ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

1. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    สาธุครับ ขอให้คุณ am12 สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าต้นกัปป์พระองค์หนึ่งในอนาคตกาลตามที่ปรารถนานะครับ สาธุ สาธุ

ยินดีและอนุโมทนาบุญกับท่าน widya ด้วยนะครับ
    ขอให้ท่าน widya สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตกาลตามที่ปรารถนาด้วยเถิด สาธุ สาธุ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านเช่นกันครับ ขอให้มีแต่ความคล่องตัวในทุกเรื่องและทุกประการครับ สาธุ สาธุ

2. widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขออนุโมทนาบุญอันเป็นมหากุศลกับทุกท่านที่ประมูลได้ธาตุกายสิทธิ์ครับ

..ส่วนข้าพเจ้ามีความตั้งใจคือการถวายกริซเป็นบริวารกฐิน

บัดนี้ก็ได้สมใจแล้ว..เมื่อได้กริซสีขาว

จึงขอฝากกริซนี้ไว้ที่คุณน้ำใสก่อน เมื่อถึงเวลาที่สมควรก็ให้คุณน้ำใสพิจารณา

นำมาให้ทุกท่านร่วมบุญ เป็นเจ้าภาพร่วมกันในคราวกฐินวัดพระพุทธบาทหริภุญชัย จ.ลำพูน

ในปี ๒๕๕๖ พร้อมกับดวงแก้วและจักรแก้วครับ​

3. suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008

อนุโมทนาบุญ ทั้งหมด ทั้งมวล

4. manasdome เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

5. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ..

ขออนุโมทนาบุญกับท่าน widya ที่มีจิตมหากุศลในการถวายธาตุกายสิทธิ์ อันมีจักรแก้วคู่บารมี(สีขาว-ชมพู) กริซสีขาว เพื่อเป็นบริวารกฐิน วัดพระพุทธบาทห้วยทรายขาว จ.ลำพูนในปี ๒๕๕๖ ด้วยเจ้าค่ะ

ในโอกาสนี้ ดิฉัน และคุณ vatechayana ขอเป็นเจ้าภาพในการถวายจักรสีเหลือง ๑ คู่ ที่จะขึ้นมาในอนาคตกาลข้างหน้าเป็นบริวารกฐิน เพื่อให้ครบองค์

- จักรสีขาว เป็นตัวแทนแห่งผู้ปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาณ

- จักรสีชมพู เป็นตัวแทนของผู้ปรารถนาเป็นคู่บารมีพระโพธิสัตว์(นางแก้ว)

- จักรสีเหลือง เพื่อเป็นตัวแทนของผุ้ปรารถนาพระอัครสาวกเบื้องขวา-ซ้าย

นอกจากนี้ยังมีคุณ sun2555 ได้เป็นเจ้าภาพถวายดวงแก้วมณี ขนาด ๑๐ กว่ากก. เพื่อเป็นบริวารกฐินในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับท่าน widya อีกครั้งเจ้าค่ะ

Numsai

6. manasdome เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้ร่วมบุญกับพี่น้ำใส
    และพี่น้องร่วมวงศ์บุญทุกๆ ท่าน
    วัดโพธิญาณรังสี ผมเคยพบพระอาจารย์และเคยไปทำบุญที่วัดมาแล้วครับ
    ตั้งแต่ลงเสาสร้างโบสถ์ครับ โชคดีมีบุญได้มาเจอทำบุญอีกครับ

7. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขออนุโมทนากับท่านวิดยา พี่น้ำใส และพี่ vatechayana ด้วยนะครับ

ที่ได้สละจักรแก้ว(สีขาว สีชมพู สีเหลือง) และกริชสีขาว

และคุณ sun 2555 ที่ได้สละดวงแก้ว เพื่อเป็นบริวารกฐินในครั้งนี้ น่าปลื้มใจมาก

งานบุญในหมู่คณะเรานี่ไหลมาเทมาเรื่อยๆไม่ขาดสายจริงๆ สาธุ สาธุ น่ายินดีจริงๆ มหาสาธุ มหาสาธุ

8. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

..เพิ่ม ๑๐% -ถวายโคมไฟระย้าในโบสถ์ เพื่อทิพยจักขุญาณ..

วันนี้ดิฉันเพิ่งกลับมาจากร่วมบุญผ้าป่าสร้างหน้าบรรณโบสถ์ สำหรับจำนวนปัจจัยรวม ขออนุญาตรายงานในวันพรุ่งนี้ค่ะ

เมื่อวานได้ไปดูรอบโบสถ์ พบบุญบางอย่างที่ทางวัดไม่ได้บอกบุญแก่ญาติโยม คือ บุญโคมไฟระย้า ภายในโบสถ์ จึงขอท่านเป็นเจ้าภาพ ๑ โคม จำนวน ๕,๐๐๐ บาท (ทั้งหมดมี ๓ โคม)

ดังนั้น ในการประมูลวันนี้ ดิฉัน ขอเพิ่มรายการทำบุญอีก ๑๐% หลังหักค่าใช้จ่ายจากทุกรายการ เพื่อร่วมบุญโคมไฟระย้า ๑ โคม

ทั้งนี้ มีปัจจัยได้รับโอนจากคุณ suwat.su ซึ่งได้บูชาจักรแก้วคู่บารมี(ขาว-ชมพู) เกินมาจำนวน ๓,๒๐๑ บาท

ขออนุญาตนำมาร่วมบุญโคมไฟระย้า ๑๒๐๑ บาท อีก ๒๐๐๐ บาทขอนำเข้ากองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตรค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ suwat.su และทุก ๆ ท่านมา ณ.โอกาสนี้อีกครั้งค่ะNumsai

9. sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    เจตนาที่ประมูลตั้งแต่เริ่ม ก็หวังว่าจะประมูลอุณาโลมเพื่อถวายแก่วัดที่ต้องการ อีกประการก็เพื่อบูชาคุณพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์โดยตั้งแต่สมเด็จองค์ปฐม จนถึงสมเด็จพระสมณะโคดม บูชาพระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ บูชาคุณพระธรรม บูชาพระมหาโพธิสัตย์เจ้า บูชาพระอริยสงฆ์เจ้า บูชาคุณบิดามารดา บูชาคุณครูบาอาจารย์ทุกท่าน
    จึงขอความกรุณาคุณน้ำใสช่วยถวายอุณาโลมในงานกฐิน หรือแก่วัดที่เห็นสมควร และขอขอบพระคุณในธรรมทานตาม PM ที่แจ้งให้ทราบ อ่านแล้วซาบซึ้งปิติในใจอย่างยิ่ง ก่อนหน้านี้ประมาณ 10 ปีกว่าๆ เคยไปกราบหลวงพ่อองค์หนึ่งที่วัดท่าไม้ ท่านมองมาที่ผม และกล่าวว่า ผมปรารถนาเป็นพระโพธิสัตย์ ฟังแล้วก็เฉยๆ เพราะศีลเราก็ยังลุ่มๆ ดอนๆ คงจะเป็นไปไม่ได้กระมัง แต่พอได้อ่านธรรมทานของคุณน้ำใสแล้ว เหมือนเป็นการยืนยันในการปรารถนาพระโพธิญาณของผม
    ขอกรรมใดๆ ที่ผมเคยล่วงเกินคุณน้ำใและทุกท่าน ผมขออโหสิกรรม และกรรมใดที่คุณน้ำใสและทุกท่าน เคยกระทำต่อผม ผมอโหสิกรรมให้ทุกประการ
    ขออำนาจพุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญข้าฯ ให้แด่ท่านท้าวสักเทวราชและพระมเหสีทุกๆ พระองค์ ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ ท่านสิทธิจักรินทร์โพธิสัตย์ ท่านพยายมราชและบริวาร เทพยดาที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า เทพยดาที่รักษาธาตุกายสิทธิ์ เทพดาทั้ง 16 ฟ้า 15 ชั้นดิน เทพยดาทั่วแสนโกฎิจักรวาล แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระเพลิง พระพาย ท่านพญาอัสดรนาคราช แลเหล่าพญานาคทั้งปวง
    เหตุที่ต้องแจ้งให้ทราบก่อน เพราะว่าพรุ่งนี้ต้องเข้าปฏิบัติธรรมที่วัดคลองตาลอง อำเภอปากข่อง ตั้งแต่วันที่ 17-21 มิถุนายน 2556 แล้ววันพรุ่งนี้เช้าจะรีบโอนเงินก่อนเข้าวัดครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

10. mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    เนื่องจากผมเห็นว่ายังขาดพระขรรค์อยู่ ผมจึงขออนุญาติร่วมถวายพระขรรค์สีชมพู เพื่อเป็นบริวารกฐินด้วยคนครับ

11. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ..สาธุ..สาธุค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักอีกครั้งค่ะ ที่แท้ก็เป็นศิษย์ร่วมอาจารย์เดียวกันนี่เอง วันที่ลงเสาร์เอกพี่ก็ไปค่ะ กฐินของวัดโพธิญาณรังสี จ.สุรินทร์ยังคงเป็นกฐินสร้างลวดลายหน้าบรรณโบสถ์อยู่ค่ะ เนื่องจากยังขาดปัจจัยอีกหลายแสนบาทค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

12. manasdome เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ผมขอร่วมทำบุญกับพี่ไปเรื่อย ๆ นะครับ

13. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นดิฉันขออโหสิกรรมแก่คุณ sun2555 ทุกประการ และขอน้อมถวายแด่องค์สมเด็จพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ เพื่อเป็นอภัยทานด้วยเถิด..สาธุ..

และขออนุโมทนาบุญที่คุณ sun2555 ได้สละอุณาโลม เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา

สำหรับอุณาโลมนั้น ดิฉันจะนำไปมอบให้กับคุณป้าเนียน(โรงหล่อพุทธปฐม จ.อุทัยธานี) เนื่องจากมีวัดจำนวนมากที่ยังขาดอุณาโลมประดับองค์พระ

เรื่องนี้ท่านอริยบุตร เป็นเจ้าที่ที่บ้าน ท่านเคยรับรองเรื่องของการนำอุณาโลมประดับองค์พระ ๒๑ ศอก ซึ่งคุณน้ำฝนได้เป็นเจ้าภาพ พร้อมให้พวกเราได้ร่วมบุญที่ผ่านมาว่า..

"บุญถวายอุณาโลมประดับพระนลาฏ ๒๑ ศอกนั้น เป็นบุญใหญ่ ประหนึ่งได้สร้างองค์พระนั้นเชียว ผมขออนุโมทนาบุญด้วยขอรับ

นอกจากนี้ ยังมีอานิสงส์ในเรื่องของการทำให้ทิพยจักขุญาณแจ่มใส มีความสว่างไสวในปัญญาญาณ"

ท่านกล่าวเพียงแค่นี้ ขอเวลาไปดูแลบ้านต่อ...

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 อีกครั้งค่ะ

Numsai

14. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ mooom ด้วยค่ะ เท่าที่ทราบจากท่านอนันตกะเทวบุตร(ม้าแก้ว) เคยกล่าวไว้เรื่องการถวายพระขรรค์นั้น ท่านบอกว่า

"การถวายพระขรรค์ในพระพุทธศาสนา และถวายบุญนี้แก่เทวดาทั้งหลาย จะทำให้มีฤทธานุภาพมากขึ้น เมื่อจุติเป็นเทวดาจะมีอานุภาพสูง รัศมีกายสว่างไสว"

และในครั้งนี้เป็นการถวายพระขรรค์ เพื่อเป็นบริวารกฐิน อานิสงส์แห่งบุญยิ่งเพิ่มพูนมากขึ้นเป็นทับทวีคูณ

ขอให้สมความปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาณในอนาคตกาลด้วยค่ะ

Numsai

15. winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    สาธุ ๆ ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ และ กับทุก ๆ ท่านครับ ^^

16. Callme Zupta เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านและขอร่วมถวายองค์ตรีศูรย์สีขาว(เพชรพญานาค)

ผมเป็นสมาชิกคนหนึ่งที่มีความรู้สึกปีติยินดีซาบซึ้งกับทุกท่านในมหากุศลที่ยิ่งใหญ่ในทุกๆกองบุญ และเพื่อถวายเป็นพุทธบูชาแก่องค์สมเด็จพ่อพระปฐมพุทธเจ้า พระวิสุทธิเทพพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ และพระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ ดังนั้นผมจึงขอร่วมทำบุญถวายองค์ตรีศูรย์สีขาว(ขนาดประมาณ2นิ้ว)สมทบไปกับกองกฐินในครั้งนี้ด้วยครับ _/\_ _/\_ _/\_

17. ขาล เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    โอนเงินแล้วค่ะ ตอน 12.04 น. จำนวน 2,000 บาท ประมูล 1,500 ร่วมบุญตามที่พี่น้ำใสเห็นสมควร 500 บาทค่ะ

18. NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำฝนขอกราบอนุโมทนาบุญกับท่านวิทยา, คุณน้ำใส, คุณนัย, คุณmoom, คุณsun2555 และคุณpizza4g ที่ได้ร่วมกันน้อมถวายธาตุกายสิทธิ์ต่างๆ เป็นบริวารองค์กฐิน ซึ่งกองบุญแก้วบรมจักรพรรดิได้รับเป็นเจ้าภาพกฐินวัดพระพุทธบาทห้วยทรายขาว จ.ลำพูน ในปี ๒๕๕๖ นี้...น้ำฝนขอน้อมถวายพระศรีอาริยเมตตรัย ปางจักรพรรดิ ขนาดหน้าตัก ๑๒ นิ้ว ความสูง ๒๒ นิ้ว ซึ่งขณะนี้ปิดทองและเงินรวมทั้งประดับตกแต่งจนเกือบจะแล้วเสร็จที่โรงงานคุณป้าจำเนียร เพื่อรวมเป็นบริวารกฐินในครั้งนี้ด้วยค่ะ

ปล. อยากเปิดให้กัลยาณมิตรเข้ามาร่วมบุญถวายองค์พระศรีอาริย์ด้วยกัน โดยจะนำเงินทั้งหมดร่วมในกองกฐิน แต่จะขอเรียนปรึกษาคุณน้ำใสก่อนนะคะ

_/|\_

19. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ pizza4g ด้วยค่ะ ที่มีเจตนารมณ์อันเป็นมหากุศลที่จะถวายตรีศูรย์สีขาว เพื่อเป็นบริวารกฐิน วัดพระพุทธบาทห้วยทรายขาว อ.เมือง จ.ลำพูนค่ะ

Numsai

20. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สำหรับปัจจัยที่เกินมา พี่ขอนำไปร่วมบุญ ๒ อย่างคือ

๑.ร่วมบุญโคมไฟระย้าภายในโบสถ์ วัดโพธิญาณรังสี จำนวน ๒๐๐ บาทค่ะ

๒.ร่วมกองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีฯ จำนวน ๓๐๐ บาท

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai