ปลากบ (Frogfish)

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย อิสวาร์ยาไรท์, 18 พฤษภาคม 2008.

1. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ไม่รู้เจ้าของกระทู้รู้จัก อาจารย์ธรณ์ หรือเปล่า ผมเคยอ่านหนังสือของอาจารย์ท่านเกี่ยวกับ ทะเลไทยนะครับ

2. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    เก่งจังเลย.......เราก็ชอบดำน้ำนะ....ตอนร้องเกะค่ะ ดำเป็นอยู่อย่างเดียวค่ะ[​IMG][​IMG]

เราชอบภาพถ่ายใต้น้ำค่ะ....ยังไงมีก็เอามาลงให้ดูอีกนะคะ

3. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    แหม๋กะลังจะบอกดำน้ำแล้วเอารูปมาลงบ้าง ที่ไหนได้ดำน้ำแบบเดียวกันอีกดำแล้วโผล่ขึ้นมาหายใจบ้างเน้อคุณแข หุหุหุ

4. Banana''บงบง

Banana''บงบง สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2008
    จิง มั้ย คับ ที่ ปลา ใน ตระ กูล ปลา บู่ ทะ เล มี เยอะ ที่ สุด ใน โลก

แล้ว ปลา กบ นี่ อยู่ ใน ตระ กูล ปลา บู่ ทะ เล ด้วย มั้ย งับ ?

5. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ป๋มคิดถึงเรื่อง JAWS [​IMG]

6. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะคุณ อิสวาร์ยาไรท์ ที่มีเรื่องและภาพมาให้ชมความน่ารัก

7. อุดรเทวะ

อุดรเทวะ เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2008
    เรื่องดำน้ำผมผมไม่ค่อยเชี่ยว แต่ถ้าเรื่องร้องเพลงแล้วล่ะก็ บุบ ๆ ๆ บุ๋ม ๆ ๆ

8. อิสวาร์ยาไรท์

อิสวาร์ยาไรท์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2005
    เวลาดำน้ำ คิด ค่ะ เรื่อง จา ใช้เทคนิคแบบไหน ภาพจึงจางาม นะค่ะ

จิง มั้ย คับ ที่ ปลา ใน ตระ กูล ปลา บู่ ทะ เล มี เยอะ ที่ สุด ใน โลก
    จริงจ้า ไปดำมา เจอแทบทุกประเทศเลย ค่ะ

แล้ว ปลา กบ นี่ อยู่ ใน ตระ กูล ปลา บู่ ทะ เล ด้วย มั้ย งับ ?
    มิใช่ ง่ะ

ขอบคุณ งับ sorboonsongsil<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1242912", true); </SCRIPT>

9. น้าโป๊ะ

น้าโป๊ะ สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2008
    شكراًَ

10. อิสวาร์ยาไรท์

อิสวาร์ยาไรท์ เป็นที่รู้จักกันดี

ปลาการ์ตูน (Anemonefish)
    PHOTOGRAPHY: อิสวาร์ยาไรท์<O:p</O:p

<O:p</O:p
    ปลาการ์ตูนส้มขาว clown anemonefish

จะมีลักษณะลำตัวสีส้มเข้ม มีแถบสีขาว 3 แถบ พาดบริเวณส่วนหัว ลำตัวและบริเวณหาง ขอบของแถบสีขาวเป็นสีดำ ขอบนอกของครีบเป็นสีขาวและขอบในเป็นสีดำ อาศัยในที่ลึก ตั้งแต่ 1-<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:metricconverter>15 เมตร ขนาดตัวโตที่สุดประมาณ <st1:metricconverter w:st="on" ProductID="10 เซนติเมตร">10 เซนติเมตร</st1:metricconverter> อาศัยอยู่กับดอกไม้ทะเลชนิด Heteractis magnifica และ Stichodactyla gigantea เป็นต้น ในดอกไม้ทะเลแต่ละกออาจพบปลาการ์ตูนชนิดนี้อยู่ด้วยกัน 6-8 ตัว ปลาการ์ตูนส้มขาวพบได้บ่อยที่สุดในทะเลอันดามัน อ่าวไทยพบได้ที่เกาะโลซิน จังหวัดนราธิวาส อาศัยอยู่เป็นครอบครัว
    ปลาการ์ตูนลายปล้อง clark</ST1:p's anemonefish

ลำตัวมีสีดำเข้ม ส่วนหน้าครีบอกและหางมีสีเหลืองทอง มีแถบขาว 3 แถบ ตรงส่วนหัว ลำตัว และโคนหาง ปลาชนิดนี้มีความผันแปรของสีสูง มีไม่ตำกว่า 8 รูปแบบ สีของลูกปลาวัยรุ่นก็ต่างจากปลาเต็มวัย พบทั้งอ่าวไทย และอันดามัน จัดเป็นปลาการ์ตูนใหญ่ที่สุดของเมืองไทยขนาดโตที่สุดประมาณ <st1:metricconverter w:st="on" ProductID="15 เซนติเมตร">15 เซนติเมตร</st1:metricconverter> อาศัยอยู่ร่วมกับดอกไม้ทะเลหลายชนิด บางครั้งเป็นชนิดที่พบตามพื้นทราย ปลาการ์ตูนลายปล้องมีการแพร่กระจายกว้างมากอาจอยู่รวมกันเป็นกลุ่ม 3-4 ตัว โดยมีตัวเมีย ซึ่งมีขนาดโตที่สุด เป็นจ่าฝูง ตัวที่มีขนาดรองลง

---------------------------------------------------------------

[​IMG][​IMG] [​IMG][​IMG]

http://www.art.com/asp/sp-asp/_/pd-...nificent_Sea_Anemone_Thailand_Andaman_Sea.htm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2008
  11. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    คุณ อิส ฯ

ว่าง ๆ ระหว่างเดือน พ.ย. - เดือน พ.ค. ขอเชิญมาเที่ยว www.bundhayaresort.com

นะครับ...เดี๋ยวเฮีย ลดให้พิเศษครับ

12. อิสวาร์ยาไรท์

รับ คำ ชวน ค่ะ เดี๋ ยว จา เก็บ สะสม วัน ลาพัก ร้อน ไว้ นะค่ะ จาพาคุณ แม่ ไป ค่ะ เดี๋ยวใกล้ๆ บอก อีก รอบ นะค่ะ แบบว่างานข้าพเจ้าอย่างเยอะเลย คะ รับทุน ชาวบ้านเขามา ยังทำวิจัยมายเสร็จ การบ้านก็แก้รอบที่ล้านแปดแล้วค่ะ 5555555 โครงการก็ต้องทำ งง ง๊าบ

13. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ดีจังแล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาลงให้ดูอีกนะคะชอบปลาการ์ตูนอ่ะน่ารักดี ดอกไม้ทะเลก็สวยมาก แต่เค้าบอกว่าพิษร้ายแรงมากห้ามจับใช่ป่ะ บุษไม่เคยดำไปดูขนาดนี้เลย อย่างมากก็แค่ผิวน้ำเอง

14. อิสวาร์ยาไรท์

ขอบคุณ งับ