ถ้าเรามาอาศัยอยู่ในพื้นที่ของอิสลาม เราจะทำบุญให้กับสิ่งที่มองไม่เห็นยังไงครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย levi, 24 สิงหาคม 2013.

1. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ขอพอสมควรนะ อย่าเยอะ

2. levi

levi เป็นที่รู้จักกันดี

555+ ครับผม

3. king938

king938 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คุณ Leeson ครับ ภาษาจีนสีแดงแปลว่าอะไรครับ

4. levi

จำไม่ได้แล้วครับ 555+ โหลดมานานแล้ว อ่านไม่ออกแต่ชอบครับ

5. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

... ดีแล้วคะ อย่างน้อยก็เป้นมิตรกับเรา ... คงใจดีพอสมควร ..

6. levi

อ่านว่า เจาไฉจิ้นเป่า (招财进宝) มีความหมายว่า กวักเงินกวักทอง หรือ กวักทรัพย์เรียกสมบัติเงินทอง

7. king938

king938 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สุดยอด...ขอบคุณครับ

8. bauboke

bauboke สมาชิกใหม่

ไหว้เจ้าที่อิสลาม (อิสลามเขาจะมีเจ้าที่หรือป่าวอันนี้ตอบไม่ได้ พอดีมาอาศัยอยู่ในพื้นที่อิสลามเหมือนกันค่ะ ก็เลยทำปีละครั้ง สิ่งที่มองไม่เห็น ความเชื่อ ความศรัทธา มันอยู่ที่จิตใจเรา ทำไว้ก็ไม่เสียหายอะไร ถ้าทำแล้วเราสบายใจ เราไม่ได้โง่ แต่อยากจะแสดงความเคารพ ต่อเจ้าของที่ถ้าเขาอยู่ตรงนี้จริง ๆ ได้สอบถามผู้รู้มาหลายท่านแล้วได้คำตอบ เกี่ยวกับของเซ่นไหว้ มา 2 แบบ ก็แล้วแต่ท่านจะเลือกแบบไหนตามสะดวกนะคะ
    ไหว้เจ้าที่แบบที่ 1
    ไก่ 1 ตัว (อิสลามขาย)
    กุ้ง หอย ปู ปลา อย่างละ 1 ถ้วย
    น้ำอ้อย 1 แก้ว
    กล้วยน้ำว้า 1 หวี
    สับปะรด 1 ลูก
    กับข้าวห้ามมีหมู 2 อย่าง
    ข้าว 1 จาน
    มะพร้าวอ่อน 1 ลูก
    น้ำผึ้ง 1 แก้ว
    ขนมแดง ขาว ถั่ว งา อย่างละ 1 จาน
    หมาก พลู ดอกไม้แดง ธูปดำ เทียนขาว อย่างละ 9 1 ชุด
    ตั้งของเซ่นไหว้หน้าบ้านโดยเรานั่งหันหน้าไปทางทิศตะวันตก ให้ทำในวันพฤหัส หรือศุกร์ ตอนใกล้ค่ำ
    วิธีไหว้ จุดธูป ท่อง วิสสะ มิละ นิรอมา นิรอฮิม 9 จบ เสร็จแล้ว เราก็กล่าวขอเชิญเจ้าที่.....................(เราก็อธิษฐานไปจะขอขมาลาโทษ ขอให้ท่านปกปักษ์รักษาคุ้มครอง ขอความเจริญรุ่งเรือง หรือขออะไรก็แล้วแต่ท่านจะตั้งจิตบอกไป) ตั้งไว้บูชาจนธูปเกือบหมดดอกแล้วกรวดน้ำ ท่อง วิสสะ มิละ นิรอมา นิรอฮิม 9 จบ รินน้ำไปจนหมด เป็นอันเสร็จพิธี
    แบบที่ 2
    ข้าวหมกไก่ ขนุน หรือขนมที่มีสีเหลือง อย่างละ 1 จาน วิธีนี้ตั้งของเซ่นตอนเช้า วันไหนก็ได้ จุดธูปดำ เทียน ขอเชิญเจ้าที่ท่านมารับของเซ่นไหว้ แล้ก็ตั้งจิตอธิษฐานไป
    เป็นอันเสร็จพิธี

9. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

พระเจ้าในศาสนาอื่นๆ จะมีลักษณะตรงกับพระธรรมในพระพุทธศาสนา
    เช่นเค้ามักนิยามส่าพระเจ้าอยู่ในทุกที่ อยูเหนือกาลเวลา
    บางทีถ้าเราพิจารณาธรรมข้อใด้ขอหนึ่งในพระพุทธศาสนา
    แต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านตรัสว่าการกำหนัดยินดีในธรรมนั้นเป็นทุกข์
    ให้ดูที่ปัจจัยแธรรมนั้นๆ ว่ามีปัจจัยเกิดและดับอย่างไร
    องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านตรัสถึงเหตุแห่งธรรมนั้น
    และการดับไปของเหตุ เหตุนะจะ สมุทัย

บางทีในบางครั้งเราพิจารณาแล้วไปยึดไว้ ก็ตรงกัยพระเจ้า
    ในบางศาสนาแล้ว อุทิศ ธรรมนั้นให้เค้าไปก็ได้
    แต่ในพระพุทธศาสนาก็บันทึกไว้อีกว่า
    ไม่ต้องการในชาวพุทธแสวงบุญนอกขอบเขตของพระพุทธศาสนา
    ลองพิจารณาธรรม ถ้าตรองไม่ตก ก็ยกให้คนนอกศาสนาไปก็ได้

10. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่หลวงปู่พระอัสสะชิ กล่าว ว่าธรรมใดเกิดแต่เหตุ...
    ตอนนั้นหลวงปู่พระสารีบุตรยังเป็นคนนอกศาสนาอยู่เลย

11. บุญยง โคกกระทา

พระพุทธองค์ท่านเคยตรัสกับปะรพาชก ที่สนทนาธรรมเรื่อวการมีอนู่ของพระเจ้า
    พระพุทธองค์ท่านเปรียบเหมือนคนต้องลูกธนูโดยยิงด้วยศร
    ให้ถอนศรออกใส่ยาทำแผล
    เราก็เอาศรให้คนนอกศาสนา เผื่ิอเค้าอยากได้
    เด๊่ยวเอาไปยิกันอีก ซวยคนแจกศร

12. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    เราคุยมั้ง
    ก่อนนี้ บ้านของพ่ออยู่พระรามเก้า ถิ่นของอิสลาม แถมมีคนงานเป้นอิสลาม 1 คน ตอนระยะสร้างบ้านใหม่ๆ พ่อปลูกกระต๊อบให้คนงานชาย2คนอยู่ เพราะเด็กหนุ่มมาจากต่างจังหวัด ไม่คุ้นกรุงเทพ นอนได้สักประมาณ1เดือน เ้ด็กก็เล่าสู่กันฟัง2คน ว่า เมื่อคืนเห็นหญิงใส่ชุดสวยๆแบบอิสลาม มาเดินรอบห้อง เจ้าแดงบอกว่า ไม่กล้าออกไปเลย เจ้าเล็กก็ว่า เคยเห็นเหมือนกัน แต่เค้ามาเดินๆๆเท่านั้น ไม่ได้ทำอะไร
    พอดี ดิฉันก็มักจะเดินไปขุดตะไคร้แถวๆๆหลังห้องของคนงานเหล่านี้ ได้ยินก็เลยซักถาม แกก็เล่าให้ฟังตามที่กล่าวมา ดิฉันก็ถามกลับว่า เห็นเล็กเอาหมูมาย่างใช่ไม๊ คือตาเล็กชอบทำกับข้าวกินเอง ชอบซื้อหมูมาย่าง ตาเล็กก็ว่า ไม่ชอบที่เค้าย่างขาย มันใส่ชูรสเยอะแถมเค็มมาก ดิฉันก็บอกว่า คราวหน้า ซื้อไก่มาย่างแทนหมูน่ะ เพราะ ถิ่นนี้เป็นของอิสลาม เธอ2คนไม่ควรจะเอาหมูมาย่าง มันอาจจะรบกวนเจ้าที่ก็ได้น่ะ ซื้อไกน่ะ เนื้อก็ไม่ได้ เพราะบ้านของฉันเป็นคนจีน ไม่กินเนื้อย่ะ 55555 มัน2คนว่า ได้ครับ
    หลังจากนั้น ก็ไม่ได้ยินมัน2คนมาบ่นเลย แต่กลับมาเล่าว่า ถูกหวย2ตัวค่ะ
    มีอีกเรื่อง คือ ที่บ้าน มีรังต่อ มาทำรังตั้ง3รัง แถมรังใหญ่มาก พ่อก็กลัวจะต่อยลูกๆๆเพราะลูกๆซนเป็นลิง ก็ใช้คนงานที่มีอายุหน่อยมารื้อทิ้ง แหม คนงานคนนั้นชอบมาก จำชื่อไม่ได้ พี่แก เอาคบไฟไปลน จนตัวต่อตายหมด พี่แกก็เอาลุกตัวต่อไปกิน เวลาผ่านไปสักระยะหนึ่ง อยู่ คุณพ่อก็ล้มอยู่ในบ้าน อาการน่าเป็นห่วง มีคุณอาก็จะไปเชิญ พระของอิสลามมาสวดที่บ้าน อาว่า ไปทำผิดอะไรสักอย่าง แม่กลัวพ่อจะอาการหนักก็ไม่ให้ทำ แต่ให้เราไปถามว่าจะทำที่มัสยิดได้ไม๊ พระของอิสลาม ว่า ได้สิ เพราะถ้าทำที่บ้าน เค้าจะเชิญคนมาทานข้าวตั้ง10คนขึ้น แม่ว่า ไม่เอา เลยไปฝากตังและเลขที่บ้านให้พระท่านทำให้ ตั้งแต่ ทำพิธีแล้ว ตาเล็กกะตาแดง บอกว่า ไม่เคยเห็นหญิงใส่ชุดสวยๆๆอีกเลย

13. ลับแล

ลับแล เป็นที่รู้จักกันดี

ใครอาศัยอยู่ในเขตพื้นที่ที่เจ้าที่อิสลาม ฟังทางนี้เลยค่ะ
    ของแท้แน่นอนตามนี้เลยนะคะ
    สิ่งของที่ต้องใช้ในการไหว้บูชา มีดังนี้ค่ะ
    ดอกไม้ 1 พวง ให้ความยาวนั้นยาวพอจะสวมศีรษะคนได้นะคะ (ดอกที่ต้องใช้ในการร้อย มี 4 ชนิด คือ ดาวเรือง +กุหลาบ + มะลิ+ ดอกรัก +(แซมด้วย มะนาว 9 ลูกนะคะ) è สวมบูชา...พระภูมิเจ้าที่
    โรตี 9 แผ่น<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    โกปิโอ๊ 1 แก้ว<o:p></o:p>
    กล้วยทอด 1 จาน<o:p></o:p>
    จำปาดะทอด 1 จาน<o:p></o:p>
    ชาร้อน 1 แก้ว<o:p></o:p>
    ธูปดำ 9 เล่ม<o:p></o:p>
    ข้าวหมกไก่ 1 จาน<o:p></o:p>
    ข้าวยำ 1 จาน<o:p></o:p>
    แกงไก่หรือแกงแพะ 1 ถ้วย<o:p></o:p>
    ข้าวเหนียวดำหน้า สังขยา<o:p></o:p>
    ข้าวเหนียวขาวหน้ากุ้ง<o:p></o:p>
    ข้าวเหนียวขาวหน้าปลา<o:p></o:p>
    ข้าวเหนียวขาวหน้าปลาเค็ม<o:p></o:p>
    เป็นอันเสร็จพิธีค่ะ
    ในความเป็นจริงแล้ว โลกมนุษย์เราแบ่งออกเป็นประเทศนั้น สัญชาตินี้ แบ่งแยกกันไปเรื่อย แต่ในปรโลกหรือโลกวิญญาน ไม่มีแบ่งภาษา หรือชนชาติ ดังนั้นเมื่อเสียชีวิตแล้ว จะไปรวมอยู่ในที่เดียวกัน ในลักษณะที่เหมือนๆกัน (แล้วแต่บุญและกรรม) เปรียบเสมือนคุกตะราง ไม่ว่าชนชาติใดๆไหนๆก็ต้องเข้า เมื่อทำผิด ไม่มีแบ่งว่านี่คือคุกของคนอิสลาม นี่คือคุกของคนพุทธ ทำผิดร้ายแรงเมื่อไหร่ เขาพาเข้าคุกทั้งนั้นแหละไม่ว่าจะสัญชาติไหนก็ตาม เช่นกันในปรโลก ทุกอย่างไม่มีการแบ่งแยกอย่างในโลกมนุษย์ แต่ในโลกมนุษย์ที่แบ่งแยกแบบนี้ ก็เป็นเรื่องของการสมมุติเรียกกันไปเองต่างหาก

14. boonmana

boonmana สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2012
    ผมอยู่ในพื้นที่ๆเจ้าที่เป็นแขกตั้งแต่2516จนปัจจุบันก็ทำบุญตามแบบพุทธตั้งศาลพระภูมิแบบไทยๆแค่ไม่ใช้เครื่องเซ่นเป็นหมูก็พอทำ

15. LUCKY8994

LUCKY8994 สมาชิกใหม่

10 พฤษภาคม 2019
    รบกวนสอบถามครับผม ด้วยความไม่รู้จริงๆ เพราะแต่ก่อนไม่เคยเชื่อเรื่องที่ว่ามีเจ้าที่อิสลามจริง เคยได้รับรู้หรือเข้าใจแต่เรื่อง ญิณ ในทางศาสนาอิสลาม พอดีผมย้ายออฟพิศใหม่มาจาก บางบ่อแล้วมาอยู่ที่ออฟฟิศติดถนนเจ้าคุณทหาร พอมาอยู่ใหม่ๆแฟนผมฝันว่ามีนตัวสูงๆดำๆตัวใหญ่หน้าตาเหมือนแขกมาบอกว่าอยากกินก๋วยเตี๋ยวไก่ เลยพากันซื้อมาถวาย หลังจากนั้นมาก็ได้นำพระมาสวดขึ้นบ้านใหม่ และตั้งศาล กลายเป็นว่าหลังจากนั้นคนที่อยู่บริษัทจะเจอคนตัวดำๆใหญ่ๆปรากฏตัวเรื่อยๆเห็นหลายคนบางครั้งลูกค้ามาติดต่อเรื่องงานก็จะมีบางคนสัมผัสได้หลังจากย้ายมาอยู่ที่นี่สักระยะ ก็ประสบปัญหาอะไรสารพัดมากมาย งานที่ทำก็ไม่เคยสำเร็จสักงานทั้งที่งานก็ไม่ได้ยากอะไร ก็เลยสงสัยว่าคงเป็นเพราะเจ้าที่ หลังจากนั้นก็เชิญซินแสหรืออาจารย์หลายท่านมา ทำพิธี ก็ยิ่งหนักมากกว่าเดิม และและได้ทั้งถวายเป็น หัวหมู เป็นเหล้าบ้าง ตามคำบอกแต่ละอาจารย์ บางครั้งมีบนไว้หัวหมูทีละเก้าหัว ต่างจากที่เคยอยู่ที่เดิมที่เคยถวายเจ้าที่บนไว้ทีไรสำเร็จทุกอย่างที่ออฟฟิศเดิมดีมากๆ แต่เล็กเลยต้องขยับขยายให้ใหญ่ขึ้นเลยต้องย้ายมาที่นี่ เจอแต่เรื่องประหลาด แฟนและพวกหลานๆจะเจอคนตัวดำๆใหญ่ๆ มาปรากฏตัวให้เห็นเรื่อยๆ วันดีคืนดีก็มาเข้าฝันมาไล่ให้หนีไปไม่ให้อยู่ แต่ก็หาวิธีแก้เรื่อยแต่ก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดีว่าเจ้าที่อิสลามมีจริงมั้ยก็ได้แต่ทำห้องพระสวดมนต์นั่งสมาธิแผ่กุศลทุนวันแต่ไม่ดีขึ้น จะย้ายก็ย้ายไม่ได้ เพราะออฟฟิศใหม่ลงทุนไปหลายล้าน จนถึงตอนนี้ อยู่มาครบ 4 ปีแล้ว แทบล้มละลายก็ว่าได้ แต่ก็พยามหาวิธีแก้ อาจารย์หลายๆสำนักก็แนะนำแต่ไม่เป็นผล ตอนนี้เดือดร้อนมากเลยครับ พอจะมีวิธีช่วยได้บ้างมั้ยครับ หรือว่าที่ผ่านมาอาจจะทำไม่ถูกวิธีจนบางครั้งทำให้เขาเข้าฝันและโกรธ ตัวใหญ่ๅตาแดงๆมายืนจ้องหน้าแฟน หรือบางทีก็มาเป็นร่างให้หลายๆคนเห็น แต่ถามว่าคนที่นี่กลัวมั้ยก็เริ่มชินแล้วครับ แต่ก็ยังไม่รู้จะทำยังไงดีครับ ที่เล้ามานี่ไม่ได้กุเรื่องขึ้นมานะครับ ใช้พิจารณาในการรับฟังด้วยนะครับเพราะเรื่องบางเรื่องไม่เจอกับตัวเองคงไม่รู้ไม่เชื่อครับ แต่ตอนนี้คำกล่าวที่ว่า เจ้าที่อิสลามไม่มีผมคงไม่เชื่อแล้วล่ะครับเพราะเจอกับตัวเองมาตลอด 4 ปี ทำให้ชีวิตถึงกับล้มละลายได้เลยครับเพราะความมั่นในตัวเองที่ว่าเราเป็นคนชอบสวดมนต์นั่งสมาธิอุทิศบุญทุกวัน เจ้าที่คงจะชอบเหมือนที่เดิม แต่ที่ใหม่นี่เท่าที่ทำใจดีสู้เสือว่าท่านเจ้าที่คงรับที่เราอุทิศให้กลับกลายเป็นว่าไม่มีอะไรดีขึ้นเลยมีแต่จมทะเลลงเรื่อยๆ สุดท้ายขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำตอบครับผม #ขอบคุณครับ