ถามเรื่อง ข้อห้าม กินอาหารในงานศพ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Cutie Kung, 18 กรกฎาคม 2010.

1. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ส่วนใหญ่ก็ทานนะค่ะ ไม่เคยไปแล้วไม่ทานสักครั้งค่ะ

2. homo

homo เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับงานศพหน่อยนะครับ คือได้ยินว่าเวลาจุดธูปไหว้ศพ เค้าห้ามหยิบธูปเผื่อคนอื่นหรือเปล่าครับ คือให้หยิบของใครของมันคนละดอกแล้วจุดธูปเอาเอง หรือว่าห้ามจุดธูปหลายดอกเผื่อคนอื่นแล้วแจกให้คนละดอกครับ เช่น ไปกันหลายคนก็หวังดีหยิบธูปมาตามจำนวนคนแล้วจุดธูปเสร็จค่อยแจกให้ทีละคน ตกลงเค้าห้ามทำแบบไหนเหรอครับ

3. Honey-Su

Honey-Su Active Member

24 พฤษภาคม 2009
    เมื่อปีที่แล้วไปงานศพคนข้างบ้าน(คนญวน) พึ่งคลอดลูก(ลูกได้7เดือน) งานเป็นประมาณกึ่งญวนกึ่งไทยแพ้กลิ่นธูปมากๆ ปวดหัวตั้งแต่เริ่มเข้าไปในงาน และตอนขากลับก็อาเจียนตลอดทาง ต้องไปโรงพยาบาลฉีดยาแก้แพ้ แต่ก่อนหน้านั้นก็ไปงานศพเพื่อน (คนไทยค่ะและลูกได้เดือนกว่าเอง)แต่ไม่เป็นไร เวลาจุดธูปไหว้พระที่บ้านก็ไม่เป็นไร แต่แพ้ธูปงานศพคนข้างบ้าน และเวลาไปงานศพก็กินอาหารทุกครั้งไม่เป็นไร

4. Cutie Kung

Cutie Kung เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2010
    หยิบธูปไม่เป็นไรนะคะ บางที ญาติผู้ตายก็เป็นคนหยิบให้ หยิบให้ตามจำนวนคนที่จะไปเคารพศพ

แต่เขาห้ามหยิบดอกไม้จันทร์เผื่ีอกันน่ะค่ะ เพราะว่าถือว่า จะมีคนตายอีก เพราะหยิบเผื่อไว้

และก็เงินช่วยงานศพจะัรับในงานเท่านั้น เมื่องานศพจบแล้วจะไม่รับเงินช่วยงานอีก เพราะถือว่าจะมีศพต่อไปอีกเหมือนกัน เพราะรับเงินช่วยหลังจากที่งานศพจบแล้ว นี่คือเท่าที่รู้มานะคะ

5. samzuzaa

samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ก็เป็นข้อห้ามของคนถือวิชาตามแต่ละสำนักที่เรียนมา...จริงๆก็คือ...ไม่กินของเหลือเดนนั่นเองครับ...บางคนลองสังเกตดูไม่ใช่แค่ของงานศพเท่านั้นแม้แต่ของในบ้านบุคคลที่ถือวิชาเหล่านี้จะแยกสำรับตัวเองออกมาเลยทีเดียวไม่กินร่วมกับคนอื่นเพราะเขาเหล่านั้นจะถือว่ามีครูบาอาจารย์รักษาอยู่ตลอด...การกินของเหลือเดน...หรือของไหว้เจ้าของงานศพจะแปดเปื้อนไม่บริสุทธิ์อาจเป็นการลบหลู่ดูหมิ่นครูบาอาจารย์ที่รักษาอยู่น่ะครับ...(*๐๐*)

6. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่ออะไรให้มีเหตุมีผล ไม่ได้ลบหลู่แต่ไม่งมงาย

มีสติสัมปชัญญะตลอดเวลา จบ

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อาจมาจากความเชื่อของคนสมัยก่อนที่การแพทย์ยังไม่ก้าวหน้า
    คนตายด้วยโรคระบาดเยอะ
    แล้วงานศพสมัยก่อน หากยังไม่มีโลง เพราะทำโลงกันเอง
    ชาวบ้านจะ"ดอย" ศพไว้ก่อน คือแค่ห่อด้วยผ้าขาว
    อาจเกรงเรื่องความสะอาด หรือการติดต่อของโรคหรือเปล่าคะ
    (แค่สันนิฐานค่ะ)

8. soonram

soonram เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าวต้มงานศพเนี่ย อาหร่อยน๊าครับ..ผมต้องมีชามที่สอง

9. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุผล ที่ แต่ละ ท่าน โพสส์ มา มีส่วนถูก ครับ เพราะ อาจจะมาจาก คนสมัยก่อน ที่ห้ามตามๆกันมา เพราะ โรค ระบาด

แต่ ที่ทราบมาบ้างในวงการ ร่างทรง ,ร่างผ่าน...ตำหนัก..

นั่น มีคนที่ ตาทิพย์ มองเห็น วิญญาณสัพพเว เขาจะ หาโอกาส เข้ามา กินอาหาร นั่น เพราะ ในโลกแห่งวิญญาณ หลายดวง เขา เห่ร่อน ลูกหลาน ไม่ทำบุญให้ กับดวงวิญญาณ นั้นๆ วิญญาณ ที่เร่ร่อนนั้น จึง หาโอกาส ใน งานศพ..
    ต่างแย่งกัน หยิบกิน ซึ่งบางครั้ง อาจจะมี น้ำเลือด น้ำหนอง หยดย้อย ลงไปในโลก แห่งวิญญาณ
    (พิจารณา ด้วย ครับ ในโลก แห่ง ตำหนัก ร่างทรง... )

จุดที่น่าสังเกตุ อย่างหนึ่ง การกินอาหาร ในงานศพ นั้น อาจจะโดนของคุณไสย์ จาก คนเล่นของ หรือ ลมเพลมพัด ตามวาระ ( กิน - ข้าว , กิน -เข้า - บางครั้ง จะเกี่ยว กับ ของ - เข้า ตัว )

อย่างบางครั้ง ของเซ่นไหว้ งานศพ หรือ อมงคล หรือ ของเซ่นไหว้ ตามคติ คนจีน หรือ บวงสรวง เจ้าที่ บางคน ใน ตำหนัก ร่าง เขาจะถือ กัน เป็นตามๆ กันมา

ก็ พิจารณา ด้วย ปัญญา ครับ

อย่าลืม ทำบุญ ในวารธโอกาส เข้าพรรษา ครับ

10. Cutie Kung

Cutie Kung เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาค่ะ

ขอบคุณที่แวะมาให้ความรู้ค่ะ

11. sangjan001

sangjan001 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    ขออีกรอบนะคับ เรื่องงานศพเนี่ยแหล่ะขอความกรุณาคับ สงสารคนตายบ้างก็ดี
    บางคนกินเหล้า บางคนเล่นพนัน ฯลฯ คนตายจะได้บาปเพิ่มขึ้นนะคับ
    แล้วก็ถ้านำเนื้อสัตว์ สุรา หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ผิดศีลผิดข้อห้ามในศีล5คนตายก็จะ
    ได้บาปเพิ่มขึ้นเหมือนกัน สรุปก็คือคนเป็นก็บาปแต่คนตายไปแล้วก็ยังได้บาปเพิ่ม
    ด้วยเพราะจัดให้กับคนตายเสมือนคนตายเป็นเจ้าของงานแต่คนที่ยังมีชีวิต
    เป็นคนจัดงานให้คุณรู้หรือไม่ว่าเนื้อสัตว์ตามงานศพที่นำมาทำอาหารไม่ว่าจะเป็น
    หมู ไก่ ปลา ฯลฯ เค้าไปตามทวงชีวิตเค้าคืนจากคนตายในนรกด้วยประมาณว่า
    ญาติเอ็งจัดงานให้เอ็งทำให้ข้าต้องตายจงชดใช้มา อะไรประมาณนี้จึงทำให้
    เค้าต้องทนทุกข์ทรมานอยู่ในนรกนานยิ่งขึ้น ตอนแรกก็โพสไปแล้วแหล่ะเรื่องนี้
    แต่ดูเหมือนว่าแต่ละคนจะไม่ได้คิดอะไรเลยมาย้ำอีกทีว่าไม่ว่าจะอาหาร
    การกระทำใดๆในงานศพหากกระทำไม่ดีล้วนแล้วแต่จะทำให้คนตายลำบากมากขึ้น
    ทุกข์ทรมานยิ่งขึ้นผมเชื่อว่าหลายๆคนในบอร์ดนี้เคยทำตามที่ผมบอกข้างต้น
    ซึ่งก็คือดื่มสุรา เล่นพนัน หรือแม้แต่ทำอาหารเลี้ยงแขกด้วยเนื้อสัตว์
    ถ้าเป็นไปได้ใครที่ได้อ่านคอมเม้นของผมก็นำกลับไปคิดนิดนึงก็แล้วกันคับ
    บางทีเป็นศพพ่อแม่ ก็เหมือนเรายัดเยียดบาปให้ท่านทั้งๆที่ท่านไร้ชีวิตอยู่บนโลก
    แล้วมันเป็นการอกตัญญูคับ(ต้องขออภัยที่มีการเอ่ยถึงบุพการีเล็กน้อยเพื่อให้มองเห็นภาพ)
    ไม่ใช่งานศพอย่างเดียวนะคับรวมถึงงานมงคลอื่นๆด้วยงานมงคลเป็นงานน่ายินดี
    แต่พวกสัตว์ต่างๆที่มาเป็นอาหารในงานวิญญาณเค้าไม่ได้ยินดีกับเราด้วยนะคับ
    เค้าสาปแช่งเราคอยเอาคืนเราอยู่เมื่อเค้ามีโอกาส อันที่จริงตัวผมเองก็ยังทำได้ไม่ดีนัก
    กับเรื่องพวกนี้แต่อยากให้ได้คิดกันคับผมอยากเลิกกินเนื้อสัตว์โดยเร็วจริงๆตอนนี้
    ไม่รู้จะกินอะไรแล้วคับไปไหนเห็นของกินแล้วก็ไม่อยากกินคับ มีแต่เนื้อสัตว์เต็มไปหมด
    อยู่ๆก็รุ้สึกไม่อยากกินเนื้อสัตว์ อันที่จิงเคยเลิกกินไปแล้วแต่ต้องกลับมากินด้วยความจำยอม
    เนื่องจากอาหารมังสวิรัสหายากมากไปสั่งตามร้านก็ได้แบบไม่บริสุทธิ์มา
    เค้าไม่ล้างกระทะแถมใส่น้ำปลากับซอสหอยนางรมลงไปให้ด้วยบางทีเศษเนื้อที่ติดตะหลิว
    ยังลงมารวมอยู่ด้วย ฉะนั้นผมขอตอบกระทู้นี้เป็นการเชิญชวนให้เลิกกินเนื้อสัตว์กันเถอะคับ
    ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมขอให้พบนิพพานโดยไวคับสาธุ

12. ตรีเพชร์

ตรีเพชร์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    กินทุกงานครับ ฮาฮา เรื่องผีเอาเท้าไปแกว่งหม้อกระเพาะปลาถึงเป็นจริงก็ช่างเขาเถอะครับ ไม่ใช่เท้าคนเป็นก็คงไม่สกปรกหรอก ข้อนี้พระพุทธเจ้าก็ไม่ได้ห้ามจึงไม่ต้องคิดมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. mu-nice

mu-nice เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าภาพกลัวแขกจะหิวค่ะเพราะบางทีกว่าพระท่านจะสวดเสร็จก็2-3ทุ่มไปแล้วก็ทำอาหารรองท้องให้จะสังเกตุไหมคะว่าส่วนใหญ่จะเป็นข้าวต้มถ้วยเล็กๆ อย่าคิดมากค่ะ ที่ให้ศพ เขาแบ่งหรือจัดไว้ต่างหากแล้ว-cool day-

14. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่าคิดมากไปเลยนะค่ะ...สำหรับคนธรรมด๊า ธรรมดา แบบเราๆ ท่านๆ
    เจ้าภาพมีการจัดเลี้ยง ส่วนหนึ่งคิดว่าเป็นทาน คือการเลี้ยงอาหารแก่คนทั่วไป ผู้ตายอาจจะได้รับอานิสงค์ด้วยนะค่ะ... กินเสร็จก็ไปช่วยเจ้าภาพล้างจานต่อ ก็ไม่น่าจะเสียหายนี่ค่ะ

15. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินมาว่าบางคนที่มีครู เช่นครูสัก ครูคาถา ท่านจะห้ามครับ อย่างผมไปลงน้ำมันกับ อ.ธรรมนูญที่ชลบุรี เป็นครูสัก ท่านก็ห้ามกินของเซ่นผี ผมก็เลยเรียนถามท่าน ท่านว่าเป็นเพราะเดี๋ยวผีมันจะไม่กลัวเรา แต่ผมไปงานศพก็กินของที่เค้าเอามาเลี้ยงบ้าง บางครั้งถ้าไม่จำเป็นก็ไม่กิน เพราะเห็นว่าเค้าสูญเสียแล้ว เลยไม่อยากให้เค้ามาดูแลเรา เอาเวลาไปดูแลหรือทำอย่างอื่นดีกว่า

16. ลุงเจ

ลุงเจ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    คนที่เรียนทางคาถาอาคม ไสยศาสตร์ ครูห้ามไว้ กินได้แค่น้ำ นอกนั้นของกินในงานศพห้าม ส่วนคนทั่วไปก่อนกินให้พิจารณา เพราะอาหารที่ทำบางครั้งไม่สอาด เนื่องจากพวกแมลงที่บินไปเกาะที่อาหาร แมลงอาจจะไปเกาะบริเวณที่ไม่สอาดมา แล้วเราก็กินเข้าไป เคยเห็นมาน่ะครับ เลยบอกต่อ

17. pinitko

pinitko เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2010
    ผมไม่ถือนะ เพราะผีมันก็อยู่คนละโลกกับเรา ปล๋อยให้เป็นไปตามธรรมชาติเถอะครับ
    ถึงจะออกไปกินข้าวข้างนอก ก็มีผีมากินอยู่ดีนั้นแหละแต่เราไม่เห็นก็แค่นั้นครับ

18. crimsonn

crimsonn เป็นที่รู้จักกันดี

ผีคงไม่ได้เอาเท้าแกว่งเล่นในหม้อหรอกมันร้อนนนนนนนน!!!
    555+

19. poori

poori สมาชิก

ไม่ได้เอาของผีมาให้คนกินหนิ อย่าคิดมาก ^^

20. dekbaba_2010

dekbaba_2010 สมาชิก

ส้มก็เป็นคนหนึ่งที่ทานอาหารในงานศพไม่ได้เหมือนกันค่ะ
    เพราะว่าเป็นคนชอบเห็นวิญญาณ รู้เหตุการณ์เฉพาะหน้าบ้างในบางครั้งค่ะ
    เคยมีคนทักว่ามีองค์เยอะค่ะ แต่ว่าก็ไม่ได้ไปรับขันธ์อะไรกับเขาเพราะว่ากลัว
    แต่ก่อนที่ยังไม่เคยเห็นวิญญาณ ก็ยังทานอาหารในงานศพ ไม่เป็นอะไรเลยค่ะ
    แต่หลังจากเห็นก็ทานไม่ได้อีกเลย เพราะว่าเคยทานเข้าไปแล้วได้ยินเสียงคนบอก "อาหารกู มึงกินเข้าไปทำไม อย่าแย่งกูกินนะ เข้าทำบุญมาให้กูกิน" แต่ก็นึกว่าตัวเองหูฝาด
    ก็เลยกินเข้าไป พอกินเข้าไป ก็ร้องไห้ไม่หยุดเลย มันพะอืดพะอม อาการคลั่งๆเลยค่ะ หลังจากนั้นก็เลยไม่ทานเลย เชื่อเลย ที่เขาไม่ให้กิน
    ส้มจะทานอาหารในงานศพกับอาหารในโรงพยาบาลไม่ได้ค่ะ ก็ไม่ค่อยทราบเหมือนกันว่าเกิดจากอะไร แต่ไม่ทานดีกว่า ทานเข้าไปทีไรทรมานแบบนี้ทุกทีเลย - -*