เพื่อการกุศล ปิดประมูลรอบที่ ๕๙

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 มีนาคม 2012.

1. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป:หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป นำมาจากหนังสือ "หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๑" โดยพระราชพรหมยาน วัดจันทาราม (ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี จัดทำโดย เจ้าหน้าที่ธัมมวิโมกข์

หลวงพ่อตอบ:

1) สร้างพระ 1 องค์ ได้อานิสงส์ 5 กัปป์ ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ สร้างด้วยอะไรก็ตาม หมายความว่าบุญกุศลจะตามหนุนส่งท่านไปทุกภพทุกชาตินานถึง 5 กัปป์........(หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ)....

2) หลวงพ่อฤาษีลิงดำ กล่าวว่า"การสร้างสมเด็จองค์ปฐมทำได้ยาก คือ ว่าเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด การสร้างองค์ปฐมนี้ ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่ โดยใช้บัญชีสีทอง เป็นทองคำล้วนทั้งเล่ม จดบันทึก(เป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่จดธรรมดา) ก็แสดงว่า คนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี้ ต้องเป็นคนมีบุญมาก และไปนิพพานได้เร็วมาก" เพราะบัญชีสีทอง หลวงพ่อฯบอกว่า พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ต้องโมทนาหมด......

3) ผู้ใดสร้างรูปพระพุทธเจ้า จะเป็นองค์เล็กเท่าต้นคาก็ดี ใหญ่กว่าต้นคาก็ดี ผู้นั้นจะได้เป็นพรหม เป็นพระอินทร์ หมื่นชาติแสนชาติ ถ้าเป็นมนุษย์ จะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิหมื่นชาติ แสนชาติ จะไม่เป็นผู้ตกต่ำเลย ตราบจนกว่าเข้าสู่นิพพาน (หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว)......

4) การสร้างพระ เปรียบได้กับธนาคารบุญ ซึ่งจะเกิดบุญกุศลกับผู้ที่มีส่วนในการสร้าง โดยบุญกุศลนั้น จะเกิดขึ้นทุกครั้ง ที่มีผู้มากราบไหว้ สักการะบูชา เท่ากับจำนวนคน และจำนวนครั้ง (หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา).......

5) การที่ผู้สร้างพระพุทธรูปได้เกิดศรัทธา จนถึงสละเงินออกมาสร้างพระพุทธรูปได้ และออกมาทำทาน ในงานฉลองพระพุทธรูปได้ ชื่อว่าเป็นผู้มี "ความเห็นตรง เห็นถูกแท้" เพราะเป็นบุญของตนเอง ไม่ใช่บุญของใครเลย ผู้สร้างพระพุทธรูป ชื่อว่า เป็นผู้ไม่ประมาท ชื่อว่า เป็นผู้ได้เตรียมตัวก่อนตาย (หลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม)

2. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ถามครั้งที่ ๓ ครั้งสุดท้ายครับ

ไม่มีการขยับราคาไม่ว่ารายการใด เที่ยงปิดตาม เวลาที่ขึ้นของเว็บเลยครับ

แต่ถ้ามีการขยับราคา ก็วิ่งต่อแล้วมาว่ากันใหม่ครับ

กราบขอบคุณทุกท่านครับ

3. aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    รายการที่ 1 สีผึ้ง หลวงปู่บุญศรี +รูปภาพหลวงปู่ขนาดห้อยคอ พราหมณ์ 3,999 บาท + แถมพระพรหมฉัตรพรรณรังสีสี่เหลียม(หลวงปู่บุญศรี)1องค์
    รายการที่ 2 พระปิดตา หลวงปู่บุญศรี แสงแข 3,500 บาท + สมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่เสงี่ยม โอภาสี ประดับพลอย พิมพ์ใหญ่ +พิมพ์เล็ก + แถมพระพรหมฉัตรพรรณรังสี(หลวงปู่บุญศรี)1องค์
    รายการที่ 3 เหรียญนั่งพาน หลวงปู่บุญศรี พราหมณ์ 2,099 บาท + ของแถมพิเศษ จาก พี่หมู 2492
    รายการที่ 4 เหรียญพระเจ้าตากสิน วัดพระธาตุผาฮาว พราหมณ์ 2,999 บาท
    รายการที่ 5 เหรียญรุ่นศิษย์สร้างถวาย ปี ๒๕๓๘ พราหมณ์ 1,999 บาท
    รายการที่ 6 ปลัดไม้พยุงมีกริ่ง หลวงปู่บุญศรี chatbu88 9,999 บาท + แถมพระปิดตาปืนแตก 1องค์
    และรูปถ่ายสมเด็จองค์ปฐม
    รายการที่ 7 เหรียญหลวงพ่อคูณ สร้างศาลาเอนกประสงค์วัดหนองสองห้อง Na_mo_ 2,599 บาท + สมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่เสงี่ยม โอภาสี ประดับพลอย พิมพ์ใหญ่ +พิมพ์เล็ก
    รายการที่ 8 ล็อกเก็ตหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ+แถมรูปถ่ายพิมพ์พิเศษ พราหมณ์ 7,300 บาท
    รายการที่ 9 ตระกรุดโพธิ์กลับ หลวงพ่ออั้บ Krishs 179,999 บาท

+ ภาพสมเด็จองค์พระปฐมแจกทั้ง 9 รายการครับ

มหาโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ถ้าผิดพลาดแจ้งได้นะครับ

4. ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขอโมทนาบุญกับผู้ให้และผู้รับ ล่วงหน้าด้วยครับ

5. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมจะออกไปหน้างาน บ่ายแก่ๆจนกว่าจะได้เข้าเว็บอีกที

ไม่มีอะไร เที่ยงตรงก็ปิดครับ

กราบ โมทนาในกุศล สำหรับทุกท่านครับ

6. upavana เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    Sadhu....... anumodana.................

7. putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    มหาโมทนาสาธุกับทุกท่านด้วยจากใจครับ

และขอแสดงความยินดีกับทุกท่านด้วยที่ได้ของดีในงานบุญครั้งนี้ครับ รอบหน้ามาช่วยกันอีกเยอะๆนะครับ

ขอบารมีหลวงปู่บุญศรี หลวงปู่ทรง หลวงปู่เล็ก และหลวงปู่อั๊บโปรดคุ้มครองทุกท่านให้สุขกาย สุขใจ ไม่เจ็บไม่จน รวยๆๆสู่พระนิพพานกันทุกท่านขอรับ

8. moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมมหาโมทนาบุญกับผู้ร่วมประมูลทุกท่านด้วยค่ะ......_/\_

9. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ปิดตามนี้ครับ

กราบขอบคุณ ทุกๆท่านครับ เป็นยกที่ผมตื่นเต้นมากครับ...แหะๆ

รายการที่ ๙ มีราคามาก ผมจะนัดท่านไปถวายหลวงพ่อ ด้วยตนเอง และ รับตะกรุดจากมือท่าน อาจจะไม่สดวกหน่อย แต่ท่านจะได้โมทนาได้ถูกคนครับ

ส่วนรายการที่ ๘ ผมยังหา เบอร์บัญชีไม่ได้ ผมอาจจะรับภาระเองก่อน แล้วนำไปถวายท่าน แต่ผมจะตามไปถามบัญชีที่โรงพยาบาล ว่ามีหรือไม่ครับ

ส่วนรายการที่ ๗ หลวงพ่อคูณ เดี๋ยวหาบัญชีได้ครับ ทำต่อท่านด้วยความเคารพครับ

รายการที่เหลือ เหมือนเดิมครับ กรุณาส่งชื่อที่อยู่ ผมจะรีบห่อของล่ะครับ เรื่องส่งของภาระผม ผมก็อยากจะทำถ้าว่างครับ

10. ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยครับผม

11. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เปิด ปรับ สมเด็จองค์ปฐม

วันนี้ ( ๒๗ มิ.ย.๒๕๕๕ ) เวลา ๑๗.๐๐ น. ปรับบัญชีล่าสุด ขอโมทนาสาธุ กับท่านสาธุชน ผู้มีใจบุญ ใจกุศล ร่วมประมูล บริจาคนำรายได้
    ๑.สร้างห้องปฏิบัติธรรม กรรมฐาน ถวายพระปลัดวิรัช โอภาโส(ศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ณ วัดธรรมยาน ต.นาเฉลียง อ.หนองไผ่ จ.เพชรบูรณ์
    ๒.สร้างพระนาคปรก ๑๔ ศอก ถวายหลวงปู่บุญศรี อินทวัณโณ
    ๓. และสร้างสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปฐมชำระหนี้สงฆ์ หน้าตัก ๔ ศอก พร้อมวิหาร ณ วัดธรรมยาน ต.นาเฉลียง อ.หนองไผ่ จ.เพชรบูรณ์
    ๔.ช่วยค่ารักษาพยาบาล พระภิกษุเจ็บป่วย

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นประธาน พระศรีอาริยเมตไตรย พระปัจเจกพุทธเจ้า ทุกพระองค์ พระพรหมทุกชั้นฟ้า เทพเทวดาทุกชั้นฟ้า ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ท้าวมหาราชทั้งสี่ และพญายมราช ขอจงได้เสด็จมาร่วมรับรู้ ร่วมโมทนา ร่วมเป็นเจ้าภาพ ร่วมถวาย ร่วมรับ ร่วมเป็นสักขีพยาน ร่วมได้รับประโยชน์ ความสุข ในบุญกุศล ของท่านทั้งหลาย ครอบครัว และบุคคลอันเป็นที่รักของท่าน ด้วย เทอญ อิทธิ ฤทธิ พุทธนิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดช เดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่ มะ อะ อุ นี้ด้วยเถิด ขอโมทนา สาธุ

12. กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    โมทนาสาธุ กับทุกๆท่านทุกรายการด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

13. พราหมณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2011
    ได้โอนเงิน 4 รายการแรกผ่านอินเตอเนตแบงกิ้งของกรุงไทย จำนวน 11,199 บาท เมื่อเวลา 18.57 น.สักครู่ที่ผ่านมา คงต้องรอการอัพเดตของโยมอารยา อีกครั้งหนึ่ง
    ส่วนรายการที่ 8 รอความชัดเจนอีกที สาธุ

14. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กราบโมทนา สาธุ พระคุณเจ้า กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

15. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

สมเด็จองค์ปฐม

วันนี้ ( ๒๗ มิ.ย.๒๕๕๕ ) เวลา ๑๗.๐๐ น. ทำบุญเข้าบัญชี ๒๐๐ บาท อธิษฐานทำบุญทุกอย่างในพระพุทธศาสนา อันมี สังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน ชำระหนี้สงฆ์ เป็นต้น ขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมะบูชา และสังฆบูชา ขอตั้งจิตอธิษฐานด้วยกุศลผลบุญที่ได้กระทำมาแล้วแต่อดีต ที่ได้กระทำในวันนี้ และที่จะได้กระทำต่อไปในอนาคต จงเป็นปัจจัยให้ได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ หากยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด บุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้ขอจงได้ส่งผลให้ข้าพเจ้าขอคำว่า ไม่มี คำว่า ไม่สำเร็จ คำว่าไม่สมหวัง จงอย่าเกิดกับข้าพเจ้า ทุกชาติไป ตราบเท้า เข้าสู่พระนิพพาน เทอญ
    อิทธิ ฤทธิ พุทธนิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดช เดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่ มะ อะ อุ นี้ด้วยเถิด

16. chatbu88 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    ผมได้โอนเงินทำบุญผ่าน K mobile Kbank จำนวน 10000.10 บาท เข้าบัญชีเพื่อบ้านเหรียญบินเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อเวลา20.40 น. ขอโมทนาบุญกับพระคุณเจ้า และพี่ๆทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ!

17. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

สาธุ ด้วยกุศลผลบุญที่ท่านได้กระทำมาแล้วแต่อดีต ที่ได้กระทำในวันนี้ และที่จะได้กระทำต่อไปในอนาคต จงเป็นปัจจัยให้ท่านและครอบครัวได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ หากยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด บุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้ขอจงได้ส่งผลให้ท่านและครอบครัว จงอย่าได้พบกับคำว่าไม่มี คำว่าไม่สำเร็จ คำว่าไม่สมหวัง ทุกชาติไป ตราบเท้า เข้าสู่พระนิพพาน เทอญ
    อิทธิ ฤทธิ พุทธนิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดช เดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่ มะ อะ อุ นี้ด้วยเถิด

18. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เมื่อวันที่ 26 มิถุนายน 2555 มีญาติธรรม โอนเงินเข้ามาร่วมทำบุญ 400 บาท
    ท่านผู้นี้คือท่าน อาจารย์ nuanpan หญิงเหล็กใจกล้า แห่งเมืองยะลา ผู้เชี่ยวชาญหลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด ท่านชอบเข้ามาแอบอ่านตอนพวกเราหลับกันแล้วขอฝากท่านไว้ในกระทู้เหรียญบิน –แพโบสถ์น้ำ อีก 1 ท่านนะครับ จำไม่ผิดครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ที่ท่านอาจารย์ nuanpan ได้เข้ามาร่วมทำบุญกับพวกเรา ขอโมทนา สาธุ

19. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

รายการที่ ๘ ตอนนี้ให้ สดวก คงต้องเป็นผมก่อนครับ ท่าน เดี๋ยวจะ PM เบอร์บัญชีไป แล้วผมจะนำไป กราบเรียน หลวงปู่เล็กเอง และ จะขอเบอร์บัญชี ด้านท่านมา อาจจะเป็นศิษย์ที่คอยอุปัฏฐาก อย่างใกล้ชิดท่านมากว่า ๑ ปี ไม่ได้ หนีไปไหน อาจจะสดวกหน่อยครับ

ผมจะได้ไม่ต้องมายุ่งกับเงินทองที่ทำบุญ ใจจะได้สบายๆ เอาดักเอาบุญอย่างเดียวครับ<!-- google_ad_section_end -->

20. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดี และขอโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยครับ