ถ้าภัยพิบัติมาถึง

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sutatip_b, 22 กันยายน 2007.

1. marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ถ้าไม่เคยแบกเป้เดินป่ามาก่อน เมื่อแบกเป้เดินไปจะรู้สึกว่าเป้ มันหนักขึ้นเรื่อยๆเพราะเราเริ่มเหนื่อย จะต้องฝึกออกกำลังกายด้วยการยกดั้มเบล หรือว่ายน้ำเพราะจะใช้กำลังแขน 70% (ถ้าห่างเหินการว่ายน้ำไปนานๆ จะเหนื่อยมาก) หรือฝึกแบบรบพิเศษ เขาจะใช้ยางรถยนต์ผูกกับเอวลากวิ่ง ตอนเป็นทหาร ผมใช้เอาทรายใส่ถุงพลาสติกมัดปากถุงให้แน่นใส่เป้แบกวิ่ง
    โรลเลอร์เบลด ทำให้ผมนึกถึงอุปกรณ์อย่างหนึ่งที่ผู้ใช้ยืนบนตัวอุปกรณ์มีคันจับเหมือนจักรยานแล้วใช้เท้าถีบดันไปตามทาง ผู้ใช้สามารถแบกเป้แล้วใช้อุปกรณ์นี้เคลื่อนที่ได้สะดวกสบายกว่าการเดินด้วยเท้า ใช้ง่าย เก็บง่าย (ไม่มีทาง ผ่านที่ทุรกันดารถือไปได้) ราคาประมาณ 700-1,000 บาท

2. คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    เห็นด้วยกับคุณน้านย.ครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการผ่านการฝึกความอดกลั้นอดทน มีความสำคัญต่อการเตรียมการเผชิญสถานการณ์จริงมาก ทหารที่ไม่เคยผ่านการรบเลย แม้จะเคยฝึกหนักมาเพียงใด หากเข้าสมรภูมิไปทั้งหน่วยพร้อมกับ เมื่อต้องเผชิญกับกองกำลังข้าศึกที่มีประสบการณ์การรบ ก็เหมือนเตะหมูเข้าปากหมา

ถ้ามีการจัดเข้าค่ายฝึกอบรม สัมนาเพื่อการยังชีพขั้นพื้นฐานได้ ก็จะดีมาก จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งเลยครับ

ติดต่อขอเข้ารับการเข้าค่ายอบรมกับกองลูกเสือแห่งชาติก็ได้มั้งครับ จัดตั้งเป็นกองลูกเสือชาวบ้านเว็บพลังจิตไปเลย

3. ภูติอาคเนย์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    นั่นสิครับถ้าไม่ได้ฝึกจริงๆพอของจริงทีล่ะเหนื่อยแน่เลยครับ +_+
    จริงๆผมก็อยากเรียนคอร์สแนวๆพรานป่าแบบที่ trekkingthai เคยจัดอ่ะครับ
    ทริปนั้นดีมากเลยเสียดายผมมารู้ข่าวช้าไปและไม่เหมาะกะมือใหม่แบบผม =_=
    ถ้าๆได้ไปทริปนั้นรับรองเข้าป่าไม่อดตายเพราะครูที่เป็นนายพราน+ทหารพราน มีสามอย่างเข้าป่าคือข้าวเกลือและปืน ถ้าคนเมืองนี่สงสัยอดตายตั้งกะวันแรกชัวร์เวรกรรม:p

4. Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

อิๆๆๆๆๆๆ เข้าป่ามีปืน

แต่ไม่มีมีดเดินป่า......ท่าทางจะอดเหมือนกัน น่ะ...โยม

(deejai) (deejai) (deejai) (deejai) (deejai) (deejai)

5. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    ชอบอะวะตา์ร์ืเก่าของคุณนิวารนามากกว่า
    ของใหม่นี่ดูมาหลายอาทิตย์แล้ว
    กลัวตัวเองเ็ป็นอาหารของมันมากเลย

เสนอเปลี่ยนได้ไหมคะ ไม่อยากฝันร้ายเวลาอ่านกระทู้ค่ะ

6. Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

โห......จารย์ก้อ

บอกให้ป๋มถอดหน้ากากดำน้ำไปหล่อพระอุปคุต ก็ถอดตามคำขู่เรียบร้อยแล้ว
    ใบหน้าอันหล่อเหลาก็เป็นอย่างที่เห็นนี่แหละ ครับ...บบบบบบบบบบ

นี่เอาไว้ปลงอุสุภะได้ดี น่ะ เนี่ย

จะเปลี่ยน Avarta ให้หล่อๆ ก็เกรงใจ สาวๆ ในเวป น่ะ.....อิๆๆๆๆ
    เดี๋ยวหาว่า หล่อแบบไม่เกรงใจ

555555555555555555555555555555555555555555

(ping-love (ping-love (ping-love (ping-love (ping-love (ping-love

7. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยแฟนพันธุ์แท้ของหนังซีรี่ย์สัตว์ประหลาดญี่ปุ่น เป็นอมตะนิรันคร์กาล

8. Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

โห.....จารย์ ทีนี้เต็มๆเลย น่ะ จารย์ (eek)

ผิดเต็มๆ เลย นิ.......เพราะใบหน้าที่หล่อเหลาข้างๆนี้ เป็นแฟนพันธุ์ดุจาก Hollywood คับป๋ม...อิๆๆๆๆๆๆๆ

หนังเรื่อง Predator งัย......จารย์....โห...ตก Trend เลย นิ

หนังที่ผู้ว่าฯ กล้ามโต อาร์โน ชวาสเนกเกอร์ เป็นพระเอก น่ะ
    พี่แกสู้กับสุดหล่อตนนี้อย่างถึงพริกถึงขิงทีเดียว....สุดท้ายก็เจอนิวเคลียร์เลย อ่ะ

จารย์.....น่าจะเอา DVD มาดู มั่ง น่ะ มีตั้งหลายตอน น่ะ.....มันส์พ่ะย่ะค่ะ จริงๆ จะได้เห็นว่า สงครามล้างโลกเป็นงัยบ้าง

ที่ชอบตอนที่เสียงสุดหล่อหัวเราะตอนจบก่อนที่จะระเบิดตัวเอง น่ะ....
    นี่ถ้าไม่เกรงใจจะตัดเอามาใส่ Ring Tone เวลาสาวๆ โทรมาหา น่ะสิ..5555

(||) (||) (||) (||) (||) (||) (||) (||)

9. ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้างั้น อย่าลืมรอดูหนังเรื่อง อวตาร (Avatar) ของ เจมส์ คาเมรอน
    พระเอกที่พิการ ต้องไปรวมร่างกับเอเลี่ยนบนต่างดาว เพื่อทำการรบนะครับ คุณNirvana

10. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

เราจัดฉายหนังภัยพิบัติเก็บเงินช่วยเหยื่อนาร์กิสกันดีกว่ามั้ย

11. Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ....ขอบคุณ จะตามดูหนังเรื่องนี้ น่ะ ครับ (sing)

12. Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

อ้า......พอดี เปลี่ยน Avarta ให้น่าดูขึ้นหน่อย นึง

อันนี้เป็น Sanctuary บนที่ราบสูงโคราช ที่กะว่าจะไปหลบภัยพิบัติ
    สูงกว่าระดับน้ำทะเล 650 เมตร น่าจะเพียงพอแล้ว ล่ะครับ

มุมนี้นอกจากไว้ภาวนาดีแล้ว........
    ก็เอาไว้เป็นวิวประกอบบรรยากาศนั่งกินกาแฟตอนเช้า......กับคนรู้ใจ....อิๆๆๆๆ

13. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

ดูดีค่ะ ทั้งคนทั้งที่ แปลงโฉมแล้วค่อยยังชั่วมากเลย
    อะไรที่สูงกว่า ๑๗๐ เมตรก็น่าจะพอค่ะ

14. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

สองสามวันนี่พายุเข้าฝั่งธน ลมหมุนแปลก ๆ
    ลูกบอกว่าาเป็นการชิมลางของฝ่ายเก็บกวาด (พญาอนันตนาคราช) ไม่ทราบว่าจะส่อเค้าลางอะไรหรือไม่

ลองทำจิตนิ่ง ๆ อารราธนาบารมีพระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ให้น้ำฝนกลายเป็นน้ำทิพย์น้ำมนต์ ปรับคนทุกผู้และสรรพสัตว์ที่ได้สัมผัสสัมมาทิษฐิ....

ไหนๆฝนก็ตกอยู่บ่อยๆค่ะ ได้เจริญเมตตาไปด้วยเลย

15. หม่อง เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านตลอดหลายๆกระทู้ภัยพิบัติ แต่ไม่ได้แสดงความคิดเห็น ว่าแต่ช่วงนี้ดูแต่ละท่านเงียบๆไม่ค่อยโพสสงสัยจะใกล้เวลาเข้ามามากหรือปล่าวครับเลบไปเตรียมตัวกันหมดแล้วววว

16. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อหลายรูปที่พบในช่วงนี้ บอกว่าให้เตรียมจิตค่ะ

17. pazaa2 สมาชิกใหม่

20 มิถุนายน 2006
    วันหลังจะเอาคำทำนายมาให้อ่านกันดูน่ะ ไม่รู้ว่าเคยอ่านกันบ้างหรือยัง..

18. คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ตั้งแต่เกิดภัยพิบัติในพม่ากับจีน ประกอบกับการเผยแพร่ความรู้เรื่องวิกฤตโลกร้อน
    ผู้คนทั่วไปจะตระหนักและยอมรับกันมากขึ้นแล้ว

ตอนนี้อยู่ที่การเรียกร้องผลักดันภาครัฐให้จัดทำแผนรองรับให้เป็นรูปธรรม และ
    เปิดเผยต่อสาธารณชนอย่างให้เป็นประโยชน์จริงจัง อย่าให้เหมือนที่ผ่านมาที่มัก
    วางตัวเหนือกว่าประชาชน คิดว่าตัวเองฉลาดกว่าบ้าง หรือหวงความรู้ปิดบังอมพะนำ
    กันเอาไว้ เพื่อให้ตนดูเหมือนฉลาดกว่าบ้าง ทั้งที่ความโง่ของตัวเอง ทำความสูญเสีย
    แก่สาธารณชนมาอย่างมหาศาล และไม่มีการออกมารับผิดชอบ

เช่นครั้งที่ท่านอธิบดีสมิธบอกเตือนเรื่องที่มีความเป็นไปได้ที่จะเกิดซึนามิ ก็มีผู้ว่าฯ
    จ.ภูเก็ต ออกมาด่าว่าอย่างสาดเสียเทเสีย แสดงความกักขฬะ วางโต ประกาศห้าม
    ไม่ให้ท่านอธืบดีเหยียบเกาะภูเก็ต ราวกับเป็นแผ่นดินของมันคนเดียว

คนตายเป็นพันๆ ผู้ว่าฯคนนั้น ตลอดถึงกระทรวงทบวงกรมต้นสังกัด ทำอะไรที่สม
    ควรแก่โทษานุโทษบ้าง ข้อกฎหมายเจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ก็มีอยู่
    คนตายเป็นเบือก็เห็นๆอยู่ กลับทำเฉยกันไป คนโง่แต่ชอบอวดฉลาดก็ย่อมจะแพร่
    พันธุ์กันต่อไป

19. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไปตามวาระกรรมค่ะ
    คนจิตไม่สะอาดก็ได้นายไม่สะอาดมานั่งเมือง เมืองเวียงล่มมีในประเทศไทยกี่แห่งเอ่ย เชียงแสน หนองหาน ฯลฯ คนดีๆก็ไม่มาเล่นการเมืองให้แปดเปื้อนเป็นต้น

20. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

เจอแล้วค่ะ ร้านขายชั้นในยาวอุ่นกันหนาว ฝรั่งเรียก ลองจอห์น
    อยู่ชั้นสี่ข้างบันไดเลื่อน ที่แพลทตินั่มมอลล์ (ข้างพันธ์ทิพย์ หัวถนนราชดำริ/เพชรบุรีตัดใหม่)
    บันไดเลื่อนอันใกล้พันธ์ุทิพย์นะคะ์

ถ้ารวมกันหลายคนไปซื้อจะได้ราคาส่ง

อ.ปริญญาบอกไว้ว่าจะหนาว
    แค่เดี๋ยวนี้บางคืนฝนตกแล้วเย็นก็ไม่ต้องเปิดแอร์
    อีกหน่อยอาจไม่มีไฟให้เปิดแอร์...

วันนี้มีคนบอกให้ระวังน้ำจากเมืองจีน มันใกล้จะมาแล้วค่ะ
    อย่ามาเลยนะ พักนี้แค่ฝนตกบ่อยๆผ้าก็ไม่ค่อยแห้งแล้วค่ะ