ถอดจิตไปดูสวรรค์ และได้กราบหลวงพ่อฤาษีลิงดำครั้งแรก

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย kingkaewmath, 27 กุมภาพันธ์ 2006.

1. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    ไม่ว่าจะไปจริงหรือแค่ฝัน แต่ก็เป็นนิมิตรหมายที่ดี เป็นสังฆานุสสติครับ สังโฆอัปมาโณ

2. วิปจิตัญญู

วิปจิตัญญู เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนากับผู้เจริญในธรรมทุกๆท่านครับ
    สำหรับความคิดของผู้ที่ยังห่างไกลจากนิพพานอย่างผมคิดว่า ขอให้ตั้งมั่นอยู่ในนิพพานเป็นที่สุด
    ภาพที่เห็นในจิตจะเป็นจริงหรือไม่ ไม่สำคัญอย่าสับสนครับ เพราะความลังเลสงสัยเป็นนิวรณ์5จะทำให้เกิดอุปาทาน ลองดูครับ ถ้าได้ไปสัมผัสของที่เป็นทิพย์มาแล้ว ไปนิพพานไปกราบสมเด็จพระพุทธองค์ท่าน ไป พบหลวงพ่อท่านมาแล้ว หรือแม้แต่รู้สึก จิตจะอิ่ม จิตจะตัดกิเลสได้มากขึ้นเยอะ จิตจะเกิดปีติ จิตจะเกิดพรหมวิหาร 4 จิตจะปรารถนาพระนิพพาน อย่างน่าอัศจรรย์

ขอโมทนาไว้ ณ ที่นี้ครับ

อย่าวิตก ถ้าวิตกให้ใช้ พุทธานุสติกรรมฐาน ระลึกถึงพระพุทธองค์อยู่เป็นนิต จะใช้ ผสมกับกสินก็ได้ครับ หรือที่เรียกว่า เพ่งพระพุทธรูปครับ คำภาวนา นะมะ พะธะ ครับ วิธีนี้จะมีกำลังถึง ณาน 4 ทำให้ไปพระนิพพานง่ายขึ้นด้วยครับ
    ถ้าทำแล้วก็เก็บตัวหน่อย อย่าอยู่กับสิ่งยั่วยุต่างๆ ก่อนทำก็ตั้งใจว่าจะทำกี่นาที ตั้งนาฬิกาไว้ด้วยก็ได้ แต่น่าอัศจรรย์จิตสามารถรู้โดยไม่ต้องมองนาฬิกาว่าหมดเวลาที่ตั้งใจไว้แล้วครับ

ขอบคุณครับ
    ขอให้ได้นิพพานในชาตินี้กันทุกท่านครับ ท่านใดปรารถนาพุทธภูมิก็ขอให้ได้ดังใจหมายและง่ายได้ ไม่มีมารมาขวาง ไม่มีอุปาทานมากั้น ครับ[b-wai]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2006
  3. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    บรรพต อ. สอนคนให้ไม่เกิดได้ <--- ตอนนี้เป็นไปไม่ได้ เพราะยังสอนผิดอยู่
    บรรพต อ. บอกว่า ---> แต่ถ้าพระอรหันต์ที่ตายจากความเป็นคน หรือเทวดาแล้วก็มาสวรรค์ไม่ได้ครับ

เพี้ยนๆ นะ
    ผมว่าควรจะพูดว่า ---> พระอรหันต์ที่ตายแล้ว ไปนิพพานโดยตรง ส่วนจะกลับมาสงเคราะห์ใครต่อใคร สงเคราะห์พรหม เทวดา สัตว์นรก ก็ทำได้ทั้งสิ้น

4. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกเอ๊ย ทุกอย่างเป็นปัตจัตตัง เจ้าจงทำจิตของเจ้าให้ล่ะ วาง เดินสายกลางไปนะลูก อย่าไปยึดติดกับอะไรที่ไม่ควรติด เจ้าจงพิจารณาให้เป็น อย่าเอาแต่เห็นแล้วไม่มีสติ ไม่มีปัญญา

ทำให้มันเกิดปัญญาสิลูกเอ๊ย

ไม่ต้องถามใครหร๊อก ทำให้มันเบา แล้วจะได้คำตอบเองลูกเอ๊ย

ดีแล้วที่เจ้าตั้งใจอยากปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ

เจ้าเป็นอย่างไร เจ้าค้นหาตัวตนที่แท้จริงของเจ้าเองเน้อ

ฤทธิ์หรือเดช มันไม่หลุดดอกลูกเอ๊ย เอาทานปุรณมีเข้าไว้ลูก ศีลนี่อย่าให้พร่อง อย่ากระเจิง เอามันให้อยู่ อย่าแหกเหมือนยายผีป่า มันเอาดียากอีนางเอ๊ย

เออ...เอ็งเนี่ยมันผู้หญิงหรือผู้ชายล่ะเนี่ย หึ หึ หึ เก่งลูกเก่ง หากเอ็งทำได้ดี ก็ดี อย่าหลุดนะลูกนะ

ไปล่ะ มาคุยสักพัก คุยนานไม่ได้ เดี๋ยวชาวบ้านชาวช่องเค้าจะว่าเอ้า ว่ามาสอนไม่เข้าใจ จะมาทำไม แก่แล้ว สอนไม่เข้าใจใช่ไหมลูก

หึ หึ หึ

5. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ใบไม้นอกกำมือครับ คุณลองกลับไปอ่านกระทู้ที่ผมแนะนำคุณด้วยความเมตตาอีกทีนะครับ ผมไม่ได้หมายถึงพระองค์ไหนตามที่คุณกล่าวถึงเลยนะครับ ผมเพียงแต่กล่าวถึงท่านพระจักขุบาล เพื่อเป็นตัวอย่างเท่านั้น เพราะผมยังไม่ได้คุณธรรมขั้นสูงสุดที่จะตรวจสอบได้ว่าพระองค์ใดเป็นอย่างไรตามที่คุณวิจารณ์ ถึงแม้ผมจะได้คุณธรรมขั้นสูงสุด ผมก็ไม่วิจารณ์อีกเหมือนกัน เป็นเรื่องของแต่ละบุคคล

สวัสดี

6. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    เ็ห็นด้วยอย่างยิ่งคะ
    ข้าพเจ้าเรียนทางสายวิทยาศาสตร์มา(และก็ยังได้เรียน ปรัชญา และศาสนามาพอสมควร)
    กระบวนการทางวิทยาศาสตร์เริ่มตั้งแต่ ตั้งปัญหาจนถึงสรุปผล
    เทียบได้กับหลักอริยสัจ 4 ที่พระพุทธองค์ค้นพบเลย
    ถ้าขาดกระบานการปฏิบัติ ทดลอง(เีทียบได้กับมรรค 8) แล้วละก้อ ศาสนาพุทธจะเป็นได้แค่อภิปรัชญาเท่านั้น ซึ่งทำได้แค่มานั่งถกปัญหากัน ตีความหมายของอะไรต่างๆนาๆ และก็ยังไม่ได้ข้อสรุปอะไรสักอย่าง ถกกันไม่มีสิ้นสุดสักที
    สิ่งที่ได้มาก็เป็นแค่ทัสนะของคนๆหนึ่งหรือของคนกลุ่มหนึ่ง
    อย่างเช่น นักปรัชญาในอดีตทั้งหลาย เช่น อริสโตเติล โสเครติส เพลโต ขงจื้อ
    ลัทธิก็มีนะคะ เช่น ลัทธิโซฟิส ลัทธิสุขนิยม เป็นต้น
    นักปราชพวกนี้จึงได้รับสมญานามว่า Armchair philosophy = พวกนั่งเทียนเขียน,พวกนั่งนึก
    ยังไงละคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2006
  7. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" width="100%" UNSELECTABLE="on"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">สงสารคนอ่าน เพราะการโพสข้อความของคนบาคน ทึกทักเอาเองว่าตัวบรรลุธรรมขั้นโน้นขั้นนี้ แต่เอาเข้าจริง โดนอุปาทาน+อวิชชาทั้งเพ และโมทนาข้อความของคุณยายทองประสา และคุณยายผีป่า คุณใบไม้นอกกำมือ คุณวิปจิตัญญู ขอกราบโมทนา</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

8. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

.....การถอดจิตจริงๆต้องใช้กำลังระดับฌาน 4 ครับ เพราะจิตจะแยกจากกายอย่างเด็ดขาด หากยังมีความผูกพันกับร่างกายอยู่จิตมันจะไม่ยอมออกครับ เพราะมันเห็นว่าร่างกายมันดีน่าอยู่แล้วมันจะออกไปทำไมล่ะครับ แต่ทีนี้บางท่านเคยได้ฌาน4 และเคยถอดจิตได้มาตั้งแต่ชาติก่อนๆ อาจจะมีอาการที่จิตออกจากร่างในขณะใกล้จะหลับได้ครับ เนื่องจากความเคยชินในอดีตชาติ และเป็นการสงเคราะห์จากครูบาอาจารย์ สิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายครับ เช่น ศิษย์ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ซึ่งส่วนใหญ่จะฝึกวิชาด้านนี้กันมาหลายชาติมากแล้ว ท่านก็มักจะสงเคราะห์เมื่อถึงเวลาอันควรครับ
    .....อีกวิธีที่ทำได้คือไปฝึกมโนฯเต็มกำลังที่วัดท่าซุงครับ คือวันนั้นจะมีทั้งพระ ทั้งเทพ พรหม มาช่วยเหลือมากมาย จะมีแรงดึงจากเบื้องบนสูงมาก ถ้าใครเคยไปฝึกน่าจะนึกออกนะครับ เราเพียงแค่ตัดร่างกายให้ได้เท่านั้นเอง(แต่บางทีก็ยากอ่ะครับ) เมื่อสมาธิถึงจุดที่เหมาะสมแล้วจะมีครูฝึกมาช่วยเราอีกที แต่เราต้องตัดสินใจให้เด็ดขาดว่าจะออกแล้วโว้ย ตายเป็นตาย เดี๋ยวก็ได้เรื่องครับ ไม่มีที่ไหนจะให้คุณได้มากเท่านี้อีกแล้ว 555
    .....โมทนากับทุกท่านในธรรมทานและความปรารถนาดีต่อกันครับ

9. thank you

thank you เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005
    ถึงคุณใบไม้นอกกำมือโดยเฉพาะ
    สิ่งที่คุณพูดมาทั้งหมดถูกต้องหมดเหมือนในตำรา ทั้งๆที่คุณบอกให้ยึดถือการปฎิบัติมากกว่าท้องตำราก็ตาม เห็นคุณบอกว่าปฎิบัติเห็นนรก

10. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    ระวังคำพูดหน่อยนะคะ
    รู้สึกว่าค่อนข้างส่อเสียด เดี๋ยวจะแตกคอกันเปล่าๆ
    ฉันเชื่อว่าทุกคนที่มาโพสข้อความยังไม่บรรลุธรรม หรือบรรลุนิพพาน
    ทุกคนยังมี อวิชชา ตัณหา อุปาทาน อยู่และยังต้องพยายามอีกมากเพื่อจะตัดสิ่งเหล่านี้ บางที่ต้องเกิดอีกไม่รู้กี่ร้อยกี่พันชาติ
    แต่ทุกท่านก็มีสิทธิโพสข้อความออกความเห็น
    ผิดบ้างถูกบ้างก็ไม่ว่ากันนะคะ
    ใช้วิจารณญานเอา
    </td></tr><tr unselectable="on" hb_tag="1"><td style="font-size: 1pt;" unselectable="on" height="1">
    </td></tr></tbody></table>

11. Seel

Seel เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">
    โมทนาในความกรุณา ที่ช่วยเตือนสติครับ แต่ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะส่อเสียดใครให้เกิดความขุ่นข้องหมองใจ เพราะมิได้กล่าวชื่อผู้ใด พูดโดยภาพรวม
    </TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

12. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนเพื่อได้รู้

ฝึกจึงเข้าใจ

สุดท้ายใช้ปัญญาตัด

13. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ในขณะที่เรา ตั้งจิตกราบพระ

...อธิษฐานไปเลย ว่า ข้าพเจ้าขอตั้งจิตกราบพระพุทธองค์ 3 ครั้ง

แล้วถ้าใจมันเชื่อ และบอกว่ากราบเสร็จแล้ว...ก็ให้ดูจิตที่กราบได้เลย ว่ามันมีอีกจิตหนึ่ง ที่ไม่ได้อยู่กายเนื้อกราบพระอยู่ ... นั่นก็เป็นการถอดจิตวิธีหนึ่ง ... แต่ขณะนั้น ต้องมีสติรู้ตัวแหละพยายามสืบค้นกายที่กราบพระอยู่ให้เจอ

เป็นเทคนิคการฝึกมโนมยิทธิที่ผมลองๆ ใช้กะหลายคน และใช้ได้ผล นั่นคือ "การอธิษฐานจิตกราบพระด้วยจิตจริงๆ"

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2006
  14. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยได้ยินมาว่า นิพพาน ไม่มีตัวตน สามารถอยู่ได้ทุกหนทุกแห่งจริงป่ะครับ

15. konmaikeng

konmaikeng สมาชิกใหม่

13 กันยายน 2006
    ไม่มีชื่อ

ผมอยากทำบ้างอ่าครับ ไม่ทราบว่าพอจะสอนผมได้รึปล่าวครับ

16. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    เรียน คุณใบไม้นอกกำมือ

น่าจะโพสท์ข้อความบ่อยๆ นะครับ อยากจะทราบแนวทางปฏิบัติและ ประสบการณ์ของคุณมากๆ หน่อย คิดเสียว่าเป็นธรรมทาน และเจริญศรัทธาญาติโยมเถอะคุณ

ผู้ยังอยู่ไกลฝั่ง

17. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ ครับ ดีแล้วครับ แต่อย่าหลงนะสวรรค์มันสวยงามมากทีเดียว ......อิอิ...

18. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    อิอิ

19. hamanokun

hamanokun เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ king ควรปฎิบัติให้ชินและคล่องตัวถอดจิตไปเที่ยว นรกสวรรค์ให้ได้บ่อย ๆ
    และถ้าอยากไปนิพพานก็เจริญวิปัสนาญานต่อท้ายหน่อย
    ทำใหคล่องตัวทุก ๆวัน ไม่นานความสงสัยต่าง ๆ ก็จะกระจ่างจะรู้และเข้าใจแจ่มแจ้ง
    ถ้าถามคนอื่น ๆอาจจะเกิดความไม่แน่ใจว่าจะเชื่อใครดี

(เน้นการรู้จริงที่เกิดจากการปฏิบัติเองเมื่อรุ้เห็นได้ทุก ๆวันเมื่อนั้นจะพบพระทุกอย่างจะกระจ่างแจ้ง)

20. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ดูคุณ king จะยึดติดกับเหตุการณ์นี้มากไปหน่อยนะคับเนี่ย ถ้าคิดว่าใช่ก็เป็นแรงใจ
    ให้ทำต่อไป ถ้าไม่ใช่ก้เริ่มทำใหม่ อย่าติดกับสิ่งเหล่านี้มากเลยครับ มองเป็นของ
    สนุก เป็นเครื่องเล่นของจิตก็น่าจะดีนะผมว่า หรือคุณว่าไง...