ถาม - ตอบ เรื่องสมาธิสั้น

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย telwada, 22 กุมภาพันธ์ 2013.

1. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    คำถาม......

สวัสดีค่ะ

มีเรื่องปรึกษาค่ะ คือว่า เราเป็นคนทำอะไรหลายอย่างในเวลาเดียวกันไม่ได้ค่ะ
    เช่น .. ทำงานอยู่ แล้วโทรศัพท์มา เราก็ไม่ได้ยิน คือทำอะไรสักอย่าง แล้วมันก็อยู่กับตรงนั้น .... แบบนี้ สมาธิสั้นใช่ไหมคะ ควรฝึกนั่งสมาธิใช่ไหมคะ

แล้วคนที่ทำหลายๆอย่างได้ในเวลาเดียวกันเค้าเป็นคนมีสมาธิใช่ไหมคะ เพราะสามารถจับได้หลาย ๆ อย่าง

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ตอบ......

มันเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ที่จะไม่สามารถทำอะไรหลายๆอย่างในเวลาเดียวกันได้
    การที่คุณทำงานอยู่ แล้วมีเสียงโทรศัพท์มา แต่คุณไม่ได้ยิน นั่นแสดงว่า ระบบประสาทการได้ยินและระบบสมองของคุณมีปัญหา ไม่ใช่เป็นเพราะสมาธิสั้น และไม่ใช่เพราะมีสมาธิมาก หรือมีสมาธิดี
    บุคคลที่มีสมาธิดี หรือมีสมาธิมาก จะต้องเป็นผู้ที่มีสติสัมปชัญญะอยู่เสมอ เพราะรู้จักวิธีการควบคุมสมองความคิดหรือประสาทสัมผัสต่างๆได้
    ถ้าจะเรียกอาการของคุณในทางศาสนาเรียกว่า "คุณตกอยู่ในภวังค์" คือคุณจมอยู่ในระบบการทำงานของร่างกายของคุณ เพราะคุณมุ่งมั่นอยู่กับการทำงานอย่างใดอย่างหนึ่ง โดยไม่สามารถแยกแยะระบบประสาทได้ มีเยอะแยะขอรับ ที่เป็นแบบคุณ อาจจะเป็นอันตรายก็ได้ หรืออาจจะไม่มีอันตรายก็ได้ ขึ้นอยู่กับลักษณะงานที่คุณกำลังทำอยู่ ขอรับ
    ไม่มีใครสามารถทำอะไรได้หลายๆอย่างในเวลาเดียวกันได้ขอรับ เพียงแต่ถ้าบุคคลนั้นฝึกสมาธิมาดี เขาจะสามารถแยกแยะประสาทการรับรู้ได้เองโดยอัตโนมัติ เนื่องเพราะเกิดจากการได้รับการฝึกสมาธิที่ถูกต้องและหรือเป็นเพราะต้องอยู่ในสภาพแวดล้อมของการทำงาน หรือ ต้องอยู่ในสภาพแวดล้อมที่จะต้องมีการแยกแยะระบบประสาท ฉะนี้

จ่าสิบตรี เทวฤทธิ์ ทูลพันธ์ (ผู้ตอบ)

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
  3. telwada

คุณขอรับ คุณคิดว่าข้าพเจ้าตอบมั่ว แล้วทำไมคุณไม่ตอบหรือแก้ไขอย่างที่คุณคิดว่าไม่มั่วละขอรับ อย่างคุณเขาเรียกว่า เข้ามาก่อกวนมากกว่า ไม่รู้แต่ดันอวดรู้อวดฉลาด ในเมื่อคิดว่าข้าพเจ้าตอบมั่ว คุณลองตอบมาซิว่า อย่างไหนที่คุณว่าตอบแล้วไม่มั่ว คุณรู้จักหลักความจริงไหมละ

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
  5. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    อยู่ที่ว่าเราพิจารณามั่วหรือไม่

ธรรมกับโลก

กลาที่คว่ำอยู่กัยกลาที่หงายอยู่
    ไม่เหมือนกัน
    ไม่เหมือนกุ๊ก
    ไม่เหมือนกิ๊ก

คงภาระหรือไม่อย่างไร
    อย่าถึงขั้นไปแต่งเป็นภริยานะขอรับ

ขอท่านพิจราณาว่าจะลงมือทำกับข้าวเองหรือไม่ขอรับ

ขอท่านเจริญในธัมยิ่งแล้วขอรับ

6. telwada

มันก็ตอบไม่ได้ตามเคย เปลี่ยนชื่อเปลี่ยนแซ่สักกี่ชื่อ ส.ด.(สัน...) ไม่เคยเปลี่ยน ไม่อิจฉา ก็อวดรู้ ความจริงแล้วไม่รู้ ไอ้ที่รู้ ก็แค่รู้แต่ตัวหนังสือที่อ่านมา ไม่ได้คิด ไม่ได้พิจารณา ตามหลักความเป็นจริงอะไรสักอย่าง เจริญลงขอรับ

7. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ทำไมไม่ทศรู้
    ทำไมตัรสระรู้

8. peatkungza

peatkungza เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมกวนตีนกันละคับ เค้าทำอะไนให้คุนมึงกันหรอ

9. อสุนีบาต

อสุนีบาต เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2013
    ไม่เห็นจะมั่วตรงไหนเลย เราอ่านแล้วเราเข้าใจนะ

10. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    เข้าใจไปในทางไหนหละครับ?
    เข้าใจว่า ทำสมาธิ เข้าฌาน ต้องใช้ร่างกายเข้าฌาน หรือเปล่า?

11. telwada

คุณมันดื้อด้าน มีทิฏฐิ ไม่ใช่ทิฏฐิธรรมดาด้วยนะ ทิฏฐิตรงที่ อ่านตำรา เชื่อตำรา แต่ไม่ได้ใช้สมองสติปัญญาพิจารณาให้เกิดความรู้ความเข้าใจที่ถ่องแท้ ในเมื่อคุณคิดว่าอ่านแล้วไม่เข้าใจ คุณก็อ่านอีกสักสองสามครั้ง อ่านแล้วพิจารณาให้ดี ใช้สมองอัน.....ดีเยี่ยมของคุณคิด อย่าใช้ความดื้อด้านคิด ใช้หลักความจริงเป็นแม่แบบอย่าใช้ตำราที่คุณไม่รู้เรื่องเป็นแม่แบบ อนึ่งคุณยังมีความรู้ทางด้านสมาธิน้อยนิดคุณถึงไม่เข้าใจว่า อะไรคือทำสมาธิ อะไรคือ ฌาน(ชาน) ขนาดอธิบายอย่างชัดเจนแล้ว คุณก็ยังดื้อด้าน ไม่เป็นไร สิทธิและเสรีภาพของคุณขอรับ

คำถาม......

สวัสดีค่ะ

มีเรื่องปรึกษาค่ะ คือว่า เราเป็นคนทำอะไรหลายอย่างในเวลาเดียวกันไม่ได้ค่ะ
    เช่น .. ทำงานอยู่ แล้วโทรศัพท์มา เราก็ไม่ได้ยิน คือทำอะไรสักอย่าง แล้วมันก็อยู่กับตรงนั้น .... แบบนี้ สมาธิสั้นใช่ไหมคะ ควรฝึกนั่งสมาธิใช่ไหมคะ

แล้วคนที่ทำหลายๆอย่างได้ในเวลาเดียวกันเค้าเป็นคนมีสมาธิใช่ไหมคะ เพราะสามารถจับได้หลาย ๆ อย่าง

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ตอบ......

มันเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ที่จะไม่สามารถทำอะไรหลายๆอย่างในเวลาเดียวกันได้
    การที่คุณทำงานอยู่ แล้วมีเสียงโทรศัพท์มา แต่คุณไม่ได้ยิน นั่นแสดงว่า ระบบประสาทการได้ยินและระบบสมองของคุณมีปัญหา ไม่ใช่เป็นเพราะสมาธิสั้น และไม่ใช่เพราะมีสมาธิมาก หรือมีสมาธิดี
    บุคคลที่มีสมาธิดี หรือมีสมาธิมาก จะต้องเป็นผู้ที่มีสติสัมปชัญญะอยู่เสมอ เพราะรู้จักวิธีการควบคุมสมองความคิดหรือประสาทสัมผัสต่างๆได้
    ถ้าจะเรียกอาการของคุณในทางศาสนาเรียกว่า "คุณตกอยู่ในภวังค์" คือคุณจมอยู่ในระบบการทำงานของร่างกายของคุณ เพราะคุณมุ่งมั่นอยู่กับการทำงานอย่างใดอย่างหนึ่ง โดยไม่สามารถแยกแยะระบบประสาทได้ มีเยอะแยะขอรับ ที่เป็นแบบคุณ อาจจะเป็นอันตรายก็ได้ หรืออาจจะไม่มีอันตรายก็ได้ ขึ้นอยู่กับลักษณะงานที่คุณกำลังทำอยู่ ขอรับ
    ไม่มีใครสามารถทำอะไรได้หลายๆอย่างในเวลาเดียวกันได้ขอรับ เพียงแต่ถ้าบุคคลนั้นฝึกสมาธิมาดี เขาจะสามารถแยกแยะประสาทการรับรู้ได้เองโดยอัตโนมัติ เนื่องเพราะเกิดจากการได้รับการฝึกสมาธิที่ถูกต้องและหรือเป็นเพราะต้องอยู่ในสภาพแวดล้อมของการทำงาน หรือ ต้องอยู่ในสภาพแวดล้อมที่จะต้องมีการแยกแยะระบบประสาท ฉะนี้

จ่าสิบตรี เทวฤทธิ์ ทูลพันธ์ (ผู้ตอบ)

12. อินทรบุตร

จะอยู่กับคิด ก็อยู่ไปคนเดียว ไม่ต้องมาชวนคนอื่นคิด ไอ้ตัวคิดนี่ ไม่เอากับมันด้วยหรอกนะ ขออยู่กับรู้ดีกว่า

13. telwada

ฮ่า..ฮ่า...ฮ่า...ขออภัยนะขอรับ ถ้าข้าพเจ้าจะกล่าวว่า คุณนั้น ไม่ใช่ธรรมดา แต่อวดฉลาดซะไม่มี ไม่รู้จริงไม่รู้แจ้ง คุณยังมีหน้ากล่าวดังที่คุณเขียนมา
    คุณขอรับ ถ้าคุณไม่คิด คุณก็ไม่มีทางรู้อะไรดอกขอรับ จะรู้ได้ ก็ต้อง อ่าน ฟัง เห็น ได้ทำ ได้ประพฤติ แล้วคิดแล ระลึกนึกถึง พิจารณาให้รู้จริงรู้แจ้งในสิ่งที่ได้ อ่าน ฟัง เห็น ได้ทำ ได้ประพฤติ
    คุณดีแต่ยกเอาธรรมโน่นธรรมนี่ มากล่าวอ้าง แต่ความจริงแล้ว คุณไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย ไม่รู้ว่า คิดคืออะไร ไม่รู้ว่า พิจารณาคืออะไร ไม่รู้ว่า ผลแห่งการคิด การพิจารณาคืออะไร คุณมันก็แค่จมอยุ่กับความคิดของคุณนั่นแหละ ฮ่า..ฮ่า...ฮ่า.... ยังมีหน้าว่า "ขออยู่กับรู้ดีกว่า" จะหนีไปไหนได้

14. อินทรบุตร

ไม่เข้าใจว่ามันมีเรื่องอะไรน่าตลกตรงไหนกัน ปรุงแต่งเข้าไป แล้วก็เสพมันเข้าไป แล้วก็หลงมัวเมาเข้าไป อยู่เข้าไปเถอะ กับวังวนของการปรุงแต่งที่มันหลอกอยู่นั่นหนะนะ

แต่อยู่ไปคนเดียวนะ คนอื่นเขาไม่เอาด้วย

15. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011

อืม แปลกจังสมาธิสั้นคือพวกที่อยู่ไม่สุขนี่ครับ ทำอะไรไม่ได้นาน หงุดหงิดง่ายนะ อารมณ์แปรปรวน
    ก็อีกแหละนะครับ ขณิกสมาธิ อุปจารสมาธิ อัปปนาสมาธิ อธิบายให้ฟังหน่อยได้หรือไม่...แล้วเทียบกับการจดจ่อกับการทำงานโดยไม่ได้สนใจรับรู้กับสิ่งภายนอกคือสนใจแต่งานอย่างเดียวน่ะครับ มันใช่หรือเปล่าครับ แล้วภวังค์เนี่ยมันเป็นอย่างนั้นจริงหรือ

16. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
  17. s.pure

s.pure สมาชิกใหม่

13 พฤศจิกายน 2006
    ผมว่านะ เอาเวลามานั่งเถียงกันไปดูจิต ดูใจ ตัวเองก่อนดีกว่าไหม คนนึงก็กวน อีกคนก็ตอบโต้ ผมว่าคนกวนไม่เท่าไหร่หรอกนะ คงนั่งหัวเราะชอบใจ เพราะได้กวนประสาทคน คนตอบก็ ยิ่งตอบ โทสะ ยิ่งขึ้นดูไม่ทันก็ต่อกันยืดยาว เฮ่อ......

18. Thammasawasdee

Thammasawasdee เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะสวัสดี :)

ขออนุโมทนา สาธุจร้า

สาธุ สาธุ สาธุ