ทำใจก่อนถวายทาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 16 เมษายน 2019.

1. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    การให้ทาน เขาวางจิตเพื่อละความตระหนี่ ถึงจะได้ ผลใหญ่ อณิสงส์ใหญ่สุด เปิดใจเรียนรู้จะได้ความจริง

2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ "กายเมา แต่ ใจไม่เมา" มีคำพูดนี้อยู่ใน นิยายกำลังภายใน
    +++ ณ ขณะที่ "ดื่มเหล้าเมาอยู่ แต่ กลับมีสติแจ่มใส"
    +++ อิทธิพลของความเมาทางกาย ไม่สามารถครอบงำ สติที่ทรงตัว อยู่ได้
    +++ หากผู้ใด "ทำได้จริง" ก็ขอ อนุโมทนาด้วยนะครับ

3. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    แต่ขัอองคุลีเดียวเองอะ 555 ม่ายเมา ม่ายเมา

4. Supop

Supop เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ข้าพเจ้าขออนุโมทนาในธรรมทุกท่านด้วยความเคารพครับ

คุณธรรมชาติพูดถึงหนังจีนกำลังภายใน ข้าพเจ้านึกออกเลยครับ เคยดูครับ ไอ้หนุ่มหมัดเมา

ส่วนเรื่องสติแบบที่คุณธรรมชาติพูดถึง หากเป็นสติแบบที่รู้ทันในรูปและนามข้าพเจ้าก็ขออนุโมทนาด้วยครับ และคงไม่ใช่ข้าพเจ้าครับ เพราะของข้าพเจ้าเป็นสติธรรมดาแบบมีสามัญสำนึกทั่วๆไป ที่รู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่ และอะไรควรทำอะไรไม่ควรทำครับ

มีอีกอย่างครับ ตั้งแต่เกิดมาข้าพเจ้าไม่เคยเป็นลมหรือสลบเลยครับ ขนาดตอนที่เลือดออกมากๆ (เป็นฝีในลำไส้) เหลือเลือดในร่างกายน้อย ประมาณ 11% ผมก็ยังทำงานอยู่แต่มึนหัวมาก เลยไปหาหมอ หมอบอกแข็งแรงมาก คนปกติน๊อคไปแล้ว แล้วก็ให้น้ำเกลือผมขวดนึงและยาเพิ่มเลือดกลับไปกินที่บ้าน
    อีกครั้งนึง คราวนี้ข้าพเจ้าคิดว่าเลือดน่าจะเหลือน้อยกว่าครั้งนั้น เพราะข้าพเจ้ามีอาการหนาวสั่นแล้ว และข้าพเจ้าสามารถมองแสงไฟฉายของหมอได้โดยไม่แสบตาเลย และเริ่มจะมองอะไรแบบเป็นภาพเบลอๆละ พอหมอตรวจเสร็จปั๊ปรีบให้เลือดผมทันทีเลย ครั้งนี้ได้ไปเลือด 4 ขวด

ข้าพเจ้าก็ขอโม้พอหอมปากหอมคอพอครับ ข้าพเจ้ารู้สึกว่ามีอะไรไม่ดีแปลกๆ เข้ามาในบอร์ดนี้ ข้าพเจ้าขอหลบเข้ารูต่อล่ะครับ

ขอให้เจริญในธรรมทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2019
  5. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

Neoworld said:
    หึห์(ยิ้มแสยะ2 มุมปาก แต่ใจไม่เคลื่อนไหว)

NEWORLD..ไอ้ลามก..โพสต์แบบนี้ไม่อายลูกหลานหรือ..นี่คือหัวใจก่อนถวายทานใช่ไหม ไอ้ลามก