นั่งสมาธิแล้วหงายหลังครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย purivat, 19 ตุลาคม 2011.

1. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    กระทู้ตั้งแต่ปีที่แล้ว...

สำหรับผู้ที่เจอขั้นนี้อยู่ ให้เพิ่มการฝึกสติ นะครับ
    เมื่อสติแข็งแรงดี จะนั่งนานขนาดไหน ก็นิ่งอยู่ในท่าเดิมไม่ขยับได้ครับ

2. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    หายใจลึกๆยาวๆ ซักสี่ห้าครั้งก่อนเข้าสมาธิช่วยได้คะ และป้องกันการตกจากฌานได้ด้วยคะพึ่งฟังเทศน์หลวงพ่อพระราชพรหมญานมา

3. @Pink

@Pink สมาชิกใหม่

31 พฤษภาคม 2019
    บางทีจะเอนไปเรื่อยๆ พอกำหนดหยุดบางครั้งก็ไม่หยุด บางทีก็ลงช้าค่อยลง แค่หลังคอยังตั้งตรง บางทีก็เหมือนโดนผลักหงายหลัง บางทีก็หงายแค่หัวค่ะ