ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

................................................
    ...ขอบคุณ..และ..ยินดีต้อนรับครับ..คุณพี่Supatorn.............................

2. โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับคุณลุง เนื้อหาสาระของคุณลุงยังเข้มข้นเหมือนเดิมไม่เปลี่ยน สุดยอดครับ
    ยังตามอ่านบทความที่คุณลุงเขียนอยู่เสมอครับ

3. lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ภาพประกอบ ที่นำมาลง งดงามมากๆเลยค่ะ คุณ ลุง ขอบคุณค่ะ

4. โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพสวยมากครับ ขอบคุณครับ..:cool: ว่าแต่คุณลินหายดีหรือยังครับ

5. lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตอนนี้ขาเริ่มจะยุบแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะในความเป็นห่วงค่ะ(k)

6. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

....................................................
    ...ต้องขอบพระคุณ..ต่อweb..และเจ้าของภาพ..ด้วยครับ..ถ้าไม่มี..คงยากต่อความเข้าใจ..ถือว่าขอยืมมาเป็น..วิทยาทานนะครับ..ไม่ใช่เพื่อ..การค้า...ขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วย..ครับ..

7. กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    มาถึงตอนนี้ก็เยี่ยมทั้งเรื่องและภาพเลยล่ะครับพี่ modpong ชอบครับ

8. buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

หายเร็วๆเด้อออออออออ

9. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> ขอขอบคุณ..ทุกๆท่านที่
    Post มาให้กำลังใจ..ชม..และติดตาม
    ......................................................สวัสดีทุกท่าน....................................................
    .......กุรข่า..นักรบเลือดดุ............................................................................................
    ......................................การรบ..ของอังกฤษ..ที่ได้เปรียบส่วนของกุรข่า..คือ..การปิดล้อม
    ชายแดนทั้งหมด..ผมเคยบอกไปตั้งแต่ตอนต้น..แล้วเรื่องที่..สินค้า..ต่างๆ..แม้กระทั่ง..อาหาร
    ยารักษาโรค..ก็..อาศัยการ..แลกเปลี่ยนซื้อขายกับทางอินเดียเป็นหลัก..เมื่อ..เวลา..ผ่านไปๆ
    ..แม้..การรบของกุรข่า..จะยันอังกฤษได้..แต่เสบียง..ก็..ร่อยหรอลงทุกที..แนวต้านหลายแนว
    ด้านฝั่งตะวันตก..ที่ยันไว้ได้..ก็ต้องเจอปัญหา..เสบียงกรัง..ซึ่งตอนนี้เริ่มจะเดือดร้อน..กันทั้ง
    เนปาล..แล้ว..และเริ่มต้อง.ลดเสบียง..ลง..การนำส่งเสบียง..ก็ลำบากขึ้น..ทำให้แนวต้านต่างๆ
    ต้อง..ขยับมาทางตะวันออก..คือ..ค่อยๆขึ้นเขา..มาเรื่อยๆ..พูดง่ายๆ..ก็คือ..อังกฤษ..ก็..สามารถ
    ค่อยๆ..รุกคืบมาได้เอง..โดย..ไม่ต้องเสียไพร่พลมาก..เพราะรู้ว่า..เนปาล..กำลังลำบาก..เพราะ
    อด..การเข้าโจมตี..ก็เป็นการฆ่าตัวตายเปล่าๆ..สู้คุม..รักษาระยะ..เคลื่อนที่ตามแนวต้านที่ค่อยๆ
    ถอย..ไป..บีบให้มันอดอยาก..เดี๋ยวเสบียงมันหมด..มันก็ไม่มีปัญญา..มาสู้เอง..จำที่ผมเคยเล่า
    เรื่องปัญหากับ..ทิเบต..ได้มั้ยครับ..ก็เรียกว่าแม้จะสงบศึกไป..แต่ก็กลายเป็นไม้เบื่อ..ไม้เมา...
    ควันกรุ่นๆ..พอทิเบต..รู้ว่า..เนปาล..กำลังโดนอังกฤษล้อม..ทิเบต..ก็เลยชอบไป..และทำไม่รู้ไม่
    ชี้ไปเลย..ความจริงการค้าของ..สองประเทศ..หลังสงคราม..ก็ลดลงไปมากแล้ว..เนปาลเลยไม่
    สามารถ..พึ่งทางเนปาลได้..อีกทั้ง..สิกขิม..ที่อยู่ทางใต้..ซึ่งสร้างปัญหา..มานาน..ก็ยุติการค้า
    กับเนปาล..ไปเลย..ยิ่งมี..กำลังส่วนแยกของอังกฤษ..ส่วนหนึ่ง..ไปช่วยยุยง..และรับปากช่วย
    สิกขิม..สิกขิมยิ่งชอบ..โดยนายพลLaitor..ที่นำกำลัง ๒,๐๐๐ ไปสนับสนุน..สิกขิมด้วย.....
    .......เนปาล..เลยกลายเป็น..เสือลำบาก..และกำลังจะติดจั่น..โดดเดี่ยวอย่างแท้จริง..ข้างรัฐบาล
    ..ก็เครียดหนัก..เพราะอังกฤษค่อยๆคืบมา..เรื่อยๆ..การที่อังกฤษ..จะถอยออกไปง่ายๆ..ไม่มีทาง
    เพราะ..อังกฤษเปลี่ยนกลยุทธ..เพราะรบแล้วสู้..กุรข่าไม่ได้..ก็เลยใช้วิธีบีบแทน..ให้เข้าตาจน
    เอง...เนปาลเป็นประเทศที่อยู่เชิงเขาหิมาลัย..เมื่อแนวตะวันตก..ค่อยๆถอยมา..นั่นก็คือ..ค่อยๆ
    ขึ้นที่สูงมาทุกที...ผบ. AmarSinghTappa..เองก็อยู่ที่Gadwan..ต่อไม่ได้..แม้อังกฤษ..จะทำอะ
    ไร..ไม่ได้..ก็ต้องเจอปัญหาที่ว่า..ต้องขยับแนวร่น..ขึ้นมาอยู่บน..ที่ราบสูงDEUTHAL(Deothal)
    ..จน..ต้องมาตั้งกองบัญชาการที่ป้อมMaluan..เพื่อจะยัน..ไม่ให้อังกฤษ..คืบหน้าได้อีก.....
    ....................................................ต่อตอนหน้าครับ......................................................
    .................................................................................................................................
    .................................................................................................................................
    ..................................................ขุนแผน VS ขุนแผน...................................................
    .........อ่านตอนที่..แล้ว..ก็คงทราบข้อสรุป..ของผม..ก็คือ..หลวงพ่อวัดหน้าพระเมรุท่านเป็นพระ
    พุทธรูปทรงเครื่องมาแต่แรก..และ..พระเจ้าปราสาททอง..เกิดinspiration( แรงบันดาลใจ...
    ขอกระแดะ..เป็นฝรั่งหน่อย)เลย..มาเลียนแบบไป..ทำพระทรงเครื่องที่ซุ้มทิศ..วัดไชยวัฒนาราม
    ........ซึ่งจะไม่เหมือน..ข้อสันนิษฐาน..ในบางกระแส..................................................
    ..............................................................................................................................
    ......ที่ผม..ยกเรื่องการที่..พระมหากษัตริย์จะทรงสร้าง..พระที่มีรูปแบบ..เฉพาะ..เพื่ออุทิศเป็น
    ส่วนบุญกุศล..กับศาสนา..และเป็น..เปรียบเสมือน..ตัวแทน..พระองค์ท่านเอง...ก็เป็นธรรมเนียม
    ..ต่อๆกันมา..จนถึงรัตนโกสินทร์..แม้แต่กษัตริย์รุ่นหลัง..สร้างอุทิศให้..และตั้งชื่อ..ตามพระนาม
    ด้วยซ้ำ..เช่นที่อยู่..ในปราสาทเทพบิดร..ในพระบรมมหาราชวัง..เป็นต้น...................
    (..อย่างที่ตอนที่แล้วที่ผมบอกว่า..ยังขัดแย้งใน..ตัวเองว่า..หลวงพ่อวัดหน้าพระเมรุ..อาจจะเป็น
    เสมือน..ตัวแทนของพระราชบิดา..สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ..ซึ่งมีทางเป็นไปได้ว่า..อาจมี
    การบรรจุพระอัฏฐิ..เข้าไว้ด้วย...เมื่อผมคิดอย่างนี้..ก็ไม่แปลกใจ..ที่กษัตริย์อลองพญา..จะถูก
    ลงโทษ..จนถึงพระชีพ..เพราะพระวิญญานของสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ..ที่สถิตย์อยู่...
    พระองค์ท่าน..ก็เป็นกษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่..พระองค์หนึ่งของอยุธยา..มันเหมือนเป็นการหยามหมิ่น
    กัน...ลองคิดดูว่าวิญญานท่านที่เป็นกษัตริย์ระดับนี้..ต้องเป็นวิญญาณชั้นสูงขนาดไหน..เสีย
    กรุง..โดนพม่าเผา..กันวอด..ไปทั่ว..แต่โบสถ์วัดหน้าพระเมรุ..พม่าไม่กล้ายุ่ง..มันคงไม่ลืมหรอก
    ครับ..อยู่ไม่ห่างจากพระราชวัง..โบสถ์เบ้อเริ่มเทิ่ม..ช่อฟ้าโบสถ์เห็นได้แต่ใกล..มันจะต้องเจอ..
    อะไรสักอย่าง..ที่ทำให้มันไม่กล้า..แม้แต่ตอนที่พม่าไปแล้ว..กรุงศรีฯกลายเป็นเมืองร้างมีแต่
    ทรากปูน..พี่จีน..พี่ไทย..ที่เที่ยวมาขุดสมบัติ..หาทอง..เจดีย์กี่อัน..พระพุทธรูป..ฐานชุกชี..พรุน
    หมด...ก็ยังไม่กล้าแตะ..โบสถ์หลวงพ่อวัดหน้าพระเมรุ..ผมว่า..ใครที่ชอบ..ห้อยพระ..หรือ..พระ
    บูชา..ที่มีชื่อมงคล..หลวงพ่อวัดหน้าพระเมรุ..นี่แหละชื่อเหมาะมาก..พระพุทธนิมิตรพิชิตมารฯ
    ..เพราะท่าน..พิชิตมาร..ที่มากล้ำกราย..จริงๆ..........)......................................
    .......เมื่อวกกลับมาดู..เรื่องการสร้างพระเพื่ออุทิศถวายเป็นพระราชกุศล..
    แก่..ศาสนา..และเพื่อ..พระองค์ดำ..พระองค์ขาว..เหล่าทหารหาญที่ร่วมรบเพื่อชาติ..หรือ..แม้
    กระทั่ง..พระพี่นางสุพรรณกัลยา..ที่เป็น..สิ่งเทิดทูญ..กำลังใจ..และมิ่งขวัญให้พระอนุชา..โดย
    พร้อมเพรียงกัน..ในครานี้..โดยมีสิ่ง..ที่เปรียบเหมือน..วัตถุที่เป็นมงคล(อย่าไปนึกถึง..ศัพท์พระ
    เครื่องนะครับ..)แทน..ผู้ที่เกี่ยวข้องด้วย..ก็คงไม่แปลกอะไร..เพราะพระองค์ดำ..เป็นผู้มีน้ำพระ
    ทัยกว้างขวาง..เป็นที่ยอมรับ..ท่านจะไม่คิดแต่พระองค์เองแน่นอน..ไม่งั้น..ป่านนี้ชาติเราต้อง
    เป็นขี้ข้า..พม่า..ยาวนานแน่...........................................
    ..........จึงเป็นที่มา..ของข้อสันนิษฐาน..ของผมที่จะเล่าถึง..ในคราวหน้าครับ..................

.................................................สวัสดี........................................................................

10. บัณฑิต05 Active Member

15 พฤศจิกายน 2010
    เรื่องนักรบกรุข่า กำลังสนุกเลยครับคุณลุง
    อ่านเรื่องของคุณลุงแล้วเหมือนนั่งดูหนังดีๆ เรื่องหนึ่งเลยครับ นึกถึงบรรยากาศสมัยเด็กๆ ตอนอยู่บ้านนอก มาจองที่ปูเสื่อดูหนังตั้งแต่เย็น แต่ของคุณลุงบรรยากาศเหมือนหนังขายยาคือถึงตอนกำลังลุ้นมันๆ พวกเล่นหยุดขายยาเฉยเลย (แซวเล่นนะครับ ) ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณลุงนะครับ

11. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...................................................
    ..ขอบคุณ..และ..ยินดีต้อนรับครับ......
    ...คุณบัณฑิต..พูดถูก..เมื่อผม..เด็กๆ..ร่วมๆ๕๐ ปี..มาแล้ว...ไปไหนกลางคืน..สิ่งบันเทิง..ก็หนังขายยา..เยอะแยะ..รอบๆ..ขอบเมืองแถวบางเขน..บางนา..ตรึม..ผมคุ้นบรรยากาศ..ก็คงซึมเข้ามาเอง..
    ...ดีนะ..ที่พอหยุด..ช่วงไม่ขายพระ..แทนยา.....

12. anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

^_^ เห็นด้วยกับคุณลุง ครับ
    เรื่องของดีราคาเยาว์

ใครที่ชอบ..ห้อยพระ..หรือ..พระ บูชา..ที่มีชื่อมงคล..หลวงพ่อวัดหน้าพระเมรุ..นี่แหละชื่อเหมาะมาก..พระพุทธนิมิตรพิชิตมารฯ ..เพราะท่าน..พิชิตมาร..ที่มากล้ำกราย..จริงๆ

ตอนที่ผมสับสนเรื่องงาน เคยเสี่ยงเซียมซีถามท่าน แต่ในใจก็ไม่ค่อยเชื่อถือเท่าไหร่ ปรากฎว่าผลเซียมซี แทนที่จะเหมือนๆ กับที่เราเคยอ่าน กลับเป็นบทพูดคุยโต้ตอบ เหมือนท่านคุยกับเรา ความว่า " ถ้าเจ้าไม่นับถือ จะมีผลอะไร ....ประมาณนี้อะครับ " ผมหละทึ่งเลย

โครงการถวายพระบรมสารีริกธาตุทั่วทุกวัดฯ ทั่วภาคเหนือตอนล่าง
    โครงการถวายพระบรมสารีริกธาตุทั่วทุกวัด สำนักสงฆ์สำนักปฏิบัิติธรรม ทั่วภาคเหนือตอนล่าง

13. Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ขุนแผนใบพุทรา ขอความกรุณาช่วยดูให้ผมได้มั้ยครับ

14. Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมไปทอดกฐินที่ อุบล เลยเอาภาพมาให้ชมครับ รู้แค่ว่า เก่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. คนบ้านสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ modpong ขออนุญาต เรียกพี่นะครับ เพราะพี่ก่อนกึ่งพุทธกาลหน่อย
    ผมเองก็ หลังกึ่งพุทธกาลนี๊ดเดียว 5555

มาอ่านเจอกระทู้ของพี่ ก็เลยค่อยตามอ่านมาตั้งแต่หน้าแรก จนมาทันหน้านี้ อยากบอก
    พี่ว่า กระทู้พี่ เป็นกระทู้ที่มี "คุณค่า" สำหรับเด็กรุ่นหลัง หรือแม้แต่รุ่นผมเองก็ตาม เพราะ
    มันออกมาจากประสบการณ์ โดยตรงประกอบกับ พี่เป็น "คนจริง" และมีความละเอียด
    ลึกซึ้ง ทำให้เก็บรายละเอียด มาถ่ายทอดได้อย่างสุดยอด นับถือจริงๆครับพี่

อ่านเรื่องของพี่แล้ว บางทีก็ต้องยิ้มไปด้วย เพราะทำให้นึกย้อนไปสมัยเด็ก ของตัวผมเอง
    จะแตกต่างกันบ้างก็ที่ว่า พี่เป็นคนกรุง แต่ผมบ้านนอกขนานแท้ๆเลยครับ ไม่มีถนนหนทาง
    หน้าน้ำก็ใช้เรือ หน้าแล้งก็เดินตัดทุ่ง ทำให้คิดไปถึงเรื่องเสือปล้นสมัยก่อน ปล้นควายบ้าง
    ปล้นบ้านคนมีอันจะกินบ้าง เรื่องเสือปล้นนี่ มาอ่านที่เขาเขียนกัน บางทีก็ขำ เพราะบางที
    มันเพี๊ยนไป ชนิดคนละเรื่องเลย ผมรู้เรื่องนี้พอสมควร เพราะในหมู่บ้านผม มีเสือปล้นชื่อ
    ดังในสมัยนั้น แต่ลุงแกแก่แล้ว และเลิกเป็นเสือปล้น แกก็มาอยู่ท้ายหมู่บ้านของแกเงียบๆ
    ผมเด็กๆ ชอบไปขลุกกับแก บางทีแม่ทำขนม ก็ให้ผมเอาไปให้ คือเสือปล้นสมัยก่อนเขา
    มีศักดิ์ศรี (ไม่ทุกคนนะครับ) คือเขาจะไม่ทำในพื้นที่ตัวเอง แต่จะไปทำที่อื่น และเสือปล้น
    ที่อื่นก็มาทำในพื้นที่ ลุงแกก็ไม่ได้ ถือว่าหักกัน ก็เท่ากับบารมี และตบะเสือของลุงแกก็คุ้ม
    ครองหมู่บ้านที่แกเกิด ผมได้อะไรจากแกเยอะ

เรื่องนักเลงบ้านนอกสมันก่อนนี้อีก (ไม่ใช่นักเลงสมัยนี้นะครับ คำมันพร้องกันว่า "นักเลง"
    แต่ความหมายมัน ห่างกันไกล มันเพี้ยนไปตามกาลเวลาน่ะครับ) สนุกครับ สมัยก่อน

พระเครื่องอีกลุงเสือ... แกแขวนโคนสมอหลังปลิง(บ้านผมเขาเรียกอย่างนั้น) ที่ดังๆ
    ก็มีพระหูยานลพบุรี พระปรุหนัง พระหูไห พระหูห่วง(สององค์หลังนี่ได้ยินแต่ชื่อ ไม่รู้
    หน้าตาเป็นอย่างไร) แต่ขึ้นชื่อครับว่าเหนียวสุดยอด

เรื่องพระเครื่องผมก็ชอบมาแต่เด็ก แต่มาสะสมจริงจัง(ใช้คำว่าสะสมนะครับ เพราะสะสม
    จริงๆ ชีวิตยังไม่เคยขายพระ ได้แต่เช่า) สักเมื่อ 20 กว่าปีมานี่เอง แต่ผมเช่าพระก็ไม่ค่อย
    เหมือนคนอื่นเขานะครับเพราะผมดูพระไม่เป็นเลย ด้วยว่านิสัยผม เป็นคนชุ่ยๆ ในเรื่อง
    ละเอียดอ่อน เลยดูพระไม่เป็น แต่พระที่สะสมไว้ก็แท้ทุกองค์นะครับ มีหลุดบ้างก็นิดหน่อย
    แต่ก็ทุบทิ้งเกลี้ยง พวกพระปลอมนี่ไม่ชอบ และไม่ยอมให้ไปอาละวาดกับคนอื่น ทุบทิ้งซะ
    ให้หมด

เขียนไปเขียนมา ล่อซะยาวเลย ถือว่าคุยกันนะครับ ขออนุญาต พี่ด้วยบางทีมาร่วมแจมด้วย
    แต่ถ้า ผิดพลาด ไม่เหมาะสมอย่างไร พี่ด่าได้เลย ไม่โกรธ เพราะนับถือพี่ อย่างพี่คนรุ่นเรา
    เขาเรียก "ผ่าสามผ่าสี่" คือ ตรงเด๊ะ55555

ปล. สุดท้าย กระทู้พี่มี"คุณค่า"อย่างยิ่งครับ

16. Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านบทความดีๆครับ
    สาระ แบบที่เป็นเนื้อหาแท้ๆ
    ไม่ใช่เรื่องแต่งเติม
    นับวัน จะหาอ่ายากขึ้นทุกที
    แต่บทความในกระทู้นี้ เต็มเปี่ยมด้วยสาระจริงๆครับ
    นับว่าเป็นหาได้ยากยิ่ง ที่จะมีเรื่องราวใดเปี่ยมด้วยสาระแบบนี้
    เป็นกำลังใจให้ครับ

17. ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ค๊าฟฟฟฟ พึ่งมาเจอกระทู้อ่านไม่ไหวเลยคับ มะคืน อ่านจนเช้าสนุกสุด ๆ
    อ่านแล้วเห็นภาพตามเลยครับ

18. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

..................................................
    ...ขอบคุณ..และ..ยินดีต้อนรับครับ......
    ....ค่อยๆอ่านก็ได้ครับ..เดี๋ยวสุขภาพจะแย่..
    ..ผมอยาก..ให้..คนอ่านกระทู้ผม..อ่านตอนไม่ง่วงครับ..เพราะกระทู้ผม..เจตนาให้ผู้อ่าน..คิดไปด้วย..ครับ

19. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...................................................
    ..อันนี้..ต้องขอโทษด้วยครับ..เพราะเคยบอกไปก่อนหน้านี้..ว่า..ผมดูพระผ่าน..จอคอมพ์ไม่เป็น..และอีกอย่าง..พระขุนแผนใบพุทรา..นี่ผมไม่ชำนาญครับ..เคยเห็นของจริง..ในชีวิตครั้งเดียว..ขนาดตอนเลือกรูปจาก..WEB..เลือกแทบตาย..ก็ได้รูป..ที่ผมเอามาpost..นี่แหละครับ..ค่อนข้างแน่ใจ..คุณTanagrit..ลองเทียบเอาดูแล้วกันครับ...ขอโทษด้วย

20. modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.................................................
    ...โอ้..ไม่มีปัญหาครับ..น้อง..เรียกพี่ได้เลย..ขอบคุณในคำชม..และยินดีต้อนรับครับ...ฟังเรื่องเล่ามา..สนุกดีครับ..บ้านๆดี..ผมชอบ..แสดงว่า..เป็นคนง่ายๆ..ไม่เรื่องมาก..อ่านตรงที่บอกพระที่ลุงเขาห้อย..นี่แน่นอนเลย..เอามากันปืน..กันมีด..กันขวาน..ทั้งพวง..นักเลงจริง..เขาไม่ต้องห้อยขุนแผนครับ..เพราะ..เจ้าชู้โดยธรรมชาติ(เกือบ)ทุกคนอยู่แล้ว..ฉะนั้น..เรื่องเหนียว..อุด..นี่ีสำคัญกว่า..(เพราะไม่มาโดยธรรมชาติ)...ลองดูในGooGleรูปภาพซิครับ..ไม่งั้นเอาตามlinKนี้ครับ..แท้แน่นอน...แต่กรุทาง..อยุธยาก็มีนะครับ
    http://www.soonphra.com/topic/hoohai/