ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

1. Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010

คุณ mooom ร่วมถวายพระขรรค์สีชมพู
    พี่น้ำฝนร่วมถวายพระศรีอาริยะเมตไตรยปางจักรพรรดิ์ หน้าตัก ๙ นิ้ว
    คุณ pizza4g ถวายองค์ตรีศูรย์สีขาว

สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ความตั้งใจเดิมของตาลคืออยากร่วมถวายดวงแก้วจักรพรรดิ์เพื่อเป็นบริวารกฐินในปีนี้ด้วยค่ะ
    ดังนั้นจึงขออนุญาตเป็นเจ้าภาพร่วมกับท่านสิทธิสัตตะถวายดวงแก้วมณีหนึ่งดวง
    คาดว่าดวงแก้วน่าจะขึ้นมาทันเวลาก่อนถวายนะคะ อิอิ

หนึ่งสัปดาห์ที่ผ่านมาได้ตั้งใจถือศีล ๘
    อุทิศให้กับเทวดา นางฟ้าที่รักษาดวงแก้วที่เนื่องกับตัวตาลโดยตรง
    ขอให้ท่านช่วยส่งดวงแก้วมณีมาเพื่อทำให้ความปรารถนาของตาลสำเร็จดังตั้งใจหวังเอาไว้
    คาดเอาไว้ว่าท่านน่าจะสงสารเด็กน้อยตาดำ ๆ บ้างนะคะท่าน
    (แอบเห็นเทวดาท่านหนึ่งรัศมีกายสว่างไสวคล้ายแก้วมายืนยิ้มให้ค่ะ
    คิดเองเออเองว่า อีกไม่นานท่านคงมาร่วมบุญใหญ่ด้วย อิอิ)

หากการถวายดวงแก้วมณีไว้ในพระพุทธศาสนายังประโยชน์และเกิดผลบริบูรณ์เพียงไร
    ตาลขอน้อมถวายดวงแก้วนี้ เพื่อบูชาคุณครูบาอาจารย์ทุก ๆ พระองค์
    อันมี สมเด็จองค์ปฐมบรมครู สมเด็จพ่อพระพุทธกัสสป สมเด็จองค์ปัจจุบันเป็นที่สุด และมีหลวงพ่อพระราชพรหมยาน หลวงพ่อปาน ท่านเกษรีฤาษี
    ท่านพระครูวิลาศกาญจนธรรม ท่านจิตโต ท่านสิทธิสัตตะและท่านทั้งหลายที่ไม่ได้เอ่ยนาม
    ผู้เป็นครูบาอาจารย์ ไม่ว่าจะในชาติใดก็ตาม ไม่ว่าจะระลึกได้หรือระลึกไม่ได้ก็ดีค่ะ

2. Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คณะถวายผ้าป่าอิ่มหนำสำราญกันดีจังเจ้าค่ะ
    เมนูอาหารการกินนี่ไม่เคยน้อยหน้าคณะไหน อิอิ ...
    อยากไปด้วยจังค่ะ แต่เสียดายติดธุระ
    ซึ่งก็ขอบอกว่า...พอกลับมาจากตะลอนทำธุระที่เมืองกรุง เหนื่อยแทบขาดใจ
    แต่ทำไมเวลาไปตะลอนทำบุญกับคณะพี่น้ำใสถึงได้ระริกระรี้ ไม่เหนื่อยเลยก็ไม่รู้สิคะ
    ทั้งที่ลำบากกว่ากันเยอะเลย อิอิ อย่างงี้แหละค่ะ ขึ้นชื่อว่าบุญ ย่อมนำความสุขใจมาให้เสมอ ^^

ตาลขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใส พี่หม่อน พี่หนูดี พี่จ๊ะเอ๋ จันทรกาล น้องแพร และท่านอื่น ๆ ด้วยนะคะ
    อิจฉาตาร้อนมากค่ะ งานกฐินปีนี้ที่วัดพระพุทธบาทห้วยทรายขาวจะไม่ยอมพลาดด้วยประการทั้งปวง

ปล.รูปสวยมากค่ะพี่หม่อน

3. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญในมหากุศลครั้งนี้ด้วยค่ะ การสละของมีค่าเป็นการสละได้ยากยิ่ง แต่ผู้สละได้หายากยิ่งกว่า ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

เท่าที่ทราบ ปัจจุบันทางวัดได้ปิดบัญชีนี้ไปแล้วค่ะ ร่วมบุญที่วัดหนองเก่าได้เช่นกันค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

4. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

กรุณาแจ้งชื่อที่อยู่ผ่าน PM เพื่อขัดส่งเพชรพญานาคด้วยค่ะ

ขอให้สมความปรารถนาทุกประการค่ะ

Numsai

5. ta2498 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    สามารถร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก ๒๑ ศอก
    ที่วัดหนองบ้านเก่า อำเภอเมือง จังหวัดกาญจนบุรี ขนาดและพิมพ์เดียวกับวัดท่าขนุน เริ่มลงมือก่อสร้างราวเดือนเมษายน ๒๕๕๖
    "ชื่อบัญชี พระธรรพ์ณธร ธมฺมทินฺโน"
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขา เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร์
    เลขที่บัญชี ๓๖๕-๒-๒๗๗๘๙-๙ (365-2-27789-9)

จะมีการบวงสรวงหล่อสร้างสมเด็จองค์ปฐม วันที่ ๑๓ ก.ค.๕๕ โดยมีพระอาจารย์เล็ก เจ้าอาวาสวัดท่าขนุนเป็นประธานพิธีด้วยครับ

หรือร่วมสร้างบุญกับกองบุญแก้วบรมจักรพรรดิ์กับพี่น้ำใสและพวกเราได้ที่
    พุทธารา โรจนฤทธิกร เพื่อกองทุนสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร
    เลขที่ 080-255022-7
    ธนาคารไทยพาณิชย์
    สาขา ถนนศรีนครินทร์ (กรุงเทพ–กรีฑา )
    ประเภทออมทรัพย์-สะสมทรัพย์

6. ขาล เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    พี่น้ำใสค่ะ ขาลส่งอุนาโลม 3 สี ขาว ม่วง ฟ้า ฝากไปให้ที่โรงหล่อพระพร้อมกับอุนาโลมสีม่วงที่ประมูลได้ ems เลขที่ EJ 8727 8273 7 TH อนุโมทนา ค่ะ เมื่อวานได้รับพระแก้วใสแล้วจ้า

7. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ลงให้แล้วนะคะ แต่บางเรื่อง ไม่สามารถกล่าวในที่สาธารณะได้ค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

8. Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ฮั่นแน่...ตัวป่วนประจำเมืองกลับมาแล้ว ที่แท้ก็หลบไปจำศีลนี่เอง...การตอบแทนบุญคุณ ครูบาอาจารย์ เทวดา นางฟ้า ที่ดีที่สุด
    ก็คือ ทาน ศีล ภาวนานี่แหละ...พี่ขออนุโมทนาบุญด้วยนะจ๊ะ เผื่ออานิสงค์จะส่งผลถึงพี่บ้าง อิ อิ

ไปทำบุญกับพวกพี่ ลำบากมากเลยนะ...มีคนขับรถประจำตำแหน่งให้ด้วย...เฮ้อ คนบุญเยอะก็งี้แหละมีคนขับรถให้นั่ง ไม่ได้บ่นนะ เพราะสมเด็จองค์ปฐมท่านสอนว่า...การตั้งใจทำงานบุญด้วยจิตบริสุทธิ์ และทำอย่างเต็มกำลัง ไม่บ่นเมื่อเหนื่อยยากจากงานบุญนั้น ส่งผลให้เป็นผู้ที่มีลาภมากในอนาคตกาล...พี่อยากได้อานิสงค์นี้จ้า ;););)

9. Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สาธุ สาธุ ... พี่หม่อนได้แน่นอนค่ะ ดูจากชาตินี้ก็ได้บ้างแล้ว...อิอิ
    ต่อไปหนูจะไม่บ่นเหนื่อยแล้วเหมือนกันค่ะ สู้ ๆ นะคะ

ปล.ปลื้มปิติมากค่ะที่ได้อ่านบุพกรรมของสมเด็จองค์ปฐมฯ และบุพกรรมของสมเด็จพระพุทธกัสสป
    อ่านแล้วน้ำตาจะไหล ขอบพระคุณมากค่ะพี่น้ำใส สำหรับธรรมทานอันดีเยี่ยมนี้
    ขออนุโมทนาสาธุบุญทุกประการค่ะ

10. half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านทั้งหมดทั้งมวลด้วยครับ

ได้อ่านบุพกรรมของสมเด็จองค์ปฐมฯ และบุพกรรมของสมเด็จพระพุทธกัสสป
    แล้วมีความรู้สึกเหมือนน้องตาลเลยครับ
    อนุโมทนากับพี่น้ำใสด้วยครับที่ได้นำมาเล่าเป็นธรรมทาน :cool:

11. Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้สึก ปลื้มปิติที่ได้ฝึกมโนมยิทธิ กับพี่น้ำใส

ก่อนอื่นต้องกราบขอบคุณพี่น้ำใส ที่เป็นศิษย์ผู้พี่ ที่คอยห่วงใยและประคับ ประคอง น้องๆ ในยามทุกข์ยากเสมอๆ
    ผลของการฝึกมโนของตัว ดิฉันเองได้เพียงการสัมผัสด้วยใจ เท่านั้น ยังไม่ได้ ทิพจักขุญาณ แต่การฝึกกับพี่น้ำใส เหมือนพี่ที่จูงมือน้องๆ
    ให้ไปสัมผัสได้ด้วยตัวเอง สิ่งที่ประเสริฐที่สุดในชีวิต คือได้กราบองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่เราได้รู้จักแต่ในพุทธประวัติ
    ไม่เคยคิดว่าในชีวิตนี้จะสามารถกราบองค์จริงของท่านได้ ในแดนนิพพาน

***บรรยากาศในแดนบุญ กับแดนบาปในนรกต่างกันโดยสิ้นเชิง

 เมื่ออยู่ที่พระนิพพาน หรือ พระจุฬามณี มีแต่ความปลื้มปิติ และคำอวยพรจากสมเด็จท่าน

 แต่เมื่อลงไปที่แดนนรก สิ่งแรกที่สัมผัสได้คือกลิ่นสาป และความอึดอัด บรรยากาศในความรู้สึกคือไม่อยากอยู่อยากขอพี่น้ำใสกลับเร็วๆ
    แต่ทำไม่ได้ ต้องรอคดีความของน้องหนูดี ให้จบก่อน

ไม่ว่าชาตินี้หรือชาติไหนๆ ถ้าจะต้องเกิดอีก จะไม่ขอข้องเกี่ยวกับสิ่งที่เป็นบาปทั้งปวง กลัวจริงๆ

หลายสิ่ง หลายอย่างที่เป็นปริศนา ถูกไขข้อข้องใจด้วยมโนมยิทธิ ที่มีทิพจักขุญาณที่แจ่มใส นี่เอง

***ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่ยังไม่ได้มโนมยิทธิ

***เริ่มต้นตั้งแต่วันนี้ด้วยความต่อเนื่องและสม่ำเสมอ พร้อมกับการสะสมบุญไปเรื่อยๆ คงได้สักวันหนึ่งแน่นอน...(บอกกับตัวเองค่ะ)
    ถ้าหลายท่านจะนำไปปฏิบัติด้วย ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

*** เร็วๆ นี้จะมีโครงการดีๆ นำโดยพี่น้ำใส จะนำพาญาติธรรม ที่มีความตั้งใจที่จะฝึกมโนมยิทธิ ไปฝึกปฏิบัติที่วัดท่าซุงทุกๆ เดือนค่ะ
    รายละเอียดต่างๆ จะแจ้งให้ทราบในโอกาสต่อไป แต่ที่แน่ๆ ดิฉันขอจองหนึ่งที่นั่ง ตั้งแต่บัดนี้และตลอดไป

ขอน้อมถวายบุญที่ได้สั่งสมมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า สมเด็จองค์ปฐมต้น และ ทุกๆ พระองค์ เพื่อเป็นพุทธบูชา...
    ขอน้อมรับทุกคำอวยพรด้วยความปลื้มปิติและจะตั้งใจทำงานบุญด้วยจิตบริสุทธิ์ และทำอย่างเต็มกำลัง และจะไม่บ่นเมื่อเหนื่อยยากจากงานบุญนั้น ........

12. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ เรื่องนี้ก็มีเหตุเหมือนกันค่ะ ครือว่า...

ช่วงบอกบุญก่อนที่พี่จะนำของประมูล เพื่อทำบุญ ๑๐๐% นั้น พี่ยุ่งเกี่ยวกับเรื่องส่วนตัวหลายอย่าง จนไม่มีเวลาบอกบุญ อีกประการ จากนี้ต้องบอกบุญกฐินของวัดพระพุทธบาทห้วยทรายขาว เนื่องจากปวารณาไว้แล้ว

พอดูยอดปัจจัยที่รับบริจาค ขณะนั้นได้เพียง ๑๖,XXX.XX เท่านั้น จึงเกิดความกังวลว่า จะได้ปัจจัยไม่มาก

พอดีเกิดสิ่งมหัศจรรย์เกิดขึ้นในการประมูลจักรจักษุชินวงศ์ และศุภมาศมณีศรี ทำให้ตัดสินใจว่า จะเพิ่มการทำบุญจาก ๒๐% เป็น ๕๐% หลังหักค่าใช้จ่ายค่ะ

จากนั้นจึงไปดูกรุสมบัติของตัวเองว่า มีอะไรบ้างคิดว่า คราวนี้จะนำดวงแก้ว และธาตุกายสิทธิ์ที่มีมาประมูลเข้าวัดทั้งหมด และคุณ Phuya ได้ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพในการประมูลครั้งนั้นค่ะ

ยอดทั้งหมดก็รวมได้ ๗๐,๐๐๐ บาท ได้โอนปัจจัยไปที่วัดล่วงหน้า และเมื่อรวบรวมยอดทั้งหมดได้หนึ่งแสนสองหมื่นกว่าบาท ความเหน็ดเหนื่อยก็หายไปเป็นปลิดทิ้งค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมแรงร่วมใจสละทรัพย์สร้างกุศลครั้งนี้ด้วยค่ะ

Numsai

13. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับน้องเอ๋ที่นำหมายเลขบัญชีมาแจ้งให้ร่วมบุญพวกเราได้ร่วมบุญด้วยค่ะ

ผลบุญแห่งการประชาสัมพันธ์บอกบุญทาง internet นี้ ท่านบอกว่า..จะส่งผลให้เป็นผู้ที่มีชื่อเสียงขจรกระจาย มีปัญญาเฉียบแหลม ฉับไวค่ะ

ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลด้วยค่ะ

Numsai

14. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงแล้ว มีผู้ที่ประสงค์จะเป็นเจ้าภาพดวงแก้วนั้น ได้แจ้งเจตจำนงไว้กับพี่ตั้งแต่หลังงานกฐินปี ๕๕ คือ ท่าน widya และคุณ vatechayana เนื่องจากทั้งสองท่านได้เป็นเจ้าภาพดวงแก้ว เพื่อเป็นบริวารกฐินปี ๕๕ ที่ผ่านมา

ต่อมาเมื่อคุณ sun2555 ประกาศถวายดวงแก้วที่ประมูลได้เป็นบริวารกฐิน ทั้งสองท่านก็บอกว่า ขอเป็นเจ้าภาพอีกดวงหนึ่งร่วมกัน

พี่จึงได้อธิษฐานดวงแก้วที่จะมาถวายนั้น เป็นดวงแก้วคู่บารมีของคุณ sun2555 ค่ะ

มาบัดนี้ น้องน้ำตาลได้ประกาศต่อหน้าสาธารณะว่าจะถวายดวงแก้วเป็นบริวารกฐิน

ท่านที่ปรากฏให้เห็นนั้นคือ เทวดาประจำดวงแก้วของคุณ sun2555 ค่ะ ท่านคงงงจะเอาไงดี อธิษฐานคนละครั้งไม่ตรงกัน (อิอิ)

เรื่องนี้ พี่จะนำความไปปรึกษาท่านผู้เป็นใหญ่ที่ดูแลเรื่องนี้อีกครั้งค่ะ ว่า..

จะทำให้เทวดารักษาดวงแก้วที่ต้องการจะให้คู่บารมีของท่านมาทำหน้าที่ร่วมกัน หรือจะทำให้อธิษฐานของน้องน้ำตาลสมปรารถนา คงเป็นเรื่องของเบื้องบนจัดสรรค่ะ

แต่น้องน้ำตาลได้เป็นเจ้าภาพหลักแน่นอนค่ะ :cool:

ขออนุโมทนาบุญในมหากุศลของน้องในครั้งนี้ด้วยค่ะ

Numsai

15. Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบขอบพระคุณท่านวิทยา พี่นัย พี่น้ำใส ด้วยนะคะ
    อิอิ ยิ้มหน้าบานเลย ... สงสัยวันนี้จะบานทั้งวัน
    ฮิฮิฮิ

pig_ballet pig_ballet pig_ballet

16. NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำฝนขอจองหนึ่งที่นั่งตั้งแต่เริ่มโครงการและตลอดไปแบบคุณหม่อนด้วยค่ะ :VO

*** เร็วๆ นี้จะมีโครงการดีๆ นำโดยพี่น้ำใส จะนำพาญาติธรรม ที่มีความตั้งใจที่จะฝึกมโนมยิทธิ ไปฝึกปฏิบัติที่วัดท่าซุงทุกๆ เดือนค่ะ
    รายละเอียดต่างๆ จะแจ้งให้ทราบในโอกาสต่อไป แต่ที่แน่ๆ ดิฉันขอจองหนึ่งที่นั่ง ตั้งแต่บัดนี้และตลอดไป

17. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    โครงการนี้ น่าสนใจแล้วแต่บุญจะพาไป ถ้าว่างก็จะไปด้วยนะครับ
    ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับ พี่น้ำใส และทุกๆคน

18. Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับน้องหนูดีที่อนุญาตให้นำเรื่องนี้มาเล่า เพื่อเป็นธรรมทานค่ะ

ขอให้มีความคล่องตัวทั้งการเงิน การงาน และเจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

Numsai

19. Paktawadee เป็นที่รู้จักกันดี

หนูดีขอขอบพระคุณพี่น้ำใสค่ะ ที่เป็นพี่สาวที่คอยห่วงใยน้องจริงๆห่วงใยน้องเสมอๆ

อดีตเราไม่สามารถรู้ได้เลยว่าเราได้ทำกรรมกับใคร ที่ไหน เมื่อไร อย่างไร เป็นบาปขนาดไหน การได้ฝึกมโนมยิทธิ กับพี่น้ำใสทำให้ทุกอย่างชัดเจนและกระจ่างชัดจริงๆ

ประสบการณ์ถวายผ้าป่าและการฝึกมโนมยิทธิในคราวนี้ของหนูดีมีดังนี้ค่ะ

บุญทุกอย่างเป็นไปด้วยดีค่ะ การฝึกต้องสมาทานพระกรรมฐาน
    ค่ะหนูดีและพี่ๆทั่งพี่น้ำใส พี่หม่อน พี่เอ๋ เราทั้ง4 ได้นั่งสมาทานอยู่
    หน้าพระพุทธรูป หนูดีก็เห็นพระพุทธรูปยิ้มให้แบบเมตตาก็บอกพี่เอ๋
    ว่าท่านยิ้มให้ บังเอิญพี่น้ำใสมีโทรศัพท์มาเลยยังไม่ได้บอกพี่น้ำใส
    พอพี่น้ำใสโทรศัพท์เสร็จก็เข้ามาบอกว่าพระพุทธเจ้าเสด็จมาโปรด
    หนูดีกับพี่เอ๋นั่งมองหน้ากันแล้วยิ้มด้วยความปิติใจ และ การได้กราบพระพุทธเจ้า
    ทั้ง3พระองค์บนพระนิพพาน พระองค์ทานกล่าวกับหนูดีว่าเรานะมีครูบาอาจารย์ที่ดี
    ทำไมถึงจะทิ้งเสียละ ทำไมไม่เข้านิพพานโลกหมุนไปเราไม่ได้หมุนตามเห็นไหม
    หนูดีขอถวายบุญทุกบุญที่ทำมาดีแล้วแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน เพื่อเป็นพุทธบูชา
    ถวายพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ด้วยเศียรเกล้า กราบสาธุ..เจ้าค่ะ.

และการที่พระองค์มีเมตตานำทางหนูดีไปฟังคำพิพากษาในการลงไปครั้งนี้
    แบบยังมีชีวิตอยู่ หนูดีเห็นภาพที่ปรากฏอยากกระโดดหนี้ด้วยความตกใจ
    เจ้ากรรมที่มารอร้องทุกเยอะมากๆตั้งแต่บรรไดลงไปจนสุดตา หนูดีทำอะไรไม่ถูก
    ขอตั้งจิตขอบารมีพระพุทธองค์คุ้มครองลูกด้วย และท่านพี่ทั้ง3ที่นั่งรอการพิพากษาของหนูดีก็ช่วยแผ่เมตตา
    บางท่านรับและรอยขึ้นด้านบนเป็นดวงกลมสีขาว บางท่านได้รับบุญแล้วกับไปชดใช้กรรมต่อ
    และหนูดีขออนุญาตเล่าถึงท่านที่ไม่ยอมรับผลบุญใดๆนะตอนนี้ หนูดีนะความรู้สึกตอนนั้นสำนึกผิด
    ในสิ่งที่ในอดีตได้ทำกับท่านเจ้ากรรมนายเวรไว้จริงอยากร้องให้:'( กลัวก็กลัว
    คือท่านไม่ยอมจริงโชคดีที่มีการเจรจาต่อรองกัน ท่านต้องการบุญบวชพระ หนูดีรับปากว่า
    จะทำให้ ที่หนูดีเล่าให้ฟังก็เพราะกลัวหนูดีจะลืม. พอออกจากสมาธิหนูดีก็บอกพี่เอ๋ว่า
    เจ้ากรรมท่านเป็นพม่า และโกธรหนูดีมากที่ไปทำร้ายท่านถึงชีวิตในอดีต ทั้งพี่น้ำใส
    พี่หม่อน พี่เอ๋ และหนูดีนั่งสรุปสิ่งที่เกิดขึ้น พี่หม่อนบอกว่าถ้าเจ้ากรรมของหนูดี
    อโหสิกรรมให้พรุุ่งนี้หนูดีต้องไม่มีอาการปวดหัวเพราะทุกครั้งที่ทำบุญใหญ่หนูดี
    จะปวดหัวมากๆถึงขนาดต้องหยุดงานเลยที่เดียว และทุกท่านก็ลุ้นว่าหนูดีจะปวดหัวหรือไม่

สรุปหนูดีไม่ปวดหัวเลยแม้แต่น้อย แม้จะนอนดึงถึง2คืน และนี้คือผลที่เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรมให้หนูดี

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญ ณ โอกาสนี้ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    ที่เคยล่วงเกินมาแล้วแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา
    ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบท้าวเข้าสู่พระนิพพาน
    และใครก็ตามที่เคยล่วงเกินข้าพเจ้าตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันข้าพเจ้าอโหสิกรรมทั้งหมด
    ทั้งสินยกถวายพระพุทธเจ้าเป็นอภัยทานเพื่อจะได้ไม่มีเวรมีกรรมต่อกันอีกต่อไปเถิด สาธุๆๆ

หนูดี

20. NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

ในสังสารวัฎนี้ กรรมดำที่ทำคงยากที่จะประมาณว่ามากแค่ไหน...หากจะต้องกล่าวโทษผู้ใด คงกล่าวโทษได้แค่อวิชชา...ได้อ่านที่น้องหนูดีโพสต์แล้วเข้าใจได้ทันทีว่า พระบรมศาสดาอันเป็นที่รักยิ่ง ทรงมีพระเมตตาและปรารถนาให้พวกเราได้เข้าถึงนิพพานภายในชาติปัจจุบันนี้

ขอกราบพระบาทของพระสัมมาสัมพุทธะทุกพระองค์ด้วยความเคารพเทิดทูนบูชาอย่างยิ่ง

_/|\_ _/|\_ _/|\_