นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. hastin เป็นที่รู้จักกันดี

อะไรที่เป้นความลับส่วนมากก็เป้นเรื่องที่ไม่ดีอ่ะนะ

ก้ต้องขอเก็บเข้ากรุดีกว่า

2. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เหรอ ทำไมถึงไม่ดีล่ะ ขอโทษ! ลืมไปว่าลับเฉพาะ ไม่ถามและ มาคุยกันดีกว่า เล่าเรื่องอื่นๆ ก็ได้นะ ถ้าไม่รังเกียจ เรายินดีตามอ่าน

3. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    วัดถ้ำเป็นอย่างไร คิดว่า น่าจะไปเยี่ยมชมไหมครับ ดูจากรูปบอกได้ว่า

อดีตเคยเป็นที่อยู่ของพญานาคครับ แต่ปัจจุบันไม่แน่ใจครับ

แล้วใครจะชักๆๆ เฝ้ากระทู้ไว้ ดีครับ

4. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ฮือๆๆๆ รออ่านเรื่องปู่อือลืออยู่ค่ะ ใจร้ายไม่ยอมเล่าให้ฟังบ้างเลย
    ขอรางวัลด้วยค่ะ วันนี้เอาภาพมาไม่ผิดนะคะ

5. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังรออ่านอยู่เหมือนกันคร้า

6. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ฟ้องเลย ขอฟ้องร้องธิดาพญานาคว่า ท่านคุรุวาโร ไปรู้ไปเห็นเรื่องปู่อือลือ แถมพาดพิงมาถึงเรา แล้วไม่ยอมเล่าให้ฟัง ท่านมีความคิดเห็นประการใด?

7. ผู้มีจักร เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งรู้จักคำว่าpm ดีใจจังpmไปหาคนดังคุรุวโรแล้ว รอคำตอบด้วยใจจดจ่อ
    ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์

8. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

ฟ้องเลย ขอฟ้องร้องธิดาพญานาคว่า ท่านคุรุวาโร ไปรู้ไปเห็นเรื่องปู่อือลือ แถมพาดพิงมาถึงเรา แล้วไม่ยอมเล่าให้ฟัง ท่านมีความคิดเห็นประการใด?<!-- google_ad_section_end -->

ธิดาพญานาคก็จะบอกว่า ดีแล้วครับ นางเอกต้องเสียสละครับ(แต่ เอ ไม่น่าจะใช่)

9. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้ต้องประท้วงค่ะ ใช้สิทธิ์โดนพาดพิงไปเลยค่ะ อิอิ

10. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ผิดครับท่าน ธิดาพญานาคบอกว่าท่านสามารถใช้สิทธิประท้วงได้ และเราไม่ใช่นางเอกด้วย เสียสละไม่ด้า...ย

11. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

วันหลังเดี๋ยวเล่าให้ฟังครับ สมุนาเทวี ต้องใจเย็นๆครับ

นราวดีก็เข้าขากันอย่างดีหนอ มีแต่อยากรู้หนอ นึกว่าไปเจริญกรรมฐานแล้ว

จะเลิกอยากรู้ ทีไหนได้ อยากรู้มากกว่าเดิมเสียอีก ยังไม่ได้เล่าเรื่องคุยกับพญานาคให้สมาชิกเลยครับ(ทวงบ้างครับ)

12. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้มีจักร เอาคาถานี้ไปภาวนาก่อนนอนแล้วกันครับ

สักกัสสะ วะชิราวุธัง
    เวสสุวัณนัสสะ คะทาวุธัง
    ยัมมะนัสสะ เนยยะนาวุธัง
    อาฬะวะกัสสะ ทุสาวุธัง
    นะรายัสสะ จักกะราวุธัง
    ปัญจะอะวุทธานัง เอเตสัง อานุภาเวนะ
    ปัญจะอะวุทธา ภัคคะภัคขาวิจุณณัง วิจุณณาโลมัง
    มาเมนะพุธสันติ คัจฉะอะมุมหิ
    โอกาเส ติถาหิ<O<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

13. ผู้มีจักร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ จะพยายามท่องจนหลับคับ แต่อยากรู้ที่pm ไปนะคับเพราะเที่ยวถามผู้เก่งๆก็ตอบไม่ชัดซักทีคับหวังว่าจะกรุณาpmกลับมาด้วยนะคับ(อยากรู้จิงๆสงสัยมานาน):'(

14. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

นิทานก่อนนอนค่ำคืนนี้ครับ

มีพญานาคตนหนึ่งอาศัยอยู่ในเมืองฝั่งลาว นิสัยกร้าวร้าว มั่นใจในตนเอง

ต่อมาก็แต่งงานไปอยู่อีกเมืองหนึ่ง พอไปอยู่ก็ นางเอกๆ ชอบเอาแต่ใจ

ห้ามไม่ให้พระสวามีมี....จนกระทั่งวันหนึ่ง นางจับได้ว่า พระสวามีมีสนมเอก

วังที่นั้นแทบแตกครับ แต่จนต้องให้ผู้อาวุโสมาเจรจาสงบศึก อยู่มา

พระสวามีก็ชอบเก็บดอกไม้ริมทาง(เหมือนผู้ชายทั่วๆไป) แต่คราวนี้วังไม่แตก

แต่ใจแตกสลายแทน เพราะนางไปทำจิต ทำใจ ครับ

ใครกันหนอ...

15. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

ผิดครับท่าน ธิดาพญานาคบอกว่าท่านสามารถใช้สิทธิประท้วงได้ และเราไม่ใช่นางเอกด้วย เสียสละไม่ด้า...ย

ก็หัดเปลี่ยนตัวเองเป็นนางเอกสิครับ ไม่เห็นจะยากเลยครับ ไม่เชื่อถาม...ดูครับ

แล้วตกลงจะให้ไปไหนครับ แต่เสาร์หน้าบอกได้เลยว่า คุรุวาโรไม่ว่างครับ<!-- google_ad_section_end -->

16. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ใครกันนะ นิสัยไม่ดีเลย ก้าวร้าว เอาแต่ใจ บังคับสามี ใช้ไม่ได้เลยนะเนี่ย ใครกัน?

17. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เป็นนางเอก แต่ไม่มีพระเอกแล้วจะเป็นนางเอกไปเพื่ออะไร?
    เสาร์หน้าให้ลาพักร้อนแล้วกันค่ะ

18. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

วัดถ้ำน้ำ เป็สถานที่มีเสน่ห์มนต์ขลัง...เห็นแล้วชอบค่ะ

ว่าแต่...มีสถานที่ใดบ้างหน๊ออออออ...ที่มีสะพานเป็นวงกลม
    (ปกติทั่วไป สะพานจะยาวตรง) อยากเห็น อยากเห็น

วัดถ้ำเอราวัณครับ ตกลงคุณนิดสื่อสารกับเขาได้หรือยังครับ

19. คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าเรื่องฝันตอนสงกรานต์ให้ฟังแล้วกันครับ

ตอนไปทำบุญ กุศลนั้นอธิษฐานให้พญานาคตนหนึ่งครับ สงสัยเขารับรู้

พอเดินออกมาจากวัดนั้น มีคนขายล็อต มาบอกขาย ผมได้ปฏิเสธ แต่เขาตื้อว่าเลขนี้ถูกแน่ๆ

จำเลขนั้นได้อยู่ครับ แต่ก็ไม่เอา คืนนั้นฝันไปว่า มีพญานาคที่ผมอธิษฐานถึงนั้น

มาบอกว่า อุตส่าห์ตั้งใจมาตอบแทนพระคุณ ก็ยังปฏิเสธอีก แล้วจะตอบแทนกันได้อย่างไร

ในฝันก็เลยบอกว่า การทำบุญ ไม่ได้หวังผลตอบแทนครับ

เลขนั้นจะเอามาก็คงได้เงินมาเล็กน้อยครับ เพราะตรงเลขท้ายสามตัวครับ

พญานาคก็แปลกเหมือนกัน ชอบแจกเงิน คราวหลังต้องไปให้บอกสมาชิกท่านอื่นดีกว่าครับ

20. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

พญานาคมีทรัพย์สมบัติเยอะ บางองค์ก็หวงทรัพย์ไม่ให้ใครง่ายๆ