นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อย่ามาหลอกเค้านะ เค้ายิ่งเป็นคนเชื่อคนง่ายอยู่ด้วย
    ไม่เชื่อดีกว่า...ชื่อออกจะไพเราะ เหมือนนางอัปสรบนสวรรค์ ตัวจริงก็ต้องสวยสมชื่อซิ:cool:

2. Upson Active Member

จริงๆค่ะ. ไม่โกหก
    เมื่อก่อนผอม หนักแค่48สุง155 แต่ตอนนี้หนัก72 ป่วยเป็นพวกโฮมโมนการเผาผลาญไม่ค่อยทำงานค่ะ

คิดเสียว่าเราเกิดมาไม่ใช่ของเรา ตายไปไม่ใช่ของเรา ใช่ว่าสวยคนจะรักแบบจริงใจ เหมือนเราอ้วนแบบนี้.

แกร่ววววหนังชีวิตซ่ะงั้น. ขอตัวไปว่ายน้ำก่อนนะคะ (ใจจริงแค่อยากเล่นน้ำ ว่ายไม่้ก่งหรอกค่ะ ) เดี่ยวกลับมาทักทายอีกค่ะ

3. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เห็นว่าสวยดี...ชอบ เลยเอามาฝากค่ะ

ปราสาทนาคพัน (เขมร: ออกเสียงว่า "เนียกปวน" ; อังกฤษ: Neak Pean) เป็นปราสาทขนาดเล็ก ตั้งอยู่บนฐานกลมที่มีลักษณะซ้อนลดหลั่นกันลงไปเป็นชั้นๆ ชั้นสุดท้ายเป็นรูปพญานาค 7 เศียร 2 ตัว โอบล้อมฐานของปราสาทโดยหันส่วนหัวไปทางทิศตะวันออก และส่วนหาง วนอ้อมฐานมาบรรจบกันทางทิศตะวันตก ที่ฐานของปราสาทจำหลักรูปดอกบัวรองรับตัวปราสาท และมีรูปพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวรประดิษฐานอยู่ที่ปราสาททั้ง 4 ทิศ

ปราสาทนาคพัน สร้างอยู่กลางสระสี่เหลี่ยมจตุรัสขนาดใหญ่ มีบ่อน้ำขนาดเล็กตั้งอยู่โดยรอบทั้ง 4 ทิศ แต่ละบ่อมีส่วนที่เชื่อมต่อกับสระใหญ่ตรงกลางเพื่อให้น้ำจากสระใหญ่สามารถไหลไปสู่บ่อเล็กได้ การก่อสร้างปราสาทนาคพันน่าจะเกี่ยวข้องกับคติความเชื่อทางศาสนา ผังของปราสาทเป็นลักษณะการจำลองของสระอโนดาต สระอโนดาตเป็นสระน้ำบนสวรรค์มีน้ำที่ใสสะอาดและเต็มเปี่ยมอยู่ตลอดเวลา มีท่าน้ำอยู่ 4 ท่า น้ำในสระอโนดาตจะไหลออกตามช่องภูเขาที่ตั้งอยู่ทั้ง 4 ทิศของสระ ซึ่งปากช่องของภูเขาแต่ละลูกจะเป็นรูปหน้าของสัตว์ 4 ชนิด คือ สิงห์ ช้าง ม้า และวัว

ใน "ย้อนรอยอารยะเมืองพระนคร" ซึ่งเขียนโดย ชากส์ คูมาร์เชย์ และแปลโดยอาจารย์วีระ ธีรภัทร ได้กล่าวถึงรูปจำหลักในทิศทั้ง 4 ของปราสาทนาคพันว่า ที่สระน้ำทางทิศตะวันตกมีหินสลักเป็นรูปหัวมนุษย์ สระน้ำทางทิศเหนือมีหินสลักเป็นรูปหัวช้าง สระน้ำทางทิศตะวันออกมีหินสลักเป็นรูปหัวม้า และสระน้ำทางทิศใต้มีหินสลักเป็นรูปหัวสิงห์จะเห็นว่าช่างขอมจำหลักรูปหน้าสัตว์ประจำทิศในแต่ละทิศตามคติความเชื่อเรื่องสระอโนดาต แต่ในทิศตะวันตกกลับจำหลักรูปหน้าคนแทนหน้าวัว

คติความเชื่อที่เกี่ยวข้องกับการสร้างปราสาทนาคพันมีทั้งความเชื่อทางพุทธศาสนาและศาสนาฮินดูปะปนกัน ตัวปราสาทกลางสระสร้างตามความเชื่อทางศาสนาพุทธ แต่ไม่ปรากฏรูปพระพุทธเจ้ากลับมีรูปสลักของพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวรแทน

ไฟล์ที่แนบมา:

4. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    มายืนยันด้วยคนค่ะ .. ว่านุ๊คสวยจริงค่ะ....

└(^o^)┘└(^o^)┘└(^o^)┘└(^o^)┘

5. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

พี่รั้ง หนูแ่ค่โม้ไปตามประสา จะมาสนับสนุนทำไมเนี่ย? เดี๋ยวงานเข้า วันนี้มีนิทานมาฝากน้องๆ หรือเปล่าคะ

ห้ามแว้บอีกนะ ไม่อย่างนั้น เค้าจะโป้งตะเองแล้วไม่คุยด้วยเลย 7 วัน

6. huten เป็นที่รู้จักกันดี

กลัวแล้วจ้า.. มาแอบดูก่อนว่าเพื่อน รมณ์ดีอ่ะป่าว น่ะ

น้องมิ๊กไปไหนล่ะ.. คุณ นุ๊ค ค่ะ .. 18-20 นี้ เราไม่อยู่นะ

จะไปทำบุญทอดผ้าป่า ขากลับแวะมุดถ้ำ แถวๆ ถ้ำภูผาเหล็ก น่ะ

จ. สกลนคร ..ไปเที่ยวนี้ น่าจะมีอะไรดีดี มาเล่าให้ฟังนะ....

7. ผู้มีจักร เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธเจ้าได้ตรัสกับ ท่านสุทัตตะ
    (ท่านอนาถปิณฑิกมหาเศรษฐี )
    ว่า
    จาก หนังสือ พระอานนท์ พุทธอนุชา ของอาจารย์วศิน อินทสระ

“สุทัตตะเอย น้ำตาของสัตว์ผู้ต้องร้องไห้ เพราะความทุกข์โทมนัสทับถม ในขณะที่ท่องเที่ยวอยู่ในวัฏฏสงสารนี้มีจำนวนมากเหลือคณนา สุดที่จะกล่าวได้ว่ามีประมาณเท่านั้นเท่านี้ กระดูกที่เขาทอดทิ้งลงทับถมปฐพีเล่า ถ้านำมากองรวมๆกันมิให้กระจัดกระจายคงจะสูงเท่าภูเขา บนพื้นแผ่นดินนี้ไม่มีช่องว่างเลยแม้แต่นิดเดียวที่สัตว์ไม่เคยตาย ปฐพีนี้เกลื่อนกล่นไปด้วยกระดูกแห่งสัตว์ผู้ตายแล้วตายเล่า เป็นที่น่าสังเวชสลดจิตยิ่งนัก ทุกย่างก้าวของมนุษย์และสัตว์เหยียบย่ำไปบนกองกระดูก เขานอนบนกองกระดูก นั่งบนกองกระดูก สนุกสนานเพลิดเพลินอยู่บนกองกระดูกทั้งสิ้น”

“ดูก่อน สุทัตตะ ไม่ว่าภพไหนๆ ล้วนแต่มีลักษณะเหมือนกองเพลิงทั้งนั้น สัตว์ทั้งหลายดิ้นรนอยู่ในกองเพลิงคือทุกข์ เหมือนเต่าอันเขาโยนลงไปแล้วในกองไฟใหญ่ ฉะนั้น”
    <!-- google_ad_section_end -->

8. hastin เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน คุรุวาโร ครับ ฝันว่าออกจากบ้านแล้วมีเพื่อที่เสียชีวิตไปแล้ว มาตามยิง หนีหัวซุกหัว

ซุนเลย แต่หนีได้ แต่พวกก็ตามตลอด หมายความว่ายังไงครับผม

9. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อีกตั้งนาน บอกล่วงหน้านานไปนะคะ เดี๋ยวลืม...คิดถึงแย่เลยนะเนี่ย ไปตั้ง 3 วันแน่ะ

ไปสกลนคร ฝากทักทายเพื่อนเก่าด้วยนะคะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ...สา...ธุ
    เข้าถ้ำอย่าลืมบอกเจ้าของถ้ำด้วยนะคะ ว่ามาเยี่ยมขอของที่ระลึกมาฝากน้องคนนี้ด้วยนะคะ (เค้าให้อะไรก็รับไว้ค่ะ)

อิจฉาอ่ะได้ไปเที่ยวด้วย เราซิอยู่โยง

10. huten เป็นที่รู้จักกันดี

จ้า.. อยู่ดูแลบ้านกับน้องมิ๊กให้ดีดีเน้อ.. หาก ท่านปู่เมตตา

มอบอะไรมา จะเอามาเผื่อด้วยจ้า.... ไป..ตามสัญญา

11. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

12. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขอนิทานหนึ่งเรื่องค่ะ ถ้าไม่เล่าจะทำให้การเดินทางมีอุปสรรค (เป็นไง...เกเรได้ใจมั้ยคะ)

13. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าลืมนะคะพี่รั้ง...อยู่ตรงนี้อีกคน :cool:

14. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

มิกกี้ สุ่มๆ อยู่แล้วออกมาทำไม เดี๋ยวก็มีคนรู้หรอก:cool:

15. huten เป็นที่รู้จักกันดี

กลัวตกขบวน .. รีบออกมาแสดงตัวเชียว

จ้า.. ไม่ลืมหรอก... อิอิ

16. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

นิทาน...นิทาน...นิทาน...หิวนิทาน 555:cool:
    เอาเรื่องที่ไม่มีในสารระบบความทรงจำ เรื่องของเธอกับฉัน รักระหว่างรบ ห้ำหั่น เชือดเฉือน สะเทือนแผ่นดิน ให้เวลาและโอกาสแล้วนะคะ (เจ้าของบ้านไม่อยู่)

17. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ณ เพลานี้หลบบ่ได้ดอก..พูดถึงของฝาก...ของฟรี...แล้วตัวมันร้อนนิ อิอิ

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ huten
    กลัวตกขบวน .. รีบออกมาแสดงตัวเชียว
    จ้า.. ไม่ลืมหรอก... อิอิ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ตกขบวนมาเยอะแล้ว งวดนี้ยอมไม่ได้ อ่าอ่า

18. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

รถไฟเที่ยวสุดท้ายเหรอคะ อย่าไปวอรี่ค่ะ ยังไงก็ยังมีเครื่องบินรอให้สอยอยู่

พี่รั้ง...เดี๋ยวจะเว้นวรรคให้พิมพ์นิทานสักประมาณ 15 นาที โอเชมั้ยคะ:cool:

19. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เหนือฟ้ายังมีฟ้า

เดิมที สิงโตเป็นสัตว์ที่อ่อนแอ

หาความสง่างามมิได้เลย มันรู้สึกหดหู่อย่างยิ่ง จึงคร่ำครวญต่อเทพเจ้าทุกวัน จนกระทั่งเทพเจ้าทนไม่ไหว เสกให้สิงโตกลายเป็นสัตว์ใหญ่ที่แข็งแรงและสง่างาม แต่ว่าสิงโตก็ยังไม่พอใจโอดครวญต่อเทพเจ้าว่า “ข้าพเจ้ายังกลัวไก่โต้ง” เทพเจ้าตอบว่า “ข้าได้ประทานสิ่งที่วิเศษที่สุดให้แก่เจ้าแล้ว ยังจะเอาอะไรอีก”

สิงโตรู้สึกเสียใจจนไม่อยากมีชีวิตอยู่ต่อไป ในขณะที่มันกำลังคิดที่จะฆ่าตัวตายนั้นเอง มันก็พบช้างตัวหนึ่ง ช้างพูดพลางกระดิกหูไปมา

สิงโตจึงถามช้างว่า “ทำไมต้องกระดิกหูอยู่ตลอดเวลา”

ช้างตอบว่า “แกเห็นยุงตัวเล็ก ๆที่ตอมอยู่รอบๆ ตัวของฉันหรือเปล่า ถ้าหากมันบินเข้าไปในหูของฉันละก้อ ฉันคงจะตายแน่ๆ”

สิงโตได้ฟังแล้ว จึงรำพึงขึ้นว่า “แม้แต่สัตว์ใหญ่อย่างช้าง ยังกลัวยุงตัวเล็ก ๆ ถ้าเช่นนี้ ทำไมฉันจะต้องเสียใจที่ตัวเองกลัวไก่โต้งด้วยเล่า” ...

คติ .....

1.สรรพสิ่งในโลกนี้ล้วนส่งเสริมกันและข่มกัน โลกจึงจะเกิดความสมดุล

2.คนเราจะให้ดีไปเสียทุกอย่างนั้นคงเป็นไปไม่ได้ ได้อย่างหนึ่ง มักเสียอย่างหนึ่เสมอ เราจึงไม่ควรเย่อหยิ่งลำพอง ไม่ควรคิดว่าตัวเองยิ่งใหญ่ที่สุด แน่ที่สุด ดูอย่างช้างยังกลัวมด สิงโตยังกลัวไก่โต้ง

3.ทุกคนล้วนมีปัญหาของตนเอง มีข้อดี – ข้อเสีย มีความยากลำบากที่แตกต่างกัน เราต้องรู้จักเปรียบเทียบ รู้จักมองทั้งคนที่เหนือกว่าและต่ำกว่า จึงจะเกิดความพอใจในสิ่งที่ตนเองมีอยู่...

20. นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีค่ะพี่ที่น่ารัก:z8;aa2