ปรารถนาพุทธภูมิ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย จันทโค, 13 พฤศจิกายน 2009.

1. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณท่านมากๆๆเลยนะครับ
    แต่สิ่งที่ผมต้องทำ คือ

ธรรมของพระโพธิสัตว์ ( ประจำใจพระโพธิสัตว์อยู่เสมอทุกชาติ )
    ธรรมเหล่านี้สัมพันธ์กันตลอดเวลาไม่สามารถแยกออกจากกันได้เลย เพราะธรรมแต่ละข้อนั้นต่างอาศัยกันและกันเกิดขึ้น.....
    เมื่อพระโพธิสัตว์ให้ ทาน จุดมุ่งหมายในการให้ก็เพื่อให้เกิดประโยชน์สุขแก่ผู้รับไม่มีคิดที่จะเป็นเหตุให้เกิดการเบียดเบียนผู้อื่น
    การไม่มีความคิดที่จะเบียดเบียนผู้อื่นทั้งกาย วาจา ใจ นี้จัดเป็น ศีล
    เมื่อเกิดความคิดในการให้ทาน จิตใจย่อมผ่องใสปราศจากนิวรณ์
    การที่จิตปราศจากนิวรณ์ จัดเป็น เนกขัมมะ
    แน่นอน ในการบำเพ็ญทานนั้น ย่อมตั้งใจใช้การพินิจพิจารณาเหตุผล เพื่อให้ทานเกิดประโยชน์มากที่สุด
    การพินิจพิจารณาเช่นนี้ จัดเป็น ปัญญา
    ความตระหนี่เป็นอุปสรรคสำคัญในการบำเพ็ญทาน พระโพธิสัตว์จำต้องพยายามละความตระหนี่ที่เกิดขึ้นขัดจังหวะอยู่ตลอดเวลา
    การพยายามละความตระหนี่เช่นนี้ จัดเป็น วิริยะ
    นอกจากพยายามละความตระหนี่ซึ่งเป็นบาปที่คอยขัดขวางไม่ให้การทำความดีก้าวหน้าแล้ว พระโพธิสัตว์จะต้องยอมทนทุกข์ทรมานจากการเสยสละ
    เพราะในบางครั้งสิ่งที่สละนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญมากหรือเสมอด้วยชีวิต แต่เมื่อเห็นว่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้รับ ถึงตนเองจะต้องลำบากท่านก็ยอมสละให้ได้
    การยอมทุกข์ทรมานเพื่อให้ผู้อื่นเป็นสุขเช่นนี้ จัดเป็น ขันติ
    พระโพธิสัตว์ เมื่อตัดสินใจให้ทานแล้วก็ย่อมทำตามการตัดสินใจ หรือเมื่อพูดว่าจะให้อะไรแก่ใครแล้ว ท่านก็พร้อมจะให้เสมอ ไม่เคยกลับคำ
    การพูดหรือทำตรงตามการตัดสินใจนั้น จัดเป็น สัจจะ
    การทำอย่างที่พูดหรือตัดสินใจไปแล้วนั้น บางครั้งทำไปแล้ว อาจจะมีอุปสรรคเกิดขึ้นขัดขวางซึ่งทำใหเกิดความท้อถอยแต่พระโพธิสัตว์จะยึดมั่นอยู่ในสัจจะนั้น พยายามฝ่าฟันอุปสรรคเพื่อให้บรรลุถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้ให้ได้
    ความมั่นคงแน่วแน่เช่นนี้ จัดเป็น อธิฐาน
    การให้ของพระโพธิสัตว์ย่อมตั้งอยู่บนพื้นฐานของความปรารถนาดี และเป็นความปรารถนาดีชนิดที่เป็นอัปปมัญญา ไม่มีขอบเขตจำกัดไม่เลือกที่รักมักที่ชัง เป็นความปรารถนาดีที่แผ่ไปให้แม้กระทั้งศัตรู
    ความรักความปรารถนาดีอย่างกว้างขวางนี้ จัดเป็น เมตตา
    แน่นอนว่า ในการให้นั้น พระโพธิสัตว์ย่อมมิได้มุ่งหวังผลตอบแทนหรือเพื่อเกียรติยศชื่อเสียง ท่านสามารถบังคับใจให้อยุ่เหนือสิ่งตอบแทนทางวัตถุเหล่านี้ ทั้งนี้เป็นเพราะท่านรู้จักปล่อยวางประคับประคองใจให้เป็นกลาง
    การวางใจให้เป็นกลางได้เช่นนี้ จัดเป็น อุเบกขา
    จากเหตุผลดังกล่าวนี้ แสดงให้เห็นว่า ธรรมะเหล่านี้ย่อมสัมพันธ์กันอยู่เสมอ เพื่อเกื้อหนุนให้พระโพธิสัตว์ได้บรรลุถึงพระนิพพานอันเป็นจุดหมายปลายทาง ฉะนั้น จึงเรียกว่า " บารมี " แปลว่า " คุณธรรมเครื่องช่วยให้ถึงฝั่งคือพระนิพพาน

จะแบ่งเป็น ๓ ระดับ คือ บารมีธรรมดา อุปรมารมีและปรมัตถบารมี รวมเป็น ๓๐ ทัศน์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2010
  2. จันทโค

สาธุ กราบอนุโมทนาด้วยนะครับ
    ไม่รู้เหมือนกันครับท่านอนัน.. ผมเองไม่ค่อยชอบนั่งสมาธินะครับ
    แต่คงจะเป็นอย่างที่ท่านกล่าวนะครับ ผมได้ยินมาว่าการนั่งสมาธิจะทำให้คลื่นสมองซีกซ้าย ซีกขวาจะมีประสิทธิภาพมากๆๆ ในด้านต่างๆๆ เลยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2010
  3. timetime

timetime เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    วันนี้ไปปล่อยปลามา ปลาไหล และปลาดุก และร่วมค่าเช่าโฮส เวปทางนิพพาน ของหลวงพ่อ โดยอาหมอ และ พ่อพจน์และครอบครัวเป็นคนทำเวปขึ้น ขอให้บุญนี้ไปถึง ทุกๆท่านด้วยเทอญ สาธุ

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p</O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p</O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่

www.tangnipparn.com

---------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2010
  4. จันทโค

สาธุ พี่กราบอนุโมทนาบุญทั้งหลายกับท่านน้องปานด้วยนะครับ ( ขอให้พี่มีส่วนร่วมบุญทั้งหลายนี้ด้วยนะครับ สาธุๆๆๆ )
    ครั้งนี้ท่านน้องปานได้ช่วยเวไนยสัตว์ให้ได้เป็นอิสระ ด้วยบุญนี้ขอให้ท่านน้องปานได้รื้อสัตว์ขนสัตว์ทั้งหลายในหมื่นโลกธาตุแสนโกฏิจักรวาลให้ข้ามพ้นข์ทะเลทุกข์ทั้งหลายในอนาคตด้วยเทอญ...สาธุ
    ขอให้ท่าน้องปานจงมีจิตใจที่มั่นคงต่อสัพพัญญูตญาณด้วยเทอญ.....สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤษภาคม 2010
  5. จันทโค

วันนี้ ( ๖ พ.ค. ๕๓ ) ได้ไปวัดมา ได้ทำบุญบำรุงค่าน้ำค่าไฟฟ้า ได้ร่วมสร้างพระพุทธรูปประจำวันเกิด ๗ วัน ได้บูรณะพระพุทธชำรุดด้วยกาวตราช้าง ๖ องค์

ด้วยบุญนี้จงสำเร็จแด่พระโพธิสัตว์ทั้งหลายในบอร์ดพุทธภูมิ พระโพธิสัตว์ทั้งหลายในเทวโลก เวไนยทั้งหลายในหมื่นโลกธาตุแสนโกฏิจักรวาล ด้วยเทอญ......สาธุุุๆๆๆๆ
    ขอให้ท่านทั้งหลายจงมีความสุขยิ่งๆๆๆ ขึ้นไปด้วยเทอญ......สาธุๆๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤษภาคม 2010
  6. Zee_Z

Zee_Z เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2010

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ขอให้ ผมมีส่วนร่วมในบุญทั้งหลายของท่านทั้ง ๒ นี้ด้วยนะครับ สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

7. Zee_Z

ขอให้ ผมมีส่วนร่วมในบุญทั้งหลายนี้ด้วยนะครับ สาธุๆๆๆๆๆๆ

8. Zee_Z

กราบอนุโมทนาด้วยครับ
    ขอให้ผมมีส่วนร่วมในบุญทั้งหลายนี้ด้วยนะครับ สาธุๆๆๆๆๆ

9. Zee_Z

กราบอนุโมทนาด้วยครับ
    ขออให้ผมมีส่วนร่วมในบุญทั้งหลายนี้ด้วยนะครับ สาธุๆๆๆๆ

10. Zee_Z

ขออให้ผมมีส่วนร่วมในบุญทั้งหลายนี้ด้วยนะครับ สาธุๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2010
  11. จันทโค

สาธุ กราบอนุโมทนาด้วยนะครับ

วันนี้( ๑๒ พ.ค. ๕๓ )ได้ทำบุญสร้างพระพุทธรูป ๗ องค์ ได้ถวายค่าน้ำค่าไฟฟ้า ได้เอาธูปหอมไม้แก่นจันทร์บูชาพระรัตนตรัย ด้วยบุญนี้จงสำเร็จแด่ท่านทั้งหลายที่มาอ่านกระทู้ พระโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลายในหมื่นโลกธาตุแสนโกฏิจักรวาล เวไนยสัตว์ทั้งหลายในหมื่นโลกธาตุแสนโกฏิจักรวาลด้วยเทอญ......ขอให้ท่านทั้งหลายจงได้นิพพานสมบัติด้วยเทอญ....สาธุๆๆๆ

12. พงษ์ศัลย์

พงษ์ศัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาครับ สาธุ สาธุ

13. จันทโค

ครับผม สาธุๆๆๆๆ

14. จันทโค

ครับผม อนุโมทนากับท่านพี่ไซ ด้วยนะครับ
    ดีใจมากเลยครับที่เข้ามาทัก อิอิ

15. timetime

พระพุทธชินราช และ พระพุทธมงคลมหามุนี วัดพันอัน จ.เชียงใหม่

เอารูปมาฝากทุกท่านๆครับ
    กราบอนุโมทนา สาธุ

16. timetime

17. จันทโค

สุดยอดเลยน้องพี่
    สาธุ กราบอนุโมทนากับภาพ ธรรมทานด้วยนะครับ

18. จันทโค

สุดยอดเลยน้องพี่
    สาธุ กราบอนุโมทนากับภาพ ธรรมทานด้วยนะครับ

19. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    ท่าน วีระ พี ผมเคารพนะ

20. จันทโค

ครับผม

ขอบคุณท่านหนุ่มมากๆๆๆเลยนะครับ ที่ชม...