ท่านว่าพระผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิม บล็อกอะไรที่ควรเก็บครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pumpkin boy, 24 ธันวาคม 2012.

1. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นผมขอให้ข้อมูลบ้างนะครับ ถือเป็นการแลกเปลี่ยนกัน
    ผมเองก็เป็นคนที่เชื่อคนยาก และก็ระวังมากตอนเริ่มสะสม
    ยิ่งไปกว่านั้นก็ไม่ค่อยเชื่อกลุ่มคนที่มาช่วยหลวงปู่ทิมสร้างพระเท่าไหร่
    เพราะหลายคนพูดจาเลื่อนลอย มีข้อมูลใหม่เพิ่มเติมอยู่เรื่อยๆ
    ชอบอ้างว่าเพิ่งนึกได้บ้าง เพิ่งค้นเจอพระเก่าบ้าง
    มีเหรียญเจริญพรอยู่มากกว่าสองรุ่นบ้าง
    หลอกคนกินไปวันๆ ทำให้หลวงปู่เสียหายทางอ้อมไปด้วย

สำหรับพระขุนแผนพรายกุมาร ของหลวงปู่ทิมนั้น
    ผมกล้ายืนยันว่ามีอยู่จริงครับ ที่เป็นเช่นนั้นเพราะ 
    ที่จริงตอนผมเริ่มสะสมพระ ผมมีพี่เลี้ยงอยู่สองคน
    คนแรกเป็นท่านพ่อตา พระเยอะมาก มีหลวงพ่อปานเป็นร้อย
    พระหลักอีกมากมาย คนที่สองคือเพื่อนรุ่นพี่ และเป็นผู้ใหญ่ในที่ทำงานผม
    เพื่อนรุ่นพี่ที่ว่าปัจจุบันนี้อายุ 73 ปี เค้าเล่าให้ผมฟังว่า
    เค้าไปกราบหลวงปู่ทิมที่วัด ตอนนั้นพระหลวงปู่ไม่มีราคา
    คนรู้จักกันอยู่แค่กลุ่มเล็กๆ แต่เค้ามีเพื่อนเป็นพาณิชย์จังหวัดระยอง
    เพื่อนบอกเป็นพระดี จึงพาไปกราบท่าน พี่เค้าทำบุญไป 100 บาท
    หลวงปู่บอกให้ไปหยิบพระที่ถาดไปเป็นสิริมงคล โดยบอกว่าจะเอากี่องค์ก็เอาไป
    พี่เขาหยิบมา 4 องค์ เพราะที่บ้านมีสี่คน
    พระมีทั้งทาบอร์นและสีขาวครับ ไม่มีกล่องครับ
    พี่เค้าได้มาก็ไว้บนหิ้งพระ ไม่ได้นำมาใช้แต่อย่างใด เพราะพระยังไม่ดัง
    เป็นพระขุนแผนผงพรายกุมาร พิมพ์เล็กทั้งหมดครับ
    พี่เค้าเป็นคนเล่นพระดี เชื่อถือได้ เค้ามีพระหลักเยอะครับ

แต่ถ้าถามว่าขุนแผนผงพรายกุมารที่เขาได้เป็นบล็อคไหนนั้น
    ถ้ายังอยู่คงขอเค้าดูแล้วครับ แต่พระทั้งหมดของพี่เค้า
    ถูกโจรขึ้นบ้านกวาดไปหมดเลยครับ เหลือพระหลักติดคออยู่แค่ห้าองค์
    ยังดีที่พระรอด และสมเด็จบางขุนพรหมยังแขวนอยู่กับตัว
    นั่นเป็นเหตุที่ทำให้เค้าเลิกสะสมพระไปสิบกว่าปี
    เค้ากับมาเริ่มเล่นพระและไปประกวดพระอีกครั้ง 
    ก็ตอนผมไปนั่งคุย ไปขอความรู้นี้แหละ เค้ารู้เยอะมาก

ดังนั้น แม้ผมไม่ทราบว่าบล็อคไหนทันหลวงปู่ทิม 
    แต่ก็กล้ายืนยันว่ามีพระชนิดนี้อยู่ 
    ถ้าถามว่าจากการวิเคราะห์แล้ว ผมเลือกบล็อคใด
    ผมขอเลือกบล็อคแรก กับบล็อคลองพิมพ์ครับ
    ถามคนมาเยอะครับ โดยเฉพาะรุ่นเก่าๆ อายุหกเจ็ดสิบปี
    ไม่เคยมีใครบอกว่าเล่นบล็อคสองสักที 
    หาข้อมูลตามหนังสือเก่าๆ ก็ไม่เคยมีปรากฏ
    พวกสร้างข้อมูลเรื่องบล็อคสองขึ้นมาเมื่อไม่นานนี้
    น่าจะเป็นกลุ่มที่อยากได้เงินมากกว่า 
    ใครก็รู้ว่าบล็อคสองเดิมไม่มีราคา หาง่ายมาก
    ไอ้พวกนี้คงเก็บเอาไว้เยอะ แล้วก็มาแต่งนิยายหลอกเด็ก
    ทีแรกก็บอกว่า น่าจะมีส่วนผสมผงพรายของหลวงปู่ทิม
    อันนี้ยังพอเชื่อได้บ้าง หลังๆ เล่นบอกว่าบล็อคสองสร้างก่อน
    เพราะสวยน้อยกว่า ต้องเกิดก่อน ก็บล็อคลองพิมพ์ไงที่เกิดก่อน

ส่วนที่บอกว่าท้องที่เล่นคนละแบบกับส่วนกลาง
    ต้องวิเคราะห์ให้มากๆ ครับ ต้องดูคนท้องที่ซึ่งเป็นคนพูดด้วย
    ว่าปกติเป็นคนเล่นพระแท้รึเปล่า ทำไมหรือครับ
    เพราะอาจเป็นจริงดังที่เขาพูด หรือไม่เขาก็กำลังแต่งนิยายขายพระเก๊ครับ
    อย่าไปเชื่อมาก แค่บอกเป็นคนพื้นที่ ลองดูสิครับ 
    แผงพระของคนพื้นที่ ในบริเวณวัดดังๆ ทุกจังหวัด
    มีพระแท้ให้ดูสักกี่เปอร์เซ็นต์ ไม่ถึงห้าเปอร์เซ็นต์เลย แต่นิยายเพียบ
    ผมว่ารักจะสะสม ก็ต้องอ่านหนังสือเก่าให้มาก ฟังคนรุ่นเก่าให้มาก
    แต่ต้องเลือกรับข้อมูลและวิเคราะห์ด้วยตนเอง 
    หนังสือพระเก๊ ก็มีข้อมูลที่ถูกผสมอยู่
    หนังสือพระแท้ ก็มีข้อมูลเก๊ผสมครับ

ส่วนที่ว่าพระมีส่วนผสมของพรายเหมาะสมหรือไม่นั้น
    ผมไม่ขอวิจารณ์ดีกว่าครับ เพราะก็เคยมีคนถามผมเหมือนกันว่า
    ปลิดขิกหลายคณาจารย์ ผ้ายันต์ม้าเสพนางของครูบาวัง
    จิ้งจกสะดุ้งปี้ของหลวงพ่อหน่าย ฯลฯ เหมาะสมไหม
    ทำไมพระสร้างของพวกนี้ อันนี้นานาจิตตังนะครับ
    ถ้าเชื่อถ้าศรัทธาในครูบาอาจารย์ท่านนั้น ก็ถือเป็นวิชาที่สืบทอดกันมา
    ท่านสร้างขึ้นมาโดยเจตนาดี อย่าใช้ในทางที่ผิด ก็เป็นอันใช้ได้ครับ

ลองดูเหรียญหล่อหลวงพ่อทา วัดเพนียงแตกสิครับ
    รุ่นพ่อตาผม กับพี่ที่ทำงานบอกเล่นรุ่นแรกรุ่นเดียวครับ
    นอกนั้นเดิมตีว่าไม่ทันท่านทั้งหมด ทั้งนี้เพราะรุ่นสอง
    มีพระเสริมจำนวนมาก แยกไม่ออกว่าเหรียญไหนเสกหรือไม่
    เพิ่งไม่นานมานี้เองใช่ไหมครับ ที่มีการสร้างข้อมูลลงหนังสือว่า
    ที่จริงรุ่นแรกอาจจะสร้างก่อนรุ่นสองด้วยซ้ำ
    นิยายดัดแปลงเค้าโครงเดียวกับพระหลวงปู่ทิมเลยครับ
    ไอ้พวกเซียนชั่วละโมบก็สร้างข้อมูลหาเงินใส่กระเป๋าไปเรื่อย
    เราคนเช่าหาต้องระวังครับ นิยายไม่จบแค่ภาคแรกครับ
    ตอนนี้มีเหรียญหล่อรุ่นสามในสนาม ที่บอกว่ายังทันท่านเหมือนกัน
    ตามที่สอบถามผู้หลักผู้ใหญ่หลายท่านบอกตรงกันว่าไม่มีทางครับ

ไหนๆ ก็เล่ามาเรื่อยแล้ว ขออีกเรื่องนึงแล้วกัน
    พระหลวงปู่ศุขที่ออกวัดคลองขอม พิมพ์ทรงครุฑ
    ให้ระวังของเสริมจำนวนมากที่มีเกลื่อนสนามนะครับ 
    เพราะพิมพ์พระยังอยู่ครับ 
    พรรคพวกกันเคยเห็นกับตาตนเองเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤษภาคม 2013
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    หลวงปู่ทิม เล่นพิมพ์ไม่แพง พิมพ์นอกวัด ดีกว่าครับ ถูก ดี เหมือนกัน

มีหลายวัด ที่ประวัติชัดเจน

ตัวอย่างที่วัดพลาฯ หลวงปู่ท่านไปเสกแน่ มีหลายหลวงพ่อ เช่นหลวงพ่อแพ ประสบการณ์ลึกๆลองแอบถามคนที่บอกว่าใกล้ชิดหลวงปู่ดูน่ะครับ

ของดี ไม่ดัง ไม่แพงเว่อร์ครับ

3. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ใช่หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง ไหมครับพี่ พี เสาวภา ผมได้รุ่นสุดท้าย สมเด็จนาคปรก มา1องค์ครับ จากลุกศิษย์ของหลวงพ่อแพ เขาให้มาฟรีๆนานมากแล้วครับ

4. cappu

cappu เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับพี่พี ถ้าเป็นขุนแผนและสมเด็จหลวงพ่อนิด วัดทับมา น่าเก็บไม๊ครับ เห็นเค้าว่าหลวงปู่ทิมเสกให้แถมผสมผงพรายด้วย ขอบคุณครับ

5. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    โอ๊ววววววว.....ดีนะที่ผมไม่บ้าดีเดือดเช่ามา

6. ryan boy

ryan boy เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ขออนุญาติลงข้อมูลให้พี่ๆน้องๆเพื่อนๆทุกคน ได้รับข้อมูลด้านหนึ่งเท่านั้น ผมไม่ได้มีเจตนาใดๆที่ไม่ดีทั้งนั้นครับ ขออนุญาตท่านเจ้าของหนังสือเล่มนี้ด้วยครับ

7. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เคยสงสัยกันไหมครับว่า พระขุนแผนพรายกุมาร
    พิมพ์ใหญ่กับพิมพ์เล็กสร้างพร้อมกันจริงหรือไม่
    ถ้าไม่พร้อมกัน พิมพ์ใดน่าจะสร้างก่อน
    วิเคราะห์กันไปเรื่อยๆ ครับ

ลองพิจารณา ด้านหลังองค์พระดูสิครับ
    พิมพ์เล็ก "หลวงพ่อทิม วัดไร่วารี"
    พิมพ์ใหญ่ "หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่"
    วัดไร่วารี เป็นชื่ิอเดิมของวัดละหารไร่

สะสมพระครับ ไม่ได้ขายพระ
    แสดงความเห็นโดยไม่มีส่วนได้เสียใดๆ
    ศรัทธาหลวงปู่ทิมอย่างแท้จริง

8. คิงคอง99

ใครมีข้อมูลก็ลงกันได้ครับ ยิ่งมากยิ่งดีครับ เด๋วประชาชนก็จะไปชั่งน้ำหนักเอาเอง ว่า สมควรจะให้น้ำหนัก ไปในทางไหน เป็นประโยชน์ทั้งสิ้นครับ

9. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

แค่คิดเล่น ถ้าหลวงปู่ทำผงพลายจริง จากประวัติก็บอกว่าทำครั้งเดียวจากศพศพเดียว แต่ทำไมหนอ ชุดแรกบล็อกลองพิมพ์ใช้ผงพลายล้วน ๆ สร้างได้เป็นพัน ๆ องค์เลยหรอ แล้วยังเหลือมาสร้างรุ่นอื่นบล็อคอื่นอีกหนอ

10. คิงคอง99

ผมอ่านตารางการสร้างที่ลงมา บอกว่า บล๊อกลองพิมพ์ ใส่ผงพลายล้วนๆในตารางลงไว้ สร้างได้ไว้เป็นพันๆองค์โดยเฉพาะพิมพ์ใหญ่2000องค์เยอะนะ ยังตามด้วยพิมพ์เล็กอีกถึง700องค์เยอะอีก ถ้าคิดกันตาม เหตุ ตามผล จริงอย่างที่ คุณ papaer ว่ามานะครับ ว่าทำไมผงพลายล้วนๆทำไมถึงสามารถกดพิมพ์สร้างพระได้เยอะมากมายขนาดนั้น เหตุผลนี้ดีมากทีเดียวครับ ทีแรกผมไม่ได้สังเกตุรายละเอียดมากนัก เพราะมีแค่ศพเดียวเท่านั้น ก็คงต้องวิเคราะห์ข้อมูลกันต่อไปครับ ตารางข้อมูลนี้คงเชื่อถือได้ยากซะแล้ว

11. คิงคอง99

น้องพี ชลบุรี ในฐานะที่อยู่ชลบุรีมานาน พอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับ พลายกุมาร บ้างไหม ถ้ามีเชิญครับ เพื่อประโยชน์ของ เพื่อนๆทุกคน

12. Sahaphichit2520

Sahaphichit2520 สมาชิกใหม่

ส่วนตัวแล้วผมชอบยุคต้นครับ อย่างที่เป็นข่าวถกเถียงกันปู่ทิม15,17ตัวผมพึ่งรู้จักวงการ พึ่งเข้ามาเมื่อปีนี้ ไม่รู้ปัญหาเค้าหรอกครับ แต่พอเจอกับตัวเองเลยถึงบางอ้อ "วงการนี้น่ากลัวจริงๆในเชิงธุระกิจ"เอาขุนแผนหลวงปู่นี่แหละครับ อธิบายเพราะเกิดกับตัวเอง ผมเข้ามาวงการเพราะ คุณพ่อพึ่งเสียและทิ้งขุนแผนหลวงปู่ไว้องค์นึง ซึ่งน่าจะเป็นของคุณปู่มากกว่าเพราะปู่ชอบพระ ,แต่แกเสียไล่เลี่ยกัน
    จึงตกทอดมาถึงผม "ลองพิมพ์ใหญ่ยุคต้นหินมีดโกนตะกรุดฝาบาตรคู่" ผม "ต้องการขายเพื่อที่จะเอาเงินไปทำบุญครบรอบวันตายร้อยวันของพ่อ"จึงจำเป็นต้องเข้าวงจรนี้ ศึกษาจากกลุ่มในเฟส ช่วงยุคต้นตามอายุพระ "แอตมิน5-6กลุ่มตีพระแท้ จนส่งประกวดชมรมอนุรักษ์ ติดรางวัลที่4" ถึงจะเป็นเวทีบ้านๆเล็กๆแต่จำนวนคน,จำนวนสายตาก็หลายหมื่นคู่ สรุปเอกสารพร้อมขายแล้ว เลยเอาลงตามกลุ่มใหญ่ๆ(ซึ่งพึ่งจะโผล่มาเพราะค้นรอบแรกไม่เจอ และมีกลุ่มแนวเดียวกันทั้งชื่อและบุคลากร อีกราว2กลุ่ม
    ปรากฎว่า พระแท้กลายเป็นพระเก๊ จากคำตัดสินของคนไม่กี่คน เป็นใครๆยอมครับ ผมจึงเช็คสืบเสาะทุกทางเพราะมีหลายอย่างไม่ชอบมาพากล
    ได้เรื่องว่า "ไม่ใช่ผมคนเดียวที่โดน"พระนอกกลุ่มนอกสายเครือข่ายโดนระนาว แค่ลงสอบถาม
    แต่รายชื่อ ในกลุ่มแต่ละกลุ่มมันวนเวียนซ้ำซาก
    จนต้องนั่งคัดอยู่2วัน "ผมว่าผมเจอวงจรอุบาตครับ"
    ทำงานเป็นทีม 1)มีหน่วยสกัดตีเก๊พระนอกเครือข่าย2)มีหน่วยยื่นประมูล3)มีหน่วยปั่นราคา
    ซึ่งรายชื่อเหล่านี้เป็นเพื่อนในเฟสกันทั้งนั้นที่มั่นใจเพราะ มีแค่ราวไม่ถึง20รายชื่อที่ ซ้ำซากกับกิจกรรมซื้อขาย, จากยอดโชว์สมาชิกเป็นหมื่นเป็นแสน "อันนีผมไม่ระบุกลุ่มบุคคลใดๆนะครับ สังคมมันเสื่อมขนาดนี้จริงๆ ผลลัพท์ที่เจอเเละเห็นกับตาคือ1)กรณีประมูลพระ คนที่ได้คือสมาชิกใหม่ ไม่ใช่คนปั่นราคา2)มีบริการตลบหลังพระที่โดนตีเก๊ โดยinboxขอซื้อถูก 3)เจตนาเด่นชัดไม่ต้อนรับพระยุคต้นแบ่งแยกฝ่าย 4)เจ้าของพระแท้ที่ถูกตีเก๊ เสียทั้งคนและพระ 5)หน่วยตีเก๊พระข้อมูลบุคคลในเฟสหรือเเม้แต่วุฒฒิภาวะอายุประสบการณ์แทบไม่มีแต่กล้าอ้าปากตัดสิน ใช้คำว่า เก๊ กับพระราคาเปผ็นแสนเป็นล้าน "โดยแค่ดูจากรูปถ่าย" ขนาดสถาบันตรวจสอบใหญ่ๆเค้ายังไม่กล้าการันตีถ้าไม่เห็นองค์จริง
    ตอนนี้ พระแท้ในมือสมาชิกใหม่ ไร้ความรู้หลายๆคร
    มีค่าพอๆกับยางลบ เพราะวงจรอุบาตร์กลุ่มนี้
    *** ถ้าสมาชิกท่านใดยัง ศรัทรา ยางลบ ในมือผม
    ก็ลองคุยกันครับเพราะผมยังจำเป็นต้องขายเหมือนเดิม

13. Sahaphichit2520

14. rattanasak

rattanasak เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    อาจารย์ของผมบอกบล๊อคสองไม่ทันท่านนะครับ ให้เล่นแต่บล๊อคแรก

15. Sahaphichit2520

เอาตัวอย่างของดีที่ราคาไม่แพง (ดูแล้วถูกเกินคุณค่าด้วยซ้ำ)ซึี่งปัจจุบันโชว์อยู่ในเว็ปตามรูปมาให้ชมกันครับ มีใครชอบเหมือนผมรึป่าว? Screenshot_2017-05-19-14-19-25-432x768.png

16. s.world putim

s.world putim สมาชิกใหม่

18 กรกฎาคม 2018
    สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน ผมพึ่งจะมาเป็นสมาชิกใหม่ด้วยเหตุผลเดียวคือชอบใจที่พี่ๆศรัทธาในหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ และดีใจที่ทุกท่านให้ข้อมูลมาซึ่งผมเองเห็นว่าใกล้เคียงความจริงมากๆครับ ผมขออนุญาตเล่าประวัติตามประสบการณ์ที่ผมเองได้เก็บสะสมพระเครื่องหลวงปู่ทิม ชุดผงพรายกุมารผมชอบมากแต่แรกๆที่ได้รํูจักพระเครื่องหลวงปู่ทิมครับ ยุคแรกๆที่ผมเล่นซื้อขายอยู่สมัยนั้นมาถึงปัจจุบันก็น่าจะ30ปีได้แล้วครับ สมัยนั้นผมซื้อขายพระผงพรายพิมพ์ใหญ่ราคาแค่ประมาน900-1500บาทเองครับและผมเคยซื้อขายกับเซียนพระหลวงปู่ทิมบางท่านด้วยครับขออนุญาตไม่เอ่ยนามนะครับ แต่ผมสาบานว่าข้อมูลที่ผมมีอยู่คือความจริงที่ผมกล้าซื้อขายและสะสมพระหลวงปู่ทิมมาแต่แรกๆครับ พระขุนแผนที่ผมชอบมากที่สุดคือขุนแผนบล๊อก ลองพิมพ์เพราะว่าผมจะไม่ต้องเสียเวลาไปเถียงกับใครว่าสร้างปีไหนรู้แต่ว่าหลวงปู่ทิมท่านสร้างพระขุนแผนผงพรายกุมารครั้งแรกคือบล๊อกลองพิมพ์ ใช้แม่พิมพ์คือบล็อกหินมีดโกน คนพื้นที่จึงนิยมเรียกติดปากมาถึงทุกวันนี้ต่อมาพอพิมพ์พระขุนแผนพิมพ์ใหญ่บล๊อกลองพิมพ์ได้สักประมาน2000องค์และขุแผนพิมพ์เล็กบล๊อกลองพิมพ์อีกประมาน700องค์ครับแม่พิมพ์ได้หล่นแตกจึงต้องสร้างแม่พิมพ์ขึ้นมาใหม่โดยใช้แม่พิมพ์เป็นบล๊อกทองเหลืองพระจึงคมชัดลึกและสวยงามและมาเรียกชื่อว่าเป็นพระบล๊อกแรก นี่เป็นเหตุให้คนเล่นพระมือใหม่ๆไม่ค่อยจะรู้จักพระบล๊อกลองพิมพ์เท่าใดนักน่าเสียดายอย่างยิ่งครับ ในส่วนพระบล๊อกลองพิมพ์นี้ผมเข้าใจจริงๆคือทางวัดได้ใส่ผงพรายกุมารผสมไว้เยอะกว่าขุนแผนบล๊อกอื่นๆครับเรียกว่าเข้มข้นและเป็นบล๊อกที่สร้างประสบการณ์และสร้างชื่อเสียงให้กับวัดละหารไร่เป็นอย่างมาก ท่านใดที่สะสมพระชุดผงพรายกุมารและมีพระบล๊อกลองพิมพ์ขอให้ท่านรักและหวงแหนไว้เลยครับถือว่าท่านมากด้วยบารมีโชคดีจริงๆมีน้อยและขึ้นคอแบบมั่นใจได้ไม่มีใครกล้ามาถามว่าสร้างปีไหนแน่นอน รู้แต่ว่าสร้างพระผงพรายกุมารครั้งแรกคือพระขุนแผนบล๊อกลองพิมพ์ ผมพูดตามที่ผมศึกษามาจากทั้งคนเล่นพระในยุคเดียวกันบ้างจากรุ่นพี่ที่เชื่อถือได้บ้างครับ สรุปก็คือสร้างพระขุนแผนผงพรายกุมารครั้งแรกใช้แม่พิมพ์หินมีดโกน ที่เราเรียกกันติดปากมาแต่ต้นคือบล๊อกลองพิมพ์สร้างประมานปลายปี2516 พิมพ์พระขุนแผนบล๊อกลองพิมพ์มาได้แค่18วันแม่พิมพ์ด้านหน้าเกิดหล่นแตกหักจึงได้ให้คุณเจริญทำแม่พิมพ์ขึ้นมาใหม่เฉพาะด้านหน้า ส่วนด้านหลังยังคงใช้แม่พิมพ์ตัวเดิม แม่พิมพ์ด้านหน้าที่ทำมาใหม่นี้ใช้ทองเหลืองมาทำจึงเรียกชื่อว่าแม่พิมพ์บล๊อกทองเหลือง ส่วนพระขุนแผนที่ทำจากบล๊อกนี้เรียกว่าพระขุนแผนบล๊อกแรก จะสวยคมชัดลึกกว่าพระขุนแผนบล๊อกลองพิมพ์ที่ทำมาก่อนครับ พระขุนแผนพิมพ์เล็กบล๊อกแรกก็เช่นเดียวกันคือเอาแม่พิมพ์เฉพาะด้านหน้ามาแกะใหม่ให้พระสวยงามขึันคมชัดลึก ส่วนแม่พิมพ์ด้านหลังที่เป็นยันห์ห้ายังคงใช้แม่พิมพ์ตัวเดิมจะเห็นได้ว่ายันห์ด้านหลังของพระขุนแผนทั้งพิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็กของบล๊อกลองพิมพ์และพระขุนแผนพิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็กของบล๊อกแรกนั้นใช้แม่พิมพ์ด้านหลังที่เป็นยันห์ห้าคือแม่พิมพ์เดียวกันครับผมหากข้อมูลผมผิดพลาดประการใดผมก็ขออภัยล่วงหน้ากับเพื่อน พ้อง น้อง พี่ ไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ เอสเวิร์ด พัทยาครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2018
  17. Prajean

Prajean เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2014
    พระห้าเหลี่ยมของหลวงปู่ทิม หลวงปู่ท่านเรียกหาว่าพระยอดขุนพลบ้านค่าย ท่านไม่เคยเรียกหาว่าผงพรายเพราะท่านไม่เคยทำผงพราย

ประถมบทของพระยอดขุนพลบ้านค่ายเริ่มจากการสร้างพระอุโบสถจึงสร้างพระเครื่องเพื่อหาทุน โดยใช้บล็อกหินมีดโกนอันถือว่าเป็นบล็อกที่หนึ่ง แล้วมาสร้างบล็อกสองซึ่งยังคงเป็นบล็อกหินมีดโกนซึ่งต่อมาชำรุด จึงมีการทำบล็อกโลหะ ซึ่งจัดเป็นบล็อกที่สาม ทั้งสามบล็อกล้วนทันหลวงปู่ทั้งสิ้น เพราะได้สร้างจนสร้างพระอุโบสถเสร็จ หลังจากนั้นหลวงปู่จึงเริ่มสร้างศาลาโดยเริ่มสร้างพระที่เป็นเนื้อโลหะ

จากภาพของท่าน Sahaphichit นั่นคือพระบล็อกสองสร้างมาจากบล็อกหินที่สอง ด้านหลังมีทั้งตะกรุดธรรมดา และตะกรุดที่ทำมาจากสายไฟโดยช่างไฟที่มารับงานสร้างอุโบสถขอหลวงปู่ทำให้

ถ้าถามว่าพระขุนแผนรุ่นไหนดี ตอบว่าดีทั้งสามรุ่นและทันหลวงปู่ทั้งหมด เพียงแต่ว่าต้องแยกให้ออกว่าของแท้เป็นอย่างไร

และถ้าอยากรู้ลักษณะของพระยอดขุนพลบล็อกที่หนึ่งก็ขอให้ดูพระบรรจุกรุของหลวงปู่ ท่านทำไว้ให้ดูและบอกแล้วว่าพระของท่านหน้าตาอย่างไร เพียงแต่พระกรุมีรูปร่างแตกต่างจากพระยอดขุนพลที่เป็นห้าเหลี่ยม และหลวงปู่ท่านแยกให้เห็นอย่างชัดเจน

ว่าแต่ท่านจะเชื่อที่หลวงปู่บอกไว้ด้วยตัวเองหรือเปล่า