ต้องเข้าให้ถึงธรรมระดับพระอริยะหรือโลกุตระธรรมเสียเอง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 14 ตุลาคม 2018.

1. แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

นี่ต้นความจริงที่คุณแมวเขาจะสื่อสาร
    ต้องเข้าให้ถึงธรรมระดับพระอริยะหรือโลกุตระธรรมเสียเอง
    ปฏิบัติตนตรงต่อ
    โลกุตระธรรม
    โดยไม่ต้องวิจัยบุคคลอื่นๆฮับ

ผมก็พูดในส่วนของการปฏิบัติแบบโพธิสัตว์ของผม ผมไม่ได้ไปว่าแนวทางใครดีเด่นด้อยไปกว่ากัน ผมก็พูดอยู่สุดท้ายก็จบที่นิพพานที่เดียวกัน อ่านด้วยสติมั่งป่าว หรือใช้แค่อารมณ์กิเลสร้อนๆดู

2. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

19 กรกฎาคม 2017
    เอ้ากลายเป็นผมกิเลศร้อนๆซะงั้น ผมก็แค่ถามดู แต่กลายเป็นคุณบอกว่าผม "ใช้ตรรกะชิมิ?" ทั้งที่แค่ถามเฉยๆเอง สรุป ผมหรือคุณกันแน่ที่ "ใช้ตรรกะ"ลองพิจารณาดูนะฮับจะได้เกิดปัญญา

สรุป"ใครกิเลศฮ้อนโกสท์ไรเดอร์" กันแน่ฮับ

3. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

และต่อนะฮับไม่ต้องยกลุงแมวมา

เรื่องคือ "ผมถามคุณ" ซึ่งจะตอบไม่ตอบยังไงก็ได้ แล้วอยู่ดีๆ "บอกผมใช้ตรรกะ"

อ้าว สรุปใคร "กิเลศฮ้อนโกสท์ไรเดอร์ฮับ?"
    และสรุปใคร "ใช้ตรรกะฮับ?"
    และสรุปใคร "มโนเอาเองฮับ?"

4. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

พิจารณาดีๆนะฮับ จะได้เกิด "ปัญญา" เพื่อช่วยขนสัตว์ "มะใช่ว่าตั้งปราถนาจะขนสัตว์" แต่พาสัตว์ไปในบ่วงกิเลศ นะฮับ

ลองพิจารณาประโยคของผมทั้งหมดดู แล้วจะรู้เองฮับว่า ท่าน "ใช้ตรรกะ ไปตอนไหน และทำไมถึงใช้ตรรกะ และทำไมถึงโดนมโน(ความคิด)หลอนนาครับ จะได้ถึงฝั่งฝันไวขึ้นผมเป็นห่วงนะครับ

5. แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

งั้นเคลียไปถ้าไม่เข้าใจ คำว่าตรรกะ ที่บอกคือ คำถามที่กำลังยกมาถามผมว่า จิตคืออะไร คุณจะมาถามเพื่อให้ผมตอบไปเพื่ออะไร

6. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

และเผื่อไว้ฮับไม่ว่าคุณจะตอบกี่รอบผมก็ยกคำถามเก่าและคำตอบของคุณที่หาว่าผมใช้ตรรกะมาอยู่ดี ไม่ว่าจะชักแม่น้ำมากี่สาย คุณก็ตอบไม่ได้ฮับ เพราะสัจธรรม(ความจริง) มันปรากฏว่า "คุณใช้ตรรกะไงฮับ"

7. แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

ถ้าผมตอบแล้วไม่ตรงอย่างที่คุณเคยเข้าใจมาก่อนหน้ามันก็เป็นเหตุให้เอากิเลส มาโปรยใส่กันดูถูกเหยียดกันว่าตนเหนือกว่า ถามว่ามันได้สาระอะไรหรือเปล่าสำหรับคนต้องการมีธรรมะ หาาา

8. แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

คุณต้องการจะละกิเลสแต่คุณกำลังจะถามผมเพื่อที่จะทำให้กิเลสในใจมันฟูฟ่องขึ้นมา มันใช่แนวทางการละกิเลสหรือเปล่า ผมเห็นว่ามันไม่ใช่ประโยชน์อะไรเลยไม่ขอตอบไง

9. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

ผมอยากถามเฉยๆ ผมก็แค่อยากรู้ว่าคุณมีความเห็นเป็นยังไงเอง

อะกลับมาต่อนะฮับ "ตรรกะ แปลว่า ความมีเหตุผลสมเหตุสมผล" แล้วผมถามคุณเนี่ยมันจะเป็นตรรกะได้ยังไง นี่ผมเสิชคำว่าตรรกะมาตอบคุณเลยนะฮับ.

แล้วทำไมคุณถึง บอกว่า "ผมใช้ตรรกะละฮับ" ผมไม่อยากพูดแรงมากนะฮับ ผมถามกลับแค่นี้ก่อนแล้วกัน

10. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

ห้ะ ? แค่ผมถามคุณกลายเป็นผมทำให้กิเลศฟูฟ่องซะงั้น. โอยปวดหัว อยากลองไปศรีธัญญาไหมฮับ เดี๋ยวโทรเรียกรถพยาบาลไปให้ฮับ

11. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

มโนไปยันนู่นเลย นะพี่ชาย ถ้ามโนมาขนาดนี้ ตอนนั้นไม่ตอบว่า "ผมโนคอมเม้นท์" ละครับ? เพราะตอนนั้นไม่ได้ตรึกอย่างงี้ใช่ไหมละ?(อันนี้ผมมโนเอา) แต่แน่นอนไม่ว่าจะตรึกอะไรตอนนั้นย่อมไม่ได้ตรึกตามที่พิมพ์มา ณ ตอนนี้อย่างแน่นอนไม่งั้นคงจะไม่ใส่ความว่า ผมตรรกะนะฮับ ก็น่าแปลกดี คิดไปเองทั้งหมดเลย - -

12. แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

เหมือนจะคุยออกทะเลไปแล้วคุณน่ะ

13. แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

ผมดูอาการแล้วคุณไม่มีสติควบคุมแม้คำพูดที่คุณกำลังพิมพ์ลงไปเลย

14. แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

ผมเคยใช้มาหมดแล้วไอ้ที่เถียงกันข้ามวันข้ามคืนน่ะ มันไม่ได้ทำให้กิเลสใครลดลงแม้แต่นิด มันเสียเวลาเปล่าๆ

15. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

ห้ะ ? สติควบคุม ? นี่ใส่ร้ายว่าผมตรรกะ แล้วยังใส่ร้ายว่าผมไม่มีสติอีก มาอีกแล้วสายแถ หลายๆศพที่แล้ว ก็แถแบบนี้แหละครับ ขณะนี้ที่กำลังชักแม่น้ำ(เปลี่ยนเรื่องจากที่ผมกำลังถามอยู่ว่าทำไมถึงหาว่าผมใช้ตรรกะทั้งๆที่แค่ผมก็ถามเฉยๆตามปกติ)

อะๆเลิกแถ กลับมาตอบคำถามก่อนครับ ก่อนจะชักแม่น้ำว่าใครสติหลุด ใครกิเลศร้อน นาครับและผมไม่ให้คุณเปลี่ยนเรื่องหรอก "เพราะผมมีสติฮับ"

16. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

ไม่เกี่ยวกับกิเลศใครทั้งนั้น ดึงแม่น้ำกลับมาก่อนฮับ "ทำไมคุณถึงหาว่าผมใช่ตรรกะฮับ?" อย่าแถเปลี่ยนเรื่องเชียว

17. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

ต่อนะ คุยเรื่องกิเลศ ก็เรื่องกิเลศ
    แต่เรื่อง ณ ปัจจุบัน ขณะคือ "ทำไมคุณหาว่าผมใช้ตรรกะ?" นี่ละคือหัวข้อที่เราคุยกันอยู่ "และทำไมถึงย้ายไปหาว่าผมกิเลศร้อนและขาดสติ(รู้อยู่)" ละครับ ทั้งๆที่ผมก็ถามไปเฉยๆ นี่กิเลศร้อน? ผมกลับมาถามเรื่องเดิมเพราะคุณแถนั่นแหละ นี่ใช่มะ คือขาดสติ ? โอเค เอาตามที่คุณมโนไปแล้วกัน

แต่กลับมาตอบคำถามก่อนว่าทำไม คุณถึงหาว่าผมใช้ตรรกะและกิเลศร้อน ?
    สรุปแล้วใครกันแน่ "ตรรกะ"
    ใครกันแน่ "กิเลศร้อน"
    ใครกันแน่ "ขาดสติ" นะฮับ

18. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

แล้วไอ้เถียงกันข้ามคืนก็เพราะคุณหาว่า ผมตรรกะ กะกิเลศร้อนเอง หาเรื่องเขาเองแล้วบอก มันเสียเวลาเปล่าๆ

ผมจะพูดละนะว่าจะไม่แรงเห็นแถมานาน
    กลับกลอก = เปลี่ยนเรื่องแถไปเรื่อย
    เนี่ยคนกลับกลอกอะ เขาเรียกว่า พวกใช้เล่ห์เหลี่ยม ซึ่งพวกนี้อะคือ "สันดาน ตุ้ด" นะฮับ อย่าเอาสันดานมาใช้ทั้งที่ไม่ใช่สิฮับ หรือจะยอมเปิดเผยว่าใช่ละฮับ ? ผมรออยู่ กลับมาตอบคำถามเรื่อง "ตรรกะ" ได้แล้วครับอย่าแถและอย่าโชว์หล่อทำเป็นบอกมันไม่ได้อะไร แล้วคุณมาหาว่าผม "ตรรกะ" ทำไม? อย่าโชว์หล่อให้มากครับ เดี๋ยวผมจะชัตเตอร์กดติดวิญญาณกับท่านนะฮับ

19. Sataniel "วิชชาและวิมุติ"

อ้าว หายไปไหนแล้วครับ หรือจะใช้โหมดเปลี่ยนเสื้อฮับ ? กลับมาตอบผมก่อนครับ อยากคุยด้วย คิดถึงฮับ

20. เทวินตพรหม พรหมวิหาร4มรรคมีองค์แปด