ทำสมาธิแล้วเห็นภาพ หมายถึงอะไรหรอครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย นะ จัง งัง, 19 กรกฎาคม 2018.

1. นะ จัง งัง

นะ จัง งัง Active Member

1.สวดมนต์ไหว้พระเสร็จ นั่งสมาธิอธิฐานไปว่าขอให้รู้เหตุการณ์ล่วงหน้าด้วย..ถ้ารับรู้ได้อะไรประมาณนี้ พอหลับตาไปสักพักเห็นน้ำท่วมขนาดใหญ่เลยก่อนหน้านั้นก แบบนี้คือคิดไปเองหรือว่ายังไงครับ

2.ช่วงเช้าได้ที่ได้นอนมีความรู้สึกว่ามีคนมาปลุกบอกประมาณว่าตื่นได้แล้ว เลยสะดุ้งตื่นขึ้นมั่นใจแน่ๆ ว่าไม่ได้ฝันเพราะได้ยินแต่เสียงแว่วเข้ามาในหู แล้วก็ตื่นเลย ณ ตอนนั้น

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
    tag ผิดห้องขอ อภัย

2. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

ผมทำสมาธิบางครั้งบางวันผมก็เห็นเป็นภาพในจิตนี่แหละครับ บางคนจะเรียกนิมิต เรียกวิญญาณ หรือภพภูมิ ก็สุดตามแต่จะเรียก ถ้าไม่พูดให้ดูผิดปกติก็ถือเป็นเรื่องปกติที่ทุกคนสามารถพบเจอ สัมผัสได้

ปล.ในสมาธิเห็นภาพที่มีเรียกว่าอุปจาระสมาธิ บางอย่างจริง บางอย่างไม่จริง ตัวผมเองเห็นแล้วก็วางอารมณ์เฉยๆ ถือว่ามันไม่ได้มีส่วนในการช่วยทำสมาธิเราให้ดียิ่งขึ้นครับ เห็นแล้วก็แล้วไปวาง นอกจากคนที่ฝึกกรรมฐานกองพิเศษที่ต้องจับภาพเป็นอารมณ์นั่นคืออีกกรณี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2018
  3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    รอดูครับ ถ้าเป็นจริง ก็บอกเหตุล่วงหน้า ถ้าไม่ตรงก็ ฝันคิดไปเอง

ปล.อย่าลืมหาวัตถุมงคลที่ครูบาอาจารย์พุทธพิเษก ติดตัวไว้บ้างนะครับ ท่านเตือนบอกลูกศิษย์กันรู้กันหมดละ ที่เหลือ ก็เป็นไปตามกฏแห่งกรรม

4. นะ จัง งัง

พุทธาภิเษก กับ เทวาภิเษก สองคำนี้ต่างกันยังไงครับ

5. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    2
    คือถ้าจิตตั้งไว้อย่างไร เวลาสงบลงจริงๆเป็นสมาธิ
    มันจะปรากฎภาพต่างๆนาๆที่จิตปรุงแต่ง

มันเป็นเรื่องส่วนนึงของฌานวิสัย อย่าไปหาคำตอบ มันจะหาคำตอบไม่จบไม่สิ้น

6. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    ไม่ทราบคับ

แต่ถ้าขอเดาคือ พุทธ กับเทวา

7. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    2
    ถ้าจริงๆ ไม่มีหรอกครับพุทธาภิเษก ที่เอามาใช้กันก็เป็นเพียงชื่อเรียกว่าเป็นพีธีทางพุทธ
    เพราะจะนิมนต์พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์มาทำพีธีในการอธิฐานจิต

ถ้าว่ากันจริงๆ พระวินัยไม่มี ที่เห็นโดยทั่วๆไป ก้เพื่อสงเคราะห์ ไปตามเหตุการบ้านเมือง

หลังๆมาก็หนักไปทางพานิช

ส่วนเทวาภิเษก ก็คือ อันเชิญ เหล่า เทวดา อินพรม มาทำพิธี ให้สำเร็จในพีธีนั้น
    หลังๆมาก็หนักไปทางพานิชเช่นเคย

ภาษาบ้านๆ
    พุทธาภิเษก ก็คือ ปลุกเสกด้วยพระพรัตนตรัย
    เทวาภิเษก ก็คือ ปลุกเสกด้วยเหล่าเทวดา

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

มันเป็นผลของสมถะ อย่าสนใจเลยครับ
    เราจะเห็นภาพได้
    เกิดจาก สัญญาในจิตเราส่งออกไปกระทบภายนอก หรือภายนอกส่งมาเชื่อมสัญญา
    ภายในจิตเรา อย่างใดอย่างหนึ่ง

พวกนี้ เป็นมายาจิต ถือเป็นกลจิต
    แม้เห็นด้วยตาเปล่า ยังยึดไม่ได้เลยครับ
    ที่มีสัญญาพอแค่ให้เราเรียกถูก เข้าใจได้
    ไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ
    ประเภทหลับตาเห็น กะโหลกกะลา
    ไปไกลๆ เลิกสนใจได้ยิ่งดีครับ
    ไม่ว่าจะเห็นระดับไหน ดีแค่ไหน
    หรือเห็นอะไรครับ
    มันจะทำให้เราไปได้เร็วขึ้นครับ
    และได้ไม่หลงตัวเอง เกี่ยวกับเรื่อง
    ว่าเรามีอะไรพิเศษกว่าชาวบ้านชาวช่องครับ
    ยกเว้นว่าจะฝึกกรรมฐานที่ต้องอาศัยภาพอยู่
    ค่อยว่ากันอีกทีครับ

9. นะ จัง งัง

อืม ตอนนี้ที่บ้านน้ำท่วมไปละครับ T_T