~~~บัวน้อยคอยรัก~~~

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย nungnung, 14 มีนาคม 2008.

1. nungnung

nungnung เป็นที่รู้จักกันดี

บัวน้อยคอยรัก
    บัวน้อยลอยชูช่อ รออรุณ
    เหมือนรอไออุ่น จากดวงสุริยา
    เช่นเรียมหลงคอยกานดา
    ไม่พบดวงหน้า ร้าวอุราอาวรณ์
    หลงรูป หลงจูบ เพียงหมอน
    ไม่มีชู้นอน ร้าวรอนเดียวดาย
    วานสายลมช่วยบอก นงค์พงา
    ขอวอนพร่ำว่า อย่ามัวเอียงอาย
    หากนอนหนาวเดียวเปลี่ยวกาย
    พี่นี้ไม่หน่ายหมายประโลมชมเธอ
    เช้าค่ำฝันใฝ่ ละเมอ
    พี่รักรักเธอ รักเธอใช่ลวง
    ต่างคนต่างนอน เดียวดาย
    จะหนาวตาย นะเจ้าพุ่มพวง
    ต่างคนต่างนอน เป็นห่วง
    จนเดือนเลยล่วง ประโยชน์อะไร
    จนปีเลยล่วง ประโยชน์อะไร
    จงคิดตรองดูใหม่ ใจตรงกัน
    มิควรนอนสั่น อยู่เดียวเปลี่ยวใจ
    หากวันผันเวียนเปลี่ยนไป
    จะร้าวทรวงใน ไร้คู่เชยชิดชม
    แม้วัยล่วงเลยจะตรม
    ไม่มีชู้ชม ระทมจนแก่ตาย
    ดนตรี
    ต่างคนต่างนอน เดียว
    จะหนาวตาย นะเจ้าพุ่มพวง
    ต่างคนต่างนอน เป็นห่วง
    จนเดือนเลยล่วง ประโยชน์อะไร
    จนปีเลยล่วง ประโยชน์อะไร
    จงคิดตรองดูใหม่ ใจตรงกัน
    มิควรนอนสั่น อยู่เดียวเปลี่ยวใจ
    หากวันผันเวียนเปลี่ยนไป
    จะร้าวทรวงใน ไร้คู่เชยชิดชม
    [music]http://media.twango.com/m1/original/0144/0f722a241b7341dd846e868ba8f938e5.wma[/music]

http://media.twango.com/m1/original/0144/0f722a241b7341dd846e868ba8f938e5.wma

2. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบเพลงนี้เอามากมาก ตั้งแต่ฟังต้อม เรนโบว์ ร้องน่ะค่ะ
    พอได้ฟังเวอร์ชั่นนี้ ต้องบอกว่า เพราะไม่แพ้กันเลย ร้องดีมากค่ะเพลงนี้
    ฟังแล้วสบายใจดี จริงๆ ชอบมาก........ ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008
  3. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องเพลงนี้ได้เพราะดีคะน้องหนึ่ง ชอบๆๆ

(||)

4. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

โฮะ โฮะ เก่งมาก เอาดนตรี GX มาเลย

ประวัติเพลงนี้ เดี๋ยวให้ท่านๆ นักท่องเน็ตทั้งหลายหามาแปะก็แล้วกัน หาไม่ยาก
    เพลงนี้ ของคุณ ป.วรานนท์ ค่ะ

ขอเล่าจากความรู้สึกก่อนค่ะ
    ร้องกันมาหลายยุค หลายสมัย ขนาดพี่น่ะ ฟังมาตั้งแต่เด็ก แล้วนะ ยังเป็น เวอร์ชั่น Grand X เลย ไม่ใช่ต้นฉบับ นึกดูนะคะว่าอายุเพลงจริงๆ จะขนาดไหน

เพลงเก่าๆ น้อยเพลงนัก ที่เอามาทำใหม่ แล้ว ฮ็อตฮิต ติดชาร์ต อยู่ในหัวใจของเด็กๆ รุ่นใหม่ แต่เพลงนี้ สร้างประวัติการณ์มาแล้ว โดยคุณนคร เวชสุภาพร เป็นผู้ขับร้องค่ะ ( คุณพ่อ ของ น้องโต๋ ) เพลงนี้ดังมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ถ้าเทียบความดังกับสมัยนี้แล้ว ก็ไม่แพ้ ความดังของเพลง ไอซ์ /เอ็นโดรฟิน / ดีทูบี / หรือ โปเตโต้ในสมัยนี้เลยค่ะ

น้องหนึ่งร้องได้ไพเราะอีกแล้ว ดูร้องคล่องและคุ้นเคยกับทำนองมากกว่า ไฟสุมทรวงอีกนะคะ เยี่ยมค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008
  5. jasminine

เห็นด้วยค่ะ คล่องมากๆ ด้วย ร้องเพลงเร็วคล่องกว่าเพลงช้านะคะ
    อย่างเพลง "ขี่เก๋งอย่าลืมเกวียน" ก็คล่องและเพราะมากเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณ ความรู้ใหม่ จากพี่นิม นะคะ ปอชอบอ่านตลอดเลย

6. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    เห็นด้วยกั๊บว่าร้องได้คล่องมั่กๆ มั่นใจ ละก็เพราะด้วยค่ะ ^^

7. nungnung

nungnung เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1037565" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>jasminine</TD><TD class=alt2>

ชอบเพลงนี้เอามากมาก ตั้งแต่ฟังต้อม เรนโบว์ ร้องน่ะค่ะ
    พอได้ฟังเวอร์ชั่นนี้ ต้องบอกว่า เพราะไม่แพ้กันเลย ร้องดีมากค่ะเพลงนี้
    ฟังแล้วสบายใจดี จริงๆ ชอบมาก........ ขอบคุณมากค่ะ</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณคุณมะลิที่แนะนำเพลงนี้ให้ร้องนะครับ คุณมะลิฟังแล้วสบายใจ คนร้องก็ดีใจครับ ร้องยากเหมือนกันครับ เพลงติดกันจนแทบไม่มีจังหวะหายใจครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1037575" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>kob</TD><TD class=alt2>ร้องเพลงนี้ได้เพราะดีคะน้องหนึ่ง ชอบๆๆ</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณพี่กบมากครับที่ให้กำลังใจครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1037612" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>น.นิมมานรดี</TD><TD class=alt2>โฮะ โฮะ เก่งมาก เอาดนตรี GX มาเลย

ประวัติเพลงนี้ เดี๋ยวให้ท่านๆ นักท่องเน็ตทั้งหลายหามาแปะก็แล้วกัน หาไม่ยาก
    เพลงนี้ ของคุณ ป.วรานนท์ ค่ะ

ขอเล่าจากความรู้สึกก่อนค่ะ
    ร้องกันมาหลายยุค หลายสมัย ขนาดพี่น่ะ ฟังมาตั้งแต่เด็ก แล้วนะ ยังเป็น เวอร์ชั่น Grand X เลย ไม่ใช่ต้นฉบับ นึกดูนะคะว่าอายุเพลงจริงๆ จะขนาดไหน

เพลงเก่าๆ น้อยเพลงนัก ที่เอามาทำใหม่ แล้ว ฮ็อตฮิต ติดชาร์ต อยู่ในหัวใจของเด็กๆ รุ่นใหม่ แต่เพลงนี้ สร้างประวัติการณ์มาแล้ว โดยคุณนคร เวชสุภาพร เป็นผู้ขับร้องค่ะ ( คุณพ่อ ของ น้องโต๋ ) เพลงนี้ดังมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ถ้าเทียบความดังกับสมัยนี้แล้ว ก็ไม่แพ้ ความดังของเพลง เอ็นโดรฟิน หรือ โปเตโต้ในสมัยนี้เลยค่ะ

น้องหนึ่งร้องได้ไพเราะอีกแล้ว ดูร้องคล่องและคุ้นเคยกับทำนองมากกว่า ไฟสุมทรวงอีกนะคะ เยี่ยมค่ะ</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณพี่นิมมากครับสำหรับข้อมูลประกอบ และขอบคุณสำหรับคำชมครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1037638" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>maysa79</TD><TD class=alt2>เห็นด้วยกั๊บว่าร้องได้คล่องมั่กๆ มั่นใจ ละก็เพราะด้วยค่ะ ^^</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณมากครับคุณเมย์

เพลงนี้ท่านแรกที่ร้องคือคุณลุงสุเทพ วงศ์กำแหง คำร้อง/ทำนองก็อย่างที่พี่นิมบอกไว้ครับ คือ คุณลุงป.วรานนท์ อีกเพลงหนึ่งที่ทั้งสองท่านร่วมงานกันและโด่งดังมากคือเพลง นิราศนุช ครับ
    เพลงนี้วงดนตรีที่นำกลับมาทำให้โด่งดังอีกครั้งคือวง GrandEx และเพลงนี้อยู่ในชุดGrand XO ที่เวลาก่อนที่ดนตรีของเพลงนี้จะขึ้น จะมีเสียงเหมือนเปิดจุกแชมเปญครับ

8. toorainyseason

toorainyseason เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    โอ๊ โอ.....!!!!

เสียงร้องเพลงนี้น่ารักนุ่มๆใสๆสไตล์ผู้ชายเลย

^ _ ^

9. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>horwang072, น.นิมมานรดี</TD></TR></TBODY></TABLE>
    เพลงบัวน้อยคอยรัก เป็นเพลงที่ดังที่สุดในอัลบั้ม แกรนด์เอ็กซ์ โอ ของ 1 ใน 10 เพลง โดยเพลงนี้ได้รับการโหวต จากสมาคมเพลงลูกกรุงในพระบรมราชูปถัมภ์ เมื่อปี 2525 แต่ความจริงอัลบั้มชุด แกรนด์เอ็กซ์โอได้ออกมาเมื่อ ปี2524 ซึ่งทำลายสถิติการจำหน่ายสูงสุด ถึง 1 ล้าน 5 แสนตลับ และจำหน่ายได้สูงกว่าทุกอัลบั้มของแกรนด์เอ็กซ์ที่ผ่านมา ทั้ง10เพลง เป็นผลงานการคัดเลือกของแกรนด์เอ็ก เอาเพลงลูกกรุงที่ไพเราะมาเรียบเรียงเสียงประสานซะใหม่ โดยเพลงทั้ง 10 เพลง เป็นผลงานประพันธ์ของครูเพลง 2 ท่านคือครูไสล ไกรเลิศ และครูป. วรานนท์ครับ

คุณหนึ่งร้องได้ไพเราะชัดเจนมากครับ(y)

10. paperz

paperz เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    เคยได้ยินแต่ชื่อเพลงแต่ไม่เคยได้ฟังแบบเต็มๆ ซักที คุณหนึ่งร้องเพลงเพราะๆมาให้ฟังอีกแล้ว ฟังเพลินเลย ทั้งดนตรี ทั้งเสียงร้อง ฟังจนรู้สึกว่าทำไมเพลงมันจบเร็วจัง

11. paperz

paperz เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    นึกออกแระค่ะ เพลงนี้ เหมาะกับคุณ ยายนิรันชรามากก

12. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    5555555555 ฮาคนข้างงบน อิอิ

มาฟังตั้งเเต่เมื่อคืน เเต่ทามไรมะได้เรยยย ฟังได้ เเต่เม้นส์มะได้ ทู้เพลงนี้พี่หนึ่งลงของเอาไว้ กันคนหน้าตาดีเข้ามาเม้นส์ คิคิ

เพลงน่ารัก สรุปว่า ไม่ขี่เกวียนเเร้วนะพี่หนึ่ง กร๊ากกกกกกกกกกกกก

คล่องเเคล่วนะค้าบเพลงนี้ เอลวิส คนต่อไปกำลังเกิดเเร้วววววว

13. skygecht

กร๊ากกกกกกกกกกกก กรี๊ดดดดดดดดดดดดด วันนี้เม้นส์ได้ เขิลล ขออีกทีเเระกันน อิอิอิอิ

จุ๊ปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปปป

14. แขไฉไล

แขไฉไล สมาชิก

ขอบคุณค่ะคุณ nungnung ที่ร้องเพลงเพราะๆมาให้ฟัง

15. jasminine

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>jasminine, horwang072 </TD></TR></TBODY></TABLE>

แอบมาฟังอีก มาเจอะคุณหอวัง กำลังขยับตามจังหวะเพลงพอดี

:)

16. jasminine

เพิ่งทราบที่มา ของเพลงนี้ นะคะ อ่านเพื่อนๆ โพสแล้วได้ความรู้ใหม่
    แต่มะลิฟัง ต้อม เรนโบว์ นำมาร้องใหม่ ค่ะ งั้นต้องไปหาทุกเวอร์ชั่นมาฟังละ

..

17. ตงฟาง

ตงฟาง เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    (f) (f) (f) ชอบมากๆครับ ร้องได้เพราะมากๆครับ.(f) (f) (f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2008
  18. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    ตามมาฟังอีกรอบนึง ติดใจเสียงคุณหนึ่งครับ

19. thaboyx

thaboyx เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังแล้วๆ เพราะดีๆ

เท่าที่อ่านๆ มา เพลงน่าคงเก่าน่าดูคับ มิน่าไม่เคยได้ยินเลย

ร้องได้เพราะคับ ถึงแม้จะไม่เคยฟังต้นฉบับ แต่อย่างคุณหนึ่ง ต้องร้องได้ดีอยู่แล้ว อิอิ ฟังแล้วลื่นหูดี

(deejai)

20. skygecht

น่ารักดีเเท้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ บัวน้อยคอยรัก ชื่อเพลงเห็นก็น่ารักเเระเนอะ