ถวายสังฆทานเทียนเข้าพรรษา 4 ภาค 99 วัด ถวายเป็นพระราชกุศล (มอบ พระคำข้าว/พระหางหมาก)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 9 มิถุนายน 2006.

1. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

สาเหตุแห่งการเปลี่ยนราคา(การโมทนาบุญ ด้วยการมอบพระคำข้าว/พระหางมาก)

ค่าใช้จ่ายสำหรับทานบารมี ในแต่ละวัดที่จะถวายสังฆทาน เทียนเข้าพรรษา
    1. ชุดสังฆทาน จำนวน 99 ชุด ราคาชุดละ 300 ถึง 500.-บาท
    2. เทียนเข้าพรรษา จำนวน 99 คู่ คู่ละ 800.-บาท
    3. ปัจจัยที่จัดใส่ซองพร้อมสังฆทาน และเทียนเข้าพรรษา ประมาณ 500.- บาท

(รวมทั้ง 3 รายการ เมื่อเฉลี่ยแล้ว จะประมาณกว่า 1,600 บาท ต่อ วัด/สำนักสงฆ์)

2. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

และมีบุคคลหนึ่ง ที่ผมให้ความเคารพ ปรารภมาว่า

“ถึงแม้ว่า ตัวผมจะขอโมทนา ด้วยการมอบพระคำข้าว พระหางหมาก ด้วยความศรัทธาในบุญ ในกุศล โดยไม่ได้มุ่งหวังประโยชน์ส่วนตน ก็ตามที

ก็ไม่ควรตั้งราคาให้กลายเป็นข้อแข่งขันกับทางวัดฯ"
    ทางวัดฯที่ตั้งราคาไว้ที่ 1,600 บาท ก็เป็นไปตามคำสั่งขององค์หลวงพ่อฯ ว่า

"ให้ทางวัดฯ ทรงราคาอยู่เท่านี้"

“การโมทนา ก็เท่ากับว่าเป็นการมอบให้โดยไม่คิดมูลค่า ซึ่งก็เป็นสิทธิ์แห่งบุคคล
    ถึงแม้ว่าจะไม่เข้าข่าย แข่งกับทางวัดฯ
    แต่ก็มองดูว่า จะฝืนๆ อยู่บ้างเท่านั้น ในด้านให้ความเคารพ”

“ในสมัยขององค์หลวงพ่อฯ(ปี 2535 ก่อนที่ท่านจะละสังขาร)
    ใครทำสังฆทาน 100 บาท ท่านก็มอบให้ 1 องค์ (ราคาพระคำข้าว ปี 2535 ก่อนที่องค์หลวงพ่อฯ จะละสังขาร ราคาบูชาองค์ละ 100 บาท)

แล้วในปัจจุบันราคาของพระหางหมาก พระคำข้าว ราคาองค์ละ 1,600 บาท
    ก็น่าที่จะทำบุญ 1,600 บาท เช่นกัน จึงจะมอบพระคำข้าวให้ 1 องค์”

3. มหาหินทร์

ข้อคิดเห็นนี้ เป็นข้อคิดเห็นของบุคคลเท่านั้น ซึ่งผมก็ให้ความเคารพแก่ท่าน เช่นกัน(โปรดอย่าได้ติเตียนเลย นะครับ)

ผมเอง ก็มีความรู้สึกอย่างนั้น เช่นเดียวกัน ว่า

คนที่ไม่ศรัทธา ไม่เลื่อมใส เขาก็ไม่ใส่ใจกัน (อาจจะคิดว่า ไร้สาระ)
    หากเหตุเภทภัย ปรากฏขึ้นมาจริง ความทุกข์ใหญ่ ก็จะเกิดตามมา จะค้นคว้าหามาในระยะนั้น ก็คงจะไม่มีโอกาสที่จะบูชาได้ในราคา เช่นปัจจุบันนี้

อย่างนี้ ก็จะกลายเป็นว่า ประมาทไป หรือไม่
    (หากคิดถึงความตายเป็นปกติ ก็คงไม่ประมาท)

คนที่เขามีความศรัทธา วันข้างหน้าเมื่อมีภัย ก็จะช่วยปกป้องกันภัยได้จริง
    แถมราคาก็สูง นอกจากกันภัยแล้ว ยังช่วยพยุงฐานะ ได้อีก
    (แลกบ้าน แลกรถ ได้นี่ ผมก็ไม่รู้ว่า ราคาควรจะเป็นเท่าไร)

4. มหาหินทร์

หลายท่าน ก็อาจจะติง อาจจะแย้ง ได้ว่า

ในเมื่อรู้ว่า พระคำข้าว พระหางหมาก แลกบ้าน แลกรถ ได้
    แล้วทำไมยังมอบบ้าน มอบรถ ให้คนอื่นได้

ข้อนี้ ก็อาจจะเข้าใจได้ยาก อารมณ์ ความปรารถนาของแต่ละคน
    เราจะไปเข้าใจเขาได้ ทั้งหมดหรือ

หากจะให้ผมตอบก็พอที่จะตอบได้ว่า
    (ความคิดเห็นส่วนบุคคล เท่านั้น ไม่ใช่มานั่งยกหางตัวเอง)
    1. การเก็บสะสม “สมบัติพ่อให้”
    แรกเริ่มเดิมที ผมก็มี “สมบัติพ่อให้” เฉพาะในส่วนที่ท่านแจกให้จากการทำบุญ
    เมื่ออยู่ใกล้ชิดวัดฯ(มาบ่อยๆ) ก็ทำให้ได้เห็นว่า มีพี่ ๆ บางคนที่เป็นศิษยานุศิษย์ขององค์หลวงพ่อฯ ที่เขามีฐานะที่ดี ๆ ทำบุญกันครั้งละแสน ครั้งละล้าน ก็ชุ่มชื่นใจ ยินดี และแอบโมทนา

นี่ก็แสดงว่า ของเก่า ของพี่ ๆ เขาทำมาดี ทำให้คล่องตัว อยากทำบุญมากเพียงใดก็ได้
    ก็ไม่ได้อิจฉา หรือริษยา เพียงแต่จิตก็จะบ่นไปเองว่า

น้ำหน้าอย่างเรานี่ จะมีโอกาสที่จะได้ทำบุญแบบพี่ ๆ เขาบ้างไหมหนอ
    (อารมณ์นี้ เป็นอารมณ์เลว อย่าได้นำเอาไปเป็นตัวอย่าง )

5. มหาหินทร์

เพราะว่า การทำบุญพระสอนว่า "อย่าให้เดือดร้อนตนเอง"

และ เรื่องการทำบุญที่จะให้มีอานิสงส์สูง สุดยอดเยี่ยม
    องค์หลวงพ่อฯ ท่านก็บอกว่า ขอให้มีกำลังใจเต็มในการทำบุญ นั้น ๆ
    และให้บริสุทธิ์ ทั้ง 3 ประการ คือ

ก. ผู้ให้(ตัวเรา)ต้องบริสุทธิ์ มีศีล มีธรรม ไหม..
    นี่จะเห็นได้ว่า ก่อนที่เราจะทำบุญ พระภิกษุ ก็จะให้เราอาราธนาศีล รับศีล เสียก่อน
    ดังนั้น ก่อนที่จะถวายทาน เมื่อเรารับศีล(ต้องตั้งใจรับ) ขณะนั้น ตัวเราก็บริสุทธิ์

ข. สิ่งของที่ให้ ที่เป็นทาน ในครั้งนั้น ๆ บริสุทธิ์ หรือไม่ ลัก ขโมย โกง เขามาหรือเปล่า
    เป็นทรัพย์ที่ได้มาจากน้ำพัก น้ำแรง อันบริสุทธิ์ของเรา ใช่ไหม

ค. ผู้รับ บริสุทธิ์ หรือไม่ ผู้รับเป็นใคร เป็นปุถุชน สาธุชน หรืออาริยชน ผลของทานก็แตกต่างกัน หากยิ่งเนื่องด้วยทำทานในขอบเขตพระศาสนา ก็ยิ่งบริสุทธิ์ใหญ่ เช่น สังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน

หากปัจจัยทั้ง 3 ประการ บริสุทธิ์ ครบถ้วน อานิสงส์ ก็สูงส่งอย่างยิ่ง

องค์หลวงพ่อฯ ท่านก็เล่าอดีตกรรมดี ของท่านอนาถบิณฑกเศรษฐี ในชาติก่อนที่จะมาเกิดเป็นมหาเศรษฐี ความโดยย่อ ว่า....

ท่านอนาถบิณฑกเศรษฐี ในอดีตชาติ เป็นคนจนอย่างที่สุด ทรัพย์สินที่มีค่าก็มีเพียงเศษทองเปลว เพียงแค่ “ปีกริ้น” ถวายไว้ในพระพุทธศาสนาด้วยกำลังใจเต็มในการทำบุญ และบริสุทธิ์ครบ 3 ประการ

เมื่อเกิดใหม่ ในชาติต่อมมา ก็เกิดเป็นมหาเศรษฐี ร่ำรวยยิ่ง
    (ก็ไม่เห็นว่า จะต้องทำบุญที่มีมูลค่า ครั้งละมาก ๆ)

ดังนั้นอารมณ์ ที่คิดว่าอยากจะทำบุญครั้งละมาก ๆ อย่างผมนี่ มันก็บ้าไปเอง
    (บ้าส่วนตัว ฟุ้งไป)

ก็จะมีความคิดส่วนตนเองว่า บุญที่ทำครั้งละมาก ๆ ผมจะต้องทำให้ได้

เกิดมาทั้งที อย่าให้เสียชาติที่เกิดมา สร้างบุญให้สาสมแก่ใจ
    เงินแม้เพียง 1 สลึง ก็อย่าให้มี เมื่อตาย ละจากโลกนี้ไป
    (โง่ไหม.. บ้าไหม.... ที่มีความคิดอย่างนี้น่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2006
  6. มหาหินทร์

มีอยู่วันหนึ่ง ที่บ้านสายลม(พ.ศ.2535)

องค์หลวงพ่อฯ ท่านได้กล่าวแนะนำโยม ที่มาถวายสังฆทาน ว่า....

“โยมมม พระคำข้าว องค์สีขาว ๆ นะ เก็บไว้ให้ดีน่ะ ทำได้ยาก ทำอย่างเดียวกับพระสมเด็จโตฯ ต่อไปอีกไม่เกิน 20 ปี ราคาองค์ละเป็นแสน”
    (ข้อความอาจจะไม่ครบถ้วน แต่เป็นลักษณะ เช่นนี้ ขอกราบขมาต่อพระรัตนตรัย และองค์หลวงพ่อฯ เป็นที่สุด)

ขณะนั้น คนที่รับฟังทั้งหมด ใครจะมีความคิดอย่างไรบ้าง ผมก็ไม่รู้ได้....

ผมรู้เพียงแต่ว่า จิตของตัวเองเต้นโครมคราม(ด้วยความโลภ)

ช่องทางแห่งความสำเร็จที่ตั้งใจ จะทำบุญสร้างวัด ครั้งละมาก ๆ ได้เปิดโอกาสให้แล้ว

“เก็บไว้ให้ดีน่ะ” นี่(เฉพาะ)ผม ถือว่า เป็นคำสั่งขององค์หลวงพ่อฯ เลยทีเดียว
    คือต้องเก็บ เก็บ เก็บ ให้ได้มาก ๆ ๆ ๆ เพื่อที่จะได้บรรลุถึงความประสงค์ ที่ตั้งใจไว้
    ปัจจุบัน ก็เลยมี “สมบัติพ่อให้” จำนวนมาก และมีแทบทุกรุ่น

7. มหาหินทร์

แล้วในเมื่อมี “สมบัติพ่อให้” มากมาย
    เพราะตั้งใจว่า จะเก็บไว้เป็น “ทุน” สำหรับสร้างวัด ทำบุญ

แล้วทำไมจึงนำเอาออกมา แจกจ่าย สำหรับในการโมทนาบุญ

ข้อนี้ ก็ตอบได้ ไม่ยากนัก
    ก็เพราะว่า ผมไม่มีเงินทำบุญ
    ก็ต้องอาศัยการโมทนาบุญ ด้วยการลงทุนมอบของรัก ของหวง

องค์หลวงพ่อฯ ท่านก็บอกไว้ว่า....
    “ของยิ่งรัก ยิ่งหวง” แล้วสามารถบริจาคเป็นทานได้ จะเป็นการ “ตัดความโลภของตัวเราเอง” ได้ดียิ่งขึ้น

8. มหาหินทร์

2. “สมบัติพ่อให้” หมายความว่ากระไร

พ่อฯ คือหัวหน้าครอบครัว ท่านก็ต้องวางแผนสร้างทรัพย์สิน เพื่อมอบให้แก่ลูกหลาน
    ในอนาคต จะได้ร่ำรวย มีความสุข

"สมบัติพ่อให้" ก็ย่อมมีความหมายว่า เป็นทรัพย์สิน ของมีค่า ที่พ่อ เตรียมมอบให้ไว้แก่ลูกหลานของตนเอง....

คนที่เขาอยู่นอกครอบครัว ไม่ใช่ญาติ เขาจะมีโอกาสได้รับหรือ
    ก็คงรับไม่ได้(ไม่มีความศรัทธา ก็ไม่มีทางที่จะขวนขวาย ใฝ่หา)

นอกจากว่า จะมาติดต่อขอรับซื้อสินทรัพย์นั้น ๆ ในภายหลัง จากคนภายในครอบครัว
    (ก็คงจะแพงแล้ว)

“คนภายในครอบครัว” นี่ ย่อมหมายถึงบรรดาลูกหลานขององค์หลวงพ่อฯ ที่ทันท่านบ้าง ไม่ทันท่านบ้าง

คนที่ทันองค์หลวงพ่อฯ ก็คาดว่าจะมี “สมบัติพ่อให้” กันพอสมควร แล้ว
    สำหรับท่านที่ก้าวเข้ามาภายหลัง
    (ก็เป็นเพราะอกุศลกรรม และหน้าที่ ที่แตกต่างกันไปบ้าง)
    ก็อาจจะมี “สมบัติพ่อให้” จำนวนน้อย หรือ ไม่มีเลย ก็เป็นได้

9. มหาหินทร์

ดังนั้น ผมเองก็จะสามารถเป็นละอองธุลี ในฝ่ามือ ฝ่าเท้า ขององค์หลวงพ่อฯ
    ที่จะได้มีโอกาส เป็นเสมือนกับว่า แทนมือของพ่อฯ
    ในการที่จะนำ “สมบัติพ่อให้” มามอบให้แก่ลูกหลานของท่าน....

ก็อย่างที่บอกไว้แล้ว ว่า
    คนที่เขาอยู่นอกครอบครัว ไม่ใช่ญาติ เขาก็คงไม่มีความศรัทธา ก็จะไม่มีทางที่จะขวนขวาย ใฝ่หา

คนที่ศรัทธา เลื่อมใส ใฝ่หา “สมบัติพ่อให้” ก็ย่อมที่จะเป็นลูก-หลานของพ่อฯ นั่นเอง

10. มหาหินทร์

3. มีคำพยากรณ์ของผู้ทรง “ญาณ 8” ที่ผมเคารพ ได้พยากรณ์เกี่ยวกับตัวผมเองว่า..

ว่า ปี 2552, 2553 เรื่องงานบุญสร้างวัดฯ ที่ผมปรารถนา จะสร้าง
    ก็จะสามารถประสบกับผลสำเร็จ ทุกประการ
    (ก็แสดงว่า “สมบัติพ่อให้” มีราคา ในปี 2551 หรือ 52 เพราะว่าสมบัติอื่นๆ ผมไม่มี)

11. มหาหินทร์

12. มหาหินทร์

ในอีกทางหนึ่ง.. แทนที่ผมจะเก็บรักษาไว้

แต่ผมกลับนำออกมา โมทนา และมอบให้แก่ท่านผู้มีจิตบุญ ใจกุศล ทั้งหลาย

และเมื่อ “สมบัติพ่อให้ฯ” มีราคาขึ้นมา บรรดาลูกหลานขององค์หลวงพ่อฯ ก็ร่ำรวย ไปตาม ๆ กัน

ถึงแม้ว่า ผมจะมอบ “สมบัติพ่อให้” ไปจนหมดสิ้นแล้ว และปรารถนาที่จะสร้างวัดขึ้นมา
    แล้วท่านผู้มีจิตบุญ ใจกุศล ทั้งหลาย ที่รับ “สมบัติพ่อให้” จากผมไป นั้น

จะไม่คิดช่วยกันสร้างวัด เชียวหรือ

ก็เป็นไปตาม บุญ กรรม วาสนา และบารมี แห่งใครมัน

13. มหาหินทร์

นี่ ก็ฟุ้งไปมากแล้ว....

กลับมาสู่หน้าปัจจุบัน กันก่อน ดีกว่า ใช่ไหม....

เรามาร่วมใจกัน ช่วยกันจรรโลงชาติ พระศาสนา และพระมหากษัตริย์

กันเถิด นะครับ....

ขอกราบโมทนาเป็นอย่างที่สุด
    สาธุ สาธุ สาธุ

14. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญเทียนพรรษา และถวายสังฆทาน 99 วัดด้วยครับ 3200บาท ขอบรับพระหางหมากและพระคำข้าวด้วยครับ ขอสมบัติพ่อไว้ที่ออสเตรเลียด้วยครับ อยากมีบ้านเป็นของตัวเอง(ที่นี่)บ้าง รวมค่าส่ง 500 บาท จะส่งไป
    3700 บาท นะครับ จะเข้าบัญชีให้กับคุณมหาหินพร้อมกับคุณpattanaที่ให้เข้าบัญชีพระรังสรรค์ สาธุกับความดีต่างๆที่คุณมหาหินกำลังบำเพ็ญอยู่ครับ
    ยินดี และเต็มใจถึงแม้จะเป็นกัลยาณมิตรแดนไกล ก็มีโอกาสได้ร่วมบุญกับคุณมหาหินครับ สาธุ

15. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนอีกทีครับ คุณมหาหินติดต่อกับคุณPATTANAได้ใหมครับ ไม่ทราบว่าอยู่ไกลกันรึเปล่า เพราะผมรบกวนคุณPATTANA ส่งสมเด็จองค์ปฐมมาแจกผู้ร่วมบุญที่ออสเตรเลียด้วยครับ ส่งมาพร้อมกันได้จะเซฟเงินค่าส่ง เอาไปทำบุญเพิ่มได้ครับ แต่ถ้าไม่สดวกแยกกันดีกว่าครับ ไม่รบกวนให้เดือดร้อนไปกว่านี้ แค่นี้ก็เป็นพระคุณอย่างยิ่งแล้วครับ ขอบคุณมากครับผม

16. praelim

praelim เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    ร่วมบุญ เทียนพรรษาและถวายสังฆทาน99 วัดจำนวน 2 ชุดค่ะ (3200 บาท) เมื่อโอนเงินเข้าบัญชีแล้วจะแจ้งให้ทราบนะคะ

17. น้ำมนต์

น้ำมนต์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    โมทนา สาธุ ด้วยค่ะ

18. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005

โมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ สำหรับค่าส่งคุณไม่ต้องส่งมาก็ได้ครับ เพราะผมจะจัดส่งให้พร้อมกันกับสมเด็จองค์ปฐมทันใจ โดยส่งพระคำข้าวและพระหางหมาก ที่ผมมีอยู่ให้ไปเลยครับ(ได้รับมาจากพี่มหาหินเหมือนกันครับ) ทั้ง 2 องค์นี้ถือว่าผมร่วมโมทนากับพี่มหาหินด้วยเช่นกันครับ (พี่มหาหินท่านเสียสละพระคำข้าวและพระหางหมากตั้ง 100 องค์ ผมจึงขอร่วมด้วย 2 องค์ ครับ) ผมดีใจมากที่คุณมาเห็นกระทู้นี้ และตัดสินใจร่วมทำบุญใหญ่นี้ เพราะผมอยากให้คุณมีพระทั้ง 2 องค์นี้มาก และเข้ามาดูกระทู้นี้ก่อนผมซะอีก และได้ตัดสินใจร่วมทำบุญนี้เป็นคนแรก ดีใจมากจริงๆครับ ขอโมทนาครับ..........สาธุ........

ขอเชิญร่วมโมทนาบุญ สร้างองค์ปฐมทันใจ 4 ศอก (ปิดทองทั้งองค์) ณ ถ้ำเขากะจี
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=37027

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2006
  19. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พี่มหาหินท่านอยู่กรุงเทพฯ ส่วนผม อยู่ที่ชุมพรครับ แต่ถ้ามีอะไรที่ช่วยแบ่งเบาพี่มหาหินได้ผมก็จะช่วยครับ ให้โอนเข้าบัญชีเดียวกันก็ได้นะครับจะได้ประหยัดค่าโอนเงิน (บัญชีหลวงพี่เจี๊ยบ หรือบัญชีพี่มหาหินก็ได้ครับ) แต่อย่าลืมโพสบอกพี่เขาด้วยนะครับ ส่วนค่าส่งก็ไม่ต้องส่งเพิ่มนะครับ แต่ถ้าตั้งใจจะส่งมา ก็จะนำเข้าบัญชีบุญให้ครับ สำหรับกัลยาณมิตรจากต่างแดน ก็ขอให้รอรับพัสดุนะครับ ขอโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ

ขอเชิญร่วมโมทนาบุญ สร้างองค์ปฐมทันใจ 4 ศอก (ปิดทองทั้งองค์) ณ ถ้ำเขากะจี
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=37027

20. Pattana

ในส่วนของผมก็ขอร่วมบริจาคด้วย 10,000 บาทครับ และจะร่วมชักชวนมิตรสหายมาร่วมด้วยครับ ขอโมทนากับทุกท่าน นะครับ