัดเพียงใด แล้วที่มาของข้อมูล และ มีความน่าเชื่อถือมากน้อยเพียงใด..ส่วนตัวผมขออนุญาตออกตัวเลยว่า ผมไม่ใช่เซียน เป็นแค่นักสะสมมือใหม่เท่านั้นเอง...ทีนีมาเข้าเรื่องกันดีกว่า
    ***** ตามข้อมูลที่ผมพอจะมีอยู่ว่า...พิธีมหาพุทธาภิเษก พระหลวงพ่อเงิน ปี 15 บันทึกไว้ว่า การลงอักระแผ่นโลหะที่นำมาเป็นชนวนเนื้อพระ ได้มาจากพระคณาจารย์ที่มีชื่อเสียงจากทั่วประเทศ จำนวน 74 รูป นำไปหลอมและปั๊มเป็นรูปเหมือน และเหรียญ แล้วนำไปเข้าพิธีปลุกเสก ณ วัดสุทัศน์ในวันอาทิตย์ที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2514 โดยนิมนต์พระคณาจารย์จากทั่วประเทศรวม 127รูป จากนั้นได้นำไปเข้าพิธีปลุกเสกอีกครั้ง ณ วัดหิรัญญาราม เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 30 มกราคม พ.ศ. 2515 โดยมีพระคณาจารย์ร่วมพิธี 96 รูป
    ***** ลักษณะรูปเหมือนปั๊ม หลวงพ่อเงิน บางคลาน ปี 15 เป็นรูปเหมือนปั๊มแบบปั๊มเครื่อง ด้านในองค์ บรรจุเม็ดกริ่ง ฐานกว้างประมาณ 1.8 ซม. สูงประสาณ 2.5 ซม. มีด้วยกัน 2 เนื้อ คือ เนื้อทองเหลือง
    และเนื้ออัลปาก้า
    ***** ด้านหน้า เป็นรูปหลวงพ่อเงิน นั่งสมาธิบนฐานเขียงเตี้ยๆ คล้ายกับรูปหล่อหลวงพ่อเงินยของเก่า แต่เนื่องจากเป็นพระ"ปั๊ม" จึงปรากฏรายละเอียดต่างๆ คมชัด มีเส้นจวรที่หน้าอก 3 เส้น และเส้นชายจีวรที่ซอกแขนซ้ายรวม 7 เส้น
    ***** ใต้ฐาน จะทำการตอกโค๊ต "๑๔/๑๕ แต่เนื่องจาก...ทำการตอกโค๊ตไปเรื่อยๆ ทำให้โค๊ตเกิดความเสียหาย ฉะนั้น รูปเหมือนปั๊มรุ่นนี้ ในบางองค์จะมีโค๊ต บางองค์ไม่มีโค๊ตตอกไว้ เพราะโค๊ตพังแล้ว นั่นเอง
    ***** จุดพิจารณา รูปเหมือนปั๊ม หลวงพ่อเงิน ปี 15 พิมพ์คอแอล *****
    1. ในระหว่างแก้ใขวาองค์พระ และใบหูขวา จะปรากฏเม็ดกลมเล็กๆ ลักษณะเหมือน "เม็ดสิว"
    2. ลำคอด้านขวาองค์พระ แตกเป็นเส้นตรง ตั้งฉาก เหมือน "ตัวแอล" เป็นเอกลักษณ์ของพิมพ์
    3. ลายเส้นจีวรเส้นกลาง จะแตกอกเป็น 2 แฉก
    4. มี "ติ่ง" แหลม วิ่งขึ้นจากแข้งขวา ตรงแนวเส้นสบง
    5. มีร่องแตกเป็น 2 แฉก บริเวณโหนกแก้มซ้ายองค์พระ ใกล้จมูก
    6. มี " เส้นแตก" ตัดเป็นรูปกากบาท ในร่องหูซ้ายองค์พระ
    7. ในซอกแขนซ้ายองค์พระมี "เส้นนูน" พาดเฉียงขวางอยู่

ขอบพระคุณเจ้าของภาพและข้อมูลครับ

ขนาดไฟล์:
      106.2 KB
      เปิดดู:
      2,378
      ขนาดไฟล์:
      76.7 KB
      เปิดดู:
      287
    • 15 2 .jpg
      ขนาดไฟล์:
      148.5 KB
      เปิดดู:
      506
  20. psom เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกท่าน สายๆอย่างนี้ แอบมาศึกษาต่อยอด เรื่องเกร็ดกระดี่ เพิ่มเติมครับ(ความรู้ย่อมมีการพัฒนาการครับทฤษฎี บางทฤษฎี ถูก ลบด้วยทฤษฎีอีกหนึ่งทฤษฎี...แต่ถ้าเราศรัทธา ทฤษฎีทหลายๆทฤษฎี บางครั้งก็มีความสำคัญด้อยกว่า เพียงแต่ต้องศรัทธาควบคู่ไปกับการใช้ปัญญาใตร่ตรองอย่างมีเหตุผล)
    อย่างผมเริ่มศึกษาหลวงปู่ จุดมุ่งหวังแรก /ใช่หลวงปู่ไหม/ ถ้าใช่ก็ต่อยอด...พิมพ์ใด...เมื่อรัย...ทันไหม...นี่คือเสน่ห์ของความศรัทธา ...มาได้กระทู้พี่ๆ สายกลางหลวงปู่ไม่ใช่แค่ เซี่ยนเขาเล่นหากัน มีหลายวาระ อย่างน้อยก็ สาม/ มีพิมพ์ชาวบ้าน/มีพิมพ์โน้นพิมพ์นี้ พิมพ์นั้น/พระอาจารย์ลูกศิษย์สร้าง อีก/โดยมี หลักการว่า ถ้าทันยุคหลวงปู่อายุก็ต้องอย่าง น้อย 100ปีขึ้นไป
    แล้วไอ้ 100 ปีขึ้นไปนี่โลหะมานจะเก่าแค่ไหน นี่ คือโจทย์

1. ทองเหลื่องเก่า มันแห้งแห้งอย่างไร
    2. แล้วการหล่อโบราณ นี่ มันมีโลหะชนิดเเดียวหรือไม่/ถ้าไม่ มันผสมกันอย่างไร/โลหะแต่ละชนิดมันร้อนเย็นหลอมละลายต่างกัน เซตตัวแล้วรวมกันได้ไหม แล้วผลมันเป็นอย่างไร
    3.ความร้อนที่ได้ มันมีเครื่องควบคุม องศาได้สม่ำ เสมอ/หรือใช้แรงงานญาติโยมที่มีจิตศรัทธา องศาไม่สม้ำเสมอ/
    4.หล่อเสร็จเอาเบ้าประกบออก/เอาก้านชนวน ออก/ก้านช่อใหญ่เล็ก อีกลูกบอล/ลูกรักบี้/สิ่งที่มันเกินละทำอย่างไร/ตัดช่อตัดอย่างไร แต่งตะเข็บแต่งอย่างไร/ล่องรอยการแต่งมันต้องลดความคม ตามกาลเวลามันล้ม มี มีรอยแต่งตะไบ/ตะไบถี่ ตะไบห่างห่างมากก็บุ้ง/แทงกลับไปกลับมา 1-2คงไม่มากกว่านี้/หรืออายุ 100 ปี มีรอยวงเดือนโค้งสวยจับจิต...

แล้วรอยล่ะมันไปไหน/ ...อยู่ แต่มานก็ต้องสึกไปตามกาลเวลาเกิดคราบสนิม ปฏิกิริยาอ็อกซิเดชั่น/พลาสม่าจากเหงื่อฉาบผิวลดความคมของรอยนั้นๆ
    5.สนิม 100ปี มาอย่างไร โลหะอะไร /ทอง ออกแดง /ทองแดง ออกเขียวหยก/เงิน ออกดำ_ตีนกา ...แต่มานต้องมาจากเนื้อในตนไม่ใช่ฉาบผิวแต่งสวย...

...ทั้งหมดนี้สิ่งนี้ ผมเรียกว่าทฤษฎีสายศรัทธา...ไร้วนิชา...ศรัทธาล้วนๆ...แต่เมือได้ครอบครองหลวงปู่มากพอแล้ว ก็แบ่งปันกันด้วย กัลลยาณมิตร...จิตรอันเป็นกุศล...เช่นเดี๋ยวกันกับองค์ความรู้เรื่องหลวงปู่ ไม่ว่า สายแข็ง สานยกลาง สายอ่อน สายหวาน... ผมว่านะ
    สุดท้ายเราก็มีความสุขในการเคารพบูชาในองค์หลวงปู่ ทั้งสิ้น...
    -----
    **** อิอิ หรือผมเริ่มจะแก่ลงแล้ว....พอขึ้นเลข 4 เป็นงี้ทุกคนหรือ ปล่าวครับท่าน

***ส่วนจะมีเกร็ดกระดี่ เกร็ดพิมพ์เสน เกร็ดชาละวัน เกลื่อน กลาก ดอกหมาก เป็นองค์ประกอบหลังสุด และก็ไม่ได้คิดเวลาที่นำกล้องลงส่องหลวงปู่...เป็นอย่างนี้ จริงๆ ครับท่าน
    ถ้ามีก็ตามุ้ง(ตามุ้งนี่ประดิษฐ์ขึ้นมาได้้นะครับ เดี๋ยววันหลังจะแนะนำ จะได้ มือไม่พอง เยี่ยงผม ในอดีต)
    ----วันนี้เลยมาขอต่อยอดเคร็ดวิชาว่าด้วยเกร็ดกระดี่เผลอๆมีวาสนา อะครับ
    เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ p_som