ปรารถนาพุทธภูมิ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย จันทโค, 13 พฤศจิกายน 2009.

1. NikuSeed

NikuSeed เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนานะครับ
    หวังว่าจะได้มาร่วมเป็นพี่/น้องกันนะครับ ^^

2. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    สาธุๆๆ
    อนุโมทนาด้วยนะครับ
    ปล.ท่านเอารูปนั้นมาลงก่อนผมซะล่ะ อิอิ สวยงามมากเลย นะครับ

3. จันทโค

ใครอยู่ ชม. บ้างครับ
    ท่าน มหาบุตร

ฝึกมโนที่เชียงใหม่ (โดยมหาบุตรในเดือนมีนาคมนี้)

ผู้ที่อยู่เชียงใหม่ยังไม่เคยฝึก มโนมยิทธิ(กำลังใจอันเป็นทิพย์)มาฝึกกับกระผมที่ กล้วยไม้อาพาร์ทเมนส์ตรงข้ามกับโรงพยาบาลมหาราชนครเชียงใหม่ ในวันที่ ...มีนาคม.นี้.รอกำหนดที่แน่นอนอีกครับ ผมจะไปฝึกให้ฟรี ที่ชั้น 6 ของอาพาร์ทเมนส์ เชิญร่วมฝึกพร้อมกัน ในเดือนมีนาคมนี้
    ลองมาฝึกกันเยอะๆๆๆ นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มีนาคม 2010
  4. จันทโค

ธรรมของพระโพธิสัตว์ ( ประจำใจพระโพธิสัตว์อยู่เสมอทุกชาติ )
    ธรรมเหล่านี้สัมพันธ์กันตลอดเวลาไม่สามารถแยกออกจากกันได้เลย เพราะธรรมแต่ละข้อนั้นต่างอาศัยกันและกันเกิดขึ้น.....
    เมื่อพระโพธิสัตว์ให้ ทาน จุดมุ่งหมายในการให้ก็เพื่อให้เกิดประโยชน์สุขแก่ผู้รับไม่มีคิดที่จะเป็นเหตุให้เกิดการเบียดเบียนผู้อื่น
    การไม่มีความคิดที่จะเบียดเบียนผู้อื่นทั้งกาย วาจา ใจ นี้จัดเป็น ศีล
    เมื่อเกิดความคิดในการให้ทาน จิตใจย่อมผ่องใสปราศจากนิวรณ์
    การที่จิตปราศจากนิวรณ์ จัดเป็น เนกขัมมะ
    แน่นอน ในการบำเพ็ญทานนั้น ย่อมตั้งใจใช้การพินิจพิจารณาเหตุผล เพื่อให้ทานเกิดประโยชน์มากที่สุด
    การพินิจพิจารณาเช่นนี้ จัดเป็น ปัญญา
    ความตระหนี่เป็นอุปสรรคสำคัญในการบำเพ็ญทาน พระโพธิสัตว์จำต้องพยายามละความตระหนี่ที่เกิดขึ้นขัดจังหวะอยู่ตลอดเวลา
    การพยายามละความตระหนี่เช่นนี้ จัดเป็น วิริยะ
    นอกจากพยายามละความตระหนี่ซึ่งเป็นบาปที่คอยขัดขวางไม่ให้การทำความดีก้าวหน้าแล้ว พระโพธิสัตว์จะต้องยอมทนทุกข์ทรมานจากการเสยสละ
    เพราะในบางครั้งสิ่งที่สละนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญมากหรือเสมอด้วยชีวิต แต่เมื่อเห็นว่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้รับ ถึงตนเองจะต้องลำบากท่านก็ยอมสละให้ได้
    การยอมทุกข์ทรมานเพื่อให้ผู้อื่นเป็นสุขเช่นนี้ จัดเป็น ขันติ
    พระโพธิสัตว์ เมื่อตัดสินใจให้ทานแล้วก็ย่อมทำตามการตัดสินใจ หรือเมื่อพูดว่าจะให้อะไรแก่ใครแล้ว ท่านก็พร้อมจะให้เสมอ ไม่เคยกลับคำ
    การพูดหรือทำตรงตามการตัดสินใจนั้น จัดเป็น สัจจะ
    การทำอย่างที่พูดหรือตัดสินใจไปแล้วนั้น บางครั้งทำไปแล้ว อาจจะมีอุปสรรคเกิดขึ้นขัดขวางซึ่งทำใหเกิดความท้อถอยแต่พระโพธิสัตว์จะยึดมั่นอยู่ในสัจจะนั้น พยายามฝ่าฟันอุปสรรคเพื่อให้บรรลุถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้ให้ได้
    ความมั่นคงแน่วแน่เช่นนี้ จัดเป็น อธิฐาน
    การให้ของพระโพธิสัตว์ย่อมตั้งอยู่บนพื้นฐานของความปรารถนาดี และเป็นความปรารถนาดีชนิดที่เป็นอัปปมัญญา ไม่มีขอบเขตจำกัดไม่เลือกที่รักมักที่ชัง เป็นความปรารถนาดีที่แผ่ไปให้แม้กระทั้งศัตรู
    ความรักความปรารถนาดีอย่างกว้างขวางนี้ จัดเป็น เมตตา
    แน่นอนว่า ในการให้นั้น พระโพธิสัตว์ย่อมมิได้มุ่งหวังผลตอบแทนหรือเพื่อเกียรติยศชื่อเสียง ท่านสามารถบังคับใจให้อยุ่เหนือสิ่งตอบแทนทางวัตถุเหล่านี้ ทั้งนี้เป็นเพราะท่านรู้จักปล่อยวางประคับประคองใจให้เป็นกลาง
    การวางใจให้เป็นกลางได้เช่นนี้ จัดเป็น อุเบกขา
    จากเหตุผลดังกล่าวนี้ แสดงให้เห็นว่า ธรรมะเหล่านี้ย่อมสัมพันธ์กันอยู่เสมอ เพื่อเกื้อหนุนให้พระโพธิสัตว์ได้บรรลุถึงพระนิพพานอันเป็นจุดหมายปลายทาง ฉะนั้น จึงเรียกว่า " บารมี " แปลว่า " คุณธรรมเครื่องช่วยให้ถึงฝั่งคือพระนิพพาน "

5. timetime

timetime เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    .

กราบ อนุโมทนา สาธุครับบ

ท่าน มหาบุตร

ผมก็ได้ท่านมหาบุตร แน่นำ มาเหมือนกันครับ ท่านสุดยอดแต้ๆๆเลย สัมผัสมาแล้วจ้า

วันเสาร์ ที่ผ่านมา ไปเดินขึ้นดอยมาจ้า ขึ้นไปวัดพระพุทธบาท 4 รอย

เริ่มเดินที่วัด หนองก๋าย มีพระพทธรูป อายุ 1300+ ปี จำได้ไม่ชัด
    ได้ร่วม ปิดทองลูกนิมิต 9 ลูก
    ภายในงานมีการทำพิธีตั้งแต่ 2 ทุ่ม ต่างๆ ถึง 3ทุ่มครึ่งก็ได้เริ่มเดินขบวน และเดินถึง 6โมง เช้า ถึงวัดพระพุทธบาท 4 รอย
    เริ่มเดินขบวน มีพระสีวลี องค์ใหญ่มาก นำหน้าขนวบ ส่วนผมและน้องแซมอยู่ข้างหลังช่วยดึงกลองดันกลอง แห่ ตลอดทาง
    กลางทาง ผ่านวัด ร่วมบุญสร้างวัด
    ถึงวัดพระพุทธบาท4รอย ใส่บาตรพระ 3 รูป
    ร่วมสร้างวัดใส่ในกล่อง หน้า วิหาร
    ร่วมบุญ ในบุญถวายพระพุทธบาท 4 รอย จำลอง เอาแหวนเงิน และเหรียญใส่ไปด้วย
    กราบพระทธบาท 4 รอย
    แล้วก็ทำงานต่อ จนถึง 3ทุ่ม และก็ไปเวียนเทียน และนั้งสมาธิต่อ ที่ วัดร่ำเปิง กลับบ้านนอน ตี 2

และ ได้ข่าวดีอีก เงินเดือนขึ้นน

และมีพี่ที่เดินร่วมทางที่คุยกันตลอดทาง โทรมาบอก เดินเสร็จ มีงานเข้า 4 รายการ

ด้วยอานิสงฆ์แห่งบุญ และความเพียร พยายามที่ได้ทำมานี้ ขอให้ท่านต้นละและเพื่อนๆๆทั้งหลาย จงมีส่วนร่วมในบุญทั้งหลายที่ได้ทำมานี้ด้วยเทิญญ

ขอให้ท่านต้นละและเพื่อนพุทธภูมิทุกท่านได้ถึงฝั่งของการปรารถนาแห่งพระโพธิญาณ ด้วยเทิด
    กราบอนุโมทนา สาธุครับ

6. จันทโค

สาธุ กราบอนุโมทนากับ ท่านน้องปาน ท่านน้องแซม
    ผู้มีความเพียรพยายามถึงเช้าด้วยนะครับ ( แถมมีแรงมาทำงานช่วงเช้าต่ออีก)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มีนาคม 2010
  7. linake119

linake119 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ครับ ท่านต้นละ รู้สึกว่าจะเน้นที่คนบาปเนอะ
    แท้ที่จริงไม่มีใครบาปหรือไม่บาป มีแต่ความเป็นปรกติของจิต
    ไม่ได้สนทนาธรรมกับท่านนาน รู้สึกว่า น่าจะได้ภูมิธรรมสูงขึ้น

8. จันทโค

ท่่านครับเวลาอ่านท่านต้องทำใจให้ปรกติด้วยนะครับ เข้าใจอะไรผิดไปรึเปล่าครับ ที่เน้นตัวใหญ่นั้น เป็นชื่อสมาชิกนะครับ และผมเองก็อนุโมทนานะครับ ท่านลองอ่านดูดีๆๆๆนะครับ
    ส่วนเรื่องภูมิธรรมของผมมีเท่าเดิมครับ( ชาตินี้มีภูมิธรรมแค่นี้ครับไม่มากไปกว่านี้ครับ ) แต่อย่างอื่นเพิ่มมากเลยนะครับ

ลองอ่านดูนะครับ

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มีนาคม 2010
  9. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** แก่นสารอยู่ที่ทำได้จริง ****

หัวข้อธรรม...เสมือนเครื่องมือช่าง
    ช่างต้องพิจารณา....ว่าตอนนี้จะใช้เครื่องมือไหนจึงเหมาะสมสถานการณ์
    แต่ สัจจะ...คือ สิ่งที่นำให้สำเร็จเป็นจริง
    บารมี....คือ ผลตนทำได้

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

10. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ทำจริง กับ ทำตามใจ ****

ถ้าไม่มีสัจจะ คือทำตามใจ
    อยากทำก็ทำ ไม่อยากทำก็ไม่ทำ เบื่อก็หยุดทำ นึกขึ้นได้ก็ทำต่อ
    มันไม่ได้ปลด ลดละ ตัดนิสัยสัยดานเท่าไหร่

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

11. จันทโค

แล้วท่าน " อนันตชิน " ละครับ ทำจากใจ รึเปล่า อิอิ
    ล้อแเล่นนะครับ

12. จันทโค

สาธุ กราบอนุโมทนากับ ท่านด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากๆๆเลยนะครับ

13. linake119

อนุโมทนากับท่าน อนันตชิน ครับ
    ที่จริง ชื่อนี้เพราะนะครับ อนันตชิน
    ก็ขอให้ท่านเป็นดังชื่อครับ ชนะอย่างไม่มีที่สุด

14. จันทโค

เมื่อวาน ( ๑๗ มี.ค. ๕๓ ) ไปวัดมา
    ได้บูรณะพระพุทธรูปด้วยกาวตราช้าง ๔ องค์
    ด้วยบุญนี้จงสำเร็จแก่ ท่านน้องทามทาม ท่านน้องแซม ท่านน้องเคน ท่านอนันตชิน และพระโพธิสัตว์ทั้งหลายในบอร์ดพุทธภูมิด้วยเทอญ....ๆๆๆ ขอให้ทั้งหลายจงมีจิตใจที่มั่นคงต่อสัพพัญญูตญาณด้วยเทอญๆๆๆๆๆๆๆๆ

มาให้กำลังใจ ท่านทั้งหลายครับ

15. linake119

ก็คงไม่นานละมั้งครับ ก็อย่างที่ท่านอนันตชินได้กล่าวไว้ ไม่มีอะไรที่ต้องละหรือไม่ต้องละ
    รู้อย่างงี้ก็ชนะแล้วครับ
    อย่าไปคิดว่านานหรือไม่นาน แท้ที่จริงเรื่องเวลาก็เป็นเรื่องสมมุติเท่านั้นแหละครับ หากใจไม่ติดกับเวลา ก็ไม่มีอะไรที่ต้องบอกว่า นาน หรือ ไม่นาน
    ก็ขอให้ได้ตรัสรู้ได้เร็ววันครับ แล้วปรารถนาแบบไหนเหรอครับ

16. linake119

หากว่า ยังมีความรู้สึก หรือยังเห็นว่ามีความว่างของสาวก และของพุทธภูมิแล้ว อย่างงี้จะเรียกว่าบำเพ็ญพุทธภูมิได้อย่างไร
    หากว่าว่าง ก็ต้องว่างทั้งโพธิสัตว์ สาวก และ พุทธะ ไม่มีอะไรที่ต่าง เป็นสักแต่ว่าโพธิสัตว์ สาวก และ พุทธะเท่านั้น
    นอกจากนี้แท้ที่จริงไม่มีตัณหาที่ต้องประหารหรือไม่ประหารครับ ไม่งั้นก็ไม่ต่างกับปุถุชน ที่ไม่บำเพ็ญอะไรเลยครับ ท่านวีระ

17. linake119

อ่อ ท่านอนันตชินครับ ก็เป็นสิ่งสมมุติเหมือนกันครับ ที่เรียกว่าเวลา เราสิ่งที่เปลี่ยนไปนั้นว่าเป็นเวลาก็เรียกว่าเป็นเวลา แท้ที่จริงก็ว่างแหละ หากเราถือสมมติอยู่ว่ามีเวลา เราก็จะท้อถอย เห็นว่าต้องบำเพ็ญลำบากอีก เมื่อบำเพ็ญไปก็จะเห็นความว่างของเวลา ถึงได้ใช้ความว่างของเวลานั้นแหละ เพื่อไม่ให้เห็นว่าต้องบำเพ็ญหรือไม่บำเพ็ญ ก็จะสำเร็จได้โดยไม่ยาก

สิ่งที่เราควรต้องศึกษาให้มากคือเรื่องของจิต กาลเวลาที่กล่าวนั้นก็เป็นเพียงสมมติให้รู้ว่า ต้องใช้สิ่งที่เรียกว่าเวลามาเป็นตัวบอก แต่เมื่อได้เห็นบำเพ็ญจนได้แล้วก็จะเห็นว่าก็เท่านั้นเอง จะเวลาแค่ไหน ก็เท่านั้นเอง เพราะจิตไม่ได้ไปไหน เปลี่ยนแปลงไปตามสิ่งสมมติที่เรียกว่าเวลา แต่ว่าแท้ที่จริงมีเพียง เป็นอยู่อย่างงั้นเอง

สิ่งที่เราต้องพึงระลึกคือ เรื่องของการติดสมมุติ แม้แต่พระไตรปิฏก ก็เช่นกันไม่ใช่ว่าต้องไปยึดคำสอนตามตัวอักษร บำเพ็ญตามตัวอักษร โอกาสบรรลุแทบจะไม่มีเลย เพราะไปติดที่ตัวอักษร แต่ต้องทำที่ใจ เอาพระไตรปิฎกเป็นแนวทาง แต่ต้องทำให้มากในจิตเราจะเห็นและเข้าใจแนวทางการบำเพ็ญบารมีครับ

พวกพุทธภูมิต้องเข้าใจครับ คุณอนันตชิน ต้องหาทางเอง ค้นด้วยตัวเอง อีกหลายอย่างนั้นต้องเรียนรู้เอง ทำเองถึงจะเป็นผู้ไปสอนผู้อื่นได้ครับ เพราะได้ลงมือทำมาแล้ว หาเองแล้ว ได้รู้เองแล้ว ถึงได้เข้าใจอย่างถ่องแท้

โทษทีครับ ก็ตอบยาวไปหน่อยครับ แล้วท่านอนันตชินปรารถนาแบบไหนครับ รบกวนขออีกทีครับ (เป็นกำลังใจให้ครับ)

อ่อ วันนี้ได้ไปทำบุญทีวัดหลวงปู่ดูลย์มา ครับ เอาบุญมาฝาก ได้นั่งภาวนาที่นี่ดีมากๆ เลยครับ ในพระอุโบสถสงบดี แล้วก็ที่นี่มีแทวดาผู้ใหญ่รักษาอยู่ครับ

18. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    ภาพนี้สวยครับนำมาฝากทุกท่าน หวังว่าคงจะชอบกัน​

19. linake119

สาธุ สาธุ สาธุ คุณอนันตชิน
    ผมยังลุ่มๆ ดอนๆ ครับ ไม่มีอะไรสอนใครได้ครับ ก็ยังเป็นผู้รับความรู้จากผู้รู้ทุกท่านในนี้แหละครับ ก็หวังจะได้ความรู้จากท่านอนันตชินด้วยเช่นกันครับ

20. จันทโค

สาธุ กราบอนุโมทนากับท่านอนันตชินด้วครับ
    ชอบประโยคนี้จังเลยครับ " โพธิสัตว์ทุกองค์รู้จิตตัวเองอยู่แล้วครับว่าต้องการอะไร แล้วยิ่งมีแนวอยู่แล้วยิ่งทำง่ายนะครับ แต่ที่สำคัญก็แล้วแต่ว่าใครจะทำได้ไหมนะครับ ทำเอง รู้เอง หาเอง ทั้ง ๓๐ทัศน์งัยครับ พอเราทำครบ ๓๐ ทัศน์แล้วยังงัยก็สอนได้นะครับ "
    ใช่แล้วครับ ว่าจะมีท่านไหน ทำได้ไหม ครบทั้ง 30 ทัศน์