นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ไม่ทิ้งการปฏิบัติค่ะ ยังทำอยู่ แต่ถ้าเรามีปัญหามาก และเรายังแก้ไม่ได้ในขณะนั้น ก็กำหนดจิตหนีก่อนหล่ะค่ะ

2. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เหมือนกับจิตมันรู้ทัน สภาวะนั้นมันก็เลยหายไป กลายเป็นว่างเหมือนเดิม

เมื่อครั้งที่พระพุทธเจ้าผจญมาร เหล่ามารมาหลอกล่อด้วยกลอุบายต่างๆ แต่เมื่อพระพุทธองค์ทรงรู้เท่าทันมัน หมู่มารละอายก็หายไปไงล่ะ เคยอ่านอรรถกถาหรือเปล่า เราจำไม่ได้แล้วหละว่าชื่อตอนอะไร จำได้แต่ประเด็นที่อ่านน่ะ เป็นไงย่อความของเราใช้ได้มั้ย

3. สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ถ้าไม่ได้หนี..ก็สู้ งัย.จ๊ะ คุณนาย..จ๋า.าาาาาา และถ้ามีการสู้เกิดขึ้น..
    ก็ย่อมมี ไม่แพ้ ก็..ชนะ (ธรรมดา...กฎเกณฑ์)
    แล้วเค้าหล่ะ.. เป็นงัย ?

4. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    แหะ แหะ..ต่างกับคะรุทาเลยไม่หนี ไม่หลบ..
    ปล.ไม่สู้ด้วย 5555
    เช่นถ้ากำลังนั่งสมาธิอยู่ สมมุติมีพลังไม่ดีมากระทบจะด้วยอะไรก็ตาม..
    คะรุทาไม่ยกจิตหนี ยังนั่งอยู่ ไม่หลบ เพราะทำต่อไป..ไม่สู้เพราะ ยังทำเหมือนเดิม ทั้งก่อน และหลังมีพลังมากระทบ..แต่จิตคะรุทามันจะคิดว่า......
    เรื่องของมึง..เอ้ยยย ไม่สุภาพค่ะ......เรื่องของท่าน ไม่เกี่ยวกับฉัน
    อยากกระทบๆไป เบื่อก็กลับ อิอิ .....แต่ก็ไม่จับกับภาวะนั้นนะึคะ..
    เลยไม่รู้จะวิเคาระห์ตัวเองยังไงเลย 5555
    พี่ แพะ มาชี้ทางน้องๆๆโหน่ยยยย :cool:

5. สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

นู๋..เก่งมาก ครูให้ ๑๐๐ คะแนน เลย..เอ้า..
    ป.ล. นู๋นุ๊ก..เค้าไม่ดีใจ หรอก ได้ ๑๐๐ คะแนนเนี่ยะ... เพราะครูก็จะบอกว่า..คะแนนเต็ม ๑๐๐๐ (เค้ารู้มุข..แล้ว)..ฮ่าฮ่า...

6. Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ของคุณครุทา ผมยังไม่ชัดเจน นะครับ แต่คร่าวๆก็พอได้ :cool:

คือ ผมใช้วิธียกเอา หลักของมหาสติปฎิฐาน ๔ มาวิเคราะห์เปรียบเทียบดู
    ก็พอทราบอยู่บ้างตามกำลังของตนนะครับ

ของคุณ ครุทา เหมาะกับ การพิจารณา ธรรม มากที่สุดครับ
    โดยเฉพาะ เรื่องปริศนาธรรม อะไรต่างๆเนี้ยะ มักจะแก้ไขได้ดี แตกฉานทีเดียว

เหมาะกับหัวข้อธรรมะที่เป็นก้อนๆ แล้วคุณครุทา ก็จะไปเจียรนัยทำหัวแหวนเอาเอง
    เมื่ออธิบายธรรมะให้ฟังแบบละเอียดๆก็ยิ่ง งงๆ เพราะ ไม่ถูกกับกิเลส
    ต้องวิเคราะห์รู้ด้วยตนเอง เท่านั้น สาธุนะครับ:cool:

7. สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้เค้าเรียกว่า...ฟันธง(ทิ้ง) เลยเหลือหลัก..พุทธโธ (ไว้เกาะ..ไว้พึ่ง) สิท่า

8. prapanuch เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีจ้า ทุกๆท่าน ต้องขอประทานอภัย มาณ.ที่นี้ เพราะเหตุว่าเนตล่มเป็นเดือนๆ ช่วงเนตล่มสุดแสนทรม๊าน ทรมาน เหมือนได้เข้ากรรมฐานปิดหูปิดตาปิดทวารทั้งเก้าเลย ขาดการติดต่อจากโลกภายนอกไปโดย สิ้นเชิง และการกลับมาครั้งนี้ ก็มีศรัทธาจากฟิลแลนด์ เธอได้ฝันถึงพี่ มาตลอด และเมื่อเนตได้วันแรกก็เห็นข้อความฝากทิ้งไว้ว่า "จะถวายพญานาค 9 เศียร" พี่จึงรีบติดต่อไป เธอบอกว่าในฝันนั้น มีนาคีสวยงามมากมาหาในฝันบอกว่าจะได้เวลามาเกิดเพื่อสั่งสมบุญบารมี แต่ก่อนที่เกิดขอให้แม่สร้างรูปแทนตัวถวาย 4 ทิศ 4 ภาคให้ด้วย เธอจึงได้คิดถึงพี่ เพราะพี่อยู่ทางทิศอีสาณ และแล้ว นาคีสาวสวยก็ได้มาจุติในครรภ์ ของเธอแล้ว ขอเชิญชมภาพพญานาค 9 เศียร ณ.บัดนี้..

9. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

หนูออกแนว ใครสอนไม่ได้..
    ใครบอกไม่ได้ ใครชี้ไม่ได้ เพราะหนุไม่เข้าใจที่เขาสอนเลย

แหะ แหะ แต่จริงที่หนูต้องคิดเอง หาเอง พิจารณาเอาเอง
    ตามสติปัญญาอันน้อยนิด กระจิ๊ดริดของหนู ชิมิเค๊อะ :'(
    เออ...ไม่ได้แปลว่าหนู ฉลาดน้อยนะคะ อิอิ..ขอบคุณค่ะท่านหน่อ

10. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ข้ามเราไปได้ยังไงเนี่ย ท่านหน่อนรคุณ มะยอมนะ

11. prapanuch เป็นที่รู้จักกันดี

12. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

พระอรหันต์ที่ท่านบรรลุแล้ว ทราบหรือไม่คะว่าท่านกำหนดจิตอย่างไร

ท่านกำหนดจิตอยู่ในอายตนะไม่ออกพ้นจากกายนี้ พอนานเข้าจะเห็นข้างในกายเราว่าเป็น
    สภาวะใด หมุนอย่างไร เกิดอารมณ์อย่างไร ตอนนั้นเราเห็นด้วยจิต เห็นมันหมุนจริง ๆ มันคลุมก่อนที่เราจะเกิดอารมณ์ซะอีก

นี่คือมรรคของทีโอ ที่กำลังเดินอยู่ แต่ผลจะเป็นยังงัยอันนี้ไม่ทราบ

แต่ก็ทำมาหลายปีแล้ว และก็จะทำต่อไป

13. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

จริง ๆ แล้วท่านหลบจิตไว้ก่อนนะคะ ไม่ไปคลุกเคล้ากับกิเลส แต่รู้ว่านี่คือกิเลสที่มันจรมาเป็นปกติ เพราะเรายังเป็นมนุษย์อยู่ ยังมีร่างกายอยู่

14. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ พี่นุช
    มิกยังเข้ากระทู้ปกติไม่ได้ค่ะ ตอนนี้เลยต้องใช้วิชามาร...เข้าทางหลังบ้าน
    ไปก่อนค่ะ (หายเงียบไปนาน ต้องมีเรื่องเล่าดีๆ มาฝากแน่นอน ชิมิร้า ^^ )

15. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

แล้ววันนี้ไม่มีใครเอานิทานพญานาคมาฝากกันบ้างเลยเหรอคะ

16. prapanuch เป็นที่รู้จักกันดี

จ้า..น้องมิก

พี่ก็เรื่องหลากหลายมาเล่า แต่ช่วงนี้พี่ไม่ค่อยมีเวลาเพราะต้องเตรียมตัวกลับไปบวชอธิษฐาน รูปภาพของ ทรงพลัง ด้วยจิตที่มี | Facebook สามเดือน และก่อตั้งสถานปฎิบัติ ดูท่า มีเหล่านาคานาคี รอการกลับไปของพี่ เมื่อถึงวันนั้น เราคงได้พบกันนะ...และพี่มี ข่าวงานบุญพญานาค ที่น้องสา ถวาย อีกอง๕ืทางภาคใต้ หากท่านผู้ใดอยู่ใกล้ๆก็ขอเชิญไปร่วมบุญด้วยจ้า..

17. mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านหน่อหนอ...อยู่ไหนเจ้าคะ...ข้าพเจ้ายังรอคำวิจารณ์ของท่านอยู่เน้อ ^^

18. nouk เพราะยึดจึงทุกข์

สาธุค่ะ คุณนุช หน้ากระทู้ไม่ขยับเลย แฮ้งค์อีกแล้วมั้งเนี่ย

19. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

อืม..ท่านหน่อกำลังเพ่ง ไส้เล้ก ไส้ใหญ่ เอ๋น หนัง กาย เวทนา จิต ธรรม
    อยู่มั้งค่ะ ใจเย็นๆๆนะจ๊ะ.. เดี๋ยวโทสะเกิดน๊า

20. huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    นุชเอ้ย... สาไหนล่ะ อย่าบอกนะว่า เป็น สาฮาวายน่ะ...